Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเป็นแค่ปลากริมควาย ผมก็มีหัวใจนะครับ!  (อ่าน 26551 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 14/09/11, [15:29:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ในอควาคลับ ไม่ได้มาแวะเวียนซะนานโข มัวแต่ไปเล่นอยู่กับ topic อื่นๆ ใน facebook
แต่วันนี้มีปลาธรรมดาๆ ในสายตาของคนส่วนใหญ่ตัวหนึ่ง มาแนะนำให้เพื่อนที่เล่นตู้ไม้น้ำได้รู้จักกันครับ
มันคือ "ปลากริมควาย"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/10/11, [11:01:10] โดย บัง! »
Tags: ปลา 
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/09/11, [15:39:08] »

ต้องยอมรับว่า ก่อนหน้านี้ผมเองก็ไม่เคยจะมอง "ปลากริม" เลย ไม่คิดซักนิดว่ามันจะน่าสนใจหรือสวยพอให้เอามาเลี้ยงเป็นปลาสวยงามได้ ไม่ว่าจะในอ่างบัว หรือในตู้ไม้น้ำก็ตาม เพราะปลากริมอยู่ในความทรงจำมาตั้งตอนเด็กๆ ว่ามันคือพวกปลาบ้านๆ สุดจะธรรมดามีอยู่ทั่วไปตามคูคลองหนองบึงน้ำทุกที่ทั่วไทย

จนกระทั่งอยู่มาวันหนึ่งเมื่อผมเริ่มมาสนใจปลากัดป่า ปลากัดทุ่งสายพันธุ์แท้ที่ไม่ใช่พวกลูกผสมแฟนซีของปลากัดหม้อ และก็บังเอิญได้รับ "ปลากริมควาย" (Trichopsis vittata) หรือบางแห่งก็เรียก ปลากริมข้างลาย หรือปลาหมัด จากเพื่อนที่อุบลฯ ของผมคนหนึ่งช้อนส่งมาให้รวมกับตัวอย่างปลากัดทุ่งอีสานที่ผมกำลังสนใจศึกษาเพาะเลี้ยงอยู่

ทีแรกก็ไม่ได้ตั้งใจจะเลี้ยงเจ้าปลากริม 3-4 ตัวนั่นเลย และก็เอาใส่โหลกะไปปล่อยลงคลองใกล้บ้าน แต่ก็ยังไม่มีเวลาไป จนวันนึงก็มานั่งดูพฤติกรรมของพวกมันตอนให้อาหาร พบว่าพวกมันมีบุคลิกที่น่าสนใจใช้ได้ และที่ทำเอาแปลกใจมากก็ตอนที่พวกตัวผู้แพนหางกางครีบขู่สู้กัน มันงดงามได้อย่างไม่น่าเชื่อ และที่แปลกเข้าไปอีกก็คือเพิ่งรู้ว่ามันส่งเสียงดัง "คร๊อก คร๊อกก" คล้ายเสียงไอดังออกมาได้ยินชัดนอกตู้ได้ด้วย มันจึงได้ชื่อสามัญว่า "Croaking Gourami"

ปลากริมควายตัวเมียมีครีบสั้น และสีสันน้อยกว่าตัวผู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/10/11, [22:35:07] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & ต๊ะเหมียว แมวเขียว ปลาสลิด »
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/09/11, [15:48:59] »

และพอไปค้นข้อมูลเพิ่มเติมมาก็พบว่า เมืองไทยมีปลากริมอยู่ตามแหล่งน้ำธรรมชาติถึง 3 ชนิด คือปลากริมควาย
ปลากริมสี  และ ปลากริมอีสาน โดยพวกปลากริมควายนั้นยังมีความหลากหลายในรูปทรงสีสันและรายละเอียด
ของลวดลายตามแต่ละแหล่งที่พบ ซึ่งผมกำลังสนใจรวบรวมศึกษาอยู่กับเพื่อนกลุ่มหนึ่งครับ

