Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อขอระบาย.... เตรียมพร้อมก็โดนเหน็บแนม  (อ่าน 6961 ครั้ง)
pekbonk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 14/10/11, [21:47:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเอารถไปจอดหนีน้ำบนห้างเรียบร้อยละ จอดไว้จะอาทิตย์ละ แต่ยังไม่เห็นน้ำซักหยด .. แต่ก็ได้ความสบายใจ เพราะถ้าเกิดน้ำมันดันมาตอนผมไปทำงาน นี่ก็จบเกมเลยกลับมาไม่ทันแหง่มๆ .. .ผมอยู่ลาดพร้าวครับ
iBever ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #31 เมื่อ: 14/10/11, [21:48:20] »

เก็บของเตรียมความพร้อมก็ไม่มีอะไรเสียหาย...แต่น้ำมาแล้วเก็บไม่ทันมันจะหมดตัวนี่ล่ะ
ส่วนใหญ่จะคิดว่าไม่ท่วมหรอก,ไม่ถึงหรอก,ปีก่อนก็ไม่ท่วม,จะเก็บไปทำไม,ท่วมก็เว่อร์แล้ว
ตอนนี้ท่วมกันไปแล้วหมดเนื้อหมดตัวหลายพันครอบครัวแล้วค่ะ สู้ๆค่ะ
Zatamm:JoyBoy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #32 เมื่อ: 14/10/11, [22:00:04] »

รัฐบอกน้ำเหนือหมดแร้ว
แต่ไอบ้าฝนนี่สิ..พายุลูกยักษ์ทั้งนั้นเรย:(
faiika ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 15/10/11, [00:31:14] »

เตรียมเถอะค่ะ เราอยู่ลาดพร้าวรวมโชค  ขนาดเตรียมแล้วน้า น้ำยังเข้าบ้านเลย เพิ่งวิดเสร็จ  หมดแรงและ [on_051] [on_051]  เศร้ามั่กๆ
Udo69 ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 15/10/11, [01:44:19] »

ก็หนาวๆๆอยู่ครับ คิดว่าไม่ท่วม แต่ยังไงก็ต้องเตรียมไว้ก่อน เหนื่อยอีกรอบก็ตอนขนกลับครับ [on_008]
MPOWER ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #35 เมื่อ: 15/10/11, [10:31:51] »

รัฐบอกน้ำเหนือหมดแร้ว
แต่ไอบ้าฝนนี่สิ..พายุลูกยักษ์ทั้งนั้นเรย:(

ครับน้ำเหนือหมดแล้ว  แต่น้ำเหนือยังลงมาไม่ถึงกรุงเทพ ตอนนี้มันแค่น้ำจิ้ม ของจริงๆยังลงมาไม่ถึง

เมื่อคืนดูช่อง 11 สื่อมวลชนที่อยู่ที่นั่นบอกเองเลยว่ากรุงเทพคงไม่รอดเพราะน้ำเยอะมากๆ ให้กำลังใจกันน่าดู
leklek ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 15/10/11, [10:53:11] »

