Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ล่มครับ  (อ่าน 14318 ครั้ง)
Permission ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/06/11, [19:10:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เริ่มต้นจากตู้ 24 * 9 * 11 H
ตู้ 24 อายุ ประมาณ 3 เดือน ตอนเป็นตู้ 24 ผมรันน้ำ 1 เดือน ใช้ไบโอไดเจส ใช้น้ำ Ro ตามสัดส่วนปกติ 1 อาทิตย์ / 1 หลอด รันน้ำครบ 1 เดือน เทสค่าน้ำ No.2 ออกมาสีเหลืองปกติ ก็เริ่มลงปลาครับ ตู้ 24 อุปกรณ์ กรอง แขวน 3 ตัว สกิมเมอร์ 2011 + at 104 และก็มีปั้ม ในตู้อีก 1 เพื่อให้น้ำไหลเวียนทั่วตู้ ปูพื้นตัวปะการเบอร์ 00 หินเป็น ในตตู้เยอะพอสมควร ทุกอย่างยังคงปกติ ลงปลาครั้งแรก ตูนดำ 2 ส้มขาว 1 ผ่านมาประมาณ 2 สัปดาห์ ได้ปลาเซอเจี้ยนลาย จากน้องคนรู้จักมา ขนาด 4 นิ้ว และ ฟ๊อกเฟช เวลายังคงผ่านไปเรื่อยๆ ไม่ได้ลงปลาเพิ่มเพราะแค่เซอเจี้ยนลาย ก็แออัดมากพอแล้ว เวลาผ่านไป ประมาณ 2 เดือน จึงขยายตู้ เป็นตู้ 36 กรองเพชร ระหว่างรันน้ำตู้ 36 ก็เปลี่ยนมาใช้ ไบโอเคลีย ทุกอย่างปกติดีครับ ในช่วงเวลารันน้ำ ก็ได้ เพาเดอร์ บราว 4 นิ้ว มาลงตู้ 24 ไว้ก่อน เพื่อรอลงตู้ 36 เมื่อถึงเวลาลงตู้ 36 ก็เริ่ม ย้ายปลา ย้ายสกิมเมอร์ ปลาตัวแรกที่ลงตู้ 36 เป็น เพาเดอร์บราว ลงไปอยู่ 5 วัน จึงลงตูนดำ ตามไป และฟ๊อกเฟช และก็เซอเจี้ยนลาย ตามลำดับ เวลาทุกอย่างในตู้ 36 ทุกอย่างดูเหมือนจะไปได้สวย ปลาทุกตัว กินอาหาร กินเก่ง เช็คค่าน้ำ สัปดาห์ละ 1 ครั้ง เปลี่ยนน้ำ สัปดาห์ละ 1 ครั้ง ครั้งละ 18 ลิตร จากน้ำทั้งหมด 160.5 ลิตร น้ำทุกหยดผมกดจากตู้น้ำที่ใต้หอ ลิตรละ 1 บาท >,< กดขึ้นหอชั้น 5 เหนื่อยมากๆ เหตุการเริ่มเปลี่ยนไป เมื่อไปเจอเดมเซลที่สวน เห็นว่าราคาถูก จำลองซื้อมา 5 ตัว ในช่วง 2 วันแรก เดมเซลก็คิดอาหารปกติ ช่วงเวลาผ่านไป ประมาณ 1 สัปดาห์ มีเดมเซลตายไป 1 และ ทยอยตายตายๆกันไป ทั้งหมด 5 ตัว เวลาผ่านไปประมาณ 15 วัน ตายหมด 5 ตัว ผมก็ยังไม่ซีเรียสอะไร และคิดว่าคงไม่เป็นอะไร เทสค่าน้ำ No.2 ทุกอย่างก็เป็นปกติ มีอยู่วันนึง อุณหภูมิแกว่ง 2 องศา เพาเดอร์ บราว เกิดจุดขาวขึ้น ตอนแรกมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น แต่ผมอารณ์ดี เอากล้องมานั่งถ่ายรูป จึงเห็นผิว เพาเดอร์ บราว เป็นจุดขาวๆเล็กๆ ผมศึกษา + ถามข้อมูลจากพี่ๆในเวบ ขั้นที่ 1 รักษาอุณหภูมิ ไม่ให้แกร่ง รอดูอาการ ผมยังไม่ได้ใช้ยาใดๆทั้งสิ้น ผ่านไปแค่ 3 วัน เพาเดอร์ บราว หายเป็นปกติ เมื่อหาย ก็อยากลงปลาเพิ่ม ไปเจอ บลูเม้าส์ จัดมาลงตู้ สีสด สวยมากๆ เวลาผ่านไป ผมก็ไม่รุ้เลยว่า ในตู้ มีการติดเชื่ออะไรรึป่าว บลูเม้าส์ กินเม็ดปกติ แต่แล้ว ก็มีการเปลี่ยนแปลง อยู่ๆมา อุณหภูมิ ผมคุมไม่ให้แกว่ง อาจแกว่งบ้างแต่น้อยมากๆ เพาเดอร์บราว มีแผลตามตัว + จุดขาว เพียงแค่ 2 วัน  เพาเดอร์ บราวก็จากไป ก่อนจากไป ช่วง ตี 5 ผมตื่นมาดู เพาเดอร์ บราว ปล่อยเมือก ออกมา เยอะมากๆ จึก แยกตู้ออกมา แต่ก็สายไปเสียแล้ว อารมณ์ผมเริ่มเปลี่ยน กลัวตัวต่างๆจะมีอาการเดียวกัน และแล้วก็เป็นอย่างที่คิดไว้ ตูนดำ มีอาการเดียวกับเพาเดอร์ บราว และจากไป ห่างจากเพาเดอร์ บราว 1 วัน อีก 1 วัน บลูเมาส์ มีอาการ แปลกๆเกิดขึ้น หายใจถี่มากๆ ผมก็ไม่รุ็จะทำยังไง ไม่กล้าแยกตู้ กลัวจะช๊อคน้ำ เพราะเป็นปลาที่ตกใจง่าย ในเวลาเดียวกัน เซอเจี้ยนลาย แระฟ๊อกเฟช ก็เริ่มมีอาการแปลกๆที่สักเกตุได้ชัดเจนคือ การหายใจ + การว่ายน้ำ จากนิสัย เซอเจี้ยนลาย ปกติจะเป็นปลาที่ว่ายน้ำตลอดเวลา เวลาผมมายืนดูข้างตู้ ก็จะว่าย ขึ้นมาขออาหารตลอดเวลา แต่คราวนี้ เปลี่ยนไป โดยการ หลบตามมุมหิน อีกหนึ่งอย่าง มีจุดที่ลำตัว แดงๆดำๆนิดๆ ฟ๊อกเฟชก็เช่นเดียวกัน เริ่มมีการปล่อยเมือกออกมาจำนวนมาก เวลาผ่านไปแค่ ไม่กี่ ช.ม. ประมาณตี 3 บลูเม้าส์ก็นอนก้นตู้ เวลาต่อมาแค่ 5 ช.ม. ผมออกไปซื้อยาที่เจเจ กลับมา เจอ เซอเจี้ยนลาย + ฟ๊อกเฟช จากไปเสียแล้ว ความรู้สึก พูดไม่ออกเลยครับ ปลาอาจจะไม่ได้ราคาแพงอะไรมากมาย แต่ความผูกพัน ที่ให้อาหารทุกวัน ยิ่งเซฮเจี้ยนลาย อยู่กับผมเืกือบๆ 2 เดือน ตัวโตขึ้นมาก ไม่กลัวมือด้วย เอามือลงไปจัดหินในตู้ ยังว่ายน้ำมาจิกมือ T__________T รู้สึกผิดครับ อาจเป็นเพราะความรู้ผมยังน้อย ไม่อยากจะเลี้ยงอีกต่อไปแล้ว เพราะกลัวที่จะต้องศูนย์เสียปลาไปอีก แต่ก็มีแฟนบอกว่าถ้าตั้งใจทำแล้ว ก็ไม่เป็นไร ทำขึ้นมาใหม่ก็ได้ ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงคิด จะทำใหม่ หรือเลิกเลี้ยงครับจึกอยากให้พี่ๆน้อง ระวังเรื่องที่คาดไม่ถึงที่จะเกิดขึ้น ควรมีตู้พักปลา กักปลาดูโรค ก่อนลงตู้หลัก ขอใ้ห้เป็นวิทยาทานให้กับทุกท่านครับ ขอบคุณครับ ถ้าพิมพ์ผิดอะไร ขออภัยด้วยครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/RJs8ikeaIY4" target="_blank">http://www.youtube.com/v/RJs8ikeaIY4</a>
Kaveep ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/06/11, [19:27:40] »

