Aqua.c1ub.net
*
  Sun 09/Jun/2024
หน้า: 1 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกวดภาพถ่ายปลาก้นตู้ (กระทู้ปักหมุดด้านบนครับ)  (อ่าน 22117 ครั้ง)
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 28/07/11, [10:12:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โพสต์ส่งได้เลยนะครับในกระทู้ที่ปักหมุดไว้ ของทางคุณไอซ์  ณ~ใชเหมี่ยง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/11, [18:14:29] โดย FISHBONE »
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/07/11, [12:43:36] »

ผมเห็นด้วยกับหัวข้อที่ 2 แยกชนิด  ถ้าบางคนเลี้ยงรวมก็เน้นตัวใดตัวหนึ่ง

จะได้จัดแบบที่เหมาะกับปลาชนิดนั้น ๆ ด้วย  แต่ความยุ่งยากก็มากขึ้น
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/07/11, [13:20:46] »

ผมเห็นด้วยกับหัวข้อที่ 2 แยกชนิด  ถ้าบางคนเลี้ยงรวมก็เน้นตัวใดตัวหนึ่ง

จะได้จัดแบบที่เหมาะกับปลาชนิดนั้น ๆ ด้วย  แต่ความยุ่งยากก็มากขึ้น
อืม....ใช่มีกรณีเลี้ยงรวมกันอีกนะก้นตู้เนี้ย   
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/07/11, [13:35:53] »

เห้นด้วยที่จะจัด ครับ

อาจจะมีแยกเป็นประเภท ครับ สำหรับคนเลี้ยงแยก ครับ เช่น ป้าไหม แยก sucker กับแพะ ขาดเลย

และเปิดแบบ open ครับ สำหรับ คนเลี้ยงมั่ว ๆ รวม ๆ หรือ ไม่เข้ากลุ่มกับหัวข้อที่แยก ครับ  เช่นผมเลี้ยง แมวปน sucker

แอบมีหมูนิดหน่อย

« ตอบ #4 เมื่อ: 28/07/11, [13:45:46] »

เห้นด้วยที่จะจัด ครับ

อาจจะมีแยกเป็นประเภท ครับ สำหรับคนเลี้ยงแยก ครับ เช่น ป้าไหม แยก sucker กับแพะ ขาดเลย

และเปิดแบบ open ครับ สำหรับ คนเลี้ยงมั่ว ๆ รวม ๆ หรือ ไม่เข้ากลุ่มกับหัวข้อที่แยก ครับ  เช่นผมเลี้ยง แมวปน sucker

แอบมีหมูนิดหน่อย          
อืม...คนเลี้ยงรวมเยอะเหมือนกัน    ผมแค่ตั้งถามดูนะครับเพราะเห็นหลายคนตู้สวยๆทั้งนั้นเลย 
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/07/11, [20:29:04] »

เยี่ยมครับ ผมว่าจัดแยกดีกว่า แยกเป็น ปลาหมู ปลาแพะ ซัคเกอร์ ปลาแมว แล้วก็ตู้รวม [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/07/11, [20:43:22] »

เยี่ยมครับ ผมว่าจัดแยกดีกว่า แยกเป็น ปลาหมู ปลาแพะ ซัคเกอร์ ปลาแมว แล้วก็ตู้รวม [เจ๋ง]

ลืมบู่ไปได้อย่างไร ครับ แต่ถ้า คุณ Petch ลง ยกตำแหน่งให้ครับ ตู้สุดยอดมาก
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/07/11, [20:45:47] »

ลืมน้องบู่ ขอโทษครับ asspain
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/07/11, [20:53:30] »

อิอิ จัด 2แบบเลย แบบรวม กะ โอเป้น

ประกวดจัดตู้ แล้วประกวดปลามั้ยอ่า
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/07/11, [21:11:33] »

อิอิ จัด 2แบบเลย แบบรวม กะ โอเป้น

ประกวดจัดตู้ แล้วประกวดปลามั้ยอ่า

sucker มันกัดกันบ่อยจัง

จัดกัด sucker จะส่ง L114 6 นิ้วเข้า ชิง

บาดเจ็บเข้าโรงบาล ป้าไหม 5555
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/07/11, [21:20:46] »

น่ามีประกวดตู้มั่วด้วยเนอะจะได้จัดส่งเข้าประกวดด้วยคน 555+
 [on_055]
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/07/11, [21:30:40] »

น่ามีประกวดตู้มั่วด้วยเนอะจะได้จัดส่งเข้าประกวดด้วยคน 555+
 [on_055]

