Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ SPS  (อ่าน 2107 ครั้ง)
indie024 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/09/11, [16:55:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมอยากจะรบกวนผู้รู้หน่อยครับเรื่อง มอนติ ว่าความยากง่านในการเลี้ยง มีมากน้อยแค่ไหนครับ พอดีอยากจะเลี้ยงบ้างแต่ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับSPS เลย
หรือใครพอจะมี ลิ้ง ให้ผมเข้าไปศึกษาได้บ้างครับ

ผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ
i_brabus ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/09/11, [18:14:46] »

มอลติฯ เป็น SPS ที่เลี้ยงง่ายสุดๆ แล้วครับ สังเคราะห์แสงเป็นหลัก น้ำต้องไม่ร้อนประมาณ 25 - 28 องศา ถ้าในตู้มีปั๊มคลื่น ปรับให้คลื่นพัดแบบวูบๆ โยกไปมา จะทำให้มอลติฯ มีทรงที่สวย(จะเป็นแบบชั้นๆ ซ้อนกัน)

AkeGood ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/09/11, [19:42:55] »

มอลติฯ เป็น SPS ที่เลี้ยงง่ายสุดๆ แล้วครับ สังเคราะห์แสงเป็นหลัก น้ำต้องไม่ร้อนประมาณ 25 - 28 องศา ถ้าในตู้มีปั๊มคลื่น ปรับให้คลื่นพัดแบบวูบๆ โยกไปมา จะทำให้มอลติฯ มีทรงที่สวย(จะเป็นแบบชั้นๆ ซ้อนกัน)
-ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามต่อนิ๊ดคับ
 คุณi_brabus คือเจ้าพวกนี้ราคาคร่าวๆประมาณเท่าไรคับ
หาซื้ออยู่คับเดิน JJ ไม่ค่อยเจอเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/11, [19:45:39] โดย AkeGood »
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/09/11, [19:49:33] »

-ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถามต่อนิ๊ดคับ
 คุณi_brabus คือเจ้าพวกนี้ราคาคร่าวๆประมาณเท่าไรคับ
หาซื้ออยู่คับเดิน JJ ไม่ค่อยเจอเลย

หาตามเว็ป ที่เขาเฟรกกันสิ ถูกๆ 350 เล็กๆยังมีเลยท่าน
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/11, [20:13:00] »

คุณ  indie024 เข้าใจเรื่องระบบต่างๆ และค่าต่างๆ ดีแล้วรึยัง เพราะล่าสุดที่เราเคยคุยกัน ถึงมันจะนานมาแล้ว

ผมจำได้ว่าตู้ยังไม่ค่อยเสถียรเท่าไร ยังไงก็ต้องคำนึงถึงระบบในตู้ของเราด้วย ว่าพร้อมที่จะเลี้ยงของแข็งแล้ว

ถ้าตู้พร้อม ก็ลุยได้เลยครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/09/11, [22:05:39] »

ในใจก็ยากจะเอามาลงนะครับ แต่ยังไม่มีความรู้เรื่องพวก SPS เลยครับ ก็เลยอยากจะหาความรู้เพิ่มครับเพื่อวันหนึงอยากจะเลี้ยงขึ้นมาจะได้ไม่ต้องกังวลสงสัยว่าพวกSPSมันต้องการอะไรบ้าง
ส่วนเรื่องตู้ผมตอนนี้ จากที่เจอสึกหนักตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วครับ ในตู้ตอนนี้ก้นตู้โตตามปกติแล้วครับ
ไม่มีอะไรดอป ส่วนพวกที่ดอปก็เริ่มดีขึ้นแล้วครับแต่บางอย่างก็ละลายหายไปแล้วครับ [on_026]
ส่วนค่าต่างๆในตู้ปกติดีครับ ค่าph kh no2 ครับ แต่ค่าno3 ยังมีอยู่50เปอร์ได้ครับ ค่าที่เหลือยังไม่ได้วัดครับ เพราะไม่มีตัวเทสครับ ว่าจะสั่งมาเพิ่มอีกหน่อยแต่ไม่รู้จะเอาตัวเทสค่าไหนมาดีเท่าที่รู้ตัวเทสค่าน้ำหลักๆก็รู้มาแค่นี้ครับ พี่จะแนะนำอะไรก็บอกได้เลยครับ
ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/09/11, [22:16:04] »

คุณ  indie024 เข้าใจเรื่องระบบต่างๆ และค่าต่างๆ ดีแล้วรึยัง เพราะล่าสุดที่เราเคยคุยกัน ถึงมันจะนานมาแล้ว

ผมจำได้ว่าตู้ยังไม่ค่อยเสถียรเท่าไร ยังไงก็ต้องคำนึงถึงระบบในตู้ของเราด้วย ว่าพร้อมที่จะเลี้ยงของแข็งแล้ว

