Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ท่านที่เคยเลี้ยงปลากระดี่ ครับ  (อ่าน 8437 ครั้ง)
infantrynpk ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 04/07/11, [18:00:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบข้อมูลของเจ้าตัวนี้อะครับ

พอดีมี ลูกปลาสอดดำเล็กๆ อยู่ในตู้ กับ กุ้งแคระ ไม่รู้
ว่ามันจะจัดเต็ม รึเปล่า ที่ร้านไม่ค่อยมีข้อมูลให้อะคับ รู้แค่ว่า กระดี่มุก (มั้ง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/11, [12:53:09] โดย infantrynpk »
pipeky ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/07/11, [18:10:41] »

เป็นธรรมดาของปลาชนิดนี้ครับ เพราะถ้าตัวไหนดุกว่าก็จะได้กินมากกว่า
หรือแย่งอาหารได้มากกว่า ทำให้อีกตัวจะเล็กกว่านิดหน่อยครับ แต่ถ้าให้อาหารเพียงพอก็ไม่เป็นปัญหาครับ
อันที่จริงเรื่องนี้ไม่ค่อยเป็นปัญหาในการเลี้ยงปลาชนิดนี้เท่าไรครับ เพราะมันก็แค่แย่งกันกินเท่านั้น ถ้าถึงขั้นอีกตัวหนึ่งโดนแย่งจนแกร็นก็แปลว่าปลามันอ่อนแออยู่แล้วด้วยส่วนหนึ่ง ปลาพวกนี้ส่วนใหญ่ค่อนข้างตะกละครับ
เท่าที่ผมเลี้ยงมานะครับ คนอื่นเจอแบบอื่นผมก็ไม่รุ้เหมือนกันแต่ที่ผมเลี้ยงมาเกือบทั้งหมดตะกละ แม้จะให้อาหารน้อยก็ตาม [on_065]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/07/11, [19:00:45] »

เป็นอย่างนี้ นี่เอง  แต่มันตีกันแทบจะตลอดเวลา

แถม ตัวเล็ก เป็นตัวที่ชนะ อีกด้วย

แล้วจะเลี้ยง ปลาเล็กๆ ได้มั้ยอะคับ
pipeky ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/07/11, [19:19:32] »

ไม่แนะนำเท่าไรครับกับปลาเล็กๆ เพราะถ้าเล็กแต่ใหญ่กว่าปากตะเพียน หรือตัวพอๆกับตะเพียนแล้วไม่ดุ
ก็จะโดนไล่ตอดอย่างเดียวใช่ชีวิตไม่เป็นสุขเลยครับ แต่ถ้าตัวเล็กมากก็อาจกลายเป็นอาหารได้ครับ
ถึงหลายเว็บจะให้ข้อมูลทางสารคดีว่ามันกินพืชก็จริง แต่ที่เราเลี้ยงในตู้มันไม่เหมือนกัน กินอะไรได้มันก็กินไว้ก่อน ทำนองนั้นเลยครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/07/11, [19:59:27] »

ไม่แนะนำเท่าไรครับกับปลาเล็กๆ เพราะถ้าเล็กแต่ใหญ่กว่าปากตะเพียน หรือตัวพอๆกับตะเพียนแล้วไม่ดุ
ก็จะโดนไล่ตอดอย่างเดียวใช่ชีวิตไม่เป็นสุขเลยครับ แต่ถ้าตัวเล็กมากก็อาจกลายเป็นอาหารได้ครับ
ถึงหลายเว็บจะให้ข้อมูลทางสารคดีว่ามันกินพืชก็จริง แต่ที่เราเลี้ยงในตู้มันไม่เหมือนกัน กินอะไรได้มันก็กินไว้ก่อน ทำนองนั้นเลยครับ
ถ้างั้น

น้องๆกุ้งเชอรี่ ก้เรียบร้อยหมดสิ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/07/11, [20:16:56] »

ถ้างั้น

น้องๆกุ้งเชอรี่ ก้เรียบร้อยหมดสิ

หมด ครับ กินได้ทั้ง เนื้อ และพืช  แต่เวลาเลี้ยงในบ่อดิน

เขาให้กินอาหารเม็ด ที่เป็นพืชเป็นหลัก ถูก ลดต้นทุน

แต่มันกินหมด ทั้งพืชและสัตว์  และเร็วมาก เลี้ยงรวมกับปลาช้า ๆ ไม่ได้

Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/07/11, [23:02:01] »

ดูหน้าตา ไม่น่าดุร้ายเลยนะครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/07/11, [12:55:46] »

ขออนุญาตใช้กระทู้ เดิมนะครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/07/11, [13:05:10] »

ขออนุญาตใช้กระทู้ เดิมนะครับ
ความจริงตั้งกระทู้ใหม่ก้ได้ครับเดี๋ยวคนจะงงเอา
เรื่องลูกปลาสอดกับกุ้งแคระผมว่ามันจัดเต็มแน่ครับ [on_007]
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/07/11, [13:38:29] »

กระดี่นางฟ้า ครับ  ไม่ใช่มุก
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/07/11, [21:29:42] »

กระดี่นางฟ้าครับ ตระกูลเดียวกับกระดี่สามจุดตามคลองบ้านเราครับ
โตได้ 10+ cm เลยครับ ดุเล็กน้อย ผสมพันธุ์วางไข่ก่อหวอดง่าย
ชอบกินสัตว์เล็กๆด้วยครับ กุ้งไม่เหลือแน่ ถ้าเลือกกุ้งเชอรี่ก็เอามันออกครับ
เอาไปเลี้ยงบ่อก็ได้ มันฮุบอากาศหายใจได้ดี ทนมือทนพระบาทาดี  [on_035]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์