Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จากวันนั้น จน วันนี้ กับตู้เรดบี  (อ่าน 20083 ครั้ง)
ricky ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/07/11, [13:27:29] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* 150620121226.jpg (122.73 KB, 1024x768 - ดู 3171 ครั้ง.)

ก่อนอื่นเลย สวัสดีเพื่อนๆในเว็บทุกๆท่านด้วยนะครับ ผมเริ่มมีความสนใจเลี้ยง RedBee มาก็เมื่อราคา RedBee มันถูกมากๆแล้ว กลางปีนี้เอง เพราะเมื่อก่อนเคยซื้อไปเลี้ยงสมัยเมื่อ RedBeeไทเกอร์ยังตัวล่ะ 500 เกรดไม่สวยด้วย แถมซื้อเอามาเลี้ยงก็ตาย อย่างไม่สงสานคนซื้อเลย แฟนเลยบอกว่าอย่าซื้อมาเลี้ยงอีกนะ แพงก็แพง แถมตายง่ายอีก ตอนนั้นก็รับไปก่อน เพราะโดนบ่น ถ้าเป็นคุณๆจะรู้สึกไงครับ โดนบ่นยันนอนเลย  cryingrun
ประมาณปี 09 ได้มั้งครับ ร่ายมาสะยาวเลย มาเริ่มกันเลยนะครับ

ที่ตั้งชื่อตู้ RedBee ขัดใจเมีย เพราะ ซื้อของอะไรแต่ล่ะอย่างนี่โดนสายตากดดันตลอด โดนบ่นบ้าง เพราะเนื่องจาก การเลี้ยง RedBee มีอุปกรณ์ยิบย่อยเยอะพอควร ช่วงแรกเลี้ยงก็มีตายบ้าง(ซื้อมาตายเรียบ) กว่าจะเลี้ยงมารอด ก็อาศัย คุณ วี ร้านอุดมสุขอะควาเรียม ช่วยแนะนำ อบรม สั่งสอน กว่าจะรู้ว่า เรื่องไม้น้ำที่เรารู้มานั้นต่างกับการเลี้ยงกุ้งเลย อิอิ สรุป ต้องมานั่งศึกษาการเลี้ยงกุ้งให้ดีดี และอุปกรณ์หลายๆอย่างก็ซื้อผ่านทาง WEB แห่งนี้

หมายเหตุ : ถ่ายจากโทรศัพท์มือถือธรรมดานะครับ ภาพอาจไม่ชัดเจน ต้องขออภัย รูปไม่มีการตัดแต่งแต่ประการใด สีเวลาถ่ายออกมามันดรอปลงไปนิสนึ่งด้วยครับ ขอบคุณครับ

มาดูตู้ขัดใจเมียกัน (ไม่สวยนะ ด่าผมได้เลย เพราะไม่สวยอยู่แว้ว)
โดยส่วนตัวตอนแรกยังไม่บอกแฟนว่าจะเลี้ยงกุ้งนะ ซื้ออุปกรณ์เหมือนเลี้ยงไม้น้ำมาก่อน อิอิ แฟนเฉยๆๆ เพราะเขารู้ว่า ไม้น้ำซื้อรอบเดียวจบ  หลังจากนั้นแอบไปสั่งกุ้งมาลองน้ำ 10ตัว เกรดคัดออก จากนั้นคงรู้น๊าว่าเกิดไรขึ้น บ่นสิว่า ไม่เคร็ดรึไงคราวที่แล้วซื้อมาก็ตาย เสียดายเงิน นั่นไง [on_051] ผมเลยทำ เอ๊ปแบ๋วสะเลย
เลยจัดออกมาเป็นแนวป่า เพราะว่าชอบแนวนี้ดูแล้วเขียวดี แต่ตอนหลังชักอยากรื้อ ฮ่าๆๆ เพราะมองไม่เห็นกุ้ง

