Aqua.c1ub.net
*
  Tue 18/Jun/2024
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 ... 17   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ Nano ของนาย Romeo_pop + Updated! 10 June 14 น้องใหม่จมูกยาวหน้า 17  (อ่าน 138714 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #330 เมื่อ: 15/01/13, [22:22:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่เอาน้ำทะเลมาฝากน้อง [on_024]
[เอ๊ะ!!!]......เอ่ออออ น้องครับค่าน้ำหนักเกินตอนบินกลับกิโลล่ะ 200 นะเฟ้ยยยย [on_065]
อาเดียว ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #331 เมื่อ: 15/01/13, [23:49:53] »

[เอ๊ะ!!!]......เอ่ออออ น้องครับค่าน้ำหนักเกินตอนบินกลับกิโลล่ะ 200 นะเฟ้ยยยย [on_065]

เบิกพี่ทัวร์ ้hahaha
cen98 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #332 เมื่อ: 11/02/13, [12:44:18] »

พี่ป็อปครับ LED นี่เลี้ยงได้ครอบคลุมก้นตู้ทุกแบบเลยรึเปล่าครับ
« ตอบ #333 เมื่อ: 11/02/13, [16:27:09] »

พี่ป็อปครับ LED นี่เลี้ยงได้ครอบคลุมก้นตู้ทุกแบบเลยรึเปล่าครับ

เอาตอบแบบแยกประเด็นนะครับจะได้เข้าใจชัดเจนสำหรับคนอื่นๆที่ผ่านมาอ่านด้วย

"Led ราคาประมาณนี้เลี้ยงก้นตู้ได้ไหม?" - ได้ครับจากวันตั้งตู้จนถึงวันนี้ผมเริ่มจาก Led คลองถม
แบบที่เห็นมีขายในเวปเป็นพวกโคมสปอทไลท์ 10 w กับหลอด 1 w แสงฟ้าที่เห็นในกระทู้ตอนแรกๆ
นั้นก็อยู่ในระดับพอมีชีวิตรอดสำหรับตู้ที่ไม่สูงมากและต้องมีปริมาณไฟที่มากพอคลุมพื้นที่ในตู้ (ไฟชุดแรกของผม
คลุมไม่หมดจึงต้องเลือกวางก้นตู้ให้เหมาะจะเห็นว่าเกรปที่ฟอกขาวผมเอาไฟ 3 wส่องจ่อสามารถ
ฟื้นสีกลับมาเป็นปกติและโตขึ้นได้)  ส่วน Cidly เป็น Led ราคาระดับกลางที่ให้คุณภาพแสงที่ดีกว่าเยอะ
ผมดูจากอัตราการลามโตมีให้เห็นต่างจากไฟชุดแรกอย่างเห็นได้ชัด...จึงเป็นที่มาของคำตอบของผมว่าเลี้ยงได้
ป.ล. cidly ไม่มีขายมือ 1 แล้วเพราะทางสีสันนำเข้า sunledking แทนเพราะของคล้ายกัน ถ้าหามือ 2 แนะนำหา
version 3 ที่ปุ่มเปิดปิดเป็นสี่เหลี่ยมและไฟยังมีแค่ 2 สีคือ ขาว-ฟ้า จะได้สเปกแสงสวยกว่า version สุดท้ายครับ

"เลี้ยงได้ทุกตัวไหม?" - สำหรับ Led ราคาระดับถูก-กลางมีข้อมูลว่าอาจทำให้ปะการังบางตัวในกลุ่มมีโครงแข็ง
ทั้ง LPS และ SPS มีอาการสีเพี้ยน (ไม่ได้ตายนะ) เกิดขึ้นเช่นแดงเพี้ยนเป็นแดงอ่อน เขียวเข้มสีอ่อนลง ซึ่งเกิดจาก
คลื่นแสงในย่านความถี่ที่ Led ส่องออกมามีไม่ครบเหมือนอย่าง Mh หรือแสงธรรมชาติครับ  ซึ่งในโคมระดับแพงๆตัวใหม่ๆ
ได้พยายามแก้ไขในจุดนี้โดยการผสมหลอดใน 1 โคมไห้มีหลากหลายย่านความถี่ตามที่ควรมีจึงเกิดการเพี้ยนสีน้อยแต่ราคายังสูงมากกก

