Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรลองที่พื้นตู้ดีครับ เลือกไม่ถูก  (อ่าน 12072 ครั้ง)
nutt23 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/06/11, [17:25:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กำลังจะตั้งตู้แล้วครับ กะจะลงปลา/ก้นตู้ 50/50 หรืออาจ 40/60 ควรใช้อะไรปูพื้นก้นตู็ดีครับ

และอยากทราบข้อดีข้อเสียของแต่ละอย่างด้วยครับ เท่าที่ดูมามันดีทั้งสองอย่างเลยครับ

รวบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/06/11, [17:29:29] »

กำลังจะตั้งตู้แล้วครับ กะจะลงปลา/ก้นตู้ 50/50 หรืออาจ 40/60 ควรใช้อะไรปูพื้นก้นตู็ดีครับ

และอยากทราบข้อดีข้อเสียของแต่ละอย่างด้วยครับ เท่าที่ดูมามันดีทั้งสองอย่างเลยครับ

รวบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1 ทรายเป็น ข้อเสียดูแลยาก ข้อดี สวยเป็นธรรมชาติ
2 ปะการังเปบอร์0-00 ข้อเสียเป็นที่มัคหมมของตะกอน ข้อดี (ไม่ทราบรอท่านอื่น)
3ปล่อยโล่ง ข้อเสียไม่สวยงาม ข้อดี ทำความสะอาดง่าย

เท่าที่ผมรู้มีแค่นี้แหละคับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/06/11, [17:36:51] »

1 ทรายเป็น ข้อเสียดูแลยาก ข้อดี สวยเป็นธรรมชาติ
2 ปะการังเปบอร์0-00 ข้อเสียเป็นที่มัคหมมของตะกอน ข้อดี (ไม่ทราบรอท่านอื่น)
3ปล่อยโล่ง ข้อเสียไม่สวยงาม ข้อดี ทำความสะอาดง่าย

เท่าที่ผมรู้มีแค่นี้แหละคับ
ทรายเป็นฟุ้งง่ายและพื้นผิวอาจเกิดตะไคร่ได้ง่าย
ปะการังเบอร์ 00 ผมว่าไม่หมักหมมนะน้อยกว่าทรายเป็นซะอีกถ้าเลือกใช้บริการตระกูลอมทรายหรือปลิง ตะไคร่ก็จับน้อยกว่า
ปล่อยโล่งเก็บตะกอนง่ายแต่ก็เสียพื้นที่อาศัยของแบตทีเรียไปครับ
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/06/11, [17:38:51] »

ทรายเป็นฟุ้งง่ายและพื้นผิวอาจเกิดตะไคร่ได้ง่าย
ปะการังเบอร์ 00 ผมว่าไม่หมักหมมนะน้อยกว่าทรายเป็นซะอีกถ้าเลือกใช้บริการตระกูลอมทรายหรือปลิง ตะไคร่ก็จับน้อยกว่า
ปล่อยโล่งเก็บตะกอนง่ายแต่ก็เสียพื้นที่อาศัยของแบตทีเรียไปครับ
ถูกต้มมม คับบ  ้hahaha
i_brabus ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/06/11, [18:15:02] »

ผมมีความเห็นที่แตกต่างกับคุณ POP นะครับ

ส่วนตัวผมเคยใช้ทั้งทรายเป็นและปะการังเบอร์ 00 โดยสังเกตุว่าปะการังเบอร์ 00 จะทำให้เกิดการหมักหมมของตะกอนและเศษอาหารมากกว่าทรายเป็น เพราะปะการังมีเม็ดที่ใหญ่กว่าเวลาเอามาปูพื้นจึงเกิดช่องว่างทำให้ตะกอนสามารถแทรกซึมลงไปได้เยอะกว่า ผิดกับทรายเป็นที่เรียงตัวกันอย่างหนาแน่นยากที่ตพกอนจะแทรกซึมลงไปได้