และพวกนี้เป็นปลากริมควายจากอีกแหล่งทางภาคเหนือ ที่อาจารย์ในคณะประมง ม. เกษตร ท่านหนึ่ง กรุณาหาตัวอย่างส่งมาให้ศึกษาครับ มีสีสัน และลักษณะครีบที่ต่างออกไปพอสมควร

Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/09/11, [15:56:07] »

[on_018] ผมว่าในบางครั้งเราอาจมองข้ามบางสิ่งไป แต่หากเราลองหันกลับมาดูมันอย่างพินิจพิเคราะห์อีกครั้ง
เราอาจมองเห็นในคุณค่าที่ซ่อนอยู่ในสิ่งนั้นก็เป็นได้....ตอนนี้ผมหลงรักปลากริมเข้าให้แล้วอย่างจัง เพื่อนหล่ะครับ
มีใครเลี้ยงปลากริมเหมือนผมบ้าง.....แล้วเพื่อนๆลองย้อนขึ้นไปดูรูปบนสุดของกระทู้นี้ดีๆ ซิครับ จะพบว่า ปลากริมก็มีหัวใจ เห็นมั๊ยครับ  [เจ๋ง]

plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/09/11, [16:53:58] »

เป็นปลาที่สวยมากครับ ลองหาปลากริม ๗ สีมาเลี้ยงอีกตู้ด้วยซิครับ
ตัวเล็กกว่า แต่สีสันสุดยอดไปเลย

ว่างๆ ผมมักจะช้อนมาใส่โหลดูเล่นประจำ วันสองวันก็ปล่อยลงที่เดิม

อ่อ ใส่พืชลอยน้ำลงไป ประเดี๋ยวก็ก่อหวอดออกลูก น่ารักดีด้วยนะ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/09/11, [17:33:05] »

ว่าง ๆต้องดูแถวบ้านเอามาเลี้ยงบ้าง

แถวบ้านเอามาให้เป็ดกิน น่าสงสารจัง  n032 n032
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/09/11, [17:39:29] »

สุดยอดเลยครับ ปลากรีมสมัยเด็กๆผมไปช้อนตามบ่อน้ำนี่ได้ทีเพียบเลยแต่เดียวแหล่งน้ำเดิมที่ผมเคยช้อนเด็กก็เสื่อมโทรมลงจะหาตัวแทบไม่เจอละครับคิดละเศร้า  [on_007]
chatpon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/09/11, [18:16:58] »

ไปช้อนมาเลี้ยงดีกว่า [on_055]
AEKKiE ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/09/11, [18:43:56] »

ผมชอบกระทู้เเนวนี้มาก  emb01

+1 ไปเลย  [เจ๋ง]
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/09/11, [18:48:13] »

ชอบครับ อย่าเลี้ยงมั่งจัง ตอนเด็กๆช้อนเล่นเป็นประจำ
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/09/11, [19:10:15] »

ปลากริมจริงๆ ก็เป็นญาติใกล้ชิดกับปลากัด และปลากระดี่ครับ ปลาในวงศ์นี้นี้มีอวัยวะพิเศษ เรียกว่า "Labyrinth organ"
ที่อยู่เหนือแผ่นเหงือกใช้ตรึงอากาศเพื่อหายใจโดยตรง
นอกเหนือจากการใช้เหงือกปรกติแบบปลาอื่นๆทั่วไป
ทั้งนี้เพราะเป้นผลจากวิวัฒนาการให้ปลากลุ่มนี้สามารถอาศัยอยู่ในแหล่งน้ำนิ่ง หรือมีสภาพแวดล้อมแบบกันดาร
มีสภาพอ็อกซิเจนละลายอยู่น้อย โดยพวกมันต้องขึ้นมาหายใจที่ผิวน้ำบ่อยๆ จึงอาจฟังดูเป็นเรื่องตลก
แต่ก็เป็นเรื่องจริงที่ว่า ปลากริม ปลากัด ปลาหมอ และปลากระดี่ รวมทั้งปลาแรดด้วย สามารถจมน้ำตายได้!
หากพวกมันไม่สามารถขึ้นมาฮุบอากาศที่ผิวน้ำได้โดยตรงครับ

