Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดจมน้ำ // ที่นี่...มีปลาตาย! หน้า ๑ ด้านล่าง  (อ่าน 15270 ครั้ง)
Kryro ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 26/11/11, [00:37:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

...ก็ถือว่า ใส่ใจและรอบคอบอย่างดีแล้ว...
...ดีใจแทนปลาที่รอดทุกตัว...
li13ra ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #31 เมื่อ: 26/11/11, [03:09:58] »

ครบถ้วน ทั้ง สาระ และ บันเมิง เช่นเคยครับ  [เจ๋ง]
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #32 เมื่อ: 26/11/11, [09:38:46] »

พรุ่งนี้ผมก็จะเข้าไปดูปลาที่บ้านซะหน่อยฝากหลานที่บ้านให้อาหารวันเว้นวันไม่รู้จะเดี้ยงหรือไม่เพราะคำว่าให้น้อยๆของเรากะของเค้าเป็นยังไงลุ้นขี้แตกพรุ่งนี้  n032

มีเรื่องให้ตื่นเต้นอีกและ กับภาวะแบบนี้... ยังไงก็ขอให้รอดปลอยภัยทุกตัวครับ

บทความโคตรฮา .....   [on_026]
ยกนิ้วให้เลยครับ [เจ๋ง]

ดีจังอ่านกันแล้วฮา... จุดมุ่งหมายผมเลยนะนั่น  ้hahaha

รูปแบบนี้ถ่ายยังไงเหรอครับที่จะทำให้แบคกราวน์ดำแล้วปลาสว่าง

ยังไงก็ยินดีด้วยนะครับที่ผ่านน้ำท่วมมาได้โดยสูญเสียไม่มาก [เจ๋ง]

เออ... อธิบายยาวหน่อยนะครับ
อย่างแรกเลย ฉากหลังต้องดำ <<<ผมใช้ฟิวเจอร์บอร์ดครับ

จากนั้นก็ถ่ายรูป โดยแยกแฟลชวางไว้บนแผ่นกั้นตู้ที่ผมเอามาปิดตู้ แฟลชจะวางอยู่ด้านบนยิงแสงลงมาเฉียงนิดๆ (ตั้งตรงไม่ได้ กลัวมันล้ม) จะเห็นว่าตรงครีบทวารของปลามีเงาจากลำตัวปลาพาดผ่านอยู่

ถ่ายแบบนี้ถ้าแฟลชแยก มันอาจต้องอาศัยโชคด้วยครับ
เพราะถ้าปลาไม่ว่ายแยกออกมาตัวเดียวและอยู่ในจังหวะใต้แฟลชพอดี ก็จะไม่ได้รูปแบบนี้ครับ
ประมาณว่า อุปกรณ์ ๕๐%  ปลา ๔๙.๙%  ฝีมือ ๐.๐๑% <<<เพราะแค่กดชัตเตอร์

ถ้าทำให้ดูกับตาเลย ก็บอกว่าไม่รับประกันว่าจะได้ภาพแบบนี้หรือเปล่า  ้hahaha

แต่แสงจากหลอดไฟก็ทำได้นะครับ เปิดหลอดไฟสว่างๆ สัก 3 หลอด
แล้วรอปลาว่ายมาตัวเดียว โล่งๆ บริเวณระดับสายตาแล้วถ่าย
พยายามใช้ชัตเตอร์ที่เร็วหน่อยจะดีมาก สัก ๑/๑๐๐ จะเห็นผลเลยล่ะครับ

ถ่ายแบบนี้ ปลาต้องอยู่ได้ระนาบกับกล้อง คนถ่ายต้องใจเย็น แสงต้องมีพอควร
ฉากหลังมืด ชัตเตอร์ต้องเร็วพอที่จะจับปลาให้อยู่นิ่งได้ครับ

ได้รูปมาผมก็ปรับให้ฉากหลังดำสนิทด้วย Curves (Ctrl+M)
เสร็จแล้วพยายามเปิดเงาบนตัวปลาให้พอดี ด้วย Levels (Ctrl + L)
ปรับนิดหน่อยเท่านั้นครับ อย่าปรับเยอะเดี๋ยวเละ

