Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีล้างดิฟ (Diffuser) ด้วยไฮเตอร์  (อ่าน 26734 ครั้ง)
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 24/08/11, [23:31:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากการที่หลายๆ ท่าน  ประสบปัญหาตะไคร่เกาะดิฟ   และไม่รู้ว่าจะล้างยังไงให้ตะไคร่หมดไป
วิธีการล้างต่อไปนี้  จะทำให้ดิฟของท่าน ขาวสดใสเหมือนตอนซื้อใหม่กันเลยทีเดียว  [on_066]

อุปกรณ์
- ขวดน้ำ
- ไฮเตอร์ (สูตรผสมน้ำหอม)
- คัตเตอร์
- เข็มฉีดยา
- สายอ๊อก

วิธีทำ ดูภาพเองเลยละกันนะครับ  ง๊ายย ง่าย  

ดิฟสองอัน ที่สภาพ... เน่ามากกก n032

ขวดเปล่า + ไฮเตอร์ สูตรผสมน้ำหอม  (ถึงจะผสมน้ำหอม กลิ่นก็ยังแรงอยู่ดี)  [on_065]

ตัดขวด + ไฮเตอร์ครึ่งฝา  (ใช้มากเปลือง)  ้hahaha

จัดการทำการแช่โลดดดด  

1 หรือ 2 ชั่วโมงผ่านไป (ไม่แน่ใจเวลาที่แน่นอน แต่ก็ไม่น่าเกินนี้)  คราบตะไคร่ที่เกาะบริเวณเซรามิค จะค่อยๆหลุดไป

ภาพมุมบน  จะสังเกตได้ว่า คราบที่เกาะบนดิฟจะตกตะกอนอยู่ด้านล่าง

และ 1 คืน ผ่านไป (ไม่ได้ใช้แปรงขัดแต่อย่างใด)  ขาวโอโม่เหมือนซื้อใหม่เลยทีเดียว  [mo_007]

มาถึงวิธีล้างกันบ้าง

- ขั้นแรกให้เอาดิฟไปล้างน้ำสะอาดก่อน  โดยล้างให้คราบลื่นๆ ที่เกาะดิฟออกให้หมด  
- ขั้นสอง ใช้เข็มฉีดยาไซร์บิ๊กบึ้ม (20 cc) ดูดน้ำให้เต็มหลอด เอาสายอ๊อกมาต่อเข้ากับเข็มและดิฟ แล้วอัดน้ำเข้าไปได้เลย

- ทำซ้ำสัก 4-5 รอบ หรือ จนกลิ่นเริ่มหาย  
- จากนั้นเอาไปแช่น้ำสะอาดต่ออีกสักคืน หรือ แช่ในน้ำอุ่นก็ได้นะ  แล้วค่อยนำกลับมาใช้ใหม่  
รับรองฟองกลับมาออกเหมือนเดิม  [เก๊กหล่อ]

ข้อควรระวัง
ควรจับสายอ๊อกที่ต่อกับดิฟให้แน่นและนั่งกับพื้น โดยใช้ผ้าปูรองอีกทีนึง
หรือไม่ก็เอาน้ำใส่ขัน แล้วก็จับสายที่ต่อกับดิฟหย่อนลงไปในขันเลยก็ได้ เป็นวิธีที่ป้องกันดิฟเสียหายจากการหลุดจากสายครับ

จบวิธีการล้างแต่เพียงเท่านี้คร๊าบบบ  [บ๊ะบาย]
ท่านไหนมีเทคดีๆ ช่วยเสริมด้วยนะครับ

Edit : เพิ่มเติมข้อควรระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/10/12, [21:46:45] โดย Aurora »
Tags: ระบบ CO2 
NP ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/08/11, [23:39:42] »

ถ้ากลัวล้างไฮเตอร์ไม่หมด ก็เอาน้ำยากำจัดคลอรีนแบบถูกๆ ขวดละ 40 บาท
ใส่หลอดฉีดยาฉีดหลายๆ รอบ ฉีดเสร็จก็ดูดกลับมาใช้ใหม่ วนไป จนหมดกลิ่นไฮเตอร์
แล้วทำอีกครั้งด้วยน้ำสะอาด
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/08/11, [06:33:18] »

