Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพในหลวง ไม่ต้องตั้งท่าสวยๆก็ทรงคุณค่า  (อ่าน 18142 ครั้ง)
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/10/11, [22:16:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ประทับใจรูปนี้มากครับ [กู้ดครับ!]

"คนไทยทุกคนควรสำนึกว่า พระองค์ท่านทำให้เรามีวันนี้ พระองค์ให้เรามากกว่าที่เราให้
ไม่เคยเห็นแก่ตัว เป็นสิ่งที่เราต้องเจริญรอยตาม ประชาชนทุกคนจึงต้องถวายความจงรักภักดี
ขอให้พระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน"

[on_042] [on_058] [on_042] [on_058] [on_042] [on_058]
NopJol ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/10/11, [22:18:34] »

ผม รัก ในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญครับ
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/10/11, [22:19:19] »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
ray ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/10/11, [23:06:24] »

แบ้งค์เขาใหญ่ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/10/11, [23:14:23] »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/10/11, [23:19:35] »

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเล่าด้วยพระองค์ว่า

“สมเด็จพระบรมราชชนนี  แม่นะ เราอายุ ๔๐-๕๐ แล้ว ท่านมา ท่านชม อู้เก่ง ทำให้ในหลวงแม่ชอบ  แต่ ท่านตอบต้องต่อ อย่าลืมตัว ท่านว่าอย่างนั้นทุกครั้ง อย่าลืม ท่านพูดว่า อย่าลอย อย่าลอยคือ ท่านใช้คำว่าปอดลอย ลอย ลอย ลอย ไอ้ขานี้ต้องอยู่กับดิน ท่านบอกว่าชื่อลูก ชื่อ ภูมิพล    ภูมิพลต้องเหยียบดิน ได้การลอยไม่เหยียบดิน เสร็จ ใช้ไม่ได้ ภูมิพลนี่เหยียบดิน ...” ข้อความนี้ตรงกับพระราชดำรัสที่ทรงเคยเล่าไว้ก่อนหน้านี้ตอนหนึ่งว่า

“อันที่จริงเธอก็ชื่อภูมิพล ที่ แปลว่ากำลังของแผ่นดิน แม่อยากให้เธออยู่กับดิน เมื่อฟังคำพูดนี้แล้วก็กลับมาคิด ซึ่งแม่ก็คงจะสอนเราและมีจุดมุ่งหมายว่า อยากให้เราติดดิน และอยากให้ทำงานให้แก่ประชาชน” 

นอกจากทรงสอนให้พระโอรสติดดินแล้ว ในส่วนของพระองค์เองก็ทรงติดดินอย่างยิ่งไม่แพ้กัน ทรงปรารภเรื่องเหตุผลที่ต้องทรงติดดินว่า

“การถือตัวมีประโยชน์อะไร หนักเปล่าๆ”

บางส่วนจาก http://paulenagold.weloveshopping.com/template/e3/show_article.php?shopid=121483&qid=48414
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/10/11, [23:24:15] »

เพิ่งเคยเห็นท่านทรงใส่โอนิซึกะ

ขอบคุณ จขกท.มากนะครับ
SimpleSpace ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/10/11, [23:25:49] »

ไปเจอบทความหนึ่งมาครับ อยากนำมาแชร์ต่อ
เป็นบทความของคุณ ตราชู กาญจนสถิตย์

''ในปี 2528 ขณะที่ผมและเพื่อนๆกำลังก้าวเข้าไปต่อหน้าพระพักตร์เพื่อรับพระราชทานปริญญาบัตรจากองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เวลานั้นเองเกิดเหตุการณ์"ไฟดับ"ทั่วประเทศไทย
ไฟที่ทำการส่องสว่างเพื่อการถ่ายภาพบัณฑิตที่กำลังเข้ารับพระราชทานปริญญาในหอประชุมใหญ่จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยไม่สามารถสร้างแสงไฟเพื่อการถ่ายภาพสำคัญของชีวิตได้ ผมไม่มีภาพถ่ายครับเพราะแสงไม่พอ ....