จากนั้นก็ใช้เครื่องมือ Clone Stamp tool (S) เพื่อลบฝุ่นในภาพ...แค่นี้เอง

เดี๋ยวดูงานวันนี้ก่อนว่าเยอะรึเปล่า ถ้าไม่มาก เดี๋ยวทำให้ดูทีละขั้นตอนครับ

ปลาบู่   สงสัยกินกันทั้งกระทรวงคมนาคม เอ๊ย ทั้งตู้ ทุกตัวเลยปิดปากกันเงียบ  ้hahaha

ฮ่า... ได้เพื่อนร่วมห้องขังและ  ผมว่ามันคงชิมกันสนุกทุกตัวแหละครับ ตอนกลับมา ตรงหวีช่องกรองและใยแก้ว มีแต่เกล็ดปลาบู่กระจายติดเต็มไปหมด แม๊...สมชื่อ เกร็ดกระจายจริงๆ

โชคดีที่เสียไปแค่ ตัว สองตัวครับ ลองผ่าท้องปลาบู่ดูสิครับ เผื่อเจอไข่ แบบที่ปลาตัวเมียเค้าชอบตายๆกัน บทความสนุกดีครับ

ไม่มีท้องให้ผ่าเลยครับ ในรูปนั่นเหลือครึ่งตัวเอง ท้องใส้เครื่องในหายหมด  [on_008]

ไปดีนะน้องปลา

ชอบบทความมากๆเลยครับ (ปลาไหลพันธุ์อะไรอะ  ้hahaha ที่อยู่แถวสุพรรณอ๊ะป่าว)

ปลาไหลพันธุ์นั้นแหละครับ เมื่อวานดูข่าวช่อง๙ เห็นมันโผล่ออกมาโชว์ความฉลาดอีกแล้ว ดูไปเกาเท้าไป มันส์ดี...

ฮ่าๆ สัญญาคับพี่ว่าจะไปเยี่ยม เอาน้ำไรไหม ส่วนใหญ่เขาเอาโอเลี้ยงกันนะ ้hahaha ้hahaha

ขอ อิชิตัน ครับ ปลื้มคุณตัน เลยช่วยอุดหนุนแกหน่อย... ขอบคุณครับ

เจ๋งครับ! รบกวนขอชื่ออาหารปลาที่ใช้ได้มั๊ยครับ

บอกได้ใช่ป่ะ ไม่ใช่การโฆษณาอะไรหรอกเนอะ... <<<กลัวตรงนี้แหละเลยไม่เขียนในบทความ
ผมให้ ฮิคาริซองดำ เตรทตร้าบิท กับ Hikari Saki Color Enhancing Diet ซองม่วง ครับ

ไอ้ซองม่วงๆ นี่แหละที่ผสมโปรไบโอติก แพงราคาสูงพอควร ส่วนใหญ่ให้กินเป็นขนมเสียมากกว่าครับ

...ก็ถือว่า ใส่ใจและรอบคอบอย่างดีแล้ว...
...ดีใจแทนปลาที่รอดทุกตัว...

ขอบคุณครับ ไม่ใส่ใจได้ไง ปลาของคุณนายทั้งนั้น ถ้าตายไป โดนด่าอีก  [on_007]

ครบถ้วน ทั้ง สาระ และ บันเมิง เช่นเคยครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับผม  [on_035]

runner ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #33 เมื่อ: 26/11/11, [18:33:11] »

เออ... อธิบายยาวหน่อยนะครับ
อย่างแรกเลย ฉากหลังต้องดำ <<<ผมใช้ฟิวเจอร์บอร์ดครับ

จากนั้นก็ถ่ายรูป โดยแยกแฟลชวางไว้บนแผ่นกั้นตู้ที่ผมเอามาปิดตู้ แฟลชจะวางอยู่ด้านบนยิงแสงลงมาเฉียงนิดๆ (ตั้งตรงไม่ได้ กลัวมันล้ม) จะเห็นว่าตรงครีบทวารของปลามีเงาจากลำตัวปลาพาดผ่านอยู่