น้ำท่วมคราวนี้มีปัญหาเรื่องการให้ข้อมูลกับประชาชนอย่างมาก ระหว่าง กทม. กับ รัฐบาล
รัฐบาลบอกให้เตรียมตัวไว้ก่อน
แต่ สก. สข. แถวบ้านประกาศปาวๆว่าน้ำไม่ท่วมหรอก เค้ามั่นใจเรื่องคันกั้นน้ำมากๆ
ตอนแรก ผมก้อยังไม่เชื่อว่ากทม.จะท่วมมาก แต่จากสภาพน้ำท่วมที่อยุธยา นครสวรรค์ ลพบุรี
นอกจากนั้นแล้ว ผมได้ดูคลิปที่สรยุทธสัมภาษณ์ผู้เชี่ยวชาญเรื่องน้ำท่วม เมื่อเดือนธันวาคมปีที่แล้ว
โห้ ตรงเป๊ะเลย ระดับน้ำทะเลสูงขึ้นจากภาวะโลกร้อน พื้นดินค่อยๆทรุดตัวต่ำลงปีละ1.3ซ.ม. แล้วมาเจอเรื่องฝนตกต่อเนื่อง
สรุป ลุยเลยครับ กันไว้ก่อน ถ้ามันไม่ท่วม เราต้องกลับไปช่วยตจว.เพราะเค้ารับน้ำแทนเรา
ส่วนแนวป้องกันที่ทำไว้ เรายังมีโอกาสได้ใช้อีกในอนาคต เพราะปีหน้าจังหวัดอื่นๆคงทำคันกั้นน้ำเพิ่มขึ้น เค้าคงไม่อยากให้น้ำท่วมในพื้นที่เค้าอีก เมื่อน้ำไม่มีที่พัก แล้วมันจะไปไหนหละ (กทม.)
ผมเอาซิลิโคนยาประตูเลยครับ แล้วเอาฟิวเจอร์บอร์ดทับอีกที
ถ้าให้ดี ก็ควรเตรียมปั๊มจุ่มไว้ด้วย ใช้สำหรับดูดน้ำออกที่ซึมผ่านแนวป้องกัน  
NuSh~FiNe ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 15/10/11, [14:57:57] »

ความจริงเราเชื่อใจตัวเองอยากทำไรก็ทำไปก่อนค่ะ  ทำไปเถอะ

ประสบการณ์ตรงของตัวเอง ............

เย็นวันนึงหลังจากดูข้อมูลระดับน้ำในเว็บมาพอสมควร ประกอบกับกระะแสเฟสบุ๊ค  เลยมีความรู้สึกว่า
ตัวเองควรจะเอาตระแกรงพลาสติกมาล้อมบ่อปลา(ใต้บันได มัดกับเสาได้)ไว้นะ เลยไปชวนพ่อ ไปซื้อกัน
แต่พ่อก็บอกว่า ซื้อมาทำไม ไม่ท่วมหรอก ตื่นตูม นู่นนี่นั่น นั่นนี่นู่น ยาวววววววววว แม้วเลยแบบ เออนะ ไม่ไปก็ได้

ทีนี้ตอนหัวค่ำ แม้ว ป้า แม่ ชวนๆกันขนของขึ้นที่สูง ย้ายรถยกตู้เย็น ยกเครื่องซักผ้ากัน
แล้วพ่อก็เดินลงมา   ทำไปทำไม  เวอร์ ข่าวมีไม่รู้จักดู บ้านเราถมที่ก็สูง ไม่เท่าไหร่หรอกน้ำอ่ะ
ทุกคนก็มองหน้ากัน แล้วก็ยกของต่อ พ่อก็เดินขึ้นบ้านไป ...  

ปรากฏว่า ตีสี่ น้ำมาจริง ไวด้วย
ไม่ถึงชั่วโมงก็ครึ่งแข้งแล้ว ป้ากับแม้วไล่ปลุกคนนู้นคนนี้ให้ย้ายของกัน เอาฟูกตั้งขึ้นหลบน้ำ อะไรแบบนี้
แล้วแม้วกำลังจะย้ายมอไซขึ้นบ้านไป แต่มันลำบากมาก ทำเฉลียงมันชัน ตะไคร่ก็จับ มันลื่น รถหล่นไปมันก็จะแย่
เลยขอให้พ่อมาช่วยย้าย
พ่อก็แบบ  ไม่ถึงหรอก บ้านเราไม่ได้เตี้ยเหมือนเมื่อก่อนแล้วนะ บลาๆๆๆ แม้วก็ไม่แคร์ โมโหมาก
ไม่พูดอะไร ขี่มอไซขึ้นไปไว้ที่ลานบ้านอาที่ยกระดับขึ้นมาแทน

