Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: " ช่วยด้วยครับ ปลาแพะ ผมป่วย "  (อ่าน 3845 ครั้ง)
both ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/08/11, [14:28:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากรูปสังเกตุในวงกลมนะครับ ที่ตัวมันดู เปื่อยๆ เหี่ยวๆ เกิดจากอะไรครับ ผมเลี้ยงรวมกับปลาหมู โยโย่ มันดุ มีขบบ้าง แต่ไม่น่าเกิดจากปลาหมู เพราะครีบและหางไม่มีฉีกขาดเลยครับ ..... แต่เป็นปัญหาที่ตัวปลาแพะมันเปื่อยๆ ไม่รู้เกิดจากอะไรซึ่งตัวอื่นไม่เป็นครับ เลยอยากถามพี่น้อง เผื่อรักษาได้ครับ ผมกลุ้มใจมาก ตอนนี้เลี้ยงในตู้ มาเจอปลาสภาพนี้ หดหู่ อยากรักษามันครับ....ขอบคุณนะครับ
Genoz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/08/11, [14:54:56] »

จากรูปสังเกตุในวงกลมนะครับ ที่ตัวมันดู เปื่อยๆ เหี่ยวๆ เกิดจากอะไรครับ ผมเลี้ยงรวมกับปลาหมู โยโย่ มันดุ มีขบบ้าง แต่ไม่น่าเกิดจากปลาหมู เพราะครีบและหางไม่มีฉีกขาดเลยครับ ..... แต่เป็นปัญหาที่ตัวปลาแพะมันเปื่อยๆ ไม่รู้เกิดจากอะไรซึ่งตัวอื่นไม่เป็นครับ เลยอยากถามพี่น้อง เผื่อรักษาได้ครับ ผมกลุ้มใจมาก ตอนนี้เลี้ยงในตู้ มาเจอปลาสภาพนี้ หดหู่ อยากรักษามันครับ....ขอบคุณนะครับ

สาเหตุน่ามาจากโดนดูดแล้วแผลติดเชื้ออ่าน่ะ ของผมเคยเป็นตอนนี้หายละ ลองจับแยกแล้วใส่ยา AQ1 ครับแล้วไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันเลย 3วันเปลี่ยนน้ำทีนึง จับแช่อีก3วัน ทำแบบนี้ซัก2รอบก็หายละครับ

ปล.ถ้ากลัวมันหิวก็หย่อนอาหารลงไปนิดนึงกันตายก็ได้ครับ กินไม่หมดก็ตักออก
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/08/11, [15:12:59] »

ผมเพิ่งเจอมาเมื่อเดือนที่แล้วเลยครับ
ตอนแรกผมใช้ เตต้าโทนิค ไม่ดีขึ้นแต่ก็ไม่เลวลง
เลยไปซื้อ อะควาเรี่ยม1 มาลงดู 3 ครั้ง บางตัวหายบ้างตัวก็ตาย (สงสัยคงจะงอมแล้วกว่าจะรักษาได้)
แต่ตอนลงอะควาเรี่ยม1 ครั้งที่ 2 ไปแล้วกลับเห็นมีเชื้อราขึ้นมาด้วย จึงลง ฟังกัส ไปพร้อมกับครั้งที่ 3
เพื่อตัดรากถอนโดน ผมเลยจัดครั้งที่ 4 แบบผสมอีกครั้ง  

สรุปยอดผู้เสียชีวิต โกล3 [mo_001] สเตอร์ไบท์2 n032 สิมีลิส2 036
โรคมันมาตอนผมไม่ค่อยมีเวลาด้วยช่วงนั้น ทั้งกว่าจะเห็นและการดูแลรักษาทำได้แบบไม่เต็มที่ เป็นประสบการณ์ที่แสนสาหัส ต้องปลอบใจตัวเองว่าอย่างน้อยเราก็รักษาชีวิตปลาได้ตั้ง 7 ตัว ครึ่งต่อครึ่งเลย

ผมอยากเก็บข้อมูลหน่อยครับว่า ตู้ปลาของคุณกี่นิ้ว ปลากี่ตัว เปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหน ใช้หินลูกลังปูพื้นเหมือนผมเลยแต่ปูหนาแค่ไหน
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/08/11, [15:48:04] »

ผมใส่ AQ1 ก่อน แล้วไม่หาย เป็นขุยขาว ๆ  ใส่ยา rof ต่อ ครับ 

หายบ้าง ไม่หายบ้าง   แต่ก่อนเลี้ยงรวมกับหมู แพะตาหาย หลายตัว

ตอนนี้ เลี้ยงแพะ อย่างเดียว ไม่มีตาหลุด ไม่รู้ว่า หมูดูดตา หรือเปล่า
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/08/11, [15:52:20] »

ตู้ผม 24" ครับ.....ธรรมดาเลยครับ.....สอบถามอีกนิดครับ ผมจะแช่ Aq1 นี่ต้องแยกปลา ออกมาแช่ตัวเดียวเลยหรือเปล่าครับ.......หรือใส่ยาไปในตู้เลยครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/08/11, [15:58:43] »

