Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พานาเม้น เลี้ยงตู้ไม้น้ำได้ไหมครับ  (อ่าน 1486 ครั้ง)
Asphyxia ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 05/08/11, [15:13:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พานาเม้น ขนาดสองนิิ้้้ิวครึ่ง
จะเอาลงตู้ไม้น้ำ 24 นิ้ว ต้นไม้แน่น มีคาร์บอนยีส pH น่าจะเป็นกรดอ่อนๆ
เลี้ยงไว้กินตะไคร่คู่กับน้ำผึ้งตัวนึง แต่ตอนนี้ตู้ยังไม่มีตะไคร่หรอก ลงป้องกันไว้ก่อน
อาหารว่าจะให้อาหารปลาลอยน้ำ แล้วบี้ๆให้มันจมเอา
ได้ความว่ามันตายไม่มีสาเหตุบ่อย
นี่คือรูปตู้ที่จะเอามันลง ขอบคุณครับ  emb01

TEE_latte ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/08/11, [15:24:02] »

ผมเลี้ยงไม่เคยรอดอ่ะมี 10 ตาย 10
เหมือนมันจะแพ้คาร์บอนนะผมว่า
(แต่ซัคเกอร์ไม่ตายแฮะ)
frost ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/08/11, [21:27:13] »

ถ้าคาร์บอนไม่ได้เยอะเกิน ปลาส่วนใหญ่อยู่ได้ มันก็อยู่ได้ครับ เลือกปลาตามคุณภาพนะครับ อย่ามองที่ราคาว่าต้องถูกเสมอไป เลี้ยงในตู้ไม้น้ำได้ครับ ผมก็เลี้ยงอยู่ ปีกว่าๆแล้วครับ

ถ้าในตู้มีตะไคร่ยังไงก็รอดครับ ติด Hikari sucker เม็ดจมซองเล็กไว้บ้างก็ได้ครับ ค่อนข้างชอบ ช่วงแรกถ้าอยากให้รอดสำหรับไซส์เล็ก
ถ้าลงตู้สักวัน 2 วันไม่ยอมกินอะไรก็อัดอาหารให้แน่นๆก่อนนะครับ (ตัวที่บ้านชอบมาเกาะไส้เดือนน้ำ ไรแดง หนอนแดงแช่แข็ง  ้hahaha) เอาให้แน่จริงๆอัดอาหารสัก 2-3 เดือน หลังจากนั้นก็รอด
ส่วนใหญ่ที่ตายไร้สาเหตุคืออาหารไม่เพียงต่อความต้องการของเค้า(ไม่ถูกปากมัน!!) หรือไม่ก็ ออกซิเจนน้อยเกิน

อาหารเน้นอาหารจมดีกว่า(เราหย่อนไปใกล้ๆมันได้ + หักให้เหลือแผ่นเล็กๆก็ได้ ) บางทีอาหารลอยบี้แล้วไม่จมลงใกล้ๆมัน มันไม่เห็นก็หมักหมมตู้ ปลามาใหม่สัญชาติญาณการดมกลิ่นในที่ๆใหม่ยังไม่ค่อยคงตัว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์