น่าจะเป็น รุ่น open ครับ  มั่ว ๆ
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/07/11, [22:10:56] »

sucker มันกัดกันบ่อยจัง

จัดกัด sucker จะส่ง L114 6 นิ้วเข้า ชิง

บาดเจ็บเข้าโรงบาล ป้าไหม 5555
[on_026]  ดูท่าน่าจะจัดประกวดตู้ซัคเกอร์ก่อน  น่าจะดีครับ
nine.ning ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/07/11, [02:18:41] »

ผมลง open ได้จิ...อิอิ..ตู้มั่วสุดๆ [on_026]
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/07/11, [09:00:30] »

Kanate  แก่แล้วหรือ  เป็นผู้อาวุโส ด้วย อิอิอิอ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/07/11, [09:33:07] »

แยกมากก็ยุ่งมาก แล้วแยกแต่ละอย่าง บางอย่างตู้มันจะน้อยนะ รวมเหอะ เพียงแต่หากติกา ที่มันเหมาะสม
stepkang ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/07/11, [09:48:14] »

ผมว่าจัด ประเภทเดียว Open ไปก่อนดีกว่าครับ

ถือว่าเป็นการลอง Set กติกาด้วย

แล้วหากว่ามันได้ผลดี มีปัญหาน้อย เราค่อยแบ่งเป็นรุ่นๆไปนะครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/07/11, [10:36:02] »

แนะนำ รวมกันอะครับง่ายดี แล้วค่อยให้รางวัล แยกกันก็ไ้ด้ครับ   emb01
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/07/11, [16:04:18] »

ลองจัดก้อดีครับประกวดภาพถ่ายจะง่ายกว่าไหมครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 29/07/11, [16:19:19] »

Kanate  แก่แล้วหรือ  เป็นผู้อาวุโส ด้วย อิอิอิอ
้hahaha  ประมาณว่าชำนาญเซียนด้านปลาแพะนะครับ   และอีกคนคุณ Scrubb

แยกมากก็ยุ่งมาก แล้วแยกแต่ละอย่าง บางอย่างตู้มันจะน้อยนะ รวมเหอะ เพียงแต่หากติกา ที่มันเหมาะสม
พี่มงคล เป็นหัวเรือจัดเลยครับ   [เขิลลลล]  แต่คงต้องแจ้งทางเว็บก่อน
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 29/07/11, [21:09:33] »

เอ เค้าเอาอยู่แล้วคุณลอง ร่างกติกาคร่าวๆสิครับ. แล้วระดมความเห็นกัน
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/07/11, [21:57:32] »

เอ เค้าเอาอยู่แล้วคุณลอง ร่างกติกาคร่าวๆสิครับ. แล้วระดมความเห็นกัน
ครับพี่

ตัวอย่าง

การประกวดตู้ปลาก้นตู้แห่งปี   ครั้งที่ 1  ประจำปี 2011

คณะกรรมการพิจารณาและตัดสินให้คะแนน

1. คุณ  ...............
2. คุณ  ...............
3. คุณ  ...............
4. คุณ  ...............

กติกาการประกวดตู้ปลาก้นตู้

1. สมาชิก 1 ท่าน  สามารถส่งรูปตู้เข้าประกวดใด้ไม่เกินท่านละ 2 ตู้

2. ตู้ที่ส่งประกวดไม่จำกัดขนาดของตู้  จะขนาดเท่าใดก็ได้

3. คำว่า "ตู้ปลาก้นตู้"  หมายถึง  ตู้เลี้ยงปลาก้นตู้เป็นหลัก  (ไม่ใช่เลี้ยงไม้น้ำเป็นหลักหรือเลี้ยงปลาอื่นเป็นหลัก) เช่นได้แก่  ตู้ปลาแพะ ,ปลาซัคเกอร์ ,ปลาบู่แคระ ,ปลาหมู เป็นต้น    เมื่อส่งมาแล้ว
คณะกรรมการจะตรวจสอบ  ถ้าดูแล้วไม่ใช่ก็จะแจ้งว่าไม่ผ่าน

4. รูปตู้ที่ส่งไม่ควรเป็นภาพถ่ายตู้สมัยก่อน ถ่ายเก็บไว้นานแล้ว  ควรเป็นตู้ในปัจจุบันหรือถ่ายเก็บไว้ไม่เกิน 6 เดือน (โปรดมีจิตสำนึกในการส่ง)

5. รางวัลทั้งหมดมี 4 รางวัล  คือ  รางวัลชนะเลิศ 1 รางวัล ,รางวัลรองชนะเลิศ  2 รางวัล  และรางวัลชมเชย  1 รางวัล (โดยของรางวัลจะแจ้งให้ทราบภายหลัง)

