Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาผิดทางรึปล่าวครับ  (อ่าน 1199 ครั้ง)
nutt23 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/08/11, [02:12:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่ทราบว่าผมมาผิดทางรึปล่าครับ

คือเรืองของเรื่อง  ผมเปิดร้ายอาหารไทยอยูที่ Sydney เริ่มต้นด้วยการเลี้ยงแค่ปลากัดไทย 3 ตัว

แฟนอยากเลี้ยงปลาทองเพือ่เป็นศิรมงคล

แต่พอไปที่ร้านขายปลาเค้ามีปลาทะเลขาย ดูมีช๊วิตชีวากว่าปลาทอง(แต่ก็จัดตู้ปลาทองด้วย) เลยคิดจะเลี้ยงปลาทะเลครับ

ทางร้านเค้าแนะนำตู้ของ Aqua one, AquaMarine 900 มาให้ มีทั้งตู้ ตู้ที่ใช้ตั้ง ชุดกรอง(Marisys Pro 240 II)

พร้อมไฟ T5 36w ขาว 1 ฟ้า 1 T5 24 ขาว 1 ฟ้า 1 รวม 120w พอดี(ตอนได้ชุดนี้มาถือว่าถูกมากเมื่อ เทียบกับค่าเงินและรายได้ของที่นี้)

แต่พอเริ่มเลี้ยงก็เริ่มศึกษา พอศึกษาก็เริ่มรู้ และสนใจในก้นตุ้มากขึ้น

ผมเลยอยากว่าตู้ที่ผมมีสามารถไปกับก้นตู้ได้ไกลแค่ไหนครับทั้งไฟ และชุดกรอง หรือผมมาผิดทาง

เมื่อผมเริ่มมาอย่างนี้แล้วมีทางพัฒนาให้ดีกว่านี้ยังงัยบ้างครับ

ตอนนี้มี สมช

การ์ตูน ขาวส้ม 1
การ์ตูน ขาวดำ 1
 เยลโล แทงค์ 1
บลู แทงค์ 1
ไฟร์ ฟิช 1
ช็อคโกแลต โกบี้ 1
red line shrimp(กุ้งพยาบาล)1
ปลิง 1
หอย 1
ปู 2

ก้นตู้อีกเพียบ

ตู้ 36x18x15 กxสxล 170lts + tunze 6015 1ตัว กำลังจะเพิ่ม 6015 หรือ 6025 อีกตัว

ปูทรายละเอียด 1 นิ้ว หินเป็นประมาณ 20 kg

ผมมาผิดทางรึปล่าวครับถ้าผมลนใจก้นตู้มากกว่าปลา และผมควรทำอย่างไรต่อเพื่อให้ตู้เหมาะกับการเลี้ยงก้นตู้ครับ

Nano-Life ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/08/11, [04:42:11] »

จะตอบไงดี เอาเป็นว่าอุปกรณ์เท่าที่คุณมีอยู่ถ้าเอาใจใส่ดูแลดีๆ ไปรอดแน่ครับ สู้ๆ

ปล.อ่านเยอะๆๆๆครับ ช่วยใด้มากกกกก [เจ๋ง]
npartzz ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/08/11, [08:44:04] »

ถ้าตู้พึ่งตั้งผมว่าลงเยอะๆไปหน่อยนะครับ ระวังนะครับ

Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/08/11, [09:53:07] »

ถ้าตู้พึ่งตั้งผมว่าลงเยอะๆไปหน่อยนะครับ ระวังนะครับ

ผมตั้งตู้มาได้เกือบสองเดือนแล้วครับ แล้วปลาทั้งหมดขนาด 1-1 1/2 นิ้วครับ

เปลี่ยนน้ำ 30% ทุก 2 อาทิตย์ตอนแรก ตอนนี้เปลี่ยนทุกอาทิตย์มาสองอาทิตย์ติดกันแล้วครับ (ว่างจัด)

เช็คค่าน้ำทุก 2-3 วัน (HR-pH, NH3, NO2, NO3, Kh, PO4, CA)
JAKY CHANG ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/08/11, [10:49:03] »

อุปกรณ์ชุดนี้ถือว่าใช้ได้เลยครับ โดยเฉพาะตัวกรอง Marisys Pro 240 II มีสกิมเมอร์ในตัว ที่ต้องระวังก็อย่าลงปลาและก้นตู้มากเกินไป( 1ลูกบาตฟุตร ต่อปลา1ตัว) คุมอุณหภูมอย่าให้แก่วง แต่ตู้นี้รู้สึกว่าตู้ชุดนี้จะทำจากอะคีลิค อุณหภูมิไม่ค้อยแก่วง  อยากได้จริงๆตู้ชุดนี้ว่างๆถ่ายรูปมาให้ชมเป็นขวัญตาหน่อยนะครับ
     ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงปลาทะเลนะครับ
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/08/11, [13:20:17] »

ด้วยอุปกรณ์ที่มี สามารถเลี้ยงปลาได้ครับ
แต่ถ้าถามว่า สำหรับก้นตู้แล้ว ไปได้ไกลแค่ไหน ตอบว่า ไปได้ไม่ไกลครับ

ถ้าคุณสนใจก้นตู้มากกว่าปลา
- ไฟที่มี ไม่สามารถเลี้ยงก้นตู้ให้สวยได้ครับ ยิ่งเลี้ยงสียิ่งซีด (ไฟที่คุณมีคือ pl ครับ ไม่ใช่ t5)
- สกิมเมอร์ที่มี ไม่สามารถกำจัดของเสียได้เพียงพอครับ

ต้องดูด้วยว่า ก้นตู้ที่คุณสนใจ เป็นประเภทไหนบ้าง
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/08/11, [18:15:34] »

เรื่องไฟ ผมคงเปลี่ยนแน่ๆครับ จะใช้ LED แต่จะเป็น DIY หรือซื้อสำเร็จกำลังคิดอยู่ ตู้อย่างผมใช้ไฟกี่วตต์ดีครับ

เล็งๆ KR93 3' อยู่ แต่ราคาที่นี้แรงมาก $1900 เกือบ 6หมื่น มีตัวไหนแนะนำอีกบ้างมั้ยครับ

ส่วน skimmer ควรใช้ยังงัยดีครับ ตัวที่ใช้ก็ 960lt/hr แล้วมันก็มีนำ้เหลืองในขวด อาทิตย์นึงน่าจะ 2-300 cc. ได้

ถ้าจะเปลี่ยนหรือปรับปรุงได้ยังงับบ้าง

ขอบคุณครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์