ปะการังเบอร์ 00 เวลาใช้ไปนานๆ มันจะเป็นตัวก่อให้เกิดการสะสมของ NO3 ชั้นดี แก้เท่าไหร่ก็ไม่มีทางลดลงเป็น 0 นอกจากเอาออกให้หมด

ส่วนทรายเป็นที่อยู่ด้านล่างจะมีแบคทีเลียชนิดที่ไม่ใช้ออกซิเจนอาศัยอยู่เป็นตัวย่อยสลายของเสีย เมื่อของเสียมันอิ่มตัว ก็จะกลายสถานะเป็นก๊าชไข่เน่าระเหยสู่ผิวน้ำออกไปจากระบบ และทรายเป็นยังมีแร่อรากรอไนท์ผสมอยู่ในเนื้อทราย เวลาใช้ไปเรื่อยๆ แร่อรากรอไนท์จะค่อยๆละลายออกมา แล้วพวกปะการังก็จะดูดซับไปใช้ในการดำรงชีวิต

ปล.ทรายเป็นใหม่ๆ อาจจะฟุ้งบ้าง แต่เมื่อทรายมันอยู่ตัวมันก็จะเลิกฟุ้งไปเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/11, [20:58:05] โดย i_brabus »
iEmz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/06/11, [19:26:19] »

ผมมีความเห็นที่แตกต่างกับคุณ POP นะครับ

ส่วนตัวผมเคยใช้ทั้งทรายเป็นและปะการังเบอร์ 00 โดยสังเกตุว่าปะการังเบอร์ 00 จะทำให้เกิดการหมักหมมของตะกอนและเศษอาหารมากกว่าทรายเป็น เพราะปะการังมีเม็ดที่ใหญ่กว่าเวลาเอามาปูพื้นจึงเกิดช่องว่างทำให้ตะกอนสามารถแทรกซึมลงไปได้เยอะกว่า ผิดกับทรายเป็นที่เรียงตัวกันอย่างหนาแน่นยากที่ตพกอนจะแทรกซึมลงไปได้

ปะการังเบอร์ 00 เวลาใช้ไปนาน มันจะเป็นตัวก่อให้เกิดการสะสมของ NO3 ชั้นดี แก้เท่าไหร่ก็ไม่มีทางเป็นลดลงเป็น 0 นอกจากเอาออกให้หมด

ส่วนทรายเป็นที่อยู่ด้านล่างจะมีแบคทีเลียชนิดที่ไม่ใช้ออกซิเจนอาศัยอยู่เป็นตัวย่อยสลายของเสีย เมื่อของเสียมันอิ่มตัว ก็จะกลายสถานะเป็นก๊าชไข่เน่าระเหยสู่ผิวน้ำออกไปจากระบบ และทรายเป็นยังมีแร่อรากรอไนท์ผสมอยู่ในเนื้อทราย เวลาใช้ไปเรื่อยๆ แร่อรากรอไนท์จะค่อยๆละลายออกมา แล้วพวกปะการังก็จะดูดซับไปใช้ในการดำรงชีวิต

ปล.ทรายเป็นใหม่ๆ อาจจะฟุ้งบ้าง แต่เมื่อทรายมันอยู่ตัวมันก็จะเลิกฟุ้งไปเองครับ

ว้าว ขอบคุณคำแนะนำดีๆครับ ตอนนี้ผมปูทรายอยู่ กะลังคิดจะเอาออก เพราะ มันฟุ้งมากเวลาเปิด wave  เพิ่งรันน้ำตั้งตู้อ่ะครับ 3 อาทิตย์แล้่ว ยังไม่มีความคิดอยากลงปลา   ในตู้กรอง ตอนนี้เลี้ยงสาหร่ายได้เลยรึป่าวครับ หรือว่า รอไปก่อน แล้วต้องเปลี่ยนน้ำก่อนลงสาหร่ายมั้ยครับ  ้hahaha ้hahaha
aliosz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/06/11, [19:32:25] »

ถ้า เอาทรายทะเล ธรรมดา ใส่ได้ ไหม คับ ใส่ไป นานๆ มัน จะ กลายเป็น ทรายเป็นไหม [งง]
黄药师 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/06/11, [19:36:41] »

