Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหินเป็นมีจุดสีขาวๆ ขึ้นมา ใช่รารึเปล่าแล้วมีวิธีกำจัดยังงัยคะ  (อ่าน 1395 ครั้ง)
ิbowjaa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/09/11, [01:49:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งจะหัดเลี้ยงปลาทะเล และเพิ่งจะเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ค่ะ
ซื้อหินเป็นมาแล้วนำไปใส่ในตู้ ได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆ ไม่ทราบว่าต้องทำความสะอาดสิ่งที่ไม่ต้องการออกไปก่อน จึงนำไปใ่ส่ในตู้เลย คราวนี้ รู้สึกว่าจะมีจุดขาวเกิดขึ้น แล้วก็น่าจะมีที่เค้าเรียกว่า Aiptesia ด้วย
สามารถนำหินเป็นมาขัดล้างใหม่ได้มั้ย แล้ว Aiptesia จะกำัจัดยังงัยดี รบกวนช่วยบอกด้วยค่ะ
อยากทราบว่าตัวที่เหมือนไส้เดือนสีแดงเค้าเรียกว่าอะไรคะ มีแล้วดีมั้ย เห็นเยอะแยะเลยออกมาจากหิน
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/09/11, [10:25:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เยื่อขาวๆบนหินคือราปัดทิ้งหรือทิ้งไว้ให้ระบบจัดการก็ได้
อิป เอาน้ำมะนาวใส่เข็มฉีดยาเสียบให้กินตัวล่ะ 1-2 หยดเดี๋ยวก็หายไปเองอย่าทำมันแตกแล้วกันจะลามเป็นทุ่ง
หินเป็นที่รันระบบอยู่ถ้าสกปรกตะไคร่เยอะจะล้างก็ใช้น้ำเกลือนะ
หนอนไฟช่วยรักษาสมดุลย์ของระบบโดยออกมาจัดการซากและเศษอาหารตอนกลางคืนเก็บไว้ก็ได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์