งั้นถ้าตะไคร่เกาะตามกระจกหน้าตู้ เราก็เทไฮเตอร์ลงไปในตู้ได้เลยใช่ปะครับ   ้hahaha
Unity NoN ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/08/11, [08:48:50] »

งั้นถ้าตะไคร่เกาะตามกระจกหน้าตู้ เราก็เทไฮเตอร์ลงไปในตู้ได้เลยใช่ปะครับ   ้hahaha

ลองเลยครับ เผื่อจะได้ปลาเผือกด้วย  ้hahaha ้hahaha
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/08/11, [08:53:22] »

ภาพ เหมือน อยู่ใน โปสเตอร์ ที่ขายตามร้านเครื่องเขียนเลย  ้hahaha ้hahaha

กระทู้ดีๆ ครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/08/11, [09:24:53] »

ได้ยิน ได้ทำวิธีการนี้มา ได้เห็นภาพสวยๆก็คราวนี้  [on_066]

gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/08/11, [12:23:47] »

ผมก็ล้างด้วยวิธีนี้เหมือนกันครับ [เจ๋ง]
Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/08/11, [12:59:48] »

ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ

แต่ผมใช้ไฮเตอร์เพียวใส่ไว้ในโหลแก้ว หัวดิฟดันก็โดนใส่ในโหล

ใช้เสร็จก็ปิดฝา ใช้ได้นานๆ โดนไม่ต้องผสมน้ำแล้วทิ้งเลยครับ
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/08/11, [13:46:48] »

Correct! ถะๆๆๆๆๆ......ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ Correct!
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/08/11, [14:03:33] »

ถ้ากลัวล้างไฮเตอร์ไม่หมด ก็เอาน้ำยากำจัดคลอรีนแบบถูกๆ ขวดละ 40 บาท
ใส่หลอดฉีดยาฉีดหลายๆ รอบ ฉีดเสร็จก็ดูดกลับมาใช้ใหม่ วนไป จนหมดกลิ่นไฮเตอร์
แล้วทำอีกครั้งด้วยน้ำสะอาด

ขอบคุณมากครับ  สำหรับอีกหนึ่งวิธีการล้างดีๆ  [เจ๋ง]

ครึ่งฝาไม่พอนะครับพี่  ต้องครึ่งขวด   [on_026]

ลองเลยครับ เผื่อจะได้ปลาเผือกด้วย  ้hahaha ้hahaha

ใส่ไปแล้วได้ปลาเผือกไม่พอ  ได้ต้นไม้เผือกด้วยนะ  ้hahaha

ภาพ เหมือน อยู่ใน โปสเตอร์ ที่ขายตามร้านเครื่องเขียนเลย  ้hahaha ้hahaha

กระทู้ดีๆ ครับ

ขอบคุณครับ
มือใหม่เพิ่งเล่นกล้องอ่ะครับพี่เล็ก ถ่ายดีสุดได้แค่นี้แล้วอ่ะครับ  ต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย  [ไอ้แว่น]

ได้ยิน ได้ทำวิธีการนี้มา ได้เห็นภาพสวยๆก็คราวนี้  [on_066]

ขอบคุณครับพี่เก่ง  ฝีมือการถ่ายภาพของผมยังต้องพัฒนาอีกเยอะเลยครับพี่
ทีแรกก็กะว่าจะตั้งกระทู้เมื่อเดือนที่แล้ว แล้วล่ะครับ  แต่ด้วยความขี้เกียจเลยไม่ได้ทำ  [on_065]
แต่เมื่อวานมาอ่านนั่งกระทู้ท่านนึง ว่าอยากรู้วิธีล้างดิฟ   ก็เลยมีแรงจูงใจให้ตั้งกระทู้มานี่แหละครับพี่
หวังว่าคงเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆท่าน  ไม่มากก็น้อยน่ะครับ

ผมก็ล้างด้วยวิธีนี้เหมือนกันครับ [เจ๋ง]

