Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟLED+รางอลูมิเนียม สว่างแสบลูกกะตา กินไฟไม่เกิน25W  (อ่าน 30000 ครั้ง)
artKMUTNB ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/08/11, [01:16:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คุณสมบัติของโคมไฟนี้ก็คือว่า
ใช้หลอดLED
วงจรแหล่งจ่ายTransformerless(ไม่ใช้หม้อแปลง)ไม่เกิดการสูญเสียกำลังงานที่เกิดจากความร้อนที่หม้อแปลง
วงจรมีขนาดกระทัดรัด ใหญ่กว่าเหรียญ1บาทนิดหน่อยครับ (แต่ในรูปผมดัดตัวอุปกรณ์ลงมาเพื่อให้ใส่กล่องได้ครับ)
กินไฟไม่เกิน 25W
หลอดไม่ร้อน ประหยัดไฟ อายุการใช้งานยาวนาน

อันตราย ทุกส่วนของวงจรที่เป็นโลหะไม่สามารถสัมผัสได้โดยตรง เพราะคุณสมบัติวงจรTransformerlessคือไฟดูด  (โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ [on_051])แต่กระแสไม่สูงครับ
ทำไมต้องLED 1.เรียนมาก็เอาความรู้ไปใช้บ้าง
                  2.อุปกรณ์สะสมไว้เยอะ พร้อมที่จะทำ
                  3.Roommate จะได้ไม่บ่นว่าเปลืองไฟ
                  4.ไม่ต้องติดพัดลมเป่าน้ำ
                  5.ค่าไฟหอหน่วยละ7บาท
                  6.อยากทำอ่ะ.... [on_065] 

ความจริงแล้วผมตั้งใจจะทำโคมไฟตัวนี้มานานแล้วครับ แล้วก็สะสมอุปกรณ์ไว้จนครบ(ได้มาฟรีบ้าง ซื้อมาบ้าง) ติดตรงที่ช่วงก่อนหน้านี้ไม่ค่อยว่าง เท่าไหร่
พอดีว่าต้องทำโปรเจคส่งอาจารย์ ได้เข้าไปในชอป รู้สึกคันไม้คันมืออยากจะทำขึ้นมาซะงั้น บวกกับเพิ่งซื้อตู้กับดินมาใหม่และปัจจัยอื่นๆอีกที่อยากจะทำ ก็เลยจัดชุดใหญ่ไปเลยครับ

มาดูอุปกรณ์กันครับ
1.ชุดหลอด LED ชุดนี้ได้มาจากการไปรื้อโปรเจคเก่า (ไปแงะมานั่นเอง จากงานวันBig Cleaning Dayของมหาวิทยาลัย อาจารย์บอกรื้อเต็มที่ ก่อนจะเอาไปช่างกิโลขาย 555 เสร็จตูจัดไปเต็มกล่อง )
รูปต่อไปนี้ถ้าจะดูขนาดปกติให้คลิกที่รูปเอานะครับ
2.รางอลูมิเนียมกว้าง4นิ้ว ความยาวตามขนาดตู้ ของผมใช้กับตู้ 16" แต่ทำเผื่อไว้ใช้กับตู้18" (ไหนๆก็ทำ) ซื้อมาจากร้านอลูมิเนียมยาวประมาณ90cm. 100บาท(แพงหรือเปล่าไม่ทราบ)
3.อุปกรณ์ทำวงจร พวกสวิตซ์ปิดเปิด ฟิวส์ สายไฟ จุกรองสายไฟ แผ่นปรินท์  อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่จะใช้ทำTransformerless(ไม่จำเป็นต้องใช้วงจรอย่างผมก็ได้ครับ ใช้Adapter12V,1Aธรรมดาก็ได้ บ้านหม้อเยอะแยะ)
4.แผ่นอคริลิก เอาไว้ใส่กั้นไม่ให้น้ำกระเด็นใส่LEDของเรา(ใช้รางอลูมิเนียมอยางผมจะสามารถสอดแผ่นอคริลิกได้พอดี)
5.เครื่องมือช่าง ที่ผมใช้ทำตัวนี้ก็มี ไขควง ตะใบเล็กและใหญ่ สว่าน ใบเลื่อยตัดเหล็ก หัวแร้ง คีมจับ ที่ดูดตะกั่ว ประมาณนี้ครับ