น้ำไล่มาเรื่อยๆ จนมาถึงหน้าบ้าน(เข้าทางหลังบ้าน) แม้วเห็นท่าไม่ดีเลยตะโกนขอแรงแม่ ให้ช่วยกันตัดผ้าใบ แล้วขึงกันบ่อปลาค่ะระหว่างทำ พ่อก็พูดอีกว่า กั้นไม่ได้หรอก อีกอย่างน้ำมันท่วมไม่ถึงบ่อหรอก ของแค่นี้
ขึ้นค่ะ  ขึ้นมากกกกกกก
พอแม้วเอาอิฐทับชายผ้าใบเสร็จ โงหัวขึ้นมาได้ก็ตะโกนด่าน้ำไม่ยั้งอ่ะ จำไม่ได้ว่าด่าไรบ้างแต่ประมาณว่า

พูดๆมาทั้งหมดเป็นไงล่ะ ข่าวมันก็ออก เว็บไซท์มันก็มีตัวเองก็ดูอยู่ คนอื่นเค้าทำนู่นทำนี่ ไม่มีหรอกจะมาช่วย
บอกว่าจะไปซื้อตระแกรงมาก็ห้าม ขัดทุกอย่าง แล้วเป็นไง มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ   ดีแล้วนี่...

เป็นครั้งแรกที่ว่าพ่อ ไม่ได้อยากว่านะคะ แต่ก็ไม่รู้สึกผิดที่ว่า เพราะก็เกิ๊นนนน แม่ก็ไม่ห้าม พ่อก็ไม่เถียง ไม่หนี
ยืนจ๋อย นึกแล้วยังสงสาร (วันนี้ก็คุยกันดีเฮฮาเหมือนเดิมค่ะ)

คือทั้งหมดเนี่ยสรุปได้ว่า จะทำไรก็ทำเถอะค่ะเวลานี้ อย่าได้นิ่งนอนใจอะไรเลย คิดว่ามันดีแล้ว ก็ลุยเลย
ปูนยังไงมันก็ทุบออกได้ค่ะ แต่ถ้าน้ำมันท่วมมาทีข้าวของเสียหายบางอย่างมันก็ซ่อมไม่ได้นะคะ

ป.ล.สรุปน้ำก็เข้าบ่อปลา ตัวเล็กๆก็หนีกันออกไป บ่อหลังบ้านก็หนีหมดทั้งบ่อ เยี่ยมไปเลยค่ะ [on_035]

น้องแม๊ว ของพี่จัดหนักเลย ^^    ---ที่บ้านพี่ แม่พี่เค้าบอกว่า แมว อ่ะ อย่าลืมเอาไปไว้ห้องข้างบนก่อนจะเข้านอนด้วยนะ เดี๋ยวเผื่อน้ำมา ว่ายน้ำหนีไม่ทันเดี๋ยวจะเป็นอะไรไปหมด !  อั๊ยยย่ะ !!   n032
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #38 เมื่อ: 16/10/11, [10:05:32] »

ยังไงก็เตรียมขนของไว้ก่อนก็ดีนะค่ะ  กรุงเทพ บ้านที่อยู่ใกล้คลอง ใกล้แม่น้ำ  ออกไปดูด้วยตัวเองค่ะ

ดูที่ร้านโชว์ห่วยแถวบ้าน  ท่วมไม่ท่วมร้านเค้าจะรู้ก่อน  เพราะคนต้องมาซื้อของ ก็ต้องมาเล่าความจริงสู่กัน

ส่วนบ้านของณัฐในตัวเมืองอยุธยา บ้านไม้ชั้นเดียว  เขื่อนคันดินที่ล้อมตัวเมืองอยุธยาแตก ตอน 5ทุ่มของคืน

วันที่ 9/10/11   3ชั่วโมง  ท่วมครึ่งหลัง   7โมงเช้ามิดหลังคา  ทุกอย่างในบ้านจมน้ำหมดรวมทั้งกุ้งเครฟิช