*** ขอแบบขั้นตอนการรักษาเลยนะครับ ***

1.ยา Aq1 คือยาอะไรเหรอครับ ใช่ยาฆ่าเชื้อราไหม สรุปคือปลาผมโดนปลาหมูตอดแล้วแผลเป็นเชื้อราใช่ไหมครับ

2.ให้ผมแยกปลาตัวที่เป็นออกมาแล้วแช่ยา Aq1 ใช่ไหมครับ

3.แล้วปลาที่เหลือในตู้ ควรทำไงครับ ต้องแช่ยามั้ย?? ตัวอื่นจะติดเชื้อรามั้ย?? หรือแยกปลาหมู yoyo ออกมาเฉยๆครับ

แนะนำหน่อยนะครับผมจะได้รีบแก้ไขก่อนจะสายครับผมรักมันมาก ขอบคุณครับๆๆๆ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/08/11, [16:03:58] »

สรุปแล้วต้นเหตุมาจากไอ้เจ้านี่ใช่ไหมครับ??
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/08/11, [16:09:14] »

*** ขอแบบขั้นตอนการรักษาเลยนะครับ ***

1.ยา Aq1 คือยาอะไรเหรอครับ ใช่ยาฆ่าเชื้อราไหม สรุปคือปลาผมโดนปลาหมูตอดแล้วแผลเป็นเชื้อราใช่ไหมครับ

2.ให้ผมแยกปลาตัวที่เป็นออกมาแล้วแช่ยา Aq1 ใช่ไหมครับ

3.แล้วปลาที่เหลือในตู้ ควรทำไงครับ ต้องแช่ยามั้ย?? ตัวอื่นจะติดเชื้อรามั้ย?? หรือแยกปลาหมู yoyo ออกมาเฉยๆครับ

แนะนำหน่อยนะครับผมจะได้รีบแก้ไขก่อนจะสายครับผมรักมันมาก ขอบคุณครับๆๆๆ

ข้อ 1   ตามนี้ครับ http://www.smilepetshop.com/product.detail_427641_th_1975064
        สรรพคุณจะคล้ายกับพวก เตตร้าไซคลิน ยาพวกแก้อักเสบ ฆ่าเชื้อ ป้องกันการติดเชื้อเพิ่มประมาณนี้

ข้อ 2   ต้องแยกเฉพาะปลาป่วยออกมาแช่ครับ

ข้อ 3   ถ้าปลาตัวอื่นในตู้ไม่มีอาการใดๆ ไม่ต้องเอาออกมาครับ ให้หมัี่นสังเกตุตัวที่เป็นแล้วรับแยกออกมา
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/08/11, [16:14:32] »

ล้างตู้คุ้ยหิน คุ้ยทราย บ้างครับ

บางทีผมไม่มีเวลา ดูดน้ำอย่างเดียว

ปลาก้นตู้เริ่มป่วย กันแล้ว ครับ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/08/11, [16:16:36] »

แต่อาการแบบนี้ Gold laSer ผมเคยเป็นครับ แต่ผมแช่มันทั้ง AQ 1 + AQ 2 เลย ประมาณนี้ 3 วันจะเห็นว่ามันดีขึ้น

แต่ผมถ่ายน้ำทุกวัน ใช้กะละมังเล็กๆ หรือ น้ำสักครึ่งตู้ก้ได้ จะได้ไม่เปลืองยา โดสก็ลดตามสัดส่วน
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/08/11, [19:21:25] »

ตอนปลาแพะผมเป็นผมก็ไม่แน่ใจว่ามันเป็นโรคอะไรจึงใช้วิธีถ่ายรูปแล้วก็ไปถามผู้รู้เรื่องยามา
เขาบอกว่าเป็นเชื่อแบตทีเรีย ให้ใช้ AQ1 ผมก็ลองทำตาม ผลที่ได้ก็เป็นที่น่าพอใจ
ที่ผมติดใจอยู่ก็คือว่าทำไมทั้งตู้ จึงป่วยแต่เฉพาะปลาแพะ ซึ่งตู้ผมมีปลาหางนกยูงที่ว่ากันว่าร่วงง่ายที่สุดแล้วเวลาเป็นโรค แต่ปลาร่วมตู้ไม่เป็นอะไรเลย  [งง] ตรงนี้ก็คงต้องหาประสบการณ์กันต่อไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/08/11, [19:36:37] »

ผมว่า ปลาก้นตู้ มันคุ้ย มัน กิน มันนอน ก้นตู้

ถ้าก้นตู้ ไม่สะอาดพอ โอกาส รับเชื้อได้มากกว่าปลา กลางน้ำ หรือ ผิวน้ำ ครับ
pkklive ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 18/08/11, [20:36:32] »

ให้ อ็อกซิเจนกันยังไงครับ... [on_051]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์