มาดูขั้นตอนวิธีทำกันครับ
1.ตัดรางอลูมิเนียมให้ได้ความยาวประมาณความกว้างของตู้(เผื่อไว้วางขอบตู้ด้วย)
2.ดัดขอบทั้งสองข้างออกให้กว้างขึ้น ผมใช้เครื่องดัดแผ่นโลหะของชอปในมหาวิทยาลัยครับ (จะดัดยังไงก็แล้วแต่ความสามารถส่วนบุคคล ร้านอลูมิเนียมเค้าก็ดัดให้ได้นะเออ)

3.ทำฝาปิดทั้งสองด้าน โดยใช้อลูมิเนียมแผ่น (ได้มาฟรีเพราะไปขอเค้ามาอีกที แต่หนาไปหน่อยตั้ง3mmตะไบทีเมื่อยไปถึงตับ) ใช้ดินสอขีดจากขอบด้านในขีดเผื่อทำแผ่นยึดไว้ด้วย เพื่อเอาไว้พับแล้วสามารถเจาะรูยิดน๊อตได้
4.ใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กตัดตามรอย(มีแต่ใบเลื่อยก็ตัดได้นะ แต่ช้าหน่อย)

แต่งด้วยตะไบ แล้วพับส่วนที่เราตัดเผื่อไว้ทำแผ่นยึดเข้ามาตามรูปครับ

5.ประกอบโลด ก็ดูดีขึ้นหน่อย ใช้เวลาทำรางตั้ง5ชั่วโมงเพราะชอปปิดเบิกของไม่ได้ ก็เลยต้องใช้อุปกรณ์เท่าที่มี(ค้อนก็ไม่มีต้องใช้ไม้หน้าสามทุบเอา555)
ใครจะขัดให้ดูสวยงามก็ได้ครับ ใช้กระดาษทรายละเอียดๆขัดให้เงาๆ หรือจะใช้เครื่องขัด หรือจะพ่นสีไปเลยอันนี้ก็ตามสะดวกครับ แต่ผมขอเดิมๆครับ เพราะเหนื่อยแล้ว
******หมายเหตุนะครับ ใครที่ไม่มีวงจรTransformerless ก็ใช้Adapter 12V 1A ขึ้นไปได้เลยครับ แสบดวก...เอ๊ย สะดวกดีครับ ข้อ6-8ก็ผ่านได้เลยครับ

6.ประกอบวงจรTransformerless  *1วงจรจ่ายไฟได้สูงสุด ประมาณ 311vDC กระแสประมาณ30mA โคมไฟของผมใช้4วงจร
7.เนื่องจากชุดLEDที่ผมได้มาเค้าต่อไว้เพื่อให้ใช้adapter12V 1Aขึ้นไป เป็นไฟเลี้ยงโดยต่อแบบอนุกรมชุดละ4หลอดแล้วนำมาขนานกัน
 แต่วงจรผมไม่สามารถจ่ายกระแสได้สูงขนาดนั้นจึงต้องดัดแปลงลายวงจรนิดหน่อยให้มันต่อแบบอนุกมทั้งชุดเพื่อให้สามารถใช้กระแสต่ำๆได้**LEDไม่เหมือนหลอดไฟทั่วไป เมื่อขาดแล้วจะเปรียบเสมือนตัวต้านทานค่าหนึ่ง ซึ่งน้อยมากๆอาจเรียกได้ว่าเมื่อมันเสียก็เปรียบเสมือนสายไฟเส้นหนึ่ง ถึงแม้จะต่ออนุกรมแล้วหลอดเสียไปซักหลอดนึงก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ดับทั้งวงจร อันนี้รับประกัน Correct!
แต่ก็ต้องคำนวณกันหน่อย โดย1วงจรTransformerless จ่ายแรงดันสูงสุดได้ 220VAC*Root2=311VDC  (ใช้วงจรBridge Rectifier ทำFull wave)LED 1แถว กินไฟประมาณ96V(ไม่คิดแรงดันตกคร่อมตัวต้านทาน เพราะเค้ามีไว้ดรอปแรงดันที่จ่ายมาเกินไม่ให้LEDเสียหาย)
ผมใช้LED2แถวต่อวงจรTransformerless 1วงจร ก็ประมาณ200V ไม่แนะนำให้ใช้LED3แถวต่อ1วงจรถึงแม้1วงจรจะจ่ายไฟได้ถึง311V แต่ถ้าต่อจริงๆไม่ค่อยสว่าง ความเข้มแสงมันจะไม่พอครับ