บลูเเพิร์ลที่เพาะเลี้ยงประมาณ 200ตัว   ที่บ้านตอนนี้ออกมาจากตัวเมืองอยุธยาหมดแล้ว อยู่ที่ม.ธรรมศาสตร์

รังสิต  ทุกคนปลอดภัย  ทรัพย์สินจนน้ำหมด ขอชีวิตรอดหาใหม่ได้ค่ะ

ส่วนบ้านที่คลองรังสิตคลอง 4  ที่เพาะพันธุ์กุ้งเครฟิช บลูเพิร์ลและเดสทรัคเตอร์  คนที่อยู่ที่นี่ก็บอกว่า

ไม่ท่วมหรอก  อยู่มา 40-50ปี แล้วไม่ท่วมหรอก   รับประกันได้  ถ้าท่วมให้เอามีดมาตัดคอได้เลย

ตอนนี้ ในตัวเมืองปทุมธานี น้ำท่วมมาก  เขื่อนกั้นน้ำก็แตก ทหารมาซ่อมอยู่  อ้ายคนที่บอกว่าไม่ท่วมหรอก

ตอนนี้กั้นบ้านฉากปูนแล้ว  เมื่อวานเห็นย้ายของขึ้นบ้านหมดแล้ว และขับรถไปบ้านต่างจังหวัดแล้ว

ก็ลองคิดดูว่า ถ้าเชื่อคนที่อยู่มานาน  เก็บของไม่ทัน  น้ำมาก็ท่วม  จบกันเลยค่ะ  ขนของเก็บของกั้นกันไว้ก่อน

ที่บ้านมีตู้ประมาณร้อยกว่าตู้  ตอนนี้ยุบห้องนอนเอาตู้ขึ้นมาตั้งได้ 20ตู้    ส่วนที่เหลือต้องเดินสายไฟใหม่ทั้งหมด

ให้สูงกว่าพื้นประมาณ 1.80เมตร   ต้องเอาตู้ที่ไม่ใช้เอาออกจากชั้นไปวางไว้นอกบ้านเอาน้ำใส่ให้เต็ม ถ้าน้ำมา

จะได้ไม่ลอย   ชั้นวางตู้มาวางตู้เย็นแทน  เอาชั้นวางตู้มาวางเครื่องซักผ้า  เครื่องอบผ้า   ทีวี  อย่างไงก็ยกไว้ก่อน

ถ้าน้ำท่วมก็เก็บของทัน  ถ้าไม่ท่วม ก็ไม่เป็นไร   ต้องยอมเหนื่อยเพื่อความอยู่รอดต่อไป

ฝากบอกเพื่อนด้วยค่ะ   น้ำจะท่วมหรือไม่ท่วม  รถขยะจะยังไม่มาเก็บขยะแถวบ้านนะค่ะ   เก็บขยะบ้านท่านให้ดี

ถ้าเก็บไม่ดี  เหม็นนะค่ะ    รั้วบ้านเป็นที่ผูกถุงขยะได้ดี  ถังขยะหน้าบ้านใส่ให้ปิดได้ก็พอ   ถังขยะผูกติดกับเสา

หรือรั้วบ้าน  อย่าให้ล้ม   ถ้าน้ำท่วม  ขยะจะลอย  น้ำก็เหม็นเน่า   ค่ะ  ช่วยกันค่ะ 

น้ำท่วมหรือไม่ท่วม   ถ้าแต่ละบ้านไม่ช่วยกันเรื่องขยะ   รับรอง เหม็น  จนอยู่ไม่ได้  เหมือนกัน

Zeedzad ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 16/10/11, [15:17:22] »

ชัยชนะจะอยู่เคียงข้างคนที่เตรียมพร้อมเสมอ
GoldbergNX ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 17/10/11, [14:49:01] »