ป.ล.ยิ่งตู้มีชิวเลอร์ยิ่งเห็นอัตราการเติบโตขอก้นตู้จากไฟชุดนี้ครับของคุณ tour99 มีใช้คู่กับชิวเลอร์อยู่ตู้นึงเห็นว่าของอ่อนลามเร็วมาก
cen98 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #334 เมื่อ: 13/02/13, [15:04:21] »

เอาตอบแบบแยกประเด็นนะครับจะได้เข้าใจชัดเจนสำหรับคนอื่นๆที่ผ่านมาอ่านด้วย

"Led ราคาประมาณนี้เลี้ยงก้นตู้ได้ไหม?" - ได้ครับจากวันตั้งตู้จนถึงวันนี้ผมเริ่มจาก Led คลองถม
แบบที่เห็นมีขายในเวปเป็นพวกโคมสปอทไลท์ 10 w กับหลอด 1 w แสงฟ้าที่เห็นในกระทู้ตอนแรกๆ
นั้นก็อยู่ในระดับพอมีชีวิตรอดสำหรับตู้ที่ไม่สูงมากและต้องมีปริมาณไฟที่มากพอคลุมพื้นที่ในตู้ (ไฟชุดแรกของผม
คลุมไม่หมดจึงต้องเลือกวางก้นตู้ให้เหมาะจะเห็นว่าเกรปที่ฟอกขาวผมเอาไฟ 3 wส่องจ่อสามารถ
ฟื้นสีกลับมาเป็นปกติและโตขึ้นได้)  ส่วน Cidly เป็น Led ราคาระดับกลางที่ให้คุณภาพแสงที่ดีกว่าเยอะ
ผมดูจากอัตราการลามโตมีให้เห็นต่างจากไฟชุดแรกอย่างเห็นได้ชัด...จึงเป็นที่มาของคำตอบของผมว่าเลี้ยงได้
ป.ล. cidly ไม่มีขายมือ 1 แล้วเพราะทางสีสันนำเข้า sunledking แทนเพราะของคล้ายกัน ถ้าหามือ 2 แนะนำหา
version 3 ที่ปุ่มเปิดปิดเป็นสี่เหลี่ยมและไฟยังมีแค่ 2 สีคือ ขาว-ฟ้า จะได้สเปกแสงสวยกว่า version สุดท้ายครับ

"เลี้ยงได้ทุกตัวไหม?" - สำหรับ Led ราคาระดับถูก-กลางมีข้อมูลว่าอาจทำให้ปะการังบางตัวในกลุ่มมีโครงแข็ง
ทั้ง LPS และ SPS มีอาการสีเพี้ยน (ไม่ได้ตายนะ) เกิดขึ้นเช่นแดงเพี้ยนเป็นแดงอ่อน เขียวเข้มสีอ่อนลง ซึ่งเกิดจาก
คลื่นแสงในย่านความถี่ที่ Led ส่องออกมามีไม่ครบเหมือนอย่าง Mh หรือแสงธรรมชาติครับ  ซึ่งในโคมระดับแพงๆตัวใหม่ๆ
ได้พยายามแก้ไขในจุดนี้โดยการผสมหลอดใน 1 โคมไห้มีหลากหลายย่านความถี่ตามที่ควรมีจึงเกิดการเพี้ยนสีน้อยแต่ราคายังสูงมากกก