แต่การพระราชทานปริญญาไม่ได้หยุดลง แม้ไฟจะมืดลงแต่พิธีการสำคัญยังคงดำเนินต่อไป....

ปริญญาบัตรลงมาพร้อมๆกับผมด้วยจิตใจที่ห่อเหี่ยวว่า ทำไมต้องเป็นเราที่จะไม่มีภาพสำคัญนี้ เศร้า
แต่............

อีกสักพักหนึ่งซึ่งนานพอสมควร ......อาจารย์ที่ผมไม่รู้จักเดินมาบอกพวกผมว่า
ในหลวงทรงรับสั่งให้บัณฑิตที่รับพระราชทานปริญญาช่วงที่ไฟดับที่ถ่ายภาพไม่ติดประมาณ 6 คนขึ้นไปรับพระราชทานปริญญาอีกรอบหนึ่ง.......!!!!

อะไรกันนี่ เป็นไปได้เหรอ !
อะไรกัน ในหลวงท่านทรงรับรู้ถึงความเศร้าของพวกผมได้อย่างไร!
ท่านไม่ทรงเหนื่อยล้าแล้วหรอกเหรอ ทรงพระราชทานปริญญาให้กับบัณฑิตมากมายแล้ว!

ท่านสงสารพวกเราขนาดนั้นเลยเหรอ!
ถ้าท่านจะมีพระราชดำริว่า ทรงงานมามากแล้วขอเสด็จกลับ
คงจะไม่มีใครคิดว่าอะไร
ผม 6 คนก็แค่ผงธุลีที่ไร้ความหมายใดๆ จะทรงให้ความสำคัญให้เหนื่อยไปอีกเพื่ออะไร

แต่ท่านมิได้คิดเช่นนั้น ท่านเห็นความสำคัญของความรู้สึกของคนไทยน้อยๆ6 คนนั้นอย่างที่ผมไม่รู้จะพูดบรรยายความรู้สึกนั้นได้อย่างไร
ผมปลาบปลื้มจนน้ำตาไหล
แล้วผมก็ขึ้นไปรับพระราชทานปริญญาบัตรมาจนได้ภาพนี้มาครับ

ผมกลับมานั่งที่เก้าอี้และคิดได้ว่า เหตุผลท่านจึงไม่มองข้ามเราไป ในหลวงท่านทรงมีพระประสงค์อย่างแน่วแน่ที่จะให้เรารับปริญญามาด้วยความรู้สึกว่าเรา เราต้องเป็นคนดีของสังคม ผมมีโอกาสที่จะได้สัมผัสกับสิ่งเดียวที่ในหลวงทรงสัมผัสมาแล้วนั่นคือปริญญาใบนี้นี่เอง ปริญญาใบนี้จะเป็นสิ่งสูงสุดที่จะคอยเตือนใจให้ผมทำความดีตามพระประสงค์ของในหลวง

พระองค์ที่สูงเทียมฟ้าแต่กลับเห็นความรู้สึกของผงธุลีอย่างพวกผม
ผมสัญญากับตัวเองในวันนั้นว่า ผมจะเป็นคนดีของสังคม และจะรักในหลวงยิ่งชีวิต
ขนาดคนอย่างผมยังได้รับพระมหากรุณาธิคุณขนาดนี้ สังคมไทยในหลายๆส่วนคงต้องได้รับจากพระองค์ท่านมากมายเหลือคณานับ

นี่เป็นเรื่องเล็กๆของผมที่จะบอกว่า ทำไมผมรักในหลวง .....ผมรักในหลวงยิ่งชีพครับ''

Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/10/11, [23:31:51] »

เห็นรูปในหลวงกับ สมเด็จย่าแล้ว คิดถึงสมเด็จย่าจนน้ำตาจะใหล [on_024]

..................ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน......................
iBever ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/10/11, [23:48:25] »