ทำไว้เลยครับ อะำไรก็ไม่แน่นอน บ้านอยุธยาที่พ่อแ่ม่ผมอยู่
ตีสามกว่าน้ำมาแค่ตาตุ่ม หมายถึงโรงรถนะครับ
พอตีสี่เริ่มเข้าตัวบ้าน  ถึงตาตุ่ม (ตัวบ้านกับตัวโรงรถ อยู่สูงกว่ากันถึงเมตรกว่า)
พอตีห้า จบกัน น้ำเท่าอก ภายในตัวบ้าน ดีหน่อยที่ขนของสำคัญไว้ในที่สูงแล้ว
ทุกวันนี้ พื้นไม้ปาเก้ที่บ้านลอยหมดแล้ว ของก็เสียหายทั้งบ้าน ขนาดเตรียมการไว้อย่างดี
lunaticfire ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 18/10/11, [09:25:47] »

คุณนัฐคับ ตู้ใส่น้ำเต็มถ้าน้ำท่วมไม่สูงและน้ำนิ่งคงไม่เป็นไรคับ
แต่ถ้าน้ำสูงมากพอหรือจนท่วมตู้และน้ำไหล ตู้ไปกับน้ำแน่คับ ตั้งชิดกำแพงและเอาเชือกมัดไว้ด้วยคับ
ผมเคยมาแล้วถังน้ำมัน 500ลิตร น้ำเต็มถัง น้ำมาลอยหายไปเลยคับ

firetailed ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 18/10/11, [15:51:19] »

เตรียมพร้อมไว้ก่อนดีกว่าครับ
บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดยังยกของเตรียมไว้ก่อนเลย
พอถึงตอนท่วมจริงก็ไม่ต้องเหนื่อยมาก

ปล.คนกรุงเทพนี่เขาใจเย็นกันจังเนอะ ถ้าเกิดท่วมมาจริงละก็ดูไม่จืดเลยครับ
     คนดูแลกรุงเทพก็ใจเย็นจัง ยังไม่แน่ใจว่าจะกันอยู่ไหมก็ไม่บอกให้คนเตรียมตัว
     สงสัยกลัวเสียหน้า ถ้าท่วมมาจริงจะเสียทั้งหัว
moddammt ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #43 เมื่อ: 18/10/11, [16:54:47] »

ครับน้ำเหนือหมดแล้ว  แต่น้ำเหนือยังลงมาไม่ถึงกรุงเทพ ตอนนี้มันแค่น้ำจิ้ม ของจริงๆยังลงมาไม่ถึง

เมื่อคืนดูช่อง 11 สื่อมวลชนที่อยู่ที่นั่นบอกเองเลยว่ากรุงเทพคงไม่รอดเพราะน้ำเยอะมากๆ ให้กำลังใจกันน่าดู
น้ำเหนือหมดแล้ว แต่ผมอยู่เชียงราย ฟ้ายังครึ้มๆ และฝนก็ยังตกปลอยๆอยู่เลยคับ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
นาทีนี้อย่าไปเชื้อใครคับ [on_008] เตรียมตัวใว้ดีที่สุด เพราะเวลามันเกิดขึ้นมา เคาก็จะพูดว่า ทำไมไม่เตรียมตัวใว้  [on_051] [on_051]
onestop_aquarium ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #44 เมื่อ: 18/10/11, [17:35:15] »

สิ่งไหนถ้าคิดว่าทำแล้วเรา สบายใจ ทำเถอะค่ะ ใครจะเฉยก็อย่าไปสนใจ อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอนค่ะ กันไว้ไม่เสียหลาย  [on_018] [on_018] [on_018]
A`uRoRaz ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 19/10/11, [19:25:49] »

n032
ณ บ่าย วันนี้ น่าจะได้คำตอบแล้วนะครับว่า ควรดำเนินการอะไร 
เหอๆๆ
WazZa27 ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 20/10/11, [16:13:10] »

ผมว่าคุณทำถูกแล้วหล่ะ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์