ผมชอบตู้ที่ไม่ปู
เพราะผมตู้คลอรัลไลน์เยอะ  ลามลงพื้น ม่วงกันหวาน เลย

ทรายเป็น ผมมีความคิดเห็นเดียวกับ  i_brabus  

ปล .เรื่องแบบนี้ต้องถามคนเคยใช้ครับ  ตั้งกระทุ้ถามเลยใครเคยใช้ทรายเป็นไหม
คนเคยใช้จะได้มาตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/11, [19:43:03] โดย Esperanza »
黄药师 ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/06/11, [19:40:05] »

ถ้า เอาทรายทะเล ธรรมดา ใส่ได้ ไหม คับ ใส่ไป นานๆ มัน จะ กลายเป็น ทรายเป็นไหม [งง]

มันเป็นทรายที่แพ็ค จากแหล่งที่มีทรายชนิดนี้น่ะครับ  ( ซึ่งมีความพิเศษ )
มันไม่ใช่ทรายแบบบ้านเรา มีกัน มันคนละแบบครับ

เก่งภาษา ไหม จะเอามาให้อ่าน ว่าทรายเป็นนี่น่ะดียังไง ทำไม ทั่วโลก
ถึงยอมรับกัน เดี่ยวไปหามาให้อ่าน
aliosz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 26/06/11, [19:51:30] »

มันเป็นทรายที่แพ็ค จากแหล่งที่มีทรายชนิดนี้น่ะครับ  ( ซึ่งมีความพิเศษ )
มันไม่ใช่ทรายแบบบ้านเรา มีกัน มันคนละแบบครับ

เก่งภาษา ไหม จะเอามาให้อ่าน ว่าทรายเป็นนี่น่ะดียังไง ทำไม ทั่วโลก
ถึงยอมรับกัน เดี่ยวไปหามาให้อ่าน

ขอบคุณครับ อยากได้ รายละเอียด เพิ่ม เติม เหมือน กัน ครับทราบแค่ว่า เซตระบบได้เร็ว เท่านั้นเองครับ  พอดีมี ปะการังเบอร์ 0 อยู่ แต่ ไม่ค่อยชอบ อยากได้ ทราย ใส่ แทน สวย+set ระบบ แพ็ค นึง กี่กิโล ราคา ประมาณ เท่าไหร หรอ ครับ
黄药师 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 26/06/11, [19:56:56] »

ขอบคุณครับ อยากได้ รายละเอียด เพิ่ม เติม เหมือน กัน ครับทราบแค่ว่า เซตระบบได้เร็ว เท่านั้นเองครับ  พอดีมี ปะการังเบอร์ 0 อยู่ แต่ ไม่ค่อยชอบ อยากได้ ทราย ใส่ แทน สวย+set ระบบ แพ็ค นึง กี่กิโล ราคา ประมาณ เท่าไหร หรอ ครับ

http://www.livesand.com

คุณลองศึกษาดูนะครับ 
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/06/11, [20:53:09] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ k.i_brabus k.Esperanza อย่างเรื่องทรายละเอียดผมดูจากบ้านเพื่อนเห็นฟุ้งไม่เลิกทะเลาะกับตะไคร่ผิวทราย(ที่อื่นไม่ค่อยมีนะ)มาหลายดือนแล้ว ส่วนปะการังเบอร์ 00 ผมปูไม่หนาเลยยังไม่พบปัญหาหมักหมมครับ ดีที่ช่วยๆกันให้ข้อมูลมากขึ้นจะได้รู้เพิ่มเติม [เจ๋ง]
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/06/11, [21:21:47] »

อันนี้ความคิดเห็นของผมนะครับ

ทั้งทรายและปะการังต่างก็มีข้อดีข้อเสียกันทั้งคู่
แต่ข้อเสียมันก็มักจะมาจากระยะเวลาการเลี้ยงในระยะยาว
จากที่เคยใช้ผมก็ลองมาหมด