ป.ล.ยิ่งตู้มีชิวเลอร์ยิ่งเห็นอัตราการเติบโตขอก้นตู้จากไฟชุดนี้ครับของคุณ tour99 มีใช้คู่กับชิวเลอร์อยู่ตู้นึงเห็นว่าของอ่อนลามเร็วมาก
ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #335 เมื่อ: 17/02/13, [18:40:03] »

[on_053] ไม่ได้อัพซะนานเพราะไม่ได้เอาไรมาลงใหม่เลย ของในตู้ก็โตไปช้าๆตามประสาตู้พัดลม hide1
ได้กิ่งเล็กกิ่งน้อยจากร้านน้องเดียวมาลงเพิ่มเลยอัพซักนิดมาดูกันเลยล่ะกัน...อันแรกเดิมๆดันแคนมีแตกตาเพิ่มนิดหน่อย

lau01 ไวท์แอนทีเรียก็งอกหน่อเล็กหน่อน้อย

[on_012] SuperSun ก็ยังงาม...ช่อฟูก็ไม่รู้จะบานไปไหนนักหนา(อันนี้เลี้ยงง่ายมาก)

[on_042] เห็ดบับเบิ้ลบานใหญ่ได้โล่จาก 2 ออกดอกเล็กดอกน้อยมาเพียบ...เห็ดม่วงก็ม่วงแข่งกันครอโลไลน์

[mo_015] อันนี้เลยสิ่งที่ทำให้เริ่มตั้งตู้...ทุ่งหญ้าพลิ้วๆของสตาร์ จากที่เคยเลี้ยงไม่สำเร็จตอนนี้ลามได้ลามดี
จากชิ้น 1 cm*2cm แปะๆไว้ลามงามดีแท้แต่บังคับทิศทางไม่ได้ลามๆไปพอมันไม่ชอบก็หยุดเองไปงอกมุมอื่น [on_045]

hah1 แค่มองหินม่วงๆก็สุขล่ะ...กองทัพดาวเปราะในหิน น้องกุ้งไฟ น้องปลิงหน่วยทำความสะอาดตู้แสนขยัน

[on_020] อันนี้น้องใหม่จากร้านน้องเดียวและสาวก้อยคนสวยจากร้าน Rainbow

[on_047] ลากันด้วยภาพเต็มของตู้รกๆนะค้าบบบบ.....ไว้จะมาให้ดูใหม่
boyrca ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #336 เมื่อ: 17/02/13, [19:30:41] »

สวยยยมาก ถ่ายรูปสวยด้วย
สตาร์ลามกว่าเดิมเยอะเลยน่ะ  [เจ๋ง]
« ตอบ #337 เมื่อ: 17/02/13, [19:44:00] »

สวยยยมาก ถ่ายรูปสวยด้วย
สตาร์ลามกว่าเดิมเยอะเลยน่ะ  [เจ๋ง]
[on_023] มันก็ลามไปอย่างเชื่องช้านั้นแหละน้องบอย ช่วงนี้ผมกำลังหัดเล่นเลนส์เก่าเอามามือหมุนเอา
ก็สนุกดีโฟกัสเข้ามั้งไม่เข้ามั้ง  พึ่งเข้าใจว่าการถ่ายเลนส์มือหมุนมันก็สนุกดีเหมือนกันเลยได้หัดใช้โหมด M ไปเลย
ป.ล.พูดหรูๆไปงั้นแหละจริงๆไม่มีงบซื้อเลนส์แพงๆเลยมาเล่นมือหมุนซะเลย  ้hahaha
keang555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #338 เมื่อ: 17/02/13, [21:43:39] »

แต่พี่หมุนได้คมมาก ผมเคยหมุนอยู่พักนึงตาเกือบเข  [เจ๋ง]
« ตอบ #339 เมื่อ: 17/02/13, [22:01:23] »

แต่พี่หมุนได้คมมาก ผมเคยหมุนอยู่พักนึงตาเกือบเข  [เจ๋ง]