มาดูกุ้งกัน มีไม่มากนัก เพราะไม่มีเงินซื้อของแพงมาก ได้แต่กุ้งราคาถูกมากๆมาเลี้ยงแทน (ถึงจะถูกแต่ถ้าเราชอบก็ OK)

รวมๆกับสถาพที่กุ้งออกมาเดิน

ให้อาหารแต่ไม่กิน เดินผ่านจานไปมา สงสัยงอนอ่า

มีเท่านี้อะครับ บอกก่อนนะครับ ว่าผมเลี้ยงตามแบบของผมอ่า และก็มีเพื่อนแนะนำบ้าง คนนั้นแนะนำบ้าง
PH ตอนตั้งตู้ 5.0-5.5  ปัจจุบัน 6.5 ยืมที่วัดจากเพื่อน
TDS 150-160 ยืมที่วัดจากเพื่อน
GH 4
No2 ไม่เคยวัด
No3 ไม่เคยวัด

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ทั้งคำปรึกษา และอุปกรณ์
พี่กบ ร้านปราณี>> แบคทีเรีย รองพื้นตู้ และให้อาหารมาให้น้องกุ้งกิน (ปัจจุบันยังไม่หมดเลย) ฮ่าๆๆ
คุณวี ร้านอุดมสุขอะแควเรี่ยม >> ให้ยืมอุปกรณ์ต่างๆๆ และน้องกุ้งมาเชยชม
คุณ บุญสม ขายเรดบีให้ เกรดคัดออก>> ปัจจุบันตายหมดแล้ว เศร้า
คุณ วี wewe ผงแร่สำหรับกุ้งเรดบี และคำแนะนำในการเลี้ยงกุ้ง
เว็บดีๆๆ ที่นี่ที่ให้ความรู้และประสบการณ์ดีดี

มาอัพเดท 28-09-2011

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/12, [16:36:19] โดย ricky »
ortree ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/07/11, [16:22:36] »

แล้วมี ชิลเลอร์ไหมครับ
mookendo ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/07/11, [16:26:44] »

ก่อนอื่นเลย สวัสดีเพื่อนๆในเว็บทุกๆท่านด้วยนะครับ ผมเริ่มมีความสนใจเลี้ยง RedBee มาก็เมื่อราคา RedBee มันถูกมากๆแล้ว กลางปีนี้เอง เพราะเมื่อก่อนเคยซื้อไปเลี้ยงสมัยเมื่อ RedBeeไทเกอร์ยังตัวล่ะ 500 เกรดไม่สวยด้วย แถมซื้อเอามาเลี้ยงก็ตาย อย่างไม่สงสานคนซื้อเลย แฟนเลยบอกว่าอย่าซื้อมาเลี้ยงอีกนะ แพงก็แพง แถมตายง่ายอีก ตอนนั้นก็รับไปก่อน เพราะโดนบ่น ถ้าเป็นคุณๆจะรู้สึกไงครับ โดนบ่นยันนอนเลย  cryingrun
ประมาณปี 09 ได้มั้งครับ ร่ายมาสะยาวเลย มาเริ่มกันเลยนะครับ

ที่ตั้งชื่อตู้ RedBee ขัดใจเมีย เพราะ ซื้อของอะไรแต่ล่ะอย่างนี่โดนสายตากดดันตลอด โดนบ่นบ้าง เพราะเนื่องจาก การเลี้ยง RedBee มีอุปกรณ์ยิบย่อยเยอะพอควร ช่วงแรกเลี้ยงก็มีตายบ้าง(ซื้อมาตายเรียบ) กว่าจะเลี้ยงมารอด ก็อาศัย คุณ วี ร้านอุดมสุขอะควาเรียม ช่วยแนะนำ อบรม สั่งสอน กว่าจะรู้ว่า เรื่องไม้น้ำที่เรารู้มานั้นต่างกับการเลี้ยงกุ้งเลย อิอิ สรุป ต้องมานั่งศึกษาการเลี้ยงกุ้งให้ดีดี และอุปกรณ์หลายๆอย่างก็ซื้อผ่านทาง WEB แห่งนี้