ถ่ายแบบนี้ถ้าแฟลชแยก มันอาจต้องอาศัยโชคด้วยครับ
เพราะถ้าปลาไม่ว่ายแยกออกมาตัวเดียวและอยู่ในจังหวะใต้แฟลชพอดี ก็จะไม่ได้รูปแบบนี้ครับ
ประมาณว่า อุปกรณ์ ๕๐%  ปลา ๔๙.๙%  ฝีมือ ๐.๐๑% <<<เพราะแค่กดชัตเตอร์

ถ้าทำให้ดูกับตาเลย ก็บอกว่าไม่รับประกันว่าจะได้ภาพแบบนี้หรือเปล่า  ้hahaha

แต่แสงจากหลอดไฟก็ทำได้นะครับ เปิดหลอดไฟสว่างๆ สัก 3 หลอด
แล้วรอปลาว่ายมาตัวเดียว โล่งๆ บริเวณระดับสายตาแล้วถ่าย
พยายามใช้ชัตเตอร์ที่เร็วหน่อยจะดีมาก สัก ๑/๑๐๐ จะเห็นผลเลยล่ะครับ

ถ่ายแบบนี้ ปลาต้องอยู่ได้ระนาบกับกล้อง คนถ่ายต้องใจเย็น แสงต้องมีพอควร
ฉากหลังมืด ชัตเตอร์ต้องเร็วพอที่จะจับปลาให้อยู่นิ่งได้ครับ

ได้รูปมาผมก็ปรับให้ฉากหลังดำสนิทด้วย Curves (Ctrl+M)
เสร็จแล้วพยายามเปิดเงาบนตัวปลาให้พอดี ด้วย Levels (Ctrl + L)
ปรับนิดหน่อยเท่านั้นครับ อย่าปรับเยอะเดี๋ยวเละ

จากนั้นก็ใช้เครื่องมือ Clone Stamp tool (S) เพื่อลบฝุ่นในภาพ...แค่นี้เอง

เดี๋ยวดูงานวันนี้ก่อนว่าเยอะรึเปล่า ถ้าไม่มาก เดี๋ยวทำให้ดูทีละขั้นตอนครับ

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะนำไปใช้ดูครับ [เจ๋ง]
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 26/11/11, [18:46:18] »

กลับมาถึงบ้านแล้วครับปลาทุกตัวที่เป็นปลาหมออยู่ครบถ้วนไม่จากหน้าหายไปไหนเลยแม้แต่ตัวเดียว แถมวันนี้ไปซื้ออาหารปลาเข้าบ้านไปแวะร้าน พี่เต้ย ส้ม ดันได้จูรูพารีกลับมาอีก ้hahaha แต่ที่ผมว่าปลาหมอผมรอดจากการอดอาหารมาได้คือมันใส่ปลาเตตร้าลงไปด้วย 1ฝูงโดนกินเรียบเลยทีเดียวไม่ได้กะใส่เป็นอาหารปลาหลอกครับแต่ต้องยุบตู้เพื่อให้หลานที่ให้อาหารให้ได้สะดวกไม่งั้นมีเดี้ยงอีกเยอะแน่ๆเลย  [on_024] ถือซะว่าปลาใหญ่กินปลาเล็กแต่ก็เศร้าอุส่าประคบประหงบมาอย่างดีดันเป็นอาหารซะนี่  cryingrun
« ตอบ #35 เมื่อ: 28/11/11, [08:41:00] »

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะนำไปใช้ดูครับ [เจ๋ง]