ขอบคุณค้าบ...ลาก F ไปซะตั้ง f5.6 บางภาพจัด f8 ถ้ายังไม่คมก็แย่แว้ววว hah1
zymax ออฟไลน์
« ตอบ #340 เมื่อ: 17/02/13, [23:44:49] »

สวยมาก
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #341 เมื่อ: 18/02/13, [00:03:16] »

คือว่าอยากได้จะเอา จะเอาเบื่อเห็ดบับเบิ้ลเมื่อไหร่บอกมาเลยน้าาาาาาาาา  cryingrun                                                                   
« ตอบ #342 เมื่อ: 18/02/13, [09:42:07] »

สวยมาก

ขอบคุณครับเลี้ยงตู้นี้ผมเลี้ยงเหมือนต้นบอนไซค่อยๆให้มันโตไปช้าๆ
ตัดโน่นนิด เติมนี่หน่อย ค่อยๆดูมันโตมีความสุขดีไปอีกแบบ
...แก่แล้วเริ่มชอบกิจกรรมแบบ Slow Life ไม่เร่งไม่รีบ [on_047]

คือว่าอยากได้จะเอา จะเอาเบื่อเห็ดบับเบิ้ลเมื่อไหร่บอกมาเลยน้าาาาาาาาา  cryingrun                                                                   
[on_042] รักทุกอย่างในตู้เลยล่ะที่ขายไปบางทีเพราะจำเป็นเช่นตูนดุ 7 ศพ...นั้นก็รักมากแต่ม่ายหวายยย surrender
แม่หญิงเอกมณี ศรีเรไร ออฟไลน์
« ตอบ #343 เมื่อ: 18/02/13, [11:57:13] »

เอายูม่า  กุ้งไฟ   ไวท์แอนทีเรีย  ซุปซันคร่ะ

ใส่ถุง   ไม่งั้นนู๋จะไปขโมย   5555555555555
« ตอบ #344 เมื่อ: 18/02/13, [13:31:06] »

เอายูม่า  กุ้งไฟ   ไวท์แอนทีเรีย  ซุปซันคร่ะ
ใส่ถุง   ไม่งั้นนู๋จะไปขโมย   5555555555555

ยูม่า - ไม่มีอ่ะที่เห็นอ่ะบับเบิ้ลบ้านๆป้อนหอยนางรมบ่อยๆมันก็แจ่มเอง
กุ้งไฟ - เชิญตักร้าน Rainbow
ไวท์แอนทีเรีย - มันลามติดหินไปล่ะเสียใจจังแบ่งไม่ได้
SS - ไปหยิบร้านน้องเดียวเลย
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #345 เมื่อ: 18/02/13, [21:16:56] »

ก็บอกให้เปลี่ยนตู้  พอแน่นๆ แล้ว ลามช้าล่ะ มันไม่ค่อยมีที่จะไป
« ตอบ #346 เมื่อ: 18/02/13, [22:17:38] »

แล้วเห็ดบับเบิ้ลพี่ป๊อปได้มาจากไหนครับอยากได้บ้างจังแล้วป้อนกุ้งกับหอยนางรมอันไหนดีกว่ากันครับ                                                                                               
« ตอบ #347 เมื่อ: 19/02/13, [00:18:24] »

ก็บอกให้เปลี่ยนตู้  พอแน่นๆ แล้ว ลามช้าล่ะ มันไม่ค่อยมีที่จะไป
[on_030] ม่ายมีงบบบบบบ...เก็บตังค์ไปดำน้ำ
แล้วเห็ดบับเบิ้ลพี่ป๊อปได้มาจากไหนครับอยากได้บ้างจังแล้วป้อนกุ้งกับหอยนางรมอันไหนดีกว่ากันครับ                                                                                               
[แด๊นซิ่ง] ร้านน้องก้อย rainbow ครับบอกพี่ให้มาจะได้ราคา x 2  ้hahaha
ตามตำราตามิกหอยแมลงภู่ดีนะแต่บับเบิ้ลมันปากเล็กกินนางรมง่ายกว่า
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #348 เมื่อ: 19/02/13, [12:10:48] »

