Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเลี้ยงครับ  (อ่าน 14739 ครั้ง)
Ken
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 22/11/07, [19:13:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เซ็ทตู้เดือนตุลาคม ไปซื้อกุ้ง เกรดธรรมดา 10 ตัว 1800 บาท มาใส่เดือนต้นเดือน พฤศจิกานี่เองครับ

ตอนซื้อมาตัวแทบมองไม่เห็นเลยครับ เท่ากับก้อนกรวดในตู้ประมาณ2-3เม็ดเอง หมดสิทธิเลือกเพศและความสวยเลย ถ้าเลี้ยงรอดจนออกลูกได้จะได้ซื้อแบบสวยๆมาเลี้ยงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/07, [19:23:23] โดย Ken »
เด็กเอกชัย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/11/07, [21:11:38] »

สวยจัง   inn01 อยากได้ กำลังหัดเลี้ยงครับ
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/11/07, [21:25:59] »

ขอบคุณครับ  ตอนนี้ผมกำลังจะไปแอบถ่ายใหม่อยู่ มันชอบออกดึกๆ โพสรูปยังไม่เป็นเลยครับ เห็นคนอื่นโพสแล้วมันขึ้นรูปใหญ่เลยของผมต้องกดเข้าไปดู เดี๋ยวลองใหม่
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/11/07, [22:50:14] »

ทดลองโพสครับ
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/11/07, [22:56:04] »

ออกมาให้ถ่ายรูปตอนดึกๆตามที่คาดไว้ครับ มีแค่11 ตัวครับ 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/11/07, [23:55:01] »

ใช้ตู้กรวดเลี้ยงผลเป็นอย่างไรบ้างวานบอก ? idea1
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/11/07, [00:45:59] »

ก็คึกคักกันดีนะครับ โตไวมากๆ ตอนซื้อมาเมื่อต้นเดือน ส่องในถุงยังแทบไม่เห็น ตอนนี้โตจะ2เซ็นเอา มองไม่เห็นแม้กระทั่งเป็น tigerหรือเปล่ายังไม่รู้  ผมค่อนข้างเลี้ยงไม่เหมือนแบบที่ชอบเลี้ยงกันนะครับ
ผมชอบเด็กแนวครับ dan01  ในตู้เห็นเขาตู้โล่งๆกัน ผมนี่แทบมองพื้นกรวดจะไม่เห็นอยู่แล้ว ขอนไม้เพียบ เห็นมันชอบไปกินตะไคร่ขอนไม้มาก
 เรื่องกรวดกับดิน ส่วนตัวนะ ผมว่า มีก็ได้ไม่มีก็ได้นะครับ แต่มีต้นไม้ก็จะงาม แต่เขาว่าดินadaมันก็ปล่อยแอมโมเนียออกมาเหมือนกันนะ  ช่วยลดค่าPH Khไรพวกนี้
ถ้าเราแค่คุมph  ความสะอาด และอุณหภูมิได้ น่าจะเพียงพอนะครับ
ที่เหลือถ้าไม่ได้ปลูกต้นไม้แบบใช้ราก ก็ดูออกจะแพงเกินไป (แต่ผมก็ผสมอควอเบสลงไปในกรวดชั้นนึงด้วยนะเพื่อจะปลูกมั่ง ) เพราะเจ้าของกุ้งDR.suzuki ไรนั่นอะบอกว่าพื้นเปล่าๆยังได้เลย   อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันนะ
ส่วนสารอาหารผมว่าขอนไม้ผุเยอะๆ กะขี้กุ้ง + เฟอร์ก้านิดหน่อย น่าจะพอกับมอสและตะไคร่ขอนไม้นะครับ