ได้ครับ ยังไงเอารูปมาให้ดูด้วยนะครับ ผมจะรอ หุหุ

กลับมาถึงบ้านแล้วครับปลาทุกตัวที่เป็นปลาหมออยู่ครบถ้วนไม่จากหน้าหายไปไหนเลยแม้แต่ตัวเดียว แถมวันนี้ไปซื้ออาหารปลาเข้าบ้านไปแวะร้าน พี่เต้ย ส้ม ดันได้จูรูพารีกลับมาอีก ้hahaha แต่ที่ผมว่าปลาหมอผมรอดจากการอดอาหารมาได้คือมันใส่ปลาเตตร้าลงไปด้วย 1ฝูงโดนกินเรียบเลยทีเดียวไม่ได้กะใส่เป็นอาหารปลาหลอกครับแต่ต้องยุบตู้เพื่อให้หลานที่ให้อาหารให้ได้สะดวกไม่งั้นมีเดี้ยงอีกเยอะแน่ๆเลย  [on_024] ถือซะว่าปลาใหญ่กินปลาเล็กแต่ก็เศร้าอุส่าประคบประหงบมาอย่างดีดันเป็นอาหารซะนี่  cryingrun

เอ... แปลกแต่จริงแฮะ... ไอ้ตู้ที่ผมใส่เตรทตร้าลงไปไม่มีปลาตายเลยครับ ไม่มีใครกินใคร
ส่วนตู้ที่มีการกินกัน ไม่มีเตรทตร้า

ผมว่ามันขึ้นกับหลายๆ ปัจจัยสุดๆ ยากมากถ้าจะทำตามแล้วต้องการผลลัพธ์ที่เหมือนกัน

ยังไงก็ถือว่า ปลาใหญ่กินปลาเล็กนั่นแหละดีแล้วครับ อย่าไปซีเรียส นึกซะว่าเสริมแคลเซียมปลา  ้hahaha

Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 28/11/11, [19:50:18] »

Hikari Saki Color Enhancing Diet ซองม่วง ครับ

ไอ้ซองม่วงๆ นี่แหละที่ผสมโปรไบโอติก แพงราคาสูงพอควร ส่วนใหญ่ให้กินเป็นขนมเสียมากกว่าครับ

อ่านแล้ว  ปลาที่บ้านผมคงอิจฉาปลาบ้านพี่จิงๆเลย   

เต้ง... ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 28/11/11, [22:45:17] »

ดีใจด้วยครับที่ปลามีชีวิตรอดเป็นส่วนใหญ่
แต่เสียใจด้วยครับกับการสูญเสีย

ขอเพิ่ม สารานุกรมน้ำท่วมปี ๒๕๕๔ สักหนึ่งข้อ
บางระกำโมเดล = ท่วมเองได้ ก็แห้งเองได้ (ไม่ต้องทำอะไร)
 ้hahaha ้hahaha ้hahaha
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 29/11/11, [13:35:27] »

RIP.แด่ปลาที่จากไปครับ  [on_013]
SLEiPNiR14 ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 29/11/11, [15:23:51] »

วันก่อนเดินเจอปลาร่องใบไม้ตับที่สวนตรง ตรงที่ขายปลาถุงหน้าสวนสิริกิติะครับ มาชี้เป้า อิอิ
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 29/11/11, [17:24:46] »

ผมก็ให้ฮิคาริซองม่วงครับแจ่มดี  [เจ๋ง]
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 29/11/11, [22:24:20] »

ที่บ้านก็ให้ฮิคาริ ซากิซองม่วงกับน้องแพะเหมือนกัน....

กินดีกว่าฮิคาริปลาแพะอีก
« ตอบ #42 เมื่อ: 30/11/11, [09:19:45] »

อ่านแล้ว  ปลาที่บ้านผมคงอิจฉาปลาบ้านพี่จิงๆเลย   

ผมล่ะอิจฉาบ้านหลวงเพ่ น้ำไม่ท่วม ยังไปนู่น นี่ นั่น ได้สบายๆ

วันนี้น้ำขึ้นสูงอีกประมาณ ๑๐ ซม. เพราะทางเทศบาลกำลังกู้หมู่บ้านสองร้อยปีและตลาดรังสิต

