Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่หลอดไฟสีฟ้าเลี้ยงปอมได้ไหมครับ  (อ่าน 3783 ครั้ง)
+เอก+ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/06/11, [17:19:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนหน้านี้ใช้เลี้ยงปลาเทวดาแต่วันนี้ไปเดิน JJ Mall ซื้อปอมมา 3 ตัว
เห็นตามร้านเขาใช้ฟิวเจอร์บอร์ดสีฟ้าติดตรงกระจก
แล้วเราใช้ไฟสีฟ้าทดแทนได้ไหมครับ

ปล.ปอมที่มีสีออกฟ้า ๆ เข้าเรียกว่าพันธุ์อะไรครับ  emb01
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/06/11, [18:41:33] »

ปอมสีฟ้า บูลไดมอน ครับ  ขอบตาแดง จะสวย 

ปอมสีฟ้า ตัวมีลายดำคาด บูลเทอร์คอย ครับ 

« ตอบ #2 เมื่อ: 10/06/11, [19:20:46] »

ถ้าซื้อปอมในราคาตัวละ 80.- นี่ถือว่าแพงไปไหมครับ เพราะเดินดูแต่ละร้านตรงลานเร่
ส่วนมากจะมีราคาตั้งแต่ 100.- - 150.- แต่มีอยู่ร้านนึงขายตัวละ 100.-
ต่อราคาลดได้ตัวละ 80.- อะครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/06/11, [19:58:12] »

บูลไดม่อน ตาแดงหน่อย ขนาด 2 นิ้ว กลม ๆ หน่อย ก็ไม่แพง ครับ
dekzakub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/06/11, [20:29:19] »

ไฟสีอะไรก็ได้แล้วแต่ชอบอะครับ ที่เค้าติดหลังตู้สีฟ้ามันเป็นสติ๊กเกอร์ครับ ทำให้ปลาพวกสีแดง เด่นยิ่งขึ้น [ไอ้แว่น]
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/06/11, [20:39:02] »

ไฟสีอะไรก็ได้แล้วแต่ชอบอะครับ ที่เค้าติดหลังตู้สีฟ้ามันเป็นสติ๊กเกอร์ครับ ทำให้ปลาพวกสีแดง เด่นยิ่งขึ้น [ไอ้แว่น]

ถ้าตระกูลฝุ่น มันจะทำให้ฝุ่นไม่ขึ้นมาก ถ้าอยู่ตู้สว่าง ๆ 
frost ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/06/11, [21:45:24] »

ถ้าซื้อปอมในราคาตัวละ 80.- นี่ถือว่าแพงไปไหมครับ เพราะเดินดูแต่ละร้านตรงลานเร่
ส่วนมากจะมีราคาตั้งแต่ 100.- - 150.- แต่มีอยู่ร้านนึงขายตัวละ 100.-
ต่อราคาลดได้ตัวละ 80.- อะครับ

ส่วนใหญ่ราคาจะถูกกำหนดโดยสายของพ่อ-แม่ปลาอ้ะครับ ถ้าสายดีก็สูงหน่อย เฉพาะร้านที่ขายปอมจริงๆนะครับ ไม่ใช่แบบรับมาแล้วพักในตู้แล้วขาย แบบนี้เค้าตั้งราคาตามใจเค้าครับ ถ้าเป็นแบบกรณีแรก ร้านจะเพาะเอง บางทีก็จับใส่ถุงวางให้หยิบดู บางทีก็ขึ้นตู้ ถ้าปลาsizeเล็ก บางตัวที่ถูกๆ โตขึ้นมาก็เป็นปลาเกรดก็ได้ครับ เเบบว่า พ่อแม่ปลาสายดี แต่ลูกออกมาแล้วระยะแรกทรงไม่สวย ร้านก็เลยคัดทิ้ง แต่พอช่วงโตยีนเด่นมันค่อยๆพัฒนา มันก็สวยขึ้นมาได้นะครับ

ปอมเลี้ยงๆไป ทรงมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ค่อยๆกลม แล้วแต่ตัว

ส่วนราคา 80 ไม่ถือว่าแพงนะครับ ว่าแต่กี่นิ้วหรอครับ หัวถึงปลายหาง สายพันธุ์?
บางช่วงสามารถหาปลาได้ตั้งแต่ 50 ก็มีนะครับ แต่ส่วนใหญ่ปอมจะมีราคาตั้งแต่หลักร้อยต้นๆ ถึงหลักพันปลายๆเลยนะครับ
discus man ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/06/11, [22:56:34] »

สีฟ้าผมไม่เคยใช้นะ น่าจะฟ้าแบบเข้มๆใช่ไหมอย่าเลยผมเคยลองมาแล้ว พะโล้ชัดๆ สีแดงออกชมพูดีที่สุดแล้ว
dekzakub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/06/11, [23:23:15] »