ทรายเป็น ช่วยให้ระบบเซตตัวได้เร็วขึ้น
แต่ถ้าอยากประหยัด ก็ใช้ทรายธรรมดากิโลนึงถูกๆ
แต่ก็ทิ้งไว้เหมือนรันน้ำตามปกติ ให้แบคทีเรียมันเข้าไปอยู่ในอนุภาคของทราย

ทรายเป็นหรือ miracle mud พวกนี้ที่มาจากนอก
จะมีความสะอาดและมีแร่ธาตุจากแหล่งที่นำมา
ทรายเป็นแบบไทยๆ มักมีตัวประหลาด มีหนอน มีหอยติดมา

ทรายเมื่อใช้ไปนานๆก็หมักหมม ด้านล่างจะมีสีดำเหม็นมาก และไม่ควรไปกวนมันอย่างเด็ดขาด
เดี๋ยวตู้จะล่มเอาง่ายๆ เว้นแต่ล้างทั้งตู้ เอาปลาและปะการังออกหมด
การปูก็ต้องปูหนาๆ

เศษปะการังเห็นเม็ดใหญ่ๆ แต่ข้างในมีรูพรุน ใช้ไปนานๆก็เกิดการหมักหมม
แต่ที่สำคัญคือต้องล้างให้สะอาด เพราะเศษปะการังก่อนที่เราจะนำมาใช้นั้น
ในรูพรุนของมันก็เคยมีสิ่งมีชีวิต มีตะกอนติดอยู่ เมื่อถึงเวลาก็คายออกมาสู่ระบบ
ตะไคร่ขึ้นและขัดก็ไม่ได้

การที่เกิดตะไคร่ผิวทราย ไม่ได้เกิดเฉพาะกับทรายแต่เกิดกับทุกตู้ที่มีค่าไนเตรต ฟอสเฟต
และกระแสน้ำไหลเวียนไม่ดีพอ ขนาดตู้ที่ไม่ได้ปูก็สามารถที่เกิดได้เช่นเดียวกัน

แต่ถ้าเน้นว่าปูบางๆ ไม่ให้เห็นพื้นก็แนะนำให้เป็นหินจากทะเลที่ขายๆกันจะดีกว่า
ถามว่าหมักหมมหรือไม่ ก็ต้องบอกว่าหมักหมม เพียงแต่เม็ดของกรวดนั้นไม่มีรูพรุน
(แล้วแต่ชนิด) อาจจะยืดระยะเวลาการหมักหมมลงไป

และถ้าจัดกระแสน้ำได้ดี ตะกอนก็จะถูกพัดออกมาได้

ตะกอนที่เราไม่ต้องการคือตะกอนอินทรีย์ได้แก่อาหารปลา ขี้ปลา
ซากสิ่งมีชีวิต ซึ่งตามปกติจะเบา โดนน้ำพัดได้ง่าย
ถ้ากระแสน้ำดีก็จะลอยมาตกกรอง

ส่วนตะกอนพวกเศษหิน เศษดินที่มากับหินเป็นที่เป็นอนินทรีย์
จะมีน้ำหนักมากกว่าจะตกลงสู่ด้านล่าง ใช้วิธีดูดออก
ถ้าไม่ดูดออกมันก็จะเหมือนทรายที่ิอินทรีย์สารต่างๆเข้าไปแทรก
ทำให้หมักหมมได้เช่นเดียวกันครับ

LETSEA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 26/06/11, [23:16:54] »

ผมใช้คล้ายๆทรายเป็นแต่ออกแนวเศษประการังที่มีน้ำทะเลปนอยู่ด้วย

ซื้อร้านพี่ต่ออ่ะครับ 1300 บาท มันมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ

ผมปูหนาประมาณ 1 นิ้วอาจจะไม่ถึงด้วย
MACD ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/07/11, [21:37:30] »

เอาพัมมิสรองพื้นตู้เพื่อเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียเหมือนตู้ไม้น้ำได้มั้ยครับ
indie024 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/07/11, [16:20:48] »