เท่าที่ลองเลี้ยงพวกนี้ดูเล่นๆ พบว่าปลาตัวผู้บางตัวโดยเฉพาะที่มีขนาดใหญ่ อาจมีนิสัญอันธพาล หวงถิ่น
ไล่กัดปลาตัวผู้ที่ย่อมกว่า หรือปลาขนาดเล็กๆ ต่างชนิดตัวอื่นๆ ที่อยู่ร่วมตู้ได้ด้วยเหมือนกัน หากจะหาปลากริมมาเลี้ยง
คงต้องคัดสังเกตนิสัยเฉพาะตัวของพวกมันด้วยครับ แต่โดยรวมๆ ก็น่ารัก และเชื่องเร็วมาก เวลาเห็นผมเดินมาหน้าตู้
ก็มาออขออาหาร ยิ่งเห็นถ้วยละลายหนอนแดงมาวางหน้าตู้นี่ ว่ายกันพล่านเชียวครับ พอกินกันพุงกางแล้วก็จะไปทำกรีดกราย
กางครีบกางหางขู่โชว์ประลองความหล่อกันให้เราดุเพลินเชียวครับ

มารออาหารหน้าตู้แล้ว หิวๆ

ภาพนี้จะเห็นปลากริมควายตัวผู้ ตัวเมียทางฝั่งซ้าย ส่วนตัวบนสุดทางมุมขวา คือ ปลากัดหัวโม่ง (Betta prima)
ที่เป็นปลากัดกลุ่มอมไข่พื้นเมืองของไทยครับ

ยามว่ายกรีดกรายไปมาก็น่าชมไม่น้อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/11, [19:12:10] โดย Dyckia »
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/09/11, [20:17:26] »

ปลาพื้นๆก็สวยได้ครับ  [เจ๋ง]
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/09/11, [20:25:41] »

เคยได้ยินเสียงมันร้องไหมครับ เคยอ่านเจอว่ามันร้องได้ด้วย

ผมเคยเลี้ยงแต่ 7สีได้มาจากallfish
pipeky ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/09/11, [21:41:03] »

ปลาพื้นๆก็สวยได้ครับ  [เจ๋ง]

ใช่เลยครับ เท่าที่ดูในรูปผมว่ามันสวยมากเลยนะครับสำหรับปลาตัวเล็กๆแบบนี้
bank2211 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 15/09/11, [10:20:40] »

แถวที่พักผมเพียบเลยครับ  กริมควายเนี่ย  บางทีช้อน ๆ ไป  ได้กริมสีมาด้วย
 [on_018]  [on_018]  [on_018]  [on_018]
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 15/09/11, [10:39:29] »

แถวที่พักผมเพียบเลยครับ  กริมควายเนี่ย  บางทีช้อน ๆ ไป  ได้กริมสีมาด้วย
 [on_018]  [on_018]  [on_018]  [on_018]

[on_062] ฮ่ะ...จริงดิ อยากได้อะ กริมสี น่าร๊ากกกกก
« ตอบ #16 เมื่อ: 15/09/11, [21:49:46] »

กรีมสีเป็นไงอะครับไม่เคยเห็นอะครับ [on_055]
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/09/11, [00:20:07] »

เยี่ยมเลยครับ     นานๆจะเห็นใครที่หลงเจ้าพวกนี้  อย่างจริงจัง

มันดูมีค่าขึ้นมาทันทีเมื่อได้อ่านบทความนี้   น่าติดตามครับ  บวกให้ด้ว ย
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/09/11, [02:01:14] »

ชอบกริมเจ็ดสี มากมีเน่อครับ แต่กริมธรรมดา ก็งามแบบคลาสสิคไปอีกแบบหนอ  [on_055]
หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 18/09/11, [09:08:37] »