ถ้าตระกูลฝุ่น มันจะทำให้ฝุ่นไม่ขึ้นมาก ถ้าอยู่ตู้สว่าง ๆ 
พอไฟน้อยฝุ่นขึ้นอย่างที่ท่านพี่บอกจริงๆ [เหอๆ อะคุๆ]
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/06/11, [11:23:52] »

ส่วนใหญ่ราคาจะถูกกำหนดโดยสายของพ่อ-แม่ปลาอ้ะครับ ถ้าสายดีก็สูงหน่อย เฉพาะร้านที่ขายปอมจริงๆนะครับ ไม่ใช่แบบรับมาแล้วพักในตู้แล้วขาย แบบนี้เค้าตั้งราคาตามใจเค้าครับ ถ้าเป็นแบบกรณีแรก ร้านจะเพาะเอง บางทีก็จับใส่ถุงวางให้หยิบดู บางทีก็ขึ้นตู้ ถ้าปลาsizeเล็ก บางตัวที่ถูกๆ โตขึ้นมาก็เป็นปลาเกรดก็ได้ครับ เเบบว่า พ่อแม่ปลาสายดี แต่ลูกออกมาแล้วระยะแรกทรงไม่สวย ร้านก็เลยคัดทิ้ง แต่พอช่วงโตยีนเด่นมันค่อยๆพัฒนา มันก็สวยขึ้นมาได้นะครับ

ปอมเลี้ยงๆไป ทรงมันจะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ค่อยๆกลม แล้วแต่ตัว

ส่วนราคา 80 ไม่ถือว่าแพงนะครับ ว่าแต่กี่นิ้วหรอครับ หัวถึงปลายหาง สายพันธุ์?
บางช่วงสามารถหาปลาได้ตั้งแต่ 50 ก็มีนะครับ แต่ส่วนใหญ่ปอมจะมีราคาตั้งแต่หลักร้อยต้นๆ ถึงหลักพันปลายๆเลยนะครับ

ไม่ใหญ่มากอะครับสายพันธุ์ผมก็ดูไม่ค่อยเป็นเท่าใหร่ลืมไปหมดแล้วอะครับหลังจากเลิกเลี้ยงปอมได้ระยะ
ผมอัพเดทรูปปอมลงในอีกกระทู้แล้วครับไม่ค่อยแน่ใจเท่าใหร่ตัวของปอมเท่ากับปลาเทวดาไซส์เล็ก ๆ ที่ขายตัวละ 20 บาทอะครับ หรือเปล่าหนาไม่ค่อยแน่ใจ  asspain
sana ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/06/11, [12:36:52] »

จากประสบการณ์น่ะครับ การเลี้ยงปอมควรเป็นตู้ที่มีความสว่างครับ เพื่อทำให้ปลาโดดเด่น แต่ไฟสีฟ้าหรือชมพูที่ขายตามท้องตลาดความเข้มของแสงจะจัดจ้าน ทำให้ตู้ดูทึบครับ  สีของปลาจึงไม่โดดเด่น  แต่ถ้าใช้ไฟที่มีเกรดและราคาสูงหน่อยสีจะใช้ได้ครับ  เช่น  ไฟสีฟ้าสามารถใช้ไฟปลาทะเลที่วัตต์ไม่ต้องมากจะได้ราคาถูกลงหน่อยครับ  ส่วนไฟสีชมพูก็สามารถใช้ไฟยี่ห้อ โตชิบา อควา ครับ ทั้งสองประเภทถือว่าใช้ได้ครับเพราะความเข้มของแสงเป็นกลางๆ ใช้คู่กันสองหลอดสีปลาแต่ละตัวเป็นธรรมชาติสวยมากครับ
wild man ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/06/11, [04:27:46] »

จากประสบการณ์น่ะครับ การเลี้ยงปอมควรเป็นตู้ที่มีความสว่างครับ เพื่อทำให้ปลาโดดเด่น แต่ไฟสีฟ้าหรือชมพูที่ขายตามท้องตลาดความเข้มของแสงจะจัดจ้าน ทำให้ตู้ดูทึบครับ  สีของปลาจึงไม่โดดเด่น  แต่ถ้าใช้ไฟที่มีเกรดและราคาสูงหน่อยสีจะใช้ได้ครับ  เช่น  ไฟสีฟ้าสามารถใช้ไฟปลาทะเลที่วัตต์ไม่ต้องมากจะได้ราคาถูกลงหน่อยครับ  ส่วนไฟสีชมพูก็สามารถใช้ไฟยี่ห้อ โตชิบา อควา ครับ ทั้งสองประเภทถือว่าใช้ได้ครับเพราะความเข้มของแสงเป็นกลางๆ ใช้คู่กันสองหลอดสีปลาแต่ละตัวเป็นธรรมชาติสวยมากครับ

[on_018] [on_018] [on_018] [on_018] [on_018]
zenke ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/06/11, [21:50:53] »

ที่บ้านผมใช้แสง ขาว 12000 K  นะครับสว่างสวยดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์