วิธีง่ายๆ ที่หลายๆท่าน รวมทั้งผมเองก็ใช้ประจำเหมือนกันครับ  [on_035]

ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ

แต่ผมใช้ไฮเตอร์เพียวใส่ไว้ในโหลแก้ว หัวดิฟดันก็โดนใส่ในโหล

ใช้เสร็จก็ปิดฝา ใช้ได้นานๆ โดนไม่ต้องผสมน้ำแล้วทิ้งเลยครับ

เป็นวิธีที่ประหยัดมากเลยครับ   [เจ๋ง]

Correct! ถะๆๆๆๆๆ......ถูกต้องนะคร๊าบบบบบ Correct!

พี่ๆ ไม่ลองหน่อยหรอครับ 
ได้ผลเป็นยังงัยบอกผมด้วยนะ  ้hahaha
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/08/11, [16:42:51] »

มีภาพปลากรอบด้วย เข้าใจง่ายหลาย [เจ๋ง]
champstyle ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/08/11, [10:42:17] »

ผมก็กำลังจะล้างหัวดิฟพอดีได้ข้อมูลนี้มาทำให้ล้างง่ายขึ้น มากเลยครับ ขอบคุณมู๊ดีๆอีก 1 มู๊  [เจ๋ง]

ไฮเตอร์ขวดละ 15 บาทเองหาได้ตามร้านสะดวกซื้อทั่วไป  ขวดเดียวใช้ได้เป็นปี [เจ๋ง] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/08/11, [10:45:13] โดย champstyle »
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/10/12, [17:34:38] »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆครับ กำลังเเช่ไฮเตอร์อยู่เลย ว่าเเต่ต้องเเชร์คืนนึงเลยหรอครับ ไม่ฟิคใช่ไหมอ่า  036 (คิดเอาเองว่าเเล้วเเต่ความสกปรกของหัวดิฟเนอะ)
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/12, [18:28:56] »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆครับ กำลังเเช่ไฮเตอร์อยู่เลย ว่าเเต่ต้องเเชร์คืนนึงเลยหรอครับ ไม่ฟิคใช่ไหมอ่า  036 (คิดเอาเองว่าเเล้วเเต่ความสกปรกของหัวดิฟเนอะ)

ใช่ครับแล้วแต่ความสกปรกของดิฟแต่ละท่านอีกที
ปกติแล้วผมแช่หลังจากที่ไฟตู้ปิดน่ะครับ  เพื่อความชัวว์ส่วนมากผมจะแช่ 4-5 ชม. ขึ้นไปครับ
Wine-Fine ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/10/12, [22:49:32] »

กระทู้ดี มีภาพประกอบ ผมชอบครับ [เจ๋ง]
sek_likeguy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/10/12, [10:14:28] »

ความรู้ใหม่ ของผมใช้มีดขูดพังหมด ตอนนี้เลยใช้กระบอกปั่นแล้ว
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/10/12, [13:35:45] »

ขอบคุณครับสำหรับวิธีดีๆ  [เจ๋ง]
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/10/12, [18:41:19] »

ความรู้ใหม่ ของผมใช้มีดขูดพังหมด ตอนนี้เลยใช้กระบอกปั่นแล้ว

ฮ่าๆ อันแรกผมก็ใช้มีดขูด ฮ่าๆ ้hahaha
แต่ตอนนี้มันก็ยังออกละเอียดดีอยู่นะ ยังใช้อยู่ [เจ๋ง]
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/10/12, [18:45:07] »

อ่านคำแนะนำจากคนอื่นหลายครั้งแล้ว แต่ยังไม่เคยลองทำ ได้เห็นภาพประกอบพร้อมคำอธิบายใส ๆ แบบนี้ ได้ฤกษ์ทำสะที..ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลดีดีเยี่ยงนี้ครับ...อ้อ เสร็จแล้วเดี๋ยวเทที่เหลือลงตู้ด้วย อยากได้ปลาและไม้น้ำเผือกบ้าง... ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/10/12, [20:08:53] »