8.เก็บวงจรไว้ในกล่องอย่างมิดชิด อย่าให้ตัววงจรสัมผัสกับรางอลูมิเนียม ตามที่บอกไว้ข้างบนนะครับ ไฟจะด๊วบๆเอาได้ ผมใช้สก๊อดเทปแปะไว้ระหว่างรางอลูมิเนียมกับวงจร แค่นี้ก็ไม่โดนไฟดูดละครับ
กล่องเจาะรูไว้เพื่อไม่ให้เกิดความร้อนสะสมนะครับ ถ้าใช้เปิด10ชั่วโมงก็แค่อุ่นนิดหน่อย เพราะวงจรที่ใช้ไฟฟ้าก็มักจะเกิดความร้อนอยู่แล้ว อยู่ที่มากหรือน้อยก็เท่านั้นครับ แต่วงจรนี้ขอบอกว่าความร้อนที่เกิดน้อยมากครับ

9.ประกอบวงจรLEDเข้าไป เจาะรูยึดน๊อต

10. ตัดแผ่นอคริลิก ตามความกว้างและยาวของรางที่เราทำครับ แล้วสอดเข้าไปตามร่องด้านข้างรางอลูมิเนียมกันน้ำกระเด็นใส่LED เป็นอันจบครับ
ตู้ในรูปคือรูปของวันที่29/08/2011
            เริ่มตั้งวันที่23/08/2011
ภาพเปรียบเทียบวันแรกกับวันนี้ครับ

แสงที่ได้สว่างดีครับ อนูเบียส ริกเซีย และหญ้าซาจิคายฟองตั้งแต่วันแรกที่ตั้งตู้เลยครับ โดยเฉพาะอนูเบียสที่คายพองเป็นเส้นเลยครับ
     อายุการใช้งานของหลอดLEDก็ถามอากู๋ googleดูครับ ความจิงไม่อยากบอกเด๋วจะหาว่าเวอร์ ประมาณ80,000 ชั่วโมง(เกรดAนะครับ) (เปิดวันละ10ชั่วโมงได้ประมาณ20ปี) กว่าจะเสื่อมสภาพก็นานมากครับ
ความเข้มแสงไม่ตกง่ายๆเหมือนพวกหลอดฟลูออเรสเซนต์ที่ต้องเปลี่ยนทุกๆ6เดือนครับ เพราะความร้อนเป็นปัจจัยหลักที่ทำให้หลอดเสื่อมสภาพ

สรุปงบประมาณที่ใช้ไปก็ราวๆ 300บาท เพราะของส่วนใหญ่ได้มาฟรีๆทั้งนั้นครับ ชุดLEDแบบนี้มีขายเยอะแยะครับ ในบ้านหม้อพลาซ่าชั้น1 แต่ราคาไม่ทราบครับ(ลืมถาม) ไปครั้งหน้าจะถามให้นะครับ(คงจะแพงอยู่แหละครับเล่นใช้LEDเกรดAทั้งนั้นเลยครับ)
รางที่ผมทำใครจะเอาไปประยุกต์กับหลอดแบบอื่นๆก็ได้ครับ ตามสะดวกสำหรับคนที่ไม่ใช้LED
บางคนอาจมีข้อสงสัยว่าค่าความยาวคลื่นแสงที่ได้จะเหมาะสมกับต้นไม้น้ำหรือไม่ ผมว่าแสงสีขาวไม่น่ามีปัญหาอะไรครับก็เหมือนหลอดฟลูออเรสเซนต์ทั่วไป หรือใครจะผสมสีLED
ตามความต้องการก็ได้ครับ จะเปลี่ยนหลอดบางส่วนเป็นLEDสีแดง สีน้ำเงินให้ได้ช่วงความยาวคลื่นก็แล้วแต่ครับ
แต่ความจริงผมมีอีกตู้ที่ใช้LEDแบบผสมสี โดยใช้สีแดง ขาว น้ำเงิน และเขียวเป็นอัตตราส่วน ทดลองใช้มา2เดือนกว่าๆ ไม้น้ำก็งามตามปกติดีครับ อันนี้เป็นเวอร์ชั่นแรก ก่อนพัฒนามาเป็นโคมไฟตัวนี้ครับ