ถ้าตู้พร้อม ก็ลุยได้เลยครับ

พี่มิกครับ พี่ได้เขี้ยนบทความเกี่ยวกับพวกนี้บ้างป่าวครับ จะได้เข้าไปอ่านบ้าง
ทุกครั้งที่เข้ามากระทู้นี้ ก็มองหาแต่บทความดีๆที่พี่เขียน อย่างน้อยบทความต่างๆที่พี่เขียนก็ช่วยให้ผมตัดสินใจ
ในบางอย่างได้เยอะอย่างเช่น บทความ น้องแอน เป็นต้น ขอบอกว่าเป็นแฟนบทความพี่มาตลอดแต่ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้นะครับ เพราะคงจำทุกอย่างที่พี่เขียนไม่หมด
tumcool ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/09/11, [00:03:34] »

พี่มิกครับ พี่ได้เขี้ยนบทความเกี่ยวกับพวกนี้บ้างป่าวครับ จะได้เข้าไปอ่านบ้าง
ทุกครั้งที่เข้ามากระทู้นี้ ก็มองหาแต่บทความดีๆที่พี่เขียน อย่างน้อยบทความต่างๆที่พี่เขียนก็ช่วยให้ผมตัดสินใจ
ในบางอย่างได้เยอะอย่างเช่น บทความ น้องแอน เป็นต้น ขอบอกว่าเป็นแฟนบทความพี่มาตลอดแต่ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้นะครับ เพราะคงจำทุกอย่างที่พี่เขียนไม่หมด

ลองของไทยก่อนก็ได้ครับ 200 -250 ไม่เกินนี้ แมว มอนติเขียว
weedsand ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/09/11, [15:03:45] »

สวยจังเลย คงใชเวลานานน่าดูเลยใช่ไหมฮะกว่ามันจะโต?
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/09/11, [16:28:28] »

SPS เท่าที่ทราบคือมีความต้องการแร่ธาตุบางอย่างสูง
โดยเฉพาะแคลเซียม ในกรณีที่เลี้ยงไม่มาก มีแค่ประดับ
ไว้สักเล็กน้อย ก็อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มพิเศษต่างๆ

แต่อาจจะต้องมีการเติมและวัดค่าแร่ธาตุตัวนั้นๆ หลักๆก็ ca mg
นอกเหนือจากการวัดค่าตัวอื่นๆ

SPS มีความต้องการกระแสน้ำที่แรงเพียงพอและทุกทิศทาง
แสงก็เช่นเดียวกัน

ถ้าจะเริ่มก็เริ่มที่มอนติหรือดิจิ จะค่อนข้างง่ายเมื่อเทียบกับ sps ด้วยกัน

การเลี้ยงเขาให้รอดไม่ยากเกินไปนัก แต่การเลี้ยงสีนั้นค่อนข้างยาก
สีเขียว สีน้ำตาล ง่ายสุดแล้ว.....เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องไนเตรต ฟอสเฟตเท่าไหร่นัก
แต่ยังไงก็ตามก็ควรให้ต่ำที่สุด เพราะถ้าเลี้ยงกับโครงอ่อนโครงอ่อนสีอาจจะดรอปลงไปบ้าง
บางทีเลี้ยงไปเป็นเดือนอยู่ดีๆก็ร่อน.....

ถ้ามีปัจจัยพร้อม อุปกรณ์พร้อมก็ลองดูได้ครับ

เขาไทยก็ใช่ว่าจะง่ายนะครับ.....ลองศึกษาเยอะๆครับ
เพราะทุกวันนี้เพาะขายกันเยอะเหมือนกันครับ
(แต่ผมยังไม่กล้าเลยครับ มีแค่เล็กน้อย)
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/09/11, [18:35:47] »

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีกนิดหนึ่งละ กำลังใจดี พี่ๆ ดีให้ความรู้ ตลอด  จุ๊บๆ
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/03/12, [22:25:45] »

กำลังหาความรู้นะคับ ไม่ได้มันดันกระทู้เล่นนะคับ [on_062]
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/03/12, [09:35:05] »

ต้องลองถึงจะเข้าใจมากกว่าครับ ฟันธง!!! 
และก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิด แต่อุปกรณ์ครบจะดีกว่ามากครับ
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/03/12, [12:41:39] »

ต้องลองถึงจะเข้าใจมากกว่าครับ ฟันธง!!! 
และก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิด แต่อุปกรณ์ครบจะดีกว่ามากครับ
ดูแล้วมันไม่ค่อยเข้าใจอ่ะคับเด๋วจะค่อยๆลองดูคับ [on_062]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์