หมายเหตุ : ถ่ายจากโทรศัพท์มือถือธรรมดานะครับ ภาพอาจไม่ชัดเจน ต้องขออภัย รูปไม่มีการตัดแต่งแต่ประการใด สีเวลาถ่ายออกมามันดรอปลงไปนิสนึ่งด้วยครับ ขอบคุณครับ

มาดูตู้ขัดใจเมียกัน (ไม่สวยนะ ด่าผมได้เลย เพราะไม่สวยอยู่แว้ว)
โดยส่วนตัวตอนแรกยังไม่บอกแฟนว่าจะเลี้ยงกุ้งนะ ซื้ออุปกรณ์เหมือนเลี้ยงไม้น้ำมาก่อน อิอิ แฟนเฉยๆๆ เพราะเขารู้ว่า ไม้น้ำซื้อรอบเดียวจบ  หลังจากนั้นแอบไปสั่งกุ้งมาลองน้ำ 10ตัว เกรดคัดออก จากนั้นคงรู้น๊าว่าเกิดไรขึ้น บ่นสิว่า ไม่เคร็ดรึไงคราวที่แล้วซื้อมาก็ตาย เสียดายเงิน นั่นไง [on_051] ผมเลยทำ เอ๊ปแบ๋วสะเลย
เลยจัดออกมาเป็นแนวป่า เพราะว่าชอบแนวนี้ดูแล้วเขียวดี แต่ตอนหลังชักอยากรื้อ ฮ่าๆๆ เพราะมองไม่เห็นกุ้ง

มาดูกุ้งกัน มีไม่มากนัก เพราะไม่มีเงินซื้อของแพงมาก ได้แต่กุ้งราคาถูกมากๆมาเลี้ยงแทน (ถึงจะถูกแต่ถ้าเราชอบก็ OK)

รวมๆกับสถาพที่กุ้งออกมาเดิน

ให้อาหารแต่ไม่กิน เดินผ่านจานไปมา สงสัยงอนอ่า

มีเท่านี้อะครับ บอกก่อนนะครับ ว่าผมเลี้ยงตามแบบของผมอ่า และก็มีเพื่อนแนะนำบ้าง คนนั้นแนะนำบ้าง
PH ตอนตั้งตู้ 5.0-5.5  ปัจจุบัน 6.5 ยืมที่วัดจากเพื่อน
TDS 150-160 ยืมที่วัดจากเพื่อน
GH 4
No2 ไม่เคยวัด
No3 ไม่เคยวัด

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ทั้งคำปรึกษา และอุปกรณ์
พี่กบ ร้านปราณี>> แบคทีเรีย รองพื้นตู้ และให้อาหารมาให้น้องกุ้งกิน (ปัจจุบันยังไม่หมดเลย) ฮ่าๆๆ
คุณวี ร้านอุดมสุขอะแควเรี่ยม >> ให้ยืมอุปกรณ์ต่างๆๆ และน้องกุ้งมาเชยชม
คุณ บุญสม ขายเรดบีให้ เกรดคัดออก>> ปัจจุบันตายหมดแล้ว เศร้า
เว็บดีๆๆ ที่นี่ที่ให้ความรู้และเพื่อนที่ดีกับผม

สวัสดีครับ  ต้องจัดตู้รกๆครับพี่ เดี๋ยวแฟนพี่นับถูกว่ามีกุ้งกี่ตัว [on_026]
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/07/11, [16:38:59] »

แล้วมี ชิลเลอร์ไหมครับ
ตอนแรก ที่เลี้ยง ไม่มีชิลเลอร์นะครับ เมื่อหลายปีก่อน เพราะไม่มีความรู้เลยอ่า
แต่ตอนนี้ซื้อแล้ว ทุกวันนี้ยังบ่นอยู่เลยครับ ขนาดซื้อมือ 2 มาด้วยนะครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/07/11, [16:40:11] »