ขออนุญาตโพสต์ด้วยค่ะ (ภาพบางส่วนจากในเครื่องค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/10/11, [23:51:13] โดย iBever »
ray ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/10/11, [00:17:32] »

ชอบภาพนี้ที่สุดครับ
จ.อร์จ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/10/11, [01:22:38] »

ขออนุญาตโพสต์ด้วยค่ะ (ภาพบางส่วนจากในเครื่องค่ะ)

พึ่งเคยเห็น ลายมือพระเจ้าอยู่หัวเป็นครั้งแรก  [on_008] [on_008]
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/10/11, [08:18:30] »

เรื่องความ ไม่ถือตัว ทรงคุณธรรม ติดดิน ประหยัด รักชาติ ในหลวงเราที่ 1 จริงๆครับ  [เจ๋ง]
ouiiiiii ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/10/11, [08:53:16] »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/10/11, [09:50:49] »

ไปเจอบทความหนึ่งมาครับ อยากนำมาแชร์ต่อ
เป็นบทความของคุณ ตราชู กาญจนสถิตย์

''ในปี 2528 ขณะที่ผมและเพื่อนๆกำลังก้าวเข้าไปต่อหน้าพระพักตร์เพื่อรับพระราชทานปริญญาบัตรจากองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เวลานั้นเองเกิดเหตุการณ์"ไฟดับ"ทั่วประเทศไทย
ไฟที่ทำการส่องสว่างเพื่อการถ่ายภาพบัณฑิตที่กำลังเข้ารับพระราชทานปริญญาในหอประชุมใหญ่จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยไม่สามารถสร้างแสงไฟเพื่อการถ่ายภาพสำคัญของชีวิตได้ ผมไม่มีภาพถ่ายครับเพราะแสงไม่พอ ....

แต่การพระราชทานปริญญาไม่ได้หยุดลง แม้ไฟจะมืดลงแต่พิธีการสำคัญยังคงดำเนินต่อไป....

ปริญญาบัตรลงมาพร้อมๆกับผมด้วยจิตใจที่ห่อเหี่ยวว่า ทำไมต้องเป็นเราที่จะไม่มีภาพสำคัญนี้ เศร้า
แต่............

อีกสักพักหนึ่งซึ่งนานพอสมควร ......อาจารย์ที่ผมไม่รู้จักเดินมาบอกพวกผมว่า
ในหลวงทรงรับสั่งให้บัณฑิตที่รับพระราชทานปริญญาช่วงที่ไฟดับที่ถ่ายภาพไม่ติดประมาณ 6 คนขึ้นไปรับพระราชทานปริญญาอีกรอบหนึ่ง.......!!!!

อะไรกันนี่ เป็นไปได้เหรอ !
อะไรกัน ในหลวงท่านทรงรับรู้ถึงความเศร้าของพวกผมได้อย่างไร!
ท่านไม่ทรงเหนื่อยล้าแล้วหรอกเหรอ ทรงพระราชทานปริญญาให้กับบัณฑิตมากมายแล้ว!

ท่านสงสารพวกเราขนาดนั้นเลยเหรอ!
ถ้าท่านจะมีพระราชดำริว่า ทรงงานมามากแล้วขอเสด็จกลับ
คงจะไม่มีใครคิดว่าอะไร
ผม 6 คนก็แค่ผงธุลีที่ไร้ความหมายใดๆ จะทรงให้ความสำคัญให้เหนื่อยไปอีกเพื่ออะไร

แต่ท่านมิได้คิดเช่นนั้น ท่านเห็นความสำคัญของความรู้สึกของคนไทยน้อยๆ6 คนนั้นอย่างที่ผมไม่รู้จะพูดบรรยายความรู้สึกนั้นได้อย่างไร
ผมปลาบปลื้มจนน้ำตาไหล
แล้วผมก็ขึ้นไปรับพระราชทานปริญญาบัตรมาจนได้ภาพนี้มาครับ