กระทู้ดี มีภาพประกอบ ผมชอบครับ [เจ๋ง]
ขอบคุณครับสำหรับวิธีดีๆ  [เจ๋ง]

[เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]

ใช้กระบอกปั่น คาร์บอนน่าจะละลายในน้ำได้ดีกว่านะครับ  [เจ๋ง]

ฮ่าๆ อันแรกผมก็ใช้มีดขูด ฮ่าๆ ้hahaha
แต่ตอนนี้มันก็ยังออกละเอียดดีอยู่นะ ยังใช้อยู่ [เจ๋ง]

[on_008] วิธีนี้โหดมากก 
ว่าแต่ยังดีที่ยังออกนะครับ  ถ้าไม่ออกคงต้องได้ซื้อใหม่  ้hahaha

อ่านคำแนะนำจากคนอื่นหลายครั้งแล้ว แต่ยังไม่เคยลองทำ ได้เห็นภาพประกอบพร้อมคำอธิบายใส ๆ แบบนี้ ได้ฤกษ์ทำสะที..ขอบคุณมากมายสำหรับข้อมูลดีดีเยี่ยงนี้ครับ...อ้อ เสร็จแล้วเดี๋ยวเทที่เหลือลงตู้ด้วย อยากได้ปลาและไม้น้ำเผือกบ้าง... ้hahaha

ครึ่งฝาเผือกไม่พอครับ  ต้องเททั้งขวด  เผือกในคืนเดียวแน่  [on_026]
ยังงัยทำแล้วรายงานผลด้วยนะครับ  [on_035]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/10/12, [20:20:24] »

ถ้าใช้ไฮเตอร์เพียวๆ 2-3 ชม.ก็ขาวโอโมเลยครับ เสร็จแล้วเทคืนลงขวดหมดเลย  hide2

อีกอย่างถ้ากลัวไฮเตอร์เข้าไปอยู่ในหัวดิฟ ก่อนแช่ให้เอาหัวปรับลมมาปิดไว้ตรงสายยาง

และหมุนปิดให้สนิทครับ ไฮเตอร์เข้าไม่ได้แน่ๆครับ ใช้วิธีนี้อยู่ครับ
sek_likeguy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/10/12, [21:09:27] »

[เขิลลลล] [เขิลลลล] [เขิลลลล]

ใช้กระบอกปั่น คาร์บอนน่าจะละลายในน้ำได้ดีกว่านะครับ  [เจ๋ง]

[on_008] วิธีนี้โหดมากก 
ว่าแต่ยังดีที่ยังออกนะครับ  ถ้าไม่ออกคงต้องได้ซื้อใหม่  ้hahaha

ครึ่งฝาเผือกไม่พอครับ  ต้องเททั้งขวด  เผือกในคืนเดียวแน่  [on_026]
ยังงัยทำแล้วรายงานผลด้วยนะครับ  [on_035]
ใช่คับ ใช้กระบอกปั่น คาร์บอนละลายได้ดีจิงๆมีพี่คนหนึ่งแนะนำมา
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 24/10/12, [04:14:08] »

ล่าสุดเเช่ไฮเตอร์เสร็จ เอาเข็มฉีดยา 10ml มาฉีดล้างไฮเตอร์อย่างเมามัน 20 กว่ารอบ

ผลปรากฏ มันดันดิฟที่ต่ออยู่กับสายคาร์บอน กระเด้งพื้นเเตก  [on_045] [on_045] มันเกิดจากความประมาทของผมเอง

ดิฟอันเเรกด้วยไม่อยากเสียมันไป ยังไงขอให้ทุกท่านระวังเเบบผมด้วยนะครับ ด้วยความหวังดี
vinbitxp ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 24/10/12, [10:10:25] »

จ๊าบมาก  [เจ๋ง]
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/10/12, [12:54:25] »

ไม่รู้วิธีนี้กับการใช้น้ำร้อนแช่ อันไหนจะดีกว่ากัน
เพราะมีท่านนึงเคยบอกว่าแช่น้ำร้อนคราบก็ออกได้ ไม่มีสารตกค้าง นำไปใช้ไ้ด้ทันที  [อะไรฟะ]
แต่ปกติผมก็ใช้ไฮเตอร์อยู่นะ
Cetergate ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 26/10/12, [21:08:37] »