สวัสดีครับ  ต้องจัดตู้รกๆครับพี่ เดี๋ยวแฟนพี่นับถูกว่ามีกุ้งกี่ตัว [on_026]
ตอนแรกก็ทำรถๆๆนะครับ รถแบบนี้อย่าว่าแต่แฟนเลยครับ ตัวผมเองยังหาหรือนับกุ้งไม่ถูกเลย หาไม่ค่อยเจอเหมือนกัน  ้hahaha
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/10/11, [11:57:56] »

มาอัพเดทให้แล้วครับ  [on_026]
boy_abu ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/10/11, [12:07:31] »

ที่1............555..........น้ำใสดีจังกุ้งโอแคม... [เจ๋ง]
zu_mo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/10/11, [12:18:58] »

มองตู้แล้วสบายตาดีครับ กุ้งเริ่มท้องแล้วนี่ครับ ของดำก็สวย(มีโมด้วย) สวยแล้นครับ เดี๋ยวก็เต็มตู้ละครับ
อดใจรอนิดนึง ขอให้มีความสุขมาก ๆ กับการเลี้ยง เรดบีครับ  [on_066]
T-Bee Shrimp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/10/11, [15:48:23] »

จัดต้นไม้สวยอะพี่ อยากทำเหมือนกันแต่ปลูกต้นไม้ไม่ขึ้นละลายลงดินหมด  [on_024] [on_024] [on_024]
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/10/11, [16:05:38] »

รกดีแนวนี้ชอบลูกกุ้งเยอะๆเน้อ
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/10/11, [16:19:03] »

ตอนนี้ไม่ค่อยรกแล้ว เพราะว่า เวลาลูกกุ้งออกมา มองไม่ค่อยเห็นครับ
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 18/10/11, [17:58:17] »

ธรรมชาติดีจัง ชอบครับ emb01
endrosphinx ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/11/11, [20:59:47] »

อันนี้ต้นไรอ่ะครับ สวยจัง

thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/11/11, [21:14:21] »

โล่งๆ แบบนี้ดีครับเห็นกุ้งง่ายดี
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/11/11, [12:38:37] »

ต้นไม้เพียบเลยครับพี่ริก

ของผมต้นไม้เยอะ ขอนเยอะ เวลาลุ้นว่ากุ้งอยู่ป่าว จะเป็นลม หายากมาครับ  ้hahaha
PT เ ต็ ม ถั ง ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/11/11, [14:02:07] »

อันนี้ต้นไรอ่ะครับ สวยจัง

มาซิเลีย 4 ใบ ครับ
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/11/11, [09:56:06] »

มาซิเลีย 4 ใบ ครับ

ถูกต้องน๊าครับบ

และขอบคุณ คุณ PT เ ต็ ม ถั ง  ด้วยนะครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/11/11, [09:57:35] »

จัดต้นไม้สวยอะพี่ อยากทำเหมือนกันแต่ปลูกต้นไม้ไม่ขึ้นละลายลงดินหมด  [on_024] [on_024] [on_024]

มาสิน้องโต๊ด เดี๋ยวไปปักต้นไม้ให้ จะได้งามๆๆ อิอิ

มาแบ่งไปห็ได้นะ ต้นไม้ที่บ้านเยอะ อิอิ ้hahaha
B19 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/11/11, [15:42:07] »

emb01
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/01/12, [16:09:12] »