เมื่อสัก 10 ปีก่อนผมยังจำได้ว่า เคยช้อนเล่นได้จากคลองแถวบ้านในสวน

แต่ตอนนี้ ถ้าไม่เห็นตามร้านปลาสวยงาม แทบจะไม่เจอเลย  n032
ดีใจครับที่มีคนให้ความสำคัญกับปลากริมขึ้นมา้เหมือนกัน  [on_066]

แต่ยืนยันได้ว่า ไม่เคยเพาะปลาขนิดนี้ได้ มาก่อน จับกะซื้ออย่างเดียว  [on_003]
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 27/09/11, [14:06:42] »

เมื่อสัปดาห์ก่อน เพื่อนที่เป็นนักวิจัยที่สถานีวิจัยประมงที่ระนอง ได้ไปเก็บตัวอย่างปลาและสัตว์มาศึกษาแถวภาคใต้
แล้วก็ได้ตัวอย่างปลากริมควายมาฝากผมด้วยจากอีกสองแหล่ง พวกนึงมาจากบึงพรุในเขตระนอง อีกพวกมาจากหาดใหญ่ สงขลาครับ หลังจากขึ้นตู้ชินน้ำแล้ว ผมเลยอยากเอามาให้เพื่อนๆ ได้ชมความงามของพวกมันจริงๆ เลยครับ

เจ้ากลุ่มนี้เป็นปลากริมควาย (Trichopsis vittata) จากระนอง ตัวผู้สวยมากๆ มีลายเป็นเส้นหยักๆ
และยังมีจุดเป็นแถวตลอดแนวโคนครีบก้น หรือชายน้ำ ที่เป็นสีฟ้าประกายรุ้งอีกด้วย

Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/09/11, [14:17:16] »

ส่วนเจ้าปลากริมควายตัวผู้นี้มาจากหาดใหญ่ มันยังตื่นๆ ไม่ยอมออกมาให้ถ่ายรูปชัดๆ แต่ก็สังเกตเห็นว่าลายมันต่างออกไปจากตัวระนอง

อันนี้ให้ดูอีกแหล่งนึงครับ เป็นปลากริมควาย (Trichopsis vittata) เช่นกัน แต่ซื้อมาจากร้านแม่น้ำในตลาดปลา JJ
เห็นน้องที่ขายบอกเป็นปลาจากแถวเขาสมิง จังหวัดตลาด ตัวนี้ตอนไปเลือกคัดมาจากตู้รวมในร้าน ผมเห็นมันดูแปลก
จากตัวผู้ตัวอื่นๆ คือนอกจากจะไม่มีจุดสีข้างตัวแล้ว มันยังมีครีบหางยาวกว่าเพื่นอๆ ดูคล้ายๆ ปลากัดจีนอยู่เหมือนกัน

ผมชอบมันมากเลยครับเจ้านี่ มันดูเชื่องเป็นพิเศษ เวลาผมมาเดินทำอะไรหน้าตู้ มันก็จะมาว่ายละกระจกจะให้ผมไปเล่นกับมัน
มันชอบให้เอานิ้วไปจี้ใกล้ๆ แล้วมันก็จะมาหยุดดูอยู่แป๊ปนึง แล้วจากนั้นก็จะว่ายขึ้นว่ายลงแบบอ้อนขอหนอนแดงกิน

« ตอบ #22 เมื่อ: 28/09/11, [02:03:06] »

[เจ๋ง] ปลาสวยอีกแล้วครับพี่ + ให้ครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #23 เมื่อ: 01/10/11, [17:36:38] »

เป็นปลาตัวนึงที่สวยมากๆ ครับ
ผมชอบ(ตัก)ตั้งแต่เด็กเลย
 emb01 emb01
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/10/11, [08:24:31] »