ตู้ผมใช้พัดลมคอมเป่าครับ ตู้อยู่นอกบ้านในสวน ร่มรื่นมาก พื้นก็เป็นอิฐมอญเย็นดี ได้แสงธรรมชาติ แต่ไม่โดนแดดนะ ในหลังคา  อุณหภูมิเฉลี่ย 3อาทิตย์ที่ผ่านมา กลางคืน 22-24   กลางวัน 23-25 ครับ แล้วแต่วันด้วย 
เรื่องอาหารกุ้ง ก็ให้ทั้ง ปลานิลนึ่ง ปลาทูนึ่งที่เรากินเหลือ และ หัวกุ้งเผา ตามรูปเลย   แต่มันกินตะไคร่ขอนไม้เป็นหลักอยู่แล้ว  ลองซื้ออาหารกุ้งเรดบีมาใช้ แพงมาก 8g 250บาท กุ้งยังไม่กินเท่าปลานิลนึ่งเลย

ถังพักน้ำผมใช้ถังใหญ่หน่อย ใส่คาร์บอน 2กก ซีโอไลท์4กก เรซิน 1 กก หินวิเศษร้านพี่กบ 4ก้อน แช่ไว้ด้วย แล้วใช้น้ำปะปาเนี่ยละครับ เปลี่ยนน้ำตู้กุ้งผมเลยมั่นใจว่าน้ำในถัง จะคล้ายกะในตู้ที่สุด  เลยเปลี่ยนทีละ 30-60%เลย  เปลี่ยนทีก็ลอกคราบกันทีตัวโตยืดเห็นๆ

อย่าถามไรลึกซึ้งนะ หัดเลี้ยงแค่3อาทิตย์เองครับ จะรอดถึงมีลูกเปล่ายังไม่รู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/11/07, [00:54:16] »

ถ้าอุณภูมิขนาดนั้นสามารถให้ลูกใด้แน่ ถ้าโครงการเลี้ยงเรดบีในตู้กรวดนี้ของคุณผ่านไปด้วยดีเดี๋ยวผมจะขายปลาหมอแคระและพวกปลากินเนื้อในตู้ออกหมดเพื่อจะเอาเรดบีมาลงมั่งซะเลย
 idea1
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/11/07, [01:11:24] »

จริงๆมีอีกอย่างที่ประดิษขึ้นมาเอง คือกรองatman3337ผมมันแรงไป ตอนแรกผมให้มันพ่นใส่กระจก ตอนหลังหาตะแกรงอลูพันมอส มาติดให้ห่างกระจกนิดนึง แล้วฉีดน้ำใส่ ตะแกรง แล้วน้ำมันก็ตกลองมาแบบน้ำตกเลย และไม่แรงด้วย เม็ดอากาศฟุ้งไม่มาก ออกซิเจนเพียบ   ผมไม่อยากเอาท่อน้ำดีจมน้ำแบบคนอื่นนะครับ  ออกซิเจนจะละลายในน้ำได้น้อยทำให้การนำพา แอมโมเนีย ของเสีย รวมถึงคาร์บอนได สะสมมาก พอถึงเวลากุ้งลอกคราบหรือออกลูก มันจะใช้ออกซิเจนเยอะมาก ยิ่งถ้าเป็นตอนกลางคืน ช่วงก่อนเช้าเป็นช่วงอันตรายที่ปริมาณออกซิเจนที่ละลายในน้ำถึงขีดต่ำสุดด้วยครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/11/07, [01:36:53] »

ผมใช้แบบนี้อยุ่ O2 ตรึม strong

~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/11/07, [10:26:05] »

ถ้าอุณภูมิขนาดนั้นสามารถให้ลูกใด้แน่ ถ้าโครงการเลี้ยงเรดบีในตู้กรวดนี้ของคุณผ่านไปด้วยดีเดี๋ยวผมจะขาย ปลาหมอแคระ และพวกปลากินเนื้อในตู้ออกหมดเพื่อจะเอาเรดบีมาลงมั่งซะเลย
 idea1

ถ้าจะปล่อยบอกมาเลย รออยู่ gossip
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/11/07, [10:37:21] »