6. หากมีตู้ได้รับรางวัลซ้ำ จะตัดให้เหลือได้เฉพาะตู้ที่ได้รับรางวัล สูงสุดเท่านั้น และเลื่อนอันดับต่อไปขึ้นมาแทนจากคะแนนรวมทั้งหมด

7. คณะกรรมการไม่มีสิทธิ์ส่งตู้เข้าประกวด

สิ่งที่ต้องมีในการส่งตู้เข้าประกวด

1. แต่ละตู้ส่งต้องส่งรูปมาทั้งหมดจำนวน 4 รูป

1.1 รูปที่ 1 (รูปบังคับ) ทุกตู้ต้องมีลักษณะเดียวกัน  คือ เป็นรูปหน้าตรงของตู้ถ่ายให้เห็นตู้โดยรวมทั้งหมด

1.2 รูปที่  2-4  เป็นแบบ Freestyle เป็นรูปของตู้ในส่วนใดมุมใดก็ได้ที่คิดว่าสวยสุด หรือจะถ่ายเฉพาะปลาก็ได้

2. ขนาดของไฟล์รูปภาพแต่ละไฟล์ต้องมีขนาดไม่เกิน  800x600 pixel

3. ตั้งชื่อตู้ที่ส่งเข้าประกวดมาด้วย  และมีรายละเอียดขนาดตู้หน่วยเป็นเซนติเมตร (cm.),บอกชนิดและจำนวนปลาก้นตู้ที่เลี้ยงให้ครบทุกชนิด

(ตัวอย่างการส่งรูปประกวด)

ชื่อตู้   :   ธารทอง
ขนาดตู้  :  60x30x45  cm.
ชนิดปลาก้นตู้  :  ปลาแพะ Corydoras weitzmani   จำนวน 4 ตัว

รูปที่ 1 (รูปบังคับ)

รูปอื่นๆ (สมมติ 2 รูป)

วิธีการลงรูปส่งเข้าประกวด

1. ทางคณะกรรมการจะตั้งกระทู้ขึ้นมาสำหรับการประกวด   โดยให้ผู้คนส่งประกวดตู้เข้ามาทำการตั้งตอบในกระทู้ดังกล่าว  โดยลงรูปและรายละเอียดให้ครบตามที่กำหนดไว้
2. สามารถส่งได้ตลอดเวลา  โดยจะปิดการส่งในวันที่   ..............

หลักเกณฑ์วิธีการให้คะแนนและพิจารณา

1. ในขั้นแรกเมื่อได้ตู้ที่ส่งเข้าประกวดครบทั้งหมดแล้ว   คณะกรรมการจะทำการลงคะแนนกันในวันที่  ............   โดยจะประกาศผลการให้คะแนนรวมของทุกตู้ในได้ทราบกัน
2. จากคะแนนที่ได้ทั้งหมด  จะนำตู้ที่มีคะแนนสูงสุด  8 อันดับแรกมาทำการให้โหวตเลือกตู้ที่ชอบที่สุดในรอบที่ 2
3. การเปิดโหวตในรอบที่ 2   จะมาจากสมาชิกในเว็บทุกท่านที่เข้ามาร่วมโหวต  โดยมีการตั้งกระทู้ให้ร่วมโหวตตู้ที่ชอบที่สุดใน 8 ตู้กัน  โดยแต่ละคนสามารถโหวตตู้ที่ชอบได้คนละ 1 ตู้เท่านั้น
4. การเปิดโหวตที่ปิดลงภายใน  1 สัปดาห์หลังจากวันแรกที่ลงให้โหวต   โดยจะทราบผลในวันที่ปิดโหวตไปแล้ว(คะแนนที่โหวตไปของแต่ละคน  จะแสดงในวันที่ปิดโหวตไปแล้ว)
5. เมื่อทราบผลการโหวต   ได้ผู้ชนะเลิสและรางวัลต่างๆแล้ว   จะทำการสรุปโชว์ตู้นั้นๆอีกครั้งนึงเพื่อให้ทราบโดยทั่วกัน

- เกณฑ์วิธีการให้คะแนนจากคณะกรรมการ  (รอบแรก) คะแนนเต็ม  100 คะแนนในแต่ละตู้  แบ่งออกเป็น

1.สภาพตู้โดยรวม  (คะแนนเต็ม 25คะแนน)

2. ความเหมาะสมของวัสดุต่างๆในตู้เลี้ยง  (คะแนนเต็ม 25คะแนน)

3. การจัดวาง  ความสวยงามการวางวัสดุต่างๆในตู้เลี้ยง  (คะแนนเต็ม 25คะแนน)