ขออภัยภาพไม่ชัดถ่ายจากมือถือครับ เก็บตังรอซื้อ5DmarkIIIอยู่<<<<<<<  [on_026] ล้อเล่น ไม่มีปัญญาซื้อแน่ [on_009]
** เอาไว้ถ้าครบ1เดือนแล้วจะลงรูปไม้น้ำในตู้อีกทีนะครับว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง (ถ้าไม่ลืมนะ [เอ๊ะ!!!])
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/08/11, [01:38:57] »

ชอบมากเลยค่ะ ได้แต่คิด ไม่มีปัญญาทำเอง เยี่ยมๆ
The Boy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/08/11, [08:54:01] »

งานสวยมากเลยคับ แหล่มเลย น่าจะทำมาขายดูนะคับ ผมว่าน่าจะีมีคนสนใจอยุ่แต่ผมไม่รู้ว่าต้นทุนจะสูงไหม

งานดีสวยด้วยแหล่มเลยคับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/08/11, [10:15:17] »

ชอบมากเลยค่ะ ได้แต่คิด ไม่มีปัญญาทำเอง เยี่ยมๆ
ขอบคุณครับ   lau01
งานสวยมากเลยคับ แหล่มเลย น่าจะทำมาขายดูนะคับ ผมว่าน่าจะีมีคนสนใจอยุ่แต่ผมไม่รู้ว่าต้นทุนจะสูงไหม

งานดีสวยด้วยแหล่มเลยคับ
ทำอันนี้อันเดียวนี่เหนื่อยเหมือนกันนะครับ นั่งทำตั้งสองวัน ทำขายคงไม่ไหวครับ die1
jin03 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/08/11, [10:55:31] »

body โคมสวยมากๆ ครับ น่ามาดัดแปลงใส่หลอด t5  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/08/11, [11:26:25] »

body โคมสวยมากๆ ครับ น่ามาดัดแปลงใส่หลอด t5  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

[mo_007]ใช่ครับ สบายมาก แค่เอาขั้วมาติด  ส่วนBallad กับStarterก็ลองหาที่ติดดู  ถ้าเฉพาะราง4นิ้วซื้อมาเมตรละ100เหลือๆ
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/08/11, [11:42:49] »

[on_065] ค่าไฟตกเดือนเท่าไหร่ ลองใช้ครบเดือนแล้วบอกด้วยนะ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/08/11, [12:18:00] »

[on_065] ค่าไฟตกเดือนเท่าไหร่ ลองใช้ครบเดือนแล้วบอกด้วยนะ
[on_018]ชอบคำถามแนวนี้ครับ
ที่ผมใช้ได้สองเดือนกว่าๆ ก็โคมLEDแบบรูปข้างล่างครับ(เวอร์ชั่นแรก) 2โคม ใช้มาสองเดือนค่าไฟไม่ต่างจากเดือนก่อนๆเลยครับ (เพื่อนไม่บ่นว่าค่าไฟขึ้น [on_066]) 
เอาเป็นว่าจะบอกสูตรคำนวณค่าไฟสำหรับโคมไฟตัวนี้นะครับ
ใช้วงจรTransformerless กินไฟ                           0.4W x 4 =1.6W
ชุดหลอดไฟLED แถวละ32หลอด 8แถว กินไฟหลอดละ3V 25mA =19.2W
                                                                           รวม=20.8W
เปิดวันละ10ชั่วโมง1เดือน                  ((20.8x10)/1,000)x30=6.24หน่วย
ค่าไฟหอผมเก็บแพงกว่าค่าไฟบ้านทั่วไป เก็บหน่วยละ7บาท ได้ 6.24x7=43.68บาท/เดือน
ถ้าเป็นไฟบ้านคิดแบบแพงสุดหน่วยละ 2.9780 บาท ได้    6.24x2.978=18.58บาท/เดือน<<<ถูกกว่าค่าไฟหอมาก
ถูกกว่าใช้หลอดT5 14W 2หลอดแน่นอนครับ เพราะหลอดT5 เกิดความร้อนที่หลอดและBallad ทำให้ค่ากำลังไฟที่ใช้ไม่คงที่เมื่อเปิดไปนานๆ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/08/11, [12:58:13] »

เอามาใช้แทนไฟบ้านน่าจะเวิร์ค
Bankcaramel ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/08/11, [13:11:12] »

