Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมก็ "หมอแคระ" (แต่เป็นตัวปลอม) ขอรับ!  (อ่าน 12721 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 02/10/11, [07:43:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ในห้องหมอแคระ ผมไม่ได้เข้ามาเล่นในห้องนี้ซักที เหตุเพราะยังไม่มีหมอแคระมาเลี้ยงนั่นเอง
แต่ครานี้มี "หมอแคระ" ของปลอมมาให้เพื่อนๆ ห้องหมอแคระแท้ๆ ได้ชมกัน ที่ว่า "ความเหมือนที่แตกต่าง"
มันเป็นอย่างนี้นี่เอง

[งง] นี่ครับ ดูเผินๆ เจ้าปลาตัวขนาดปลายนิ้วก้อยนี่ ช่างละม้ายคล้ายคลึงกับหมอแคระบางชนิด
อย่างเจ้า Taeniacara candidi แต่จริงๆ แล้วมันเป็นพวกปลากลุ่มปลากัด-ปลากริม
ที่มาจากทางตอนใต้ของประเทศอินเดียครับ มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Pseudosphromenus dayi
ซึ่งเพื่อนรุ่นน้องของผม คุณ Polleni ไปเสาะหามาฝากเป็นของขวัญ เพราะเห็นผมเล่นปลากลุ่มปลากัด ปลากริมป่าอยู่

ปลาชนิดนี้ เท่าที่ทราบมีนักเล่นปลาสวยงามบางท่านเคยสั่งเข้ามาเล่นบ้าง แต่ยังไม่มีการเพาะขยายเผบแพร่ในตลาด
ผมสนใจมันเมื่อแรกเห็นก็ตรงที่มันมีรูปร่างหน้าตา และพฤติกรรมดูคล้ายปลาหมอแคระที่ผมก็ชื่นชอบ และกำลังจะเริ่มเล่น

ทำให้นึกถึงทฤษฎี "วิวัฒนาการคู่ขนาน" (convergent evolution) ที่ว่าสิ่งมีชีวิตที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย
ทางสายวิวัฒนาการ อาจอยู่กันคนละซีกโลก แต่กลับมีรูปร่างหน้าตาคล้ายกัน ซึ่งว่ากันว่าเป็นเพราะต่างผ่าน
กระบวนการปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อม และมีวิวัฒนาการของสายพันธุ์จนออกมาเหมือนกันโดยบังเอิญ
นั่นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/10/11, [11:22:47] โดย บัง! »
Tags: ปลา 
Apistoensis ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/10/11, [07:54:22] »

สีสันไม่ได้ด้อยไปกว่าปลาหมอแคระเลย

สวยมากครับพี่ [เจ๋ง]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/10/11, [09:19:59] »

ดูเผินๆ ก็เหมือนครับ
เป็นสาเหตุว่าทำไมคนที่เห็นปลาหมอแคระตัวยาวๆ อย่างอกาสซิสครั้งแรก ชอบนึกว่าเป็นปลากริมปลากัด
แต่ว่าถ้าได้ลองสังเกตดีๆ จะเห็นว่าพฤติกรรมต่างกันหลายอย่างครับ
ผมก็เลี้ยงปลากริมสีไว้กับปลาหมอแคระ เลยมีโอกาสได้เทียบกัน
อันนึงที่ชัดมาก คือพวกปลาหมอแคระจะใช้ชีวิตที่ก้นตู้ แต่พวกปลากริมจะอยู่ระดับใกล้ผิวน้ำ
การกินอาหารก็เป็นไปตามนั้นเหมือนกัน
 ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/10/11, [09:22:13] โดย อ๊อด Melanochromis »
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/10/11, [09:39:33] »

มีริ้วหาง คล้ายแคนดิดี้จิง ๆ อยู่ในตู้เด๋วกัน ถ้าให้ผมช้อน คงมีช้อนผิดกันบ้างแระ  ้hahaha
TanonG_ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/10/11, [09:47:46] »

สวยมากครับ
ตามที่พี่อ๊อดบอกเลยครับ
กลุ่มปลากัด-ปลากริมมีอวัยวะช่วยในการหายใจด้วยครับ
ซึ่งทำให้อยู่ในสภาวะอ๊อกซิเจนต่ำๆได้ครับ
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/10/11, [10:31:05] »

[on_026] คงต้องยกเว้นให้เจ้าปากสกุล Pseudosphomenus หมอแคระตัวปลอมตัวด้านบนนั่นแล้วหล่ะครับ
เพราะเจ้านี้อาศัยอยู่ตามพื้นก้นตู้โดยเฉพาะเลยครับ นอนก็ยังนอนตามใต้ขอนไม้ หรือถ้ำซอกหินต่างๆ ว่ายตัวเอี้ยวกลับไปมาแบบปลาหมอแคระเด๊ะๆ เลยครับ