4. ความเหมาะสมของปลาก้นตู้  ชนิดที่เลี้ยง,จำนวน ,การอยู่อาศัยหรืออื่นๆ  (คะแนนเต็ม 25คะแนน)

หมายเหตุ :  แค่ตัวอย่างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/07/11, [22:03:20] โดย FISHBONE »
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/07/11, [13:38:18] »

โอ้ย!!!นึกว่าประกวดจริง ้hahaha
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/07/11, [14:21:35] »

มีอยู่ 2 ข้อ ที่ยังไม่เคลียร์
1. ตู้ที่ถือเป็นตู้ปลาก้นตู้ "3. คำว่า "ตู้ปลาก้นตู้"  หมายถึง  ตู้เลี้ยงปลาก้นตู้เป็นหลัก  (ไม่ใช่เลี้ยงไม้น้ำเป็นหลักหรือเลี้ยงปลาอื่นเป็นหลัก) เช่นได้แก่  ตู้ปลาแพะ ,ปลาซัคเกอร์ ,ปลาบู่แคระ ,ปลาหมู เป็นต้น    เมื่อส่งมาแล้ว
คณะกรรมการจะตรวจสอบ  ถ้าดูแล้วไม่ใช่ก็จะแจ้งว่าไม่ผ่าน" ถ้าจะเพิ่มข้อความนี้คิดว่าไง "สภาพโดยรวมของตู้ setup มาเพื่อปลาก้นตู้ชนิดที่ต้องการเลี้ยงโดยเฉพาะ" เพราะว่า มันกำ้กึ่งพอสมควร เช่น ตู้ปลาบู่ ไม่ควรมีคาร์บอน แต่คนเลี้ยง ต้องการเลี้ยงไม้น้ำด้วย เลยใส่คาร์บอน แต่จัดตู้กึ่งไม้น้ำ กึ่งเลี้ยงปลาบู่ ไม่มีปลาอื่น ถือว่า เป็นตู้ปลาก้นตู้มั๊ย
2. เจ้าของตู้เขียนความเห็น เกี่ยวกับตู้ตัวเอง แรงบันดาลใจ วิธีการเลี้ยง เชียร์ตู้ตัวเอง เรียกคะแนนสงสาร ผมว่ามันน่าจะได้ประโยชน์กับคนอื่นด้วย

เข้ามา เมนท์กันหน่อย รวมถึงแอดมินด้วย อนุญาติให้จัดมั๊ย คุณfishbone จะได้มีกำลังใจทำ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/11, [14:32:05] โดย มัจฉาเพลินสุรา ลุย! »
« ตอบ #24 เมื่อ: 30/07/11, [15:21:03] »

มีอยู่ 2 ข้อ ที่ยังไม่เคลียร์
1. ตู้ที่ถือเป็นตู้ปลาก้นตู้ "3. คำว่า "ตู้ปลาก้นตู้"  หมายถึง  ตู้เลี้ยงปลาก้นตู้เป็นหลัก  (ไม่ใช่เลี้ยงไม้น้ำเป็นหลักหรือเลี้ยงปลาอื่นเป็นหลัก) เช่นได้แก่  ตู้ปลาแพะ ,ปลาซัคเกอร์ ,ปลาบู่แคระ ,ปลาหมู เป็นต้น    เมื่อส่งมาแล้ว
คณะกรรมการจะตรวจสอบ  ถ้าดูแล้วไม่ใช่ก็จะแจ้งว่าไม่ผ่าน" ถ้าจะเพิ่มข้อความนี้คิดว่าไง "สภาพโดยรวมของตู้ setup มาเพื่อปลาก้นตู้ชนิดที่ต้องการเลี้ยงโดยเฉพาะ" เพราะว่า มันกำ้กึ่งพอสมควร เช่น ตู้ปลาบู่ ไม่ควรมีคาร์บอน แต่คนเลี้ยง ต้องการเลี้ยงไม้น้ำด้วย เลยใส่คาร์บอน แต่จัดตู้กึ่งไม้น้ำ กึ่งเลี้ยงปลาบู่ ไม่มีปลาอื่น ถือว่า เป็นตู้ปลาก้นตู้มั๊ย
2. เจ้าของตู้เขียนความเห็น เกี่ยวกับตู้ตัวเอง แรงบันดาลใจ วิธีการเลี้ยง เชียร์ตู้ตัวเอง เรียกคะแนนสงสาร ผมว่ามันน่าจะได้ประโยชน์กับคนอื่นด้วย

