Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพื้นๆ หน่อยครับ  (อ่าน 602 ครั้ง)
nutt23 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 30/06/11, [08:52:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากคราวที่แล้วผมได้สอบว่าจะใช้อะไรรองพื้นตุู้ดี ระหว่าง ทรายละเอียดกับ เศษปะการังหัก

จากที่ท่านกูรู ทั้งหลายได้ช่วยกันตอบ ทั้งสองอย่างมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป

ส่วนตัวผมได้ตัดสินใจเลือกใช้ ทรายละเอียดครับ เพราะอยากเลี้ยงก้นตู้ ซึ้งเท่าที่ทรายในทรายจะมีแร่อรากรอไนท์

และดูเป็นธรรมชาติมากว่า

แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ ว่า..

1 ควรปูพื้นหนาเท่าไหร่ดีครับ

2 การใช้ทรายละเอียดรองพื้นมีข้อควรระวัง และวิธีการดูแลพิเศษอะไรบ้างครับ

3 มีวิธีป้องกัน จัดการ หรือกำจัด สารสีดำใต้ทรายอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
i_brabus ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/06/11, [16:29:07] »

1 ควรปูพื้นหนาเท่าไหร่ดีครับ
อันนี้แล้วแต่ความชอบครับ แนะนำซัก 1 นิ้วก็พอ

2 การใช้ทรายละเอียดรองพื้นมีข้อควรระวัง และวิธีการดูแลพิเศษอะไรบ้างครับ
หาปลิงควายมาใส่ซัก 2 ตัว มันช่วยพลิกหน้าทราย และกินตะไคร่ที่ขึ้นอยู่ตามทรายได้เป็นอย่างดี ดีกว่าพวกปลาตระกูลโกบี้ซะอีก หรือจะเอามันมาเลี้ยงทั้ง 2 อย่าง ก็ได้ครับ

3 มีวิธีป้องกัน จัดการ หรือกำจัด สารสีดำใต้ทรายอย่างไรบ้างครับ
อันนี้ปลิงก็ช่วยท่านได้อีกนั่นแหละ ส่วนก๊าซไข่เน่าเดี๋ยวมันจะผุดขึ้นสู่ผิวน้ำ แล้วระเหยออกไปเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/11, [17:30:11] โดย i_brabus »
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/06/11, [16:41:59] »

ถ้าจะใช้ทรายล่ะเอียด แบบไม่ได้คาดหวังเรื่องการบำบัดเป็นหลักก็ปูไม่ต้องหนามาสัก 1นิ้วตามที่คุณ i_brabus แนะนำก็กำลังดีครับ บางๆ เอาพอสวยงามก็ไม่ต้องกังวลเรื่องการสะสมของเสียมาก เพราะพวกปลิงพวกปลาอมทรายมันทำหน้าที่ได้ดี

แต่ถ้าเน้นเรื่องกำจัดของเสียโดยใช้ทรายละเอียดแล้วล่ะก็ต้องปูหนามาก และก็จะมีของเสียสะสมมากด้วย ยกเว้นในบางระบบเท่านั้น
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์