Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดหลบฝน : เผด็จ...เสร็จทุกราย  (อ่าน 6370 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 26/05/11, [16:28:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวานนี้ช่วงเย็นไปฟังสวดอภิธรรม งานศพ คุณพ่อพี่เต้ย แห่งร้านเต้ยส้มมาครับ

ระหว่างพิธี ฟ้าท่านก็เมตตา เห็นว่าร้อนกัน ก็เลยช่วย... ช่วยให้ฝนตก
ให้เย็นกันสนั่นใจเลยทีเดียว

แต่ฟ้าท่านใจดีมากไปหน่อย ฝนที่ประทานมาให้ก็เลยตกหนัก ตกนานพอดู

ก็เลยไม่รู้จะไปไหนครับ สวดศาลา ๑๕ ถ้าเดินออกไปเรียกรถแท็กซี่หน้าวัด มีหวังได้โดนน้ำซัดไปโผลาเมาะตะมะ

ก็เลยขอติดรถสหาย แนท (nat nazi) ตามติดไปบ้านพี่แจ๊ค (chairau) เพื่อหลบฝนสักพัก

เพราะนานๆ ทีจะได้เจอกัน เรื่องคุยมันก็มากมายครับตามประสา

พี่ผู้หญิงผมสั้นนั่นคือพี่ตุ๊ก ท่านไม่ได้ตามไป เพราะท่านมีธุระ ต้องเอาลูกไปคืนให้คุณใหญ่...
 ้hahaha

ไปแล้วอากาศมันดี ฝนเย็นๆชะโลมกาย ก็เลยหาเครื่องดื่มมาดื่มเพื่อเสริมบรรยากาศ

เรื่องที่คุยก็มีตั้งแต่ อดีต ปัจจับัน อนาคต นู่นแหละครับตามประสาวัยรุ่น

ในภาพพี่แจ๊คกำลังนินทาท่านอดีตนายกอยู่ (อำเล่นอย่าจริงจัง แหะๆ)

อันนี้สหายแนทครับ หัวเราะได้ฮาและสะใจจริงๆ บอกไม่ถูก...

ที่นั่งพื้นไม่ใช่ว่าเราสองมาตรฐานนะครับ คิดว่าแนทคงเมื่อยเนื่องจากการขับรถเป็นเวลานาน

แชะภาพเพื่อเป็นเกียรติแก่ ไอ้ป๊อด กล้องใหม่ของผมหน่อย บอกตรงๆ ยังไม่ชินมือเลยคุณขา...

เอาล่ะ กว่าจะเข้าเรื่องปลาได้ ก็โม้เสียนาน
มาที่ตู้แรกเลยแล้วกัน ผมชอบรูปนี้นะ ได้อารมณ์มากๆ

บอกตรงๆ อยากจะขโมย รูปปั้นเทพีเสรีกาม ชิ้นนี้มากๆ ครับ
ผมว่าท่าจะเหมาะ ถ้ามาอยู่ในตู้ปลาผมบ้าง เหอๆ

อัลติฟรอน สวยงามมาก รอยแหว่งนั่นเกิดจากการซัดกันเอง หุหุ

นี่รูปตู้เต็มๆ ครับ เลี้ยงรวมกับปลาอื่นๆ อีกเล็กน้อย

ตู้ฟรอนพี่เขาก็มีนะ สวยเชียว...

แต่ดูปลาปลาพวกนี้จะไม่ชอบผม  ้hahaha

เออ... ลืมบอก ตอนเข้าไปบ้านพี่แจ๊ค พี่ท่านฟ้องใหญ่ว่าปลาโดนกัดหัวขาด
ไอ้เราก็เดินไปดู ก็จริงอย่างที่พี่เขาว่าครับ

นี่เลยผู้ต้องหา หลักฐานมัดตัวแน่นปั๊ก คอมเพรสหัวขาดติดหวีกรองไปเลยทีเดียวเชียว
โหดร้ายมากเลย ปลาอะไรก็ไม่รู้ หึหึ

ก่อนกลับ ผมก็แกล้งแซวเล่นๆ ว่าถ้าเบื่อปลาตัวนี้ บอกผมนะ
พี่แจ๊คตาลุกวาว แล้วบอกว่า "บอยเอาไปเลย"

อ้าว งานเข้าซิครับ ปลาระเบิด...

แต่ไม่เป็นไร ผมว่าผมเอาอยู่นะ (อยากได้ปลาเขาก็บอกว่า ไอ้นี่...)