สตาร์ มีแนวโน้มหรือชอบลามไปทางไหนครับ
ggthai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #349 เมื่อ: 19/02/13, [12:48:17] »

งามเหมือนเดิมครับพี่ [เจ๋ง] พี่ป็อปถ่ายรูปโหมดไหนครับสวยงามชัด ปรกติถ่ายแต่รูปปลาหมอสี ทะเลถ่ายยังไงก็ไม่งาม hahaha
« ตอบ #350 เมื่อ: 19/02/13, [12:48:54] »

สตาร์ มีแนวโน้มหรือชอบลามไปทางไหนครับ

แต่ละกอผมจะฝังให้เค้าติดที่กลางหินโล่งๆ ที่สังเกตคือจะลามไปในทิศที่แสงส่องถึงดี
ในมุมที่แสงอ่อนจะแค่หยั่งเนื้อลามออกไปเล็กๆยาวๆเหมือนเช็คดูไม่ชอบก็กร่อนส่วนนั้นทิ้งไป
บางมุมลามๆไปพอเจอปะการังชนิดอื่นก็หยุดไปลามมุมอื่น อย่างชิ้นใกล้ๆไวท์แอนทีเลีย
กอล่างพอลามไปในระยะหนวดโดนกันก็หยุดแล้วขอบๆที่ชนกันก็ร่อนหายไปนิดนึง
แล้วก็ไปลามยืดอีกมุมนึงแทน...พูดมาซะยาวสรุปว่าเอาใจยากครับจะลามก็ลามเองไร้ทิศ
« ตอบ #351 เมื่อ: 19/02/13, [14:33:30] »

งามเหมือนเดิมครับพี่ [เจ๋ง] พี่ป็อปถ่ายรูปโหมดไหนครับสวยงามชัด ปรกติถ่ายแต่รูปปลาหมอสี ทะเลถ่ายยังไงก็ไม่งาม hahaha

แต่ก่อนใช้โหมด av ถ่ายปะการังเพื่อดีไซน์ชัดตื้นชัดลึก โหมด tv ไว้หยุดปลา
เดี๋ยวนี้เล่นมือหมุนเลนส์เก่าเลยมาหัดโหมด M ครับ ทะเลจะถ่ายให้งามเราต้องวัดแสงให้ตรง
ลองไปหน้าซื้อขายของทะเลหัวข้อกฎอ่ะครับผมสอนวัดแสงไว้ให้อยู่น่าจะช่วยได้
« ตอบ #352 เมื่อ: 19/02/13, [15:42:38] »

[เก๊กหล่อ] แถมให้นิดกำลังเห่อหมุนเลนส์...ตองก้า เวียดนาม ดันแคน ไวท์แอนทีเรีย แล้วก็ช่อสังเคราะห์มุม side-view

ggthai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #353 เมื่อ: 19/02/13, [16:47:37] »

แต่ก่อนใช้โหมด av ถ่ายปะการังเพื่อดีไซน์ชัดตื้นชัดลึก โหมด tv ไว้หยุดปลา
เดี๋ยวนี้เล่นมือหมุนเลนส์เก่าเลยมาหัดโหมด M ครับ ทะเลจะถ่ายให้งามเราต้องวัดแสงให้ตรง
ลองไปหน้าซื้อขายของทะเลหัวข้อกฎอ่ะครับผมสอนวัดแสงไว้ให้อยู่น่าจะช่วยได้
[เจ๋ง] เดี๋ยวลองดูครับ
« ตอบ #354 เมื่อ: 19/02/13, [20:58:57] »

ขอบคุณพี่ป๊อปสำหรับความรู้ดีๆนะครับ                                   
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #355 เมื่อ: 19/02/13, [21:05:56] »