ผิดกับสกุลปลากริมแท้ (Trichopsis) ที่นอนตามกอสาหร่ายใกล้ผิวน้ำ ที่จริงในชุดที่เพื่อนเอามาให้พร้อมๆ กัน
กับเจ้านี่ ยังมีอีกชนิด ที่เพื่อนได้มาจากแถวๆ อินเดีย ศรีลังกาเช่นกัน เพื่อนผมเองไม่แน่ใจว่าอีกตัวในรูปข้างล่างนี่
คือชนิด Pseudosphomenus cupanus  [งง] หรือเปล่านะครับ แต่เจ้าตัวหลังนี่ชอบอยู่ในพุ่มสาหร่ายใกล่ผิวน้ำมากกว่าตัวแรกครับ

gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/10/11, [11:21:41] »

ว้าว รูปสวยครับแถมบทความรู้งี้ต้องกด + ครับ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/10/11, [13:33:56] »

เหมือนจัง เพาะยากรึเปล่าครับ  [งง]
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/10/11, [14:08:48] »

สวยใช่เล่น อิอิ
frost ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/10/11, [16:24:13] »

เหมือนมากก  [เอ๊ะ!!!] นึกว่า อากาส แคนดิดี้ กับเอาสีอโด มารวมกัน  ้hahaha
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/10/11, [17:30:16] »

คงต้องยกเว้นให้เจ้าปากสกุล Pseudosphomenus หมอแคระตัวปลอมตัวด้านบนนั่นแล้วหล่ะครับ
เพราะเจ้านี้อาศัยอยู่ตามพื้นก้นตู้โดยเฉพาะเลยครับ นอนก็ยังนอนตามใต้ขอนไม้ หรือถ้ำซอกหินต่างๆ ว่ายตัวเอี้ยวกลับไปมาแบบปลาหมอแคระเด๊ะๆ เลยครับ

ผิดกับสกุลปลากริมแท้ (Trichopsis) ที่นอนตามกอสาหร่ายใกล้ผิวน้ำ

ความรู้ใหม่ครับ น่าสนใจดีครับ
ผมว่าผมคงยังไม่เคยเห็นตัวจริงๆ ของปลาสกุล Pseudosphomenus เลย
ลองเพาะออกมาขายดูซิครับ ปลาจะได้แพร่หลายเยอะๆ
 [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/10/11, [18:41:57] »

[on_018] สำหรับปลากลุ่มนี้ ผมเองก็ยังมือใหม่มากๆ เลยครับ บางชนิด ทั้งตัวผู้ และตัวเมีย
มันดูคล้ายกันมากๆ
ไม่ Dimorphic แบบพวกปลากัด ที่ตัวผู้สีสวยและครีบยาวต่างจากตัวเมียชัดเจน

เท่าที่พยายามค้นข้อมูลดู เค้าบอกเจ้าปลาหมอแคระตัวปลอมของผมนี้ ตัวผู้เวลาช่วงฤดูผสมพันธุ์
มันจะเปลี่ยนสีสันให้ดูสดใสขึ้น มีสีแดงใต้คาง
ซึ่งน่าจะเป็นแบบเจ้าตัวนี้

ส่วนตัวเมียจะมีสีสันจืดชืดกว่า ซึ่งผมเดาเอาว่าน่าจะเป็นแบบเจ้าตัวนี้

ผมเลยเฝ้าดูพฤติกรรมทั้งคู่อยู่ราวๆ ชั่วโมงกว่า หลังหยอดหนอนแดงแช่แข็งให้กินกันอย่างเอร็ดอร่อยพุงเป่ง
เจ้าตัวใหญ่ชอบว่ายตามตัวเล็กซอกซอนไปตามกอไม้น้ำ และขอนไม้ใกล้พื้นตู้ แล้วก็ไปเคล้าคลอกันอยู่แถวๆ มุมหลังตู้

[เจ๋ง]อยากให้มันจับคู่กันจังครับ แต่เนื่องจากตอนนี้มันอยู่กับเพื่อนๆ ร่วมตู้อีกหลายตัวที่เป็นญาติห่างๆ ในวงศ์เดียวกัน
แต่ต่างสกุล คือสกุล Betta หรือปลากัด ที่เป็นพวกปลากัดอมไข่ พันธุ์ท้องถิ่นของไทยอีกสองชนิดครับ

~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/10/11, [18:38:34] »