สรุป กว่าจะถึงห้องก็ตีสาม
ต้องขอบคุณพี่แจ๊ค สำหรับสถานที่เลี้ยงดูด้วยอาหารป่า (น้ำสิงห์+กับแกล้ม)
รวมถึงปลาที่ยกให้ด้วยครับ

ขอบคุณสหายแนท ที่อุตส่าห์ไปส่งถึงปากทางลำลูกกา แถมขากลับเล่าเรื่องผีให้ฟังด้วย บรื๋อ~

ตัดภาพมาเลย ตีสามกำลังงาม เดินแบกถุงปลาแล้วเทลงตู้ไปเลย
ไม่ต้องแช่ ไม่ต้องปรับกันแล้ว ง่วงมาก แถมปวดฉี่อีกตะหาก
(ดีนะเป็นคนไข่ใหญ่ อั้นได้มากกว่าคนธรรมดา 34%)

หลังจากจัดการธุระเสร็จสิ้นแล้วก็หยิบกล้องมากดรูปเลย ไม่ได้เห่อ แต่อยากถ่าย
(นั่นแหละเขาเรียกว่า เห่อ)

ปลาดูตื่นๆ เล็กน้อย เพราะคง งง งง
อยู่ๆก็โผล่ไปในตู้อะไรก็ไม่รู้ ปลาหน้าตาประหลาดมากมาย ว่ายกันให้ครึก

มีโดนรับน้องบ้าง นิดหน่อยพอเป็นพิธี เพราะปลาเองก็คงง่วงๆ กันแล้ว

"ก็แน่ล่ะเฟ้ย นี่มันตีสามแล้ว" ริวูเลตัสเอ่ย พร้อมพุ่งชนน้องใหม่ทันที

ยืนดูก็ขำดีนะครับ หน้าตาตื่น ตกใจสุดๆ
สมน้ำหน้า ทีตอนอยู่ตู้เก่า เฮ้านัก...

สีสัน ดร๊อปเล็กน้อย แต่เชื่อว่าอีกไม่กี่วันคงสวยงามดังเดิมแน่นอน

เมื่อเช้าให้อาหารลองเชิง เจ้าปลาตัวนี้ก็ว่ายกินตามปกติ ดีจริงๆ

อ่อ ลืมบอก ปลาตัวนี้ตั้งชื่อแล้วนะครับ

ชื่อ "เผด็จ" เพราะเมื่อคืนที่คุยกัน เราคุยถึงเรื่องของเผด็จการในอดีตด้วย สนุกและเป็นความรู้มากๆครับ

เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปดูว่าเป็นยังไงบ้าง...

ไม่ใช่กลับไปดู ซัดหมูอินโดในตู้แล้วนะ
ถ้าทำอย่างนั้นเอ็งโดนดีแน่ๆ เผด็จเอ๋ย...

ตู้นั้นปลาทั้งหมด ของคุณนายเขานะเว้ย กัดไปโดนดี ลงบ่อดินแน่ๆ จะหาว่าปลาระเบิดไม่เตือน

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับ เห็นมันบ่นให้ฟัง ไอ้ผมก็ง่วงๆ
จับใจความได้คร่าวๆ แค่นี้ ทีเหลือไม่ได้ยินแล้ว ง่วงมากมาย เพราะต้องตื่น ๗ เช้า สนุกกันล่ะทีนี้

สวัสดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/05/11, [16:47:08] โดย plaraberd »
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/05/11, [17:06:57] »

อ้าว ไปสอย กัตตูลาตัม มาซะแระ ตัวนี้ จุดสวยมากเรยยย ของพี่แจ๊ค หรือนี่ ท่าจะดุ เอาการนะเนี่ย
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/11, [17:53:40] »

ขอแสดงความเสียใจกับพี่เต้ยด้วยครับ..

ขอกำหนดการของงานหน่อยครับ

ขอบคุณ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/05/11, [17:58:11] »

ระวัง จะเป็นฆาตกรต่อเนื่อง นะ

เอาไว้ตู้ผมดีกว่า อย่างนี้ต้องขังเดียว  แหกซิมิ   ้hahaha  ้hahaha
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/05/11, [20:15:57] »

กัตตัวนี้สวยดี  น่าจะดุอยู่แล้วเพราะเลี้ยงตัวเดียว

จริงๆตัวนี้แอบมีอยู่ 2 หน่วย ตัวเท่าหัวแม่โป้ง สู่ขอไว้แต่ยังไม่ได้พากลับบ้านเลย  ้hahaha  ้hahaha

RK` ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/05/11, [20:28:35] »

รอชินตู้ซักพัก เดี๋ยวเผด็จคงซ่าต่อ  ้hahaha
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/05/11, [10:58:17] »

อ้าว ไปสอย กัตตูลาตัม มาซะแระ ตัวนี้ จุดสวยมากเรยยย ของพี่แจ๊ค หรือนี่ ท่าจะดุ เอาการนะเนี่ย

ดุพอตัวครับ มาถึงบ้านพี่เขา พี่แจ๊คเล่าให้ฟังว่า มันกำลังอมหัวปลาหมออีกตัวอยู่พอดี
พอมันเห็นพี่แจ๊ค มันรับคายออกเลย ปลาหัวขาดเลยลอยไปติดกรอง เท้งเต้ง

ขอแสดงความเสียใจกับพี่เต้ยด้วยครับ..

ขอกำหนดการของงานหน่อยครับ

ขอบคุณ

เออ... ไอ้กระผมก็จำไม่ได้ ลองโทรสