Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องกุ้งไข่ครับ  (อ่าน 1440 ครั้ง)
champ12345 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/06/11, [18:25:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่ากุ้งผมไข่มาหลายตัวแล้ว แต่ว่ามันไม่เป็นตัวซักที
 จะต้องทำยังไงครับ [งง]
เอาแม่กุ้งที่ไข่ใส่ไว้ในไหนจะดีที่สุดครับ
แล้วในบ้านแม่กุ้งต้องมีอ่ะไรบ้าง ผู้รู้ช่วยที่ครับ  [on_024]
Wesborland ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/06/11, [19:39:53] »

คือว่ากุ้งผมไข่มาหลายตัวแล้ว แต่ว่ามันไม่เป็นตัวซักที
 จะต้องทำยังไงครับ [งง]
เอาแม่กุ้งที่ไข่ใส่ไว้ในไหนจะดีที่สุดครับ
แล้วในบ้านแม่กุ้งต้องมีอ่ะไรบ้าง ผู้รู้ช่วยที่ครับ  [on_024]

คำถามแรก สายอะไรครับ
คำถามที่สอง ไข่ออกมาเป็นพวงองุ่นหรือไม่
คำถามที่สาม สีของไข่สีอะไร
คำถามที่สี่ ออกไข่มานานเท่าไหร่แล้วครับ

ข้อมูลไม่ละเอียดตอบยากครับ
darkmore ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/06/11, [01:52:17] »

คำถามที่สอง ไข่ออกมาเป็นพวงองุ่นหรือไม่
คำถามที่สี่ ออกไข่มานานเท่าไหร่แล้วครับ

ทำอะไรมา โดนติดใบเหลืองครับเนี่ย
darkmore ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/06/11, [01:54:19] »

กุ้งผมไม่เคยไข่นะครับ แต่ผมขอตอบหน่อยครับ คนไม่มีคนตอบ
เท่าที่ศึกษามา ถ้าเอาพ่อกุ้งใส่ไว้ด้วย แม่กุ้งจะสลัดไข่ทิ้งนะครับ ควรระวัง ได้เอาพ่อกุ้งใส่ไว้ไหมครับผม
All Blue ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/06/11, [02:18:14] »

มีบทความอยู่นะลองค้นดู
P.K.Bluemoon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/06/11, [11:05:28] »

เหตุผลที่เค้าถามแบบนั้นจะได้รู้สายพันธุ์ครับ สายพี่ หรือสายซี
ส่วนที่ถามว่าเป็นพวงองุ่นหรือยังน่าจะเพราะ ถ้าเป็นสายพี จะมีไข่อ่อนพี่แพนหางครับ ถ้าไม่ขึ้นเป็นพวงองุ่นน่าจะมีหลายสาเหตุ
ส่วนสีไข่ เค้าน่าจะอยากทราบว่าเป็นสีอะไร เหลือง หรือดำ หรือออกส้มๆ เพื่อจะได้บอกว่าไข่ดีหรือไข่เสีย
ส่วนอีกคำถามเค้าน่าจะถามถึงระยะเวลาที่เห็นไข่เป็นเวลานานเท่าไหร่ เพราะปกติ 1 เดือนโดยประมาณไข่ฝักเป็นตัว
P.K.Bluemoon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/06/11, [11:10:24] »

กุ้งผมไม่เคยไข่นะครับ แต่ผมขอตอบหน่อยครับ คนไม่มีคนตอบ
เท่าที่ศึกษามา ถ้าเอาพ่อกุ้งใส่ไว้ด้วย แม่กุ้งจะสลัดไข่ทิ้งนะครับ ควรระวัง ได้เอาพ่อกุ้งใส่ไว้ไหมครับผม

อันนี้ก็ต้องระบุล่ะครับว่ากุ้งที่เลี้ยงเป็นสายพันธุ์อะไร เพราะแต่ละสายพันธุ์มีความแตกต่างกันในเรื่องของการไข่ ส่วนสำคัญคือ อุณหภูมิ และ ความเครียด 

ควรใส่ตัวผู้ไหม๊ ถ้ากุ้งขับไข่ออกมาแล้วก็เอาตัวผู้แยกได้ครับแต่เบาๆอย่าให้ตกใจ หาที่หลบเยอะๆ ถ่ายน้ำเบาๆและทีละน้อย แต่ถ้ายังไม่เป็นตัวอีก ก็แสดงว่า พ่อพันธุ์ไม่ดีพอครับ น้ำเชื้อไม่ดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์