[on_007]อยากทำบ้างแต่จนอยู่ไปถามมา ledอย่างดี ตัวละ 7บาท ถุงนึงมี 100 ตัว ไม่ยอมลดเลยขาย 700 เลยตู้ 24 คงใช้ ซั๊ก 150-200  [on_007]
ฝูงปลาทองพิฆาต ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/08/11, [13:52:05] »

[on_018]ชอบคำถามแนวนี้ครับ
ที่ผมใช้ได้สองเดือนกว่าๆ ก็โคมLEDแบบรูปข้างล่างครับ(เวอร์ชั่นแรก) 2โคม ใช้มาสองเดือนค่าไฟไม่ต่างจากเดือนก่อนๆเลยครับ (เพื่อนไม่บ่นว่าค่าไฟขึ้น [on_066]) 
เอาเป็นว่าจะบอกสูตรคำนวณค่าไฟสำหรับโคมไฟตัวนี้นะครับ
ใช้วงจรTransformerless กินไฟ                           0.4W x 4 =1.6W
ชุดหลอดไฟLED แถวละ32หลอด 8แถว กินไฟหลอดละ3V 25mA =19.2W
                                                                           รวม=20.8W
เปิดวันละ10ชั่วโมง1เดือน                  ((20.8x10)/1,000)x30=6.24หน่วย
ค่าไฟหอผมเก็บแพงกว่าค่าไฟบ้านทั่วไป เก็บหน่วยละ7บาท ได้ 6.24x7=43.68บาท/เดือน
ถ้าเป็นไฟบ้านคิดแบบแพงสุดหน่วยละ 2.9780 บาท ได้    6.24x2.978=18.58บาท/เดือน<<<ถูกกว่าค่าไฟหอมาก
ถูกกว่าใช้หลอดT5 14W 2หลอดแน่นอนครับ เพราะหลอดT5 เกิดความร้อนที่หลอดและBallad ทำให้ค่ากำลังไฟที่ใช้ไม่คงที่เมื่อเปิดไปนานๆ

[on_026]  แจ่ม  เดี๋ยวว่างๆทำบ้าง

[on_009] เครื่องมือเอาไปเก็บไว้ไหนหมดเเล้วฟ่ะเนี้ย

asspain พอจะใช้หาไม่เคยเจอทุกทีสิน่า
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/08/11, [14:33:22] »

ถ้าทำแหล่งจ่าย12V 1A2ตัว คุมled2แผง ทำไมไม่ ทำแหล่งจ่าย 24V 1Aมันจะได้ จ่ายไฟให้กับLED2แผงรวดเลย โดยเอา LEDมาต่อ อนุกรมกันอะครับ จะเซฟพื้นที่ในการติดตัวแหล่งจ่าย              น่าติดตามจริงๆ [on_018]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/08/11, [14:53:45] »

ถ้าทำแหล่งจ่าย12V 1A2ตัว คุมled2แผง ทำไมไม่ ทำแหล่งจ่าย 24V 1Aมันจะได้ จ่ายไฟให้กับLED2แผงรวดเลย โดยเอา LEDมาต่อ อนุกรมกันอะครับ จะเซฟพื้นที่ในการติดตัวแหล่งจ่าย              น่าติดตามจริงๆ [on_018]
ได้ครับถ้าทำเองนะครับ  12V 1Aหาซื้อได้ง่ายกว่าครับ หรือใช้แหล่งจ่าย12V ที่กระแสสูงเหมือนที่ชาร์ทแบตโน๊ตบุคก็ได้ครับ  แต่ถ้าทำวงจรเองได้ตามสะดวกเลยครับ
ของผมใช้วงจรTransformerless(ไม่มีหม้อแปลง) มันจ่ายแรงดันตามloadที่เราต่อครับ ไม่ว่าจะต่อLEDกี่ดวงก็ได้หมดครับ ผมใช้ทำโคมไฟอ่านหนังสือต่อLED8 ดวง มันก็จ่ายแรงดันให้ 24 v โดยใช้วงจรเดียวกันนี้ครับ [เจ๋ง] 
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/08/11, [15:11:48] »

วงจรที่ใช้นี่ คุ้นตาจังเลยครับ เหมือนจะเคยทำ แต่ mAน้อยมากเลย จ่ายมาแค่ 50mAเอง แต่ค่าV เลือกได้ตามใจนึก พอจะมีแบบลายวงจรให้ดูไหมครับ  [ไอ้แว่น]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/08/11, [16:06:08] »