เสียใจด้วยครับ ถ้ารักที่จะเลี้ยง ต้องห้ามท้อครับ

IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/06/11, [20:10:03] »

ถือเป็นประสบการณ์เนาะ อย่างน้อยเราก็ได้เรียนรู้อะไรจากที่ผ่านมา ถามว่าปลาที่ซื้อมาเลี้้ยง ทุกคนรักมั้ย ก็รักแหละ ถ้าไม่รักคนไม่ช้อนมาจากตู้ที่ร้านหรอก จิงมั้ย แต่ก็้มแล้ว ลุกใหม่ได้ อาจจะดีกว่าเก่าด้วย เนาะ
hot-dog-pang ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/06/11, [20:11:29] »

เสียใจด้วยครับ
C&P_Shop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/06/11, [20:31:05] »

เสียใจด้วยครับ อย่าท้อนะสู้ๆ เลี้ยงกุ้งก็ดีนะครับ โรคน้อยกว่าปลาเยอะมากๆ
ฟ้าใส ปลาสวย (โคราช) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/06/11, [20:31:42] »

ตามความคิดผมปลาแดมเซลน่าจะเป็นตัวพาโรคมา เพราะปลาแดมเซลถ้าเลี้ยงหลายตัวในตู้เดียวมันจะไล่กัดกันจนตายไปข้าง แล้วก็เกิดแผลที่ตัวปลา เชื้อโรคก็จะตามมา แล้วก็เกิดการติดเชื้อในตู้ ตอนที่ผมหัดเลี้ยงใหม่ฯก็ชอบซื้อปลาถูกฯมาเลี้ยงในตู้เพื่อให้ดูเยอะ แล้วปลาก็เริ่มไล่กัดกันจนตู้วุ่นวายไปหมด โอ็ยมีเรื่องอีกเยอะขี้เกียจพิมพ์ ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มโทรถามพี่ดีกว่า แล้วจะรุ้อะไรเพิ่ม พี่ก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกก็แค่มีประสบการณ์นิดหน่อย โทรปรึกษาได้ที่ พี่เก๋ร้านฟ้าใส ปลาสวย 084 4306754  086 7266116
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/06/11, [20:36:07] »

ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับไงก็อย่าพึ่งท้อนะทำอย่างที่แนะนำทาง pm แล้วมาตั้งตู้กันใหม่นะคราวนี้เอาให้แจ่มกว่าเดิมตู้ก็ว่างแล้วมาเจาะทำกรองล่างกันเลยอะไรๆจะได้นิ่งกว่าเดิม [on_019]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/06/11, [20:45:18] »

ตามความคิดผมปลาแดมเซลน่าจะเป็นตัวพาโรคมา เพราะปลาแดมเซลถ้าเลี้ยงหลายตัวในตู้เดียวมันจะไล่กัดกันจนตายไปข้าง แล้วก็เกิดแผลที่ตัวปลา เชื้อโรคก็จะตามมา แล้วก็เกิดการติดเชื้อในตู้ ตอนที่ผมหัดเลี้ยงใหม่ฯก็ชอบซื้อปลาถูกฯมาเลี้ยงในตู้เพื่อให้ดูเยอะ แล้วปลาก็เริ่มไล่กัดกันจนตู้วุ่นวายไปหมด โอ็ยมีเรื่องอีกเยอะขี้เกียจพิมพ์ ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มโทรถามพี่ดีกว่า แล้วจะรุ้อะไรเพิ่ม พี่ก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกก็แค่มีประสบการณ์นิดหน่อย โทรปรึกษาได้ที่ พี่เก๋ร้านฟ้าใส ปลาสวย 084 4306754  086 7266116

ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/06/11, [20:45:59] »

ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับไงก็อย่าพึ่งท้อนะทำอย่างที่แนะนำทาง pm แล้วมาตั้งตู้กันใหม่นะคราวนี้เอาให้แจ่มกว่าเดิมตู้ก็ว่างแล้วมาเจาะทำกรองล่างกันเลยอะไรๆจะได้นิ่งกว่าเดิม [on_019]

กำลังคิดอยู่เหมือนกันพี่ แต่ติดที่ตู้มัน ขนย้ายลำบาก ใหญ่ + หนัก >,<
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/06/11, [20:57:58] »

กำลังคิดอยู่เหมือนกันพี่ แต่ติดที่ตู้มัน ขนย้ายลำบาก ใหญ่ + หนัก >,<
ตัดตู้กรองแล้วจ้างเค้ามาเจาะที่บ้านได้ครับให้ค่ารถเค้าหน่อยสะดวกกว่าแบกไปเอง [on_055]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/06/11, [21:06:02] »

ตัดตู้กรองแล้วจ้างเค้ามาเจาะที่บ้านได้ครับให้ค่ารถเค้าหน่อยสะดวกกว่าแบกไปเอง [on_055]
อ๋อ ครับ
VooZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/06/11, [21:11:35] »

กำลังจะพิมเลยว่ามาเจาบ้านได้ พี่ POP แย่ง  [on_024]   
สู้ๆนะครับผม  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/06/11, [21:26:17] »

กำลังจะพิมเลยว่ามาเจาบ้านได้ พี่ POP แย่ง  [on_024]   
สู้ๆนะครับผม  [เจ๋ง]

ครับ *-*
Nano-Life ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/06/11, [22:12:51] »

RIP หน้าตาน่าสงสารอ่ะ แต่ละตัว [on_065]
อย่าไปยอมครับ  ถือซะว่าเป็นประสปการณ์เนอะ
อย่างคุณป๊อปว่าแหละ คงถึงเวลาที่ต้องมีกรองล่างซักที [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/06/11, [04:26:16] โดย BLOODSUCKER »
Species ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/06/11, [23:15:47] »

เสียใจด้วยนะตรับ ถือเสียว่าเป็นบทเรียน เป็นกำลังใจให้เดินหน้าต่อไปในเส้นทางเคียวกันครับ [on_018]
Jiramate ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 21/06/11, [09:18:42] »

เสียใจด้วยนะครับ.....
Dark Light ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 21/06/11, [16:22:40] »

กรรม เสียใจด้วยคับบ

ยังก้สู้ ๆนะคับ อย่า ท้อ  idea1
indie024 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/06/11, [16:51:47] »

อย่าพึ่งท้อนะครับ บางทีปัญหามีอยู่แค่นิดเดียวเอง คิดซะว่าเป็นประสบการ อีกอย่าง แต่ให้ดีได้กรองล่างเจ๋งสุด
ผมก็ลองผิดลองถูกอยู่เหมือนกัน กลางคืนนอน ก็นอนไม่หลับ ตกใจตื่นทุกคืน กลัววิญญานปลา ที่ตายไป มาหลอก เพราะความกลัว ว่าวิญญาณปลาจะไม่เป็น สุข ก็เลย ทำหลุม ศพไว้หน้าบ้าน กะว่าจะซื้อที่ใหม่ ทำสุสาน ปลา เพราะหน้าบ้าน มันเต็มหมด ละ ยังไงก็ สู้ๆคับ ใจรักก็ทำอะไรได้สำเร็จแน่นอน
i_brabus ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 21/06/11, [17:22:40] »

เป็นยังไงบ้าง ไม่ได้เล่นเน็ตหลายวัน มาดูอีกทีตู้ล่มซะแล้ว เสียใจด้วยนะครับ ช่วงก่อนหน้านี้ตอนเริ่มมีปลาตายน่าจะโทรมาคุยกัน จะได้แก้ไขได้ทัน

เอาล่ะที่ผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านไป อย่าท้อแท้ ถือเป็นบทเรียนและประสพการณ์ ผมเชื่อว่าถ้าคุณกลับมาเลี้ยงใหม่อีกครั้ง รับรองคุณจะทำได้ดีกว่าเก่าแน่นอนครับ สู้ๆ ครับ 
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 21/06/11, [17:45:42] »

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านมากครับ กำลังเตรียมอุปกรณ์ใหม่อยู่ครับ >,<
JAKY CHANG ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 21/06/11, [18:42:59] »

เป็นกำลังใจให้อย่าท้อครับ ผมเจอมาเย๊ออออะ เจ็บมาเย๊ออออะยังไม่ท้อเลยผิดเป็นครูถือเป็นประสพการคราวหน้าจะได้ระวังครับ สู้ต่อไป ทาเคชิ
 [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]
TonGa ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 21/06/11, [22:14:39] »

บางครั้งการเปลี่ยนแปลงมักมากับการสูญเสีย ถึงได้บอกบางทีการเลือกปลาอย่าสำคัญแค่ราคาให้ดูสภาพแวดล้อมของร้านและปลาในร้านที่เราซื้อครับ บางทีไม่แสดงอาการทันทีแต่จะมาแสดงอาการในภายหลัง ส่วนใหญ่คนตู้ทะเลล่มเพราะความยาก และความเชื่อมั่นในตนเองสูงครับ การพักปลาบางทีก็ไม่ได้ช่วยอะไรสักเท่าไร หรือการันตีได้ว่าพักแล้วนำปลามารวมจะไม่ตาย เพราะปลาใหม่ลงไปมีความเครียดและอ่อนแอง่ายครับ คนที่ระบบเพียบพร้อมไปซะทุกอย่างก็ผิดพลาดสูญเสียมากันเยอะครับ และการแก้ปัญหาไม่ใช่การใส่ยาครับ แต่เป็นการคงสภาพ และค่อย ๆ ปรับสภาพน้ำสำหรับปลาครับ
ts00358009 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/06/11, [13:03:38] »

ปลาในสวน ต้องระวังไว้

กรองล่างสบาย

ขนาดตู้ จำนวนปลาที่ลง ระบบรับไหวหรือป่าว

[on_066]
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/06/11, [13:15:19] »

ปลาในสวน ต้องระวังไว้

กรองล่างสบาย

ขนาดตู้ จำนวนปลาที่ลง ระบบรับไหวหรือป่าว

[on_066]

ครับ พี่บอล เริ่มรันน้ำใหม่แล้ว
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/06/11, [13:42:41] »

อ่านยาก [on_065]
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/06/11, [15:08:56] »

อ่านยาก [on_065]
แฮะๆครับ รอบหน้าจะ แบ่งประโยชค์ให้ดีกว่านี้ ครับ แต่หวังว่าไม่มีรอบหน้าแล้ว ไม่อย่าล่มแล้วครับ >,<
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/06/11, [15:15:41] »

แฮะๆครับ รอบหน้าจะ แบ่งประโยชค์ให้ดีกว่านี้ ครับ แต่หวังว่าไม่มีรอบหน้าแล้ว ไม่อย่าล่มแล้วครับ >,<
รอบหน้าก็แชร์เรื่องตู้รุ่งไง [on_018]
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/06/11, [15:33:33] »

รอบหน้าก็แชร์เรื่องตู้รุ่งไง [on_018]

พี่ป๊อบ ตู้เจาะไม่ได้ เค้าบอกบางเกินไป อาจแตกได้ ตู้ 2 หุน (อยากเปลี่ยนตู้เหมือนกัน แต่ทรัพจาง)
จะลอง DIY Over Flow Box ดู ได้วิธีมาแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/06/11, [15:37:24] โดย Permission »
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/06/11, [15:42:51] »

พี่ป๊อบ ตู้เจาะไม่ได้ เค้าบอกบางเกินไป อาจแตกได้ ตู้ 2 หุน (อยากเปลี่ยนตู้เหมือนกัน แต่ทรัพจาง)
จะลอง DIY Over Flow Box ดู ได้วิธีมาแระ
ทำแล้วเอามาให้ชมการปฎิบัติการด้วยของผมใช้ OF แก้ว [on_055]
ปล.ให้ดีถ่ายขั้นตอนการทำให้ละเอียดมาแชร์เพื่อนๆด้วย
VooZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/06/11, [20:58:26] »

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้เปล่านะครับ เผื่อจะไม่ยาก
เครดิตคุณ raidenII

หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์