พวกนี้เค้าว่าเลี้ยงยากรึป่าวครับ แล้วก็ราคาค่อนข้างสูงเลยไม่ค่อยแพร่หลาย เคยอยากได้เหมือนกันมันสวยดีอ่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/10/11, [18:58:36] »

[on_003] เท่าที่ผมดู พวกนี้น่าจะไม่ต้องการอะไรมากในตู้เลี้ยงอะครับ ขอให้เป็นบรรยากาศรกๆ มีไม้น้ำ
มีขอนไม้ ซอกหลืบให้ว่ายซ่อนตัวเล่นบ้างเค้าก็ชอบแล้ว ผมให้หนอนแดงตัวเล็ก แบบแช่แข็ง ก็กินกันพุงกาง ตอนโรยเตตร้าบิทก็เห็นมาตอดๆ อยู่เหมือนกันครับ

วันนี้เห็นเจ้าตัวผู้เข้าไปครองพื้นที่ในกระถางอยู่นานสองนาน

เห็นตัวเล็กแค่นี้ แต่ก็กร่างใช้ได้นะครับ ไม่ก้าวร้าวไล่กัดใครก็จริง แต่บทพ่อจะเอาที่นอนหล่ะก็
ขนาดปลากัดช้างที่ตัวใหญ่กว่ามันสี่เท่า ก็ยังต้องยอมถอยให้พี่แกเข้าไปนอนใต้ขอนแทบไม่ทันเพราะโดนเจ้าเปี๊ยกไล่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/10/11, [19:02:46] โดย Dyckia »
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/10/11, [22:25:50] »

ว้าววว สวยถูกใจเลยครับ ชอบกลุ่มหน้าตาแนวนี้มากๆเลย
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/10/11, [22:34:13] »

[งง] วันนี้ผมเห็นเจ้าตัวนี้มันเข้าไปเฝ้าถ้ำกระถางอยู่ทั้งวันเลยครับ
ว่ายออกมากินอาหารเสร็จก็ว่ายกลับเข้าไป ทำอย่างกับเป็นบ้านเค้าเลยครับ
พอมีปลากัดหัวโม่งจะว่ายเข้าไปบ้าง มันก็ไล่เค้าออกมาทันทีครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 09/10/11, [22:36:21] »

อกาซซิสซี่ ชัดๆเลย
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/10/11, [22:37:25] »

[งง] วันนี้ผมเห็นเจ้าตัวนี้มันเข้าไปเฝ้าถ้ำกระถางอยู่ทั้งวันเลยครับ
ว่ายออกมากินอาหารเสร็จก็ว่ายกลับเข้าไป ทำอย่างกับเป็นบ้านเค้าเลยครับ
พอมีปลากัดหัวโม่งจะว่ายเข้าไปบ้าง มันก็ไล่เค้าออกมาทันทีครับ

ขยายพันธ์เร็วๆนะครับ
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/10/11, [22:43:19] »

[on_026] หวังว่านะครับ แต่ผมคงต้องย้ายเจ้าพวกปลากัดช้าง กับปลากัดหัวโม่ง เมทร่วมตู้
ออกไปอยู่ตู้ปลาป่าพรุก่อนหล่ะครับ ดูหน้าตาไม่น่าไว้ใจเลย เหมือนปลาช่อนจ้องกินลูกปลาหมอแคระตัวปลอมผมอะ อิ อิ

« ตอบ #19 เมื่อ: 10/10/11, [22:42:03] »

[on_026] หวังว่านะครับ แต่ผมคงต้องย้ายเจ้าพวกปลากัดช้าง กับปลากัดหัวโม่ง เมทร่วมตู้
ออกไปอยู่ตู้ปลาป่าพรุก่อนหล่ะครับ ดูหน้าตาไม่น่าไว้ใจเลย เหมือนปลาช่อนจ้องกินลูกปลาหมอแคระตัวปลอมผมอะ อิ อิ

โ้อ้วน่าสงสาร หน้าตาน่ารักมากๆเจ้าปลากริมตัวนี้
Udo69 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/10/11, [15:11:33] »

เป็นปลาซิวที่สวยมากอีกตัวนึงนะครับ เหมือนหมอแคระจริงๆๆอะ  [ [เจ๋ง]
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/11/11, [09:16:26] »

น้ำท่วมเลยตักปลาในบ้านได้หลายรอบ ดูท่ามันจะอยากมาวางไข่ในครัวเสียจริง
 เลยจับมาไว่้ในตู้ 1ตัวหน้าตาแบบนี้เลย สวยดีเหมือนกันนะ
Ten-Ten ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/04/12, [10:00:45] »

อืม หน้าเหมือนปลากัดเลยแฮะ  [งง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์