ทำเองหรอครับ เป็นแก้วนิ สวยจังเลย เครื่องกรองมันก็แถมมาให้อันนึงครับ
แต่จุดประสงค์ที่ใช้ตะแกลงอลูมาทำเป็นแผ่นยาวเท่าตู้กุ้งเหนือน้ำ บางส่วนจมน้ำ แล้วเอามาผูกกับจุ๊บยาง แล้วฉีดน้ำเข้าไปหาเพราะคิดว่ามันน่าจะนำพาความร้อนออกไปได้ดีนะครับเพราะโดนลมเป่าด้วย หลักการคล้ายรังผึ้งระบายความร้อนแบบที่แอร์บางรุ่นใช้กัน ฉีดน้ำใส่รังผึ้ง แล้วเอาลมเป่า  เคยสังเกตุว่าถ้าวัตถุใดเปียกน้ำแล้วโดนลมพัด  ไอน้ำจะนำพาความร้อนได้ดีกว่านะครับ ลองดูจากปลอดวัดอุณหภูมิซิครับ ถ้าตอนอยู่ในน้ำที่โดนพัดลมเป่าที่เราคิดว่าเย็นแล้ว อุณหภูมิ 26 พอเอาปลอดขึ้นจากน้ำแล้วโดนลมเข้าไปอุณหภูมิกลับลดลงรวดเร็วมากจนถึง 23-24ได้เลย  ก็เลยลองทำมั่ง คิดว่าได้ผลลดลงได้อีกประมาณ 0.5-1 องศาครับ เพราะวัดเทียบกะตู้ข้างๆที่ระบบเดียวกันตลอด แต่นานกว่าจะลดได้
พอทำไปแล้ว กลับกลายเป็นช่วยลดแรงปะทะของน้ำ และยังช่วยละลายอ๊อกซิเจนไปในตัวด้วย อ๊อกซิเจนฟองเล็กจิ๋วๆเลยครับ แต่มันไม่สวยเท่าไร แต่ก็ไม่น่าเกลียดมาก

ผมคิดว่าบางคนกลัวว่าอ๊อกซิเจนจะไปเพิ่ม PHน้ำ  ผมก็ดันเด็กแนวอีก  คิดไปคนละอย่าง  คิดว่าการเพิ่มขึ้นของPH หลังเพิ่มอ๊อก เกิดจาก อ๊อกนำพาคาร์บอนได ออกจากตู้ จนถึงค่าPH ขึ้นมาตามปรกติของตู้  บางตู้กรดจากคาร์บอน นำphลงไปถึง6 เมื่อคาร์บอนหาย มันก็ต้องกลับไป 7.5-8 อยู่แล้ว
ข้อดีของphต่ำมันดีตรงที่ แอมโมเนียจะเกิดอันตรายกับกุ้งน้อยกว่าphสูงครับ แค่คาร์บอนไดออกไซกับ ไนไตรท์ และสารพิษ ตัวอื่นจะสะสมมากกว่า ทำให้ กุ้งระบบหายใจกุ้งเสีย ส่งผลต่อการเจริญเติบโต  และสมองอาจเอ๋อ ได้ กุ้งใช้อ๊อกมากมายจริงๆครับ  (พูดยังกะเคยเลี้ยงกุ้งแนะ gossip )

ก็ลองกันไปเรื่อยๆครับ  คุณ longhairguy ก็ลองได้เลยนิ ของในบ้านก็พร้อมแล้ว  ผมก็ใช้กรองจีน เซรามิคจีน ซีโอไลท์ คาร์บอน ธรรมดาเนี่ยละครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=16051&area=4&name=board3&topic=563&action=view

ช่วยๆกันลอง มีลูกกุ้งจะได้มาแลกสายกัน อย่างน้อยน่าจะเลี้ยงในพัดลมเหมือนกัน พัฒนากุ้งเรดบีสายพันธุ์ อึด ถึก ทน ขึ้นมา ช่วงแรกถ้าไม่ตายอาจได้ลูกกุ้งน้อย แต่ลูกกุ้งที่รอดมาได้ให้ลูกรุ่นต่อไปได้ และรุ่นลูกที่รอดมาได้อีก น่าจะรับได้แล้วกับอากาศบ้านเราครับ
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/11/07, [22:01:09] »