วันนี้ เปลี่ยนน้ำ ล้วงโน้นล้วงนี้ ทำเจ้านี้หักมากอนึง ถ้าตู้ยังไม่เต็ม เด๋วกลับจากสวิต จะหิ้วไปให้ครับ

araikormairu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #356 เมื่อ: 19/02/13, [21:07:35] »

วันนี้ เปลี่ยนน้ำ ล้วงโน้นล้วงนี้ ทำเจ้านี้หักมากอนึง ถ้าตู้ยังไม่เต็ม เด๋วกลับจากสวิต จะหิ้วไปให้ครับ

คุณพี่มิกทำหักอีกกอได้มั้ยครับ อิอิ ้hahaha [on_026] ้hahaha
« ตอบ #357 เมื่อ: 19/02/13, [21:31:28] »

ขอบคุณพี่ป๊อปสำหรับความรู้ดีๆนะครับ                                   
ยินดีค้าบความรู้มีไว้แบ่งปันเก็บไว้คนเดียวมันจะหยุดพัฒนา [mo_007]

[กรี๊ดดดด] จัดม่ะเคลียร์ที่รอเลย
« ตอบ #358 เมื่อ: 24/02/13, [23:00:10] »

พี่ป๊อปครับไอโอไดด์คืออะไรหรอครับมันสำคัญต่อเห็ดยังไงครับคือว่าผมก็เป็นหนึ่งในเกษตรกรผู้ชื่นชอบเห็ดพอดีผมได้ไปอ่านบทความเกี่ยวกับการเลี้ยงเห็ดแต่ไม่รู้ว่าไอโอไดด์คืออะไรอะครับ                                                                                                                                                                                 
« ตอบ #359 เมื่อ: 24/02/13, [23:54:30] »

พี่ป๊อปครับไอโอไดด์คืออะไรหรอครับมันสำคัญต่อเห็ดยังไงครับคือว่าผมก็เป็นหนึ่งในเกษตรกรผู้ชื่นชอบเห็ดพอดีผมได้ไปอ่านบทความเกี่ยวกับการเลี้ยงเห็ดแต่ไม่รู้ว่าไอโอไดด์คืออะไรอะครับ                                                                                                                                                                                

ผมก็ไม่ได้ศึกษาเรื่องแร่ธาตุแต่ละตัวอย่างลึกซึ้งนักเน้นไปทางสมดุลย์ของระดับแร่ธาตุในตู้มากกว่า

เอาเท่าที่พอรู้มานะ - มันก็เป็นหนึ่งในแร่ธาตุที่เป็นส่วนประกอบอยู่ในน้ำทะเลซึ่งก็จำเป็น

ต่อการเติบโตของปะการังทั้งในกลุ่มโครงแข็งและโครงอ่อน โดยถ้ามีในระดับที่เหมาะสมจะช่วย

ในส่วนของระดับสีเขียวของปะการังให้สดสวยตามที่ควรเป็น

iodine จะสูญเสียได้ง่ายเมื่อโดนแสงพวกแร่ธาตุกลุ่มนี้จึงถูกบรรจุในขวดสีชา

ถ้าเราใช้เกลือที่ค่อนข้างดีและเปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอก็แทบไม่จำเป็นที่จะต้องเติมใส่ตู้หรอกเพราะ

เมื่อผสมอยู่ในน้ำมันก็ไม่ได้สูญเสียไปอย่างรวดเร็วนัก หากเติมเยอะเกินก็เป็นโทษมากกว่าเพราะ

ระดับ iodine ที่สูงสามารถทำให้สิ่งมีชีวิตตายได้และเรียกตะไคร่มาเร็วขึ้นกว่าที่ควรเพราะมันเอาไปใช้ได้เร็ว

ป.ล.ไว้จะตามตามิกมาตอบให้อย่างละเอียดเพิ่มให้นะค้าบตอนนี้เค้าไปประชุมอยู่ที่สวิตฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/02/13, [23:56:52] โดย Romeo_Pop »
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 ... 17   ขึ้นบน
พิมพ์