ผมกลับมานั่งที่เก้าอี้และคิดได้ว่า เหตุผลท่านจึงไม่มองข้ามเราไป ในหลวงท่านทรงมีพระประสงค์อย่างแน่วแน่ที่จะให้เรารับปริญญามาด้วยความรู้สึกว่าเรา เราต้องเป็นคนดีของสังคม ผมมีโอกาสที่จะได้สัมผัสกับสิ่งเดียวที่ในหลวงทรงสัมผัสมาแล้วนั่นคือปริญญาใบนี้นี่เอง ปริญญาใบนี้จะเป็นสิ่งสูงสุดที่จะคอยเตือนใจให้ผมทำความดีตามพระประสงค์ของในหลวง

พระองค์ที่สูงเทียมฟ้าแต่กลับเห็นความรู้สึกของผงธุลีอย่างพวกผม
ผมสัญญากับตัวเองในวันนั้นว่า ผมจะเป็นคนดีของสังคม และจะรักในหลวงยิ่งชีวิต
ขนาดคนอย่างผมยังได้รับพระมหากรุณาธิคุณขนาดนี้ สังคมไทยในหลายๆส่วนคงต้องได้รับจากพระองค์ท่านมากมายเหลือคณานับ

นี่เป็นเรื่องเล็กๆของผมที่จะบอกว่า ทำไมผมรักในหลวง .....ผมรักในหลวงยิ่งชีพครับ''

ขอบคุณมากครับที่เอามาแชร์
▂ ▃ ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/10/11, [10:29:30] »

ทรงพระเจริญ
Tao ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/10/11, [11:04:24] »

ขอทรงพระเจริญ
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 05/10/11, [11:19:29] »

[on_045] [on_045] [on_045]  ทรงพระเจริญ
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 05/10/11, [11:33:59] »

ถ้าไม่มีพระองค์ท่าน...
เชื่อว่าคนไทยคงยังขุดเผือก-ขุดมัน กินกันสนุกสนาน...

ไม่ได้มานั่งสำราญกันแบบทุกวันนี้หรอก
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/10/11, [12:09:24] »

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/10/11, [12:33:42] »

ขอเป็นข้าพระบาททุกชาติไป
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 05/10/11, [12:38:30] »

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/10/11, [12:53:04] »

พ่อหลวงของคนไทย..ทั้งแผ่นดิน

นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/10/11, [15:54:37] »

ทุกวันนี้ที่ยอมดักดานกินเงินเดือนครูอันน้อยนิด แต่งานหนักดังขุนเขาทับไว้  แถมมีแต่เสือสิงกระทิงแรดเต็มวงการ

ก็เพียงเพราะ  อยากจะช่วยแบ่งเบาพระองค์ท่านเท่านั้นแหละ

หวังว่าจะช่วยให้พื้นฐานการศึกษาเด้กให้ดี ๆ  โตขึ้นมาเป็นคนดี ๆ  ไม่สร้างปัญหาให้แผ่นดิน

ตั้งใจไว้แบบนี้นะ

Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 05/10/11, [19:27:10] »

ผมรักในหลวงครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 06/10/11, [22:00:46] »

ในหลวงเรา เก่งทุกด้านครับ และยังเป็นราชาที่ครองราชย์ได้นานที่สุดด้วย ผมภูมิใจมากครับที่ประเทศไทยมี พระเจ้าอยู่หัวที่ครองราชย์ได้นานที่สุดในโลก

[on_058] [on_042] [on_058] [on_042]
T777 ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/10/11, [22:06:50] »

ขอทรงพระเจริญ
หมูโชค ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 07/10/11, [07:59:02] »

ผมรักในหลวงครับ
เต้ง... ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/10/11, [11:30:09] »

Smurfy Cray !! ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/10/11, [20:44:32] »

สั้นๆ '' ทรงพระเจริญ ''    [mo_007]

ที่สำคัญ อยู่ให้พวกคนไม่รักสถาบัน

ได้เห็นความดีของพระองค์ กลบปากมันซะ [on_048] [on_049]

'' ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ''  [สาวน้อยร้องไห้]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์