เข้ามา เมนท์กันหน่อย รวมถึงแอดมินด้วย อนุญาติให้จัดมั๊ย คุณfishbone จะได้มีกำลังใจทำ  
นี้ละครับปัญหา  ผมเลยทำตัวอย่างมาให้ดู

คำว่า  ตู้ปลาก้นตู้  ก็ต้องช่วยกันตีความครับ  คือยังไง  

แล้วผมว่าการให้คะแนนจากคณะกรรมการ  (รอบแรก)   ก็ยังไม่เครียร์ครับ  ยังขาดรายละเอียดย่อยลงไป  และหัวข้อให้คะแนนก็ยังไม่สมบูรณ์

ส่วนข้อ 2  เห็นด้วยครับ

สรุปการจัดอาจจะยากครับ เพราะยังไม่มีทีมงานเลยครับ  และทางเว็บอาจจะไม่ให้จัดก็ได้ครับ
ส่วนคนจัด คงเป็นคณะกรรมการครับ  อาจจะไม่ใช่ผมครับ  ผมแค่ตั้งกระทู้สอบถามความคิดเห็นเบื้องต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/11, [15:48:05] โดย FISHBONE »
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/07/11, [15:23:50] »

ผมว่าปล่อยให้จัดกันแบบฟรีสไตล์เลยดีกว่าครับ ผมอยากเห็นการนำเสนอไอเดียใหม่ๆในการจัดตู้ที่สามารถเลี้ยงกับปลาก้นตู้ได้(จะเลี้ยงได้จริงไม่จริงก็ให้เจ้าของตู้ระบุบข้อมูลมาไว้ เพื่อเป็นความรู้เป็นแนวทาง ส่วนการตัดสินก็แล้วแต่การพิจารณาของกรรมการ ) เพราะส่วนมากที่เห็นตู้ปลาก้นตู้ก็จะมาแนวเดียวกันเกือบหมดเรียบๆแบนๆ เน้นการดูแลรักษาความสะอาดกันมากกว่า เพราะกลัวปลาตาย(เพราะปลาแพง [on_051]) แต่เกรงว่าพอจัดประกวดกันจริงๆแล้วจะทำให้ไม่มีจุดเด่นหรือความน่าสนใจอะไรเลยของตู้ที่ส่งประกวด ผมว่าอย่าไป Fix เรื่องต้นไม้เลยครับ ถ้าจัดออกมาแล้วมันเข้ากับปลาก้นตู้ได้ก็ถือว่าดี แต่ถ้าไม้น้ำรกจนหาพระเอกของงานไม่เจอ ก็ถือว่าคนส่งไม่เข้าใจว่าประกวดอะไรกันแน่ก็ฟาวไปละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/11, [15:30:10] โดย psychosis_kill »
Raph ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 30/07/11, [15:44:30] »

อยากให้มีนะ  [เย้ะ] ตอนนี้ที่ขาดอยู่ก็กรรมการ กับผู้สนับสนุนสินะ เพราะถ้าหากรรมการได้แล้วเกณฑ์มันก็มาเอง แล้วก็พอมีคนสนับสนุนของก็มาเอง พอของมาคนก็มารร่วมเอง  [on_026] ตามที่ผมคิดไว้นะคับ แต่ไม่รู้จริงป่าว เพราะขนาดกรณีเสื้อเว็บเองยัง... [on_065]
Hot Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 30/07/11, [16:59:02] »

อันดับแรกถามทางบอร์ดก่อนมั๊ย. ว่าเขาจะให้จัดหรือเปล่า ถ้าได้ขอความเห็นเขาเร่องกติกา เวปมาสเตอร์เราก็เลี้ยงปลาแพะ ตอนนี้ เอเขาก็กำลังจัด. ประกวดวางหินอยู่ที่ห้องไม้น้ำ. หรือว่าจะรองานนั้นตบก่อนแล้วค่อยเป็นงานนี้. เป็นการประกวดย่อย.
ผมว่าอีกอย่าง. ตู้ปลาก้นตู้ อย่างที่คุณ psychosis ว่า มันหาจุดเด่นยาก แต่มันก็เป็นโจทย์ที่ท้าทายดี คะแนนความสวยงาม อาจจะน้อยกว่า คะแนนความเหมาะสมในการเลี้ยงก็ได้
« ตอบ #28 เมื่อ: 30/07/11, [18:47:23] »

เห็นด้วยครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/07/11, [19:04:17] โดย FISHBONE »
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 30/07/11, [20:01:23] »

รอความเห็นพี่เอ พี่บังก่อนดีกว่าคับ ว่าจะยังไง
หน้า: 1 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์