โดยการสูบน้ำออกมาทางซอยผม... เฮ้อ~ ทำให้ผู้คนได้แตกตื่นอีกแล้ว

ดีใจด้วยครับที่ปลามีชีวิตรอดเป็นส่วนใหญ่
แต่เสียใจด้วยครับกับการสูญเสีย

ขอเพิ่ม สารานุกรมน้ำท่วมปี ๒๕๕๔ สักหนึ่งข้อ
บางระกำโมเดล = ท่วมเองได้ ก็แห้งเองได้ (ไม่ต้องทำอะไร)
  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

บางระกำนี่ผมดูในข่าว เห็นแล้วหนาวสะท้ายใจเลยทีเดียว
สะท้านทั้งระดับน้ำและระดับความโกง...

RIP.แด่ปลาที่จากไปครับ  [on_013]

ขอบคุณครับ

วันก่อนเดินเจอปลาร่องใบไม้ตับที่สวนตรง ตรงที่ขายปลาถุงหน้าสวนสิริกิติะครับ มาชี้เป้า อิอิ

ใจร้ายมากเลยอ่ะ เอาปลามาล่อให้คนน้ำท่วมอยากซื้อหามาเลี้ยง ฮือ ฮือ  [on_024]

ผมก็ให้ฮิคาริซองม่วงครับแจ่มดี  [เจ๋ง]

ผมชอบขนาดและกลิ่นของอาหาร เม็ดนาวๆ เหมือนหมูยอเล็กๆ แบบนี้ ปลาเล็กปลาใหญ่กินได้สบายมาก

ที่บ้านก็ให้ฮิคาริ ซากิซองม่วงกับน้องแพะเหมือนกัน....

กินดีกว่าฮิคาริปลาแพะอีก

แต่กินบ่อยๆ นี่ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ คนเลี้ยงจะหมดตูดเอาง่ายๆ  ้hahaha

ร้านเเบกเงินเเบกทอง ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 01/12/11, [08:53:36] »

ปลาจระเข้ผมสามตัว ก็หายไปไหนไม่รู้ครับ หามา 7 วันเเล้วไม่เจอเลย น้ำมันท่วมสูงๆๆจริงนะครับ กั้นตาข่ายสูงจากบ่อ 1 เมตร มันยังท่วมเลยตาข่ายได้เวรจริงๆ เเล้วน้ำนิ่งด้วยครับ ไม่สูบออก
« ตอบ #44 เมื่อ: 01/12/11, [13:16:34] »

ปลาจระเข้ผมสามตัว ก็หายไปไหนไม่รู้ครับ หามา 7 วันเเล้วไม่เจอเลย น้ำมันท่วมสูงๆๆจริงนะครับ กั้นตาข่ายสูงจากบ่อ 1 เมตร มันยังท่วมเลยตาข่ายได้เวรจริงๆ เเล้วน้ำนิ่งด้วยครับ ไม่สูบออก

โอ... แบบนั้นคงหายไปแล้วล่ะครับ
คงต้องตามกับชาวบ้านเพราะเดี๋ยวก็เป็นข่าว จับปลาประหลาดได้(คนไทยชอบ)

ไม่เป็นไรนะครับ รอน้ำลดค่อยเลี้ยงใหม่ ผมเองก็รอน้ำลดเหมือนกัน ตอนนี้ น้ำขึ้นอีกแล้ว  [on_007]
lopezz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #45 เมื่อ: 01/12/11, [14:27:24] »

สวยงาม หมดจด  [on_066]
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #46 เมื่อ: 01/12/11, [22:39:35] »

พี่บอย ฮะ

บ้านผม เดือนกว่า แล้ว ยังไม่ได้ เข้าไปดู เลย -*-
bunchai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #47 เมื่อ: 02/12/11, [00:05:07] »

ดีใจกับปลาด้วยครับทิดที่ได้กินของดี ๆ
panpan123 ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 07/12/11, [08:19:22] »

ผมว่าสงสัยโดนปิ้งไปแล้วมั่งงับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์