ปะการังเบอร์ 00 เวลาใช้ไปนานๆ มันจะเป็นตัวก่อให้เกิดการสะสมของ NO3 ชั้นดี แก้เท่าไหร่ก็ไม่มีทางลดลงเป็น 0 นอกจากเอาออกให้หมด

แล้วถ้าเราปูปะการังเบอร์00 ลงไป แต่ไม่หนามาก นานๆเข้า จะ เป็นแหล่งสะสมของno3 หรือปล่าว ครับ
แล้วมีวิธีแก้ไขบ้างไหม อ่านไปอ่านมา จนสับสนว่า จะใช้อะไรดี ไม่ให้เกิดผลเสียในระยะยาว อยากจะเลี้ยงให้มันอยู่กับเราไปนานๆ
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/07/11, [17:58:35] »

แล้วถ้าเราปูปะการังเบอร์00 ลงไป แต่ไม่หนามาก นานๆเข้า จะ เป็นแหล่งสะสมของno3 หรือปล่าว ครับ
แล้วมีวิธีแก้ไขบ้างไหม อ่านไปอ่านมา จนสับสนว่า จะใช้อะไรดี ไม่ให้เกิดผลเสียในระยะยาว อยากจะเลี้ยงให้มันอยู่กับเราไปนานๆ

หาปลิงและพวกปลาตระกูลอมทราย ใส่ลงไปครับ ช่วยได้เยอะ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/07/11, [16:12:58] »

หาปลิงและพวกปลาตระกูลอมทราย ใส่ลงไปครับ ช่วยได้เยอะ
พวก อมทราย มันอมปะการัง เบอร์00 ด้วยหรอครับ พอดีเห็นว่าเม็ดมันใหญ่กว่าทราย กลัวว่าจะติด คอ มัน  036
แล้ว พวกอมทราย ที่ดีๆ พอจะมีชื่อแนะนำให้ผมบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 12/07/11, [00:01:39] »

พวก อมทราย มันอมปะการัง เบอร์00 ด้วยหรอครับ พอดีเห็นว่าเม็ดมันใหญ่กว่าทราย กลัวว่าจะติด คอ มัน  036
แล้ว พวกอมทราย ที่ดีๆ พอจะมีชื่อแนะนำให้ผมบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ปะการังบดเบอร์ 00 มันเม็ดไม่ใหญ่มาก(ตามรูป) พวกโกบี้มันสามารถอมแล้วพ่นออกมาทองช่องเหงือกได้ครับ

ส่วนพวกโกบี้อมทราย ที่นิยมกันก็มี โกบี้หัวเหลือง ,โกบี้แก้มฟ้า ,โกบี้จุดชมพู ,โกบี้ Yellow Watchman เป็นต้น

Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/07/11, [05:54:04] »

แล้วตามในรูปของผม มันเป็นปะการังเบอร์00ด้วยป่าวครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/07/11, [21:46:49] »

แล้วตามในรูปของผม มันเป็นปะการังเบอร์00ด้วยป่าวครับ

จากรูปน่าจะเป็นเบอร์ 1 นะครับ
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/07/11, [12:48:23] »

จากรูปน่าจะเป็นเบอร์ 1 นะครับ
แล้วถ้าปูพื้น จะเป็นอะไร มั้ยครับ แล้ว แบบนี้ อมทราย มาลง จะติดคอ ป่าว
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/07/11, [17:19:33] »

แล้วถ้าปูพื้น จะเป็นอะไร มั้ยครับ แล้ว แบบนี้ อมทราย มาลง จะติดคอ ป่าว

ใช้ปูพื้นได้ครับ แต่ปลาอมทรายมันคงไม่อมอะครับเม็ดมันใหญ่เกิน ถ้าอยากเลี้ยงพวกปลาโกบี้ก้สามารถให้เป็นอาหารเม็ดเอาก็ได้ครับ เดี๋ยวมันไปเก็บกินตามพื้นเอง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์