[เจ๋ง] เมื่อวันเสาร์ เพื่อนที่ไปสำรวจความหลากหลายทางชีวภาพที่ภาคใต้ ไปแวะเก็บตัวอย่างสัตว์น้ำในบึงพรุ
ที่หาดใหญ่
แล้วก็ได้เจ้านี่มาฝากครับ เป็นปลากริมควายเช่นกัน แต่ตัวผู้ตัวนี้ สีสันเวลาโดนไฟส่อง แล้วถ่ายรูปออกมา
ขยายดูชัดๆ นี่ มันสวยจนไม่น่าเชื่อว่านี่คือปลาบ้านๆ ที่เราเคยมองข้ามไปจริงๆ

Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 04/10/11, [08:36:52] »

ส่วนตัวนี้ให้เพื่อนดูปลากริมควายตัวผู้อีกตัวที่มาจากแหล่งเขาสมิง จังหวัดตราด
ได้จากร้านแม่น้ำ ที่ขายปลาพื้นเมืองของไทยหลังห้าง JJ Mall เป็นตัวผู้จ่าฝูง
ที่มีจุดเขียวสะท้อนแสงกลางตััวชัดเจน สวยดี

[on_018]อ้อ..มีเรื่องอยากเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง หลังจากศึกษาเฝ้าสังเกตพวกมันในแหล่งธรรมชาติ และพฤติกรรมการดำรงชีวิตของพวกปลากริมควายมาพักนึง ผมพบว่าเจ้าพวกนี้มันมีพฤติกรรมแบบปลาสังคมนะครับ

โดยปลากริมจะเป็นปลาที่มักพบอยู่รวมเป็นฝูงย่อมๆ ครับ ในแต่ละฝูงจะมีตัวผู้ขนาดใหญ่สุด และมักจะสวยสุด ดุสุด คล้ายเป็นตัว "จ่าฝูง" หรือ Alfa male คอยคุมฝูงอยู่ ซึ่งในฝูงอาจมีตัวผู้อื่นๆ ที่รองๆ ลงไป ซึ่งจะเกรงกลัวตัวจ่าฝูง ส่วนตัวเมียและลูกๆ ก็จะเป็นบริวารหากินอยู่ในบริเวณใกล้ๆ กัน

การปฏิสัมพันธ์กันของปลากริมควาย มันจะใช้ทั้งท่าที และเสียง อย่างการไล่ขู่ หรือกัดลูกฝูงเพื่อแย่ง อาหารกินก่อนของจ่าฝูง หรือการส่งเสียงขู่ "คร็อกๆๆๆ" เมื่อตกใจเตือน หรือขู่ตัวผู้คู่ต่อสู้ และการใช้ครีบตะเกียบ ที่หน้าที่คล้ายเป็นมือ คอยสัมผัสกันและกัน เพื่อทักทาย หรือบางทีก็สำรวจว่าเป็นอาหาร เป็นศตรู หรือพวกเดียวกันหรือไม่

ถ้าใครเห็นปลากริมครั้งแรก อาจจะดูเหมือนว่า "มันยิ้มให้" นั่นเป็นเพราะลายเส้นขีดใต้ตาทั้งสองด้า่นดูค้ลายริมฝีปากหลอกๆ ที่มีฟันคลับคล้ายจะแสยะยิ้ม ผมเดาเอาว่าอาจไว้ขู่ศตรูให้ลังเลที่จะเข้าทำร้ายมันก็เป็นได้นะครับ (^_^)
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 04/10/11, [13:13:42] »

เป็นปลาที่ลืมกันไปจริงๆ  ถ้าเอามาใส่ไม้น้ำก็คงสวยไม่น้อยหน้าปลาอื่นๆเลยครับ
Ten-Ten ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/04/12, [10:10:21] »

ทำไมของผม สีมันซีดอ่ะครับ ในรูปสีมันแจ๋มจังเลย  [on_007]
nickin88 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/12/12, [23:43:56] »

เหมือนปลากัดเลยคับ [on_018]
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 01/07/13, [08:59:12] »

สุดยอดเลยครับ อยากมีตู้สะสมแบบนี้บ้างจุงเบย [เจ๋ง]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์