อันนี้ทดลองถ่ายตอนกลางวันครับ รูปข้างบนถ่ายกลางคืนทั้งหมด
 รูปทั้งหมดใช้กล้อง Canon ixus 850is  ครับ ชัดสุดได้เท่าที่เห็นอะครับ ถ้าจะเอาชัดกว่านี้สงสัยได้เสียตังไปถอยกล้องใหม่แน่ๆ

ขอโพสท่าใกล้ๆหน่อยนะคราบ coo01

อุโมงช่องทางด่วน  cryingrun

เคยเห็นกุ้งมีหางยาวไหมครับ  sho01

กินซะขี้ยาวขนาดนั้นยังมาแย่งที่ คนอื่นเขากินอีกครับ mad1

เมื่อจอมยุทธทั้งสองมาเจอกันที่เขาเหลียงซาน die1

~N@Y~ ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 24/11/07, [22:08:27] »

น้องกุ้งสวยมากๆ lau01  lau01 lau01
เลี้ยงไม่ได้ มาเชยชมก็ยังดี
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/11/07, [22:14:44] »

ทามมายถึงเลี้ยงม่ายด้ายคราบถ้าใจรัก   
ดูผมดิ ดันทุรัง ใช้กรวดเลี้ยง กรองก็ถูกๆ ไม่มีอะไรที่จะโชว์ใครได้เลย
กุ้งก็ตกตัวละ 180   พัดลมคอมเก่าๆทำเอง ขืนซื้อของแพงได้เลี้ยงแต่แบคทีเรียแน่

เป็นตายว่ากันทีหลังก็ใจมันอยากอะครับ 
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/11/07, [22:25:47] »

ตอนนี้เจอเมนูแสนอร่อยและทรงคุณค่า  coo01 ให้น้องกุ้งเรดบีใหม่แล้วครับ นั่นคือ  con01 con01 con01

กล้วยน้ำว้า และ มะม่วงน้ำดอกไม้คราบบบ      coo01 coo01 coo01

พอดีผ่านๆเวปอื่น(เวปวิชาการของสัตว์น้ำเลยละ)ไปเจอว่าลูกกุ้งฝอยเวลาอนุบาล เลี้ยงด้วยจิ้งหรีดคั่ว dea02 แล้วนำไปบด ผสมกับกล้วยน้ำว้าครับ ไอ้ครั้นจะไปฆ่าจิ้งหรีดนี่ผมนอนคิดทั้งคืนว่าจะฆ่ามันลงคอได้ไง  die1 หรือหาซื้อที่ซันเดย์แบบตายแล้วจะดีไหม  สรุป กล้วย กะ มะม่วงอย่างเดียวก่อนดีกว่า ทำใจม่ายได้   cry02   บี้ๆให้เละๆหน่อย  กลายเป็น น้องกุ้งชอบมากที่สุดเลยยยยย Correct! Correct! Correct!
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/11/07, [02:44:52] »

ถ้าจะปล่อยบอกมาเลย รออยู่ gossip
ปลาผมเต็มฟอร์มแล้ว ขายแพงนะ xxx2
Cute Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 25/11/07, [13:57:16] »

ทามมายถึงเลี้ยงม่ายด้ายคราบถ้าใจรัก   
ดูผมดิ ดันทุรัง ใช้กรวดเลี้ยง กรองก็ถูกๆ ไม่มีอะไรที่จะโชว์ใครได้เลย
กุ้งก็ตกตัวละ 180   พัดลมคอมเก่าๆทำเอง ขืนซื้อของแพงได้เลี้ยงแต่แบคทีเรียแน่

เป็นตายว่ากันทีหลังก็ใจมันอยากอะครับ 

ม่ะมีกะตังค์เจ้าค่ะ ช่วงนี้จน   036
รอหางานได้ก่อง
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 25/11/07, [13:58:38] »

ปลาผมเต็มฟอร์มแล้ว ขายแพงนะ xxx2

เท่าไหร่ว่ามา gossip
~Bank~ ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #19 เมื่อ: 26/11/07, [20:41:22] »