มาอัพเดทสักนิด
เนื่องจากตู้เก่ากุ้งตายหมด หลังจากกลับมาจากไปเที่ยวต่างจังหวัดมาชั่วปีใหม่ 4 วัน กับมาถึง กรุงเทพ วันที่3/1/2011 เวลา 24.00น ด้วยความคิดถึง และเป็นห่วงกุ้ง ก็ไปเปิดไฟดูกุ้ง ก็พบกับสิ่งที่ไม่คาดฝันนั่นคือ กุ้งนอนสงบนิ่ง(ไปเฝ้าพระอินทร์ เรียบร้อย) ถ้าถามว่ารู้สึกอย่างไร ช๊อตครับ น้ำตาซึม ไม่ได้เวอร์ หรือโม้นะครับ แต่เราเลี้ยงเขามา ก็อยากให้เขามีความสุข  รู้สึกท้อเลยบอกตรงๆๆครับ แต่ได้กำลังใจ ดี ดี จาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในเว็บแห่งนี้ ให้กำลังใจ เลยทำให้ผมยังอยากทำตู้ต่อไป เลยไปจัดการซื้อของมาทำตู้ใหม่ ให้ดีกว่าเดิม  

อุปกรณ์
- ตู้ 24" 14" 14"  ตู้เดิม Aqu@mind(ป้ายลอกไปหมดแล้ว)
- ดิน ADA NEW AMAZONIA 1 ถุง (ได้รับความอนุเคราะห์จาก พี่ชัย ที่ซื้อมาให้)
- รองพื้น Power Sand Special Type M 1 ถุง  (ซื้อจากร้านเป๊ก ได้ราคานักศึกษาด้วยนะ ขอบอก)
- Bacter 100             3-4 ช้อน (ได้รับความอนุเคราะห์จาก น้องโต๊ด ที่ขายให้ราคาไม่แพง)
- BacterBall   3 4 3 รวม 10 ลูก
- Clearsuper             (ซื้อจากร้านเป๊ก ได้ราคานักศึกษาด้วยนะ ขอบอก)                
- กรองใต้กรวด Nisso 1 ตัว ซื้อจากร้าน The nature (อันสุดท้านของร้านด้วย)
- กรองใต้กรวด Nisso 1 ตัว ได้รับความอนุเคราะห์ช่วยจัดหามาให้ พี่ชัย
- ปั้มลม 2 หัว           (ซื้อจากร้านเป๊ก ได้ราคานักศึกษาด้วยนะ ขอบอก)
- EHEIM 2215        (ของเดิมเพิ่งซื้อมาเดือน6/2011)
- Chiller Hailea 150A  ของเดิม
วิธีการ set (ได้รับความอนุเคราะห์ จากน้องโต๊ดและพี่ชัย)

วางกรองใต้กรอด

รองพื้นด้วย Power Sand Special กว่าจะหาเม็ดปุ๋ยออกหมด ประมาณ 3 ชั่วโมงกว่า

ใส่ Bacter 100 , Clearsuper ,  และวาง BacterBall ตามรูป (ตามที่ดูใน IPhone ของน้องโต๊ด)

เทดิน ADA NEW AMAZONIA พร้อมกับเกลี่ยดินให้เรียบเป็นหน้ากอง (ชอบมากเลยตอนนี้อะ)

อัพเดทตู้ ใส่ท่อกรองใต้กรอดเพิ่ม เป็น 2 ท่อ แล้ว วันที่ 11/01/2012

บรรยาการตู้ รวมๆ (ยังไม่มีกุ้ง) รันน้ำไปก่อน 45 วัน ตามที่พี่บวร แนะนำ

บรรยาการมุมโปรด เวลาป้อนข้าวลูกชาย

ตู้ปลาเล็กๆ (ตั้งวันเดียวกับที่ตั้งตู้ เรดบี)

โปรดติดตามตอนต่อไปนะครับ เร็วๆนี้ครับ เมื่อนำกุ้งมาลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/12, [16:11:27] โดย ricky »
T-Bee Shrimp ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/01/12, [20:26:13] »