วงจรที่ใช้นี่ คุ้นตาจังเลยครับ เหมือนจะเคยทำ แต่ mAน้อยมากเลย จ่ายมาแค่ 50mAเอง แต่ค่าV เลือกได้ตามใจนึก พอจะมีแบบลายวงจรให้ดูไหมครับ  [ไอ้แว่น]
die1กระแสน้อยครับเป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ผมต้องดัดแปลงลายวงจรของชุดLEDตัวนี้ให้อนุกรมกัน เพราะข้อจำกัดของC1 แต่ให้แรงดันได้สูง อุปกรณ์น้อย ราคาถูก การคำนวณกระแสก็ให้คิดที่C1นะครับ จะเอามากหรือน้อยก็ให้คำนวณจากXc
***ขอสงวนเบอร์อุปกรณ์บางตัวไว้นะครับ มีเหตุผลจำเป็นจริงๆครับ จึงบอกการคำนวณคร่าวๆไว้ครับ [on_abe]
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/08/11, [16:20:33] »

die1กระแสน้อยครับเป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ผมต้องดัดแปลงลายวงจรของชุดLEDตัวนี้ให้อนุกรมกัน เพราะข้อจำกัดของC1 แต่ให้แรงดันได้สูง อุปกรณ์น้อย ราคาถูก การคำนวณกระแสก็ให้คิดที่C1นะครับ จะเอามากหรือน้อยก็ให้คำนวณจากXc
***ขอสงวนเบอร์อุปกรณ์บางตัวไว้นะครับ มีเหตุผลจำเป็นจริงๆครับ จึงบอกการคำนวณคร่าวๆไว้ครับ [on_abe]
อะนะครับ ไม่ต้องสงวนก็ได้ครับ รู้หมดละ [on_018] แต่ของผมใช้ ซีเนอร์ไดโอดเหล็ก เป็นตัวคุมค่าVครับของผมมันเพื่มมาตัวเดียวไฟจะได้ไม่เกินกว่าที่ledกันไฟตกไปเกินด้วย  R1 ใช้ 300K c1 เป็น 1uf ไม่มีขั้วหรือป่าวหว่า ส่วนวงจรที่ต่อหลังไดโอดแปลงไฟถ้าจะให้ง่านใช้หลักง่ายๆคือวงจรทวีแรงดัน2เท่าใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบของคุณ แต่ผมแค่ทำตรงกันข้ามเอง คือ ลดโวล์ลงมา [ไอ้แว่น]กรณีศึกษา
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/08/11, [16:39:58] »

อะนะครับ ไม่ต้องสงวนก็ได้ครับ รู้หมดละ [on_018] แต่ของผมใช้ ซีเนอร์ไดโอดเหล็ก เป็นตัวคุมค่าVครับของผมมันเพื่มมาตัวเดียวไฟจะได้ไม่เกินกว่าที่ledกันไฟตกไปเกินด้วย  R1 ใช้ 300K c1 เป็น 1uf ไม่มีขั้วหรือป่าวหว่า ส่วนวงจรที่ต่อหลังไดโอดแปลงไฟถ้าจะให้ง่านใช้หลักง่ายๆคือวงจรทวีแรงดัน2เท่าใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบของคุณ แต่ผมแค่ทำตรงกันข้ามเอง คือ ลดโวล์ลงมา [ไอ้แว่น]กรณีศึกษา
ของผมไม่ใช้ทวีแรงดันครับ เพราะไม่ต้องกำหนดแรงดันด้วยZener ผมทดลองจำกัดแรงดันด้วยZener แล้วเกิดความร้อนมากไปครับ ส่วนเรื่องอุปกรณ์ต้องกำหนดกันเอาเองครับ ^^  พยายามนิดหน่อยก็คงจะได้ค่าอุปกรณ์ที่ลงตัวละครับ (ใช้C 1uF จะได้กระแสสูงสุดที่ 70mA)
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/08/11, [16:43:26] »

[ไอ้แว่น]น่าติดตามจริงๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ เป็นความรู้ใหม่เลย [ไอ้แว่น] R2นี่พอจะเดาออก ใช้แทนซีเนอร์เหรอคับเป็นตัวจำกัดVส่วน C3 เป็นตัวปรับรูปคลื่นให้เรียบ แล้วใช้การเรียงหลอดแบบอนุกรม ถ้าหลอดไดหลอดนึงขาด มันไม่ดับทั้งแผงเหรอคับ  [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/11, [16:49:44] โดย bankcaramel »
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/08/11, [17:54:32] »