มาลุ้นลูกด้วยคนขอรับ สุ้ๆๆๆ
dan01 hawaii
@ต้นakira@ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 26/11/07, [21:51:51] »

กุ้งสวยมากๆครับ  idea1
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/11/07, [00:05:17] »

สู้ สู้  dan01 dan01 dan01
eakirakung ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/11/07, [23:16:04] »

idea1ได้แต่ดู inn01
thefirstup ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #23 เมื่อ: 09/12/07, [12:19:00] »

เจ๋งมากๆ  deepkiss
Em'M ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/12/07, [12:27:40] »

ถามหน่อยซิครับว่า  เลี้ยงในตู้ขนาดเท่าไรหรอครับแล้วตอนนี่กุ้งป็นไงมั้งครับ Happy ขอบคุณครับ
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 09/12/07, [12:56:04] »

ตู้ 30 นิ้วครับ  กรวดหินรองพื้นธรรมดา ใช้พัดลมเป่า 
กรอง atman ใส่ ซีโอไลท์1 กก คาร์บอน1กก เซรามิคริงของจีน แต่แท้ๆ 3ลิตรได้มั้ง
ตอนนี้กำลังตั้งท้องอยู่2 ตัว ประมาณตัวละ 15-20ฟองได้
เมื่อคืนเห็นตามผสมพันธุ์กันอีก สงสัยน่าจะได้ข่าวดี

ผลจากการทดลองเลี้ยง กุ้งโตเร็วผิดธรรมชาติ   idea1  เอามาตัว 5มิล 1 พฤษจิกา  ตอนนี้ไข่กันแล้วอะครับ
โตเซ็นกว่ากันหมดแล้ว  ไม่มีตายเลย แถมยังฟิตผสมพันธุ์กันจัง

ตู้ผมจะจัดไม่เหมือนคนอื่นเท่าไร รกสุดๆไปเลย ขอนไม้เต็มตู้ให้กุ้งได้กินตะไคร่ทั้งวัน  เยอะจนแทบมองไม่เห็นพื้นเลยอะครับ

ตอนนี้ก็คอยรอลุ้นว่า%รอดของลูกกุ้งจะเท่าไร และก็ลุ้นอีกทีตอนหน้าร้อนครับ   coo01

ถ้า ได้ลูกกุ้งเยอะ ก็จะเอาลงบ่อปลาแล้วละครับ กำลังเตรียมบ่อไว้อยู่ เพื่อเป็นการทดลอง แต่ไม่ได้หวังว่าลงบ่อแล้วจะสวยเพราะเราจับคู่ให้มันไม่ได้  แถม ยังไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอะไรตามมาอีกเยอะ ก็ลองไปเรื่อยๆ สนุกๆ  lau01
Cute Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/12/07, [19:26:10] »

ได้ลูกแล้ว  idea1 มือใหม่เก่งจัง
ลูกเรดบี หุหุ coo01
Ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 10/12/07, [01:09:02] »

สงสัยจัง พวกที่เลี้ยงดีๆ ใช้ชิลเลอร์ ลูกกุ้งออกมาเยอะขนาดนี้ แม่ออกลูก ประมาณ 20 ตัว เกือบทุกเดือน ลูกกุ้งเขาเอาไปไหนหมดก็ไม่รู้อะ  con01
จะบอกว่าอัพเกรดไปเป็นตัวสวยกว่าแต่ไงลูกกุ้งก็ต้องยังอยู่ แถมลูกกุ้งก็ยังออกลูกออกหลานไปเรื่อยๆ ไม่ท่วมบ้านเลยหรอ  hur04

สงสัยเฉยๆอะ  xxx2
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 10/12/07, [16:58:30] »

ผมก็สงสัยเหมือนกัน jealous 
« ตอบ #29 เมื่อ: 10/12/07, [17:01:12] »

ผมก็สงสัยเหมือนกัน jealous 
พี่วิเชียรมีลูกๆแบบไม่สวยๆจะแบ่งขายก็บอกผมใด้นะพี่ emb01
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์