พี่ริกเอา BacterBall มาเรียงไว้ในตู้ทำไมครับ  [on_abe]
« ตอบ #21 เมื่อ: 24/01/12, [11:44:12] »

พี่ริกเอา BacterBall มาเรียงไว้ในตู้ทำไมครับ  [on_abe]

เอามาไว้ให้กุ้งปีนเล่นจร้า  cryingrun

แบบว่าจะทิ้งก็เสียดาย ซื้อมาตั้ง 500-600 ใส่ไว้ให้กุ้งปีนเล่น  ้hahaha
bean ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/02/12, [22:11:17] »

อัพเดตครับ คุณ ริก
acme ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/09/12, [16:25:58] »

อัปให้ดูบ้างรนนนนะะะะะะ
« ตอบ #24 เมื่อ: 19/09/12, [16:25:18] »

หลังจากที่หายไปนาน เอามาอัพเดทเพิ่ม มีห้องกุ้งกับเขาบ้างแล้ว

เป็นห้องกุ้งที่ทำกันแบบง่ายๆๆ ครับตามกำลังทรัพย์ ที่มีอยู่น้อยนิด เริ่มทำตั้งแต่วันอาทิตย์ ที่ 1/04/2012
ใครที่เคยไปบ้านผมคงทราบดีว่า เนื้อที่มีจำกัด เลยต้องทุบกำแพงบ้านออกไป ค่อยๆทุบ ค่อยกั้นห้อง
จนออกมาเป็นอย่างที่เห็น  มาทายกันครับ ว่าใช้งบประมาณในการทำห้องกุ้งเท่าไหร่ อิอิ

05-04-2012
ประตูเลื่อนยังไม่ได้ติดเลย พื้นปูกระเบื้องแล้ว สีนี้แฟนชอบ

ชั้นนี้ บิวเอง 555 ตามมีตามเกิด

09-04-2012
ประตูติดเสร็จแล้วครับ

แอร์ก็ติดเสร็จแล้วครับ เก่าไปหน่อย แต่ก็มีงบแค่นั้นครับ 3000บาท

ชั้นวางของรกๆๆ

ย้ายตู้ไปแล้ว 2 ตู้ ในห้อง เหนื่อยโฮกกกก

อัพเดท 13/05/2012

ป้ายหน้าห้อง รับมากับมือ ไม่ใช่ธรรมดานะครับ ขอบอก

โปรเจคใหญ่รอต่อไป 

ชั้นวางของแบบรกๆๆ ใครชอบของมีแอลกอร์ฮอร์ เชิญมาชิมนะครับ 555+

20/06/2012
ชั้นวาง ณ วันนี้

เปลี่ยนปั้มเต่าทอง เป็นปั๊ม รีซัน มันช่างดังเหลือขณานัก

« ตอบ #25 เมื่อ: 19/09/12, [16:32:44] »

เด็กในบ้านของผมอาจสู้ท่านอื่นๆไม่ได้ต้องขออภัยนะครับ  เอามาให้ชมกันครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 19/09/12, [16:41:04] »

ก่อนอื่นต้องกล่าวคำว่า ขอบพระคุณพี่ชัยอย่างสูงเรื่องตู้นะครับ  ทำให้น้องริกส์ได้มีโปรเจคยักษ์ และโปรเจคสุดท้าย อิอิ

อุปกรณ์ จะทยอยนำมาลงให้ครบนะครับ ว่ามีอะไรบ้าง
1.power sand special L จำนวน 3 ถุง (18 ลิตร)  คัดปุ๋ยได้เต็มกระปุกที่ใส่ Bacter 100 ถึง 2 กระปุกเลยที่เดียว