อ้างถึง
**LEDไม่เหมือนหลอดไฟทั่วไป เมื่อขาดแล้วจะเปรียบเสมือนตัวต้านทานค่าหนึ่ง ซึ่งน้อยมากๆอาจเรียกได้ว่าเมื่อมันเสียก็เปรียบเสมือนสายไฟเส้นหนึ่ง ถึงแม้จะต่ออนุกรมแล้วหลอดเสียไปซักหลอดนึงก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ดับทั้งวงจร อันนี้รับประกัน  Correct! 
ตามนี้ครับ อาจจะเขียนเยอะไปเลยไม่ค่อยมีใครอ่านเจอ  suicide

R2 ชาร์ทไฟให้Cครับ ส่วนแรงดันไม่มีการจำกัด ต่อloadเท่าไหร่ก็ได้แรงดันตกคร่อมตามนั้น เพราะเราใช้Load เป็นตัวจำกัดไงครับ
**ต้องต่อRไว้จำกัดแรงดันให้LEDโดยต่ออนุกรมกับชุดLEDด้วยนะครับ ไม่งั้นแรงดันเกินก็จะพังกันหมด ไม่ก็อายุการใช้งานสั้นลง
ake9842 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/08/11, [22:02:47] »

เด็กวิศวะคุยกันนี่มันความรู้แน่นจิงๆ 55+   [on_066] [on_066] [on_066]
หละอ่อนดอย ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/08/11, [23:40:36] »

เด็กวิศวะเหมือนกันคับแต่เสียดายไม่ได้เรียนทางนี้เลยคุยกะเค้าไม่รู้เรื่อง......55555
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/08/11, [00:52:11] »

[ไอ้แว่น]ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ +ให้เลยครับน่าสนใจมากๆเลย [ไอ้แว่น]
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/08/11, [16:48:35] »

เอามาใช้แทนไฟบ้านน่าจะเวิร์ค
ความจริงก็อยากจะทำใช้เป็นไฟภายในอาคารนะครับ แต่มันติดที่ว่าองศาการกระจายแสงมันไม่พอน่ะครับ คือลำแสงมันจะรวมกันเป็นกลุ่มน่ะครับ ไม่กระจายเหมือนฟลูออเรสเซนต์ ต้องออกแบบการวางหลอดให้กระจายแสงอีก และที่สำคัญราคาตอนนี้ยังถือว่าสูงอยู่นะครับสำหรับLEDเกรดสูงๆ รอเทคโนโลยีOLED มาครับ คราวนี้หลอดไฟบ้านเราก็จะเป็นแค่แผ่นพลาสติกสีขาวเอาติดกับเพดานได้เลย ทั้งบางและประหยัดไฟครับ idea1
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/08/11, [19:40:23] »

ความสวยของโคมนี่ผมให้เลยเต็ม10ครับ [เจ๋ง]
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/09/11, [20:13:36] »

โคตรเจ๋งเลยครับ  [กู้ดครับ!]
อาวาเต้ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/09/11, [11:57:18] »

ทำออกมาได้สวยมากมากเลยครับ ทักษะฝีมือช่างเหลือล้นจริงๆ
lllkonglll ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 07/08/16, [00:03:54] »

ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ยังอยู่ไหม แต่ดันให้ครับ [เจ๋ง]
 ผมได้แนวทางมาจากกระทู้นี้ beg1
กระทู้นี้ปี2011 ผมเซิทหา โคม ledอลูมิเนียม ขึ้นของท่านมาเลยเข้ามาดูจนเสียตัง ไป1900
เดะจะเอารูปมาให้ชมนะก๊าฟฟฟฟ [on_019]
lllkonglll ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/09/16, [19:23:27] »

โคมผมสภาพอาจไม่สวยนักแต่ใช้ได้จริงครับ 188w ครับ ใช้ledเส้น แสง5500k เนเจอร์ไวท์

[เจ๋ง]  ให้เครดิช เรื่องโคมนะครับ
ส่วนled เส้น ลิงค์นี้ครับhttp://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=221390.0

จริงๆทำเสร็จนานแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ทดสอบ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์