ดีมากเลยที่เอาความรู้มาแบ่งปัน
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 26/10/12, [21:54:47] »

ล่าสุดเเช่ไฮเตอร์เสร็จ เอาเข็มฉีดยา 10ml มาฉีดล้างไฮเตอร์อย่างเมามัน 20 กว่ารอบ

ผลปรากฏ มันดันดิฟที่ต่ออยู่กับสายคาร์บอน กระเด้งพื้นเเตก  [on_045] [on_045] มันเกิดจากความประมาทของผมเอง

ดิฟอันเเรกด้วยไม่อยากเสียมันไป ยังไงขอให้ทุกท่านระวังเเบบผมด้วยนะครับ ด้วยความหวังดี

ใช่ครับ แรกๆอาจจะดันเข็มฉีดยายากหน่อย 

ข้อควรระวัง
ควรจับสายอ๊อกที่ต่อกับดิฟให้แน่นและนั่งกับพื้น โดยใช้ผ้าปูรองอีกทีนึง
หรือไม่ก็เอาน้ำใส่ขัน แล้วก็จับสายที่ต่อกับดิฟหย่อนลงไปในขันเลยก็ได้ เป็นวิธีที่ป้องกันดิฟเสียหายจากการหลุดจากสายครับ

จ๊าบมาก  [เจ๋ง]

ไม่ได้ยินคำนี้นานมากกกกกเลยครับ  สมัยประถมได้ยินบ่อยมาก  ้hahaha

ไม่รู้วิธีนี้กับการใช้น้ำร้อนแช่ อันไหนจะดีกว่ากัน
เพราะมีท่านนึงเคยบอกว่าแช่น้ำร้อนคราบก็ออกได้ ไม่มีสารตกค้าง นำไปใช้ไ้ด้ทันที  [อะไรฟะ]
แต่ปกติผมก็ใช้ไฮเตอร์อยู่นะ

น้ำร้อนผมเองก็ยังไม่เคยเหมือนกัน  ที่ไม่กล้าลองเพราะกลัวดิฟแตก  asspain
แต่ครั้งแรกที่ผมลองใช้เลยก็ น้ำยาล้างห้องน้ำ เป็ด อ่ะ  เดี๋ยวนี้เลิกใช้ไปละ เพราะมันเหม็น  [on_067]

ดีมากเลยที่เอาความรู้มาแบ่งปัน

เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์และเป็นทางเลือกสำหรับสมาชิกท่านที่ต้องการเซฟเงินไว้ซื้อต้นไม้น่ะครับ  [เจ๋ง]
studyonline02 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 29/10/12, [10:37:36] »

ความรู้ใหม่ๆๆ [on_018]
b11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 29/10/12, [14:51:06] »

ผมเอา clorox ไม่ก็ NaDCC นี่แหล่ะครับ ใช้ดีอยู่
ainbkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 10/11/12, [10:15:37] »

แวะมารายงานผล....ล้างตามวิธีที่แนะนำเรียบร้อยแล้วครับ (แช่พร้อมกันสองอันเลย) ..กลับมาขาวอวบ เอ๋ย ขาวจั๋วน่าเจี๊ยะเหมือนเด็ก ๆ ใส ๆ ซิง ๆ เลย..... (เอะชักงง พูดเรื่องไรฟ่ะตรู หมายถึงหัวดิฟนะคร๊าบบบ) ...แต่สงสัยนิดส์นึง แล้วไอ้เศษตะไคร่หรืออะไรก็ตาม ที่มันเป็นสีเขียว ๆ น้ำตาล ๆ มันหายไปไหนหมดครับ น้ำไฮเตอร์ที่ใช้แช่มันก็ยังเป็นสีใส ๆ เป็นปกตินะครับ ไม่มีเศษตะกอนใด ๆ ให้เห็นเลย....มันหายไปไหน..?? หรือผีหลอกหว่า...!!!!!! n032 n032
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์