2. ดิน ADA 9L จำนวน 4 ถุง

3. แบคที่เรียต่างๆ Bacter 100  Bacter Ball   Clear Super

4.Greystones

5. กรองใต้กรวด เต็มความยาวตู้ 60 นิ้ว จำนวน 8 แผ่น 5ท่อ

6.ปั้มลม รีซัน LP/40 เสียงดังสนั่นหวั่นไหวเลยที่เดียวเชียว

มาดูขั้นตอนกันครับ ถ่ายไม่ค่อยล่ะเอียดนะครับ เพราะตั้งตู้ตอนดึกมาด เสร็จ 24.00 น ของวัน ที่ 4 /06/2555

เทpower sand specia ลงไปให้ทั่วตู้นะฮะ

จากนั้นวางลูกนิมิตลงไปนะฮะ และโรย  Bacter 100  Clear Super ให้ทั่ว

ใสน้ำ รอน้ำใส

อัพเดท ต่อ 11/06/2012
ว่าจะไปเดินเล่นเฉยๆๆ แต่ก็จัดสิ่งที่สำคัญที่สุดมาจนได้ 555

จัดกรองมา 2217

ไบโอริโอ 2 กล่อง ของพี่บอย

แบมบูชาโคร 2กล่อง

PH 5l

น้ำดำ

ของตามเทรน

มาอัพเดทตู้ วันที่ 20/06/2012
สภาพตู้ หลังจากรันน้ำมาเกือบ 2 อาทิตย์

ภาพรวมๆ ช่องแรก

ช่องที่สอง

ช่องที่สาม

ช่องที่สี่

และภาพเหล่าหน่วยกล้าตายที่จะลงไปแหวกว่ายในตู้นี้

ค่าต่างๆจริงๆไม่ได้อยากวัดนะครับ แต่พอดีเพื่อนมาส่งไฟ 60 นิ้ว มันเลยติดมาให้ยืมด้วย

ค่านี้ผมพอใจมาก สำหรับตู้ที่ยังไม่ได้รันกรองนอก 
คิดดูว่า ถ้ารันกรองจะลงไปอยู่ที่เท่าไหร่กันน๊า คริๆๆ

05/07/2012
ลงกุ้งแล้วครับ

เด็กสร้างอยู่ชุดหนึ่ง

ผมเชื่อมั่น และศรัทธา ในความเป็นบวร และพยายามทำให้ดีที่สุด แต่ได้แค่นี้ผมก็ภูมิใจมากแล้วครับ

แล้วจะมาอัพเดทนะครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 19/09/12, [16:47:38] »

มาเริ่มจาก 2 ตู้ แรกที่อยู่ด้วยกันมานาน ตั้งแต่เริ่มเลี้ยงเรดบี
เช่นเคยครับ ADA เต็มสูตร เลี้ยงแบบสบายๆๆ ไม่ต้องดูแลอะไรมาก

มาดูกันตู้ต่อตู้ครับ มีอะไรในนั้นบ้างตู้24 บน
ภาพตู้โดยรวม และผู้อาศัยในตู้

มาดูกันตู้ต่อตู้ครับ มีอะไรในนั้นบ้างตู้24 ล่าง ถึงจะอยู่ล่าง แต่ผมดูแลเป็นพิเศษนะ ตู้นี้
สิ่งมีชีวิต คงถ่ายมาโชว์ไม่ได้ครับ กุ้งสายนี้ไม่ชอบกล้อง แต่ท้องแล้ว ดีใจเป็นที่สุดด  ;D

แล้วก็มาถึงตู้โปรเจคใหญ่ที่ทำเสร็จไป

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรับชมนะครับ

ติชมได้ครับ ไม่ว่ากันครับ จะได้นำไปพัฒนาต่อไปครับ
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/09/12, [16:51:13] »

อัพเดทสภาพตู้โดยรวมครับ

ภาพรวม

ภาพกุ้ง

ตู้60 พร้อมให้บริการแล้ววันนี้

ที่บ้านมีแต่เกรดแบบนี้
vvvv ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 19/09/12, [16:57:34] »

กุ้งเยอะ และ สวยมากครับ มีทั้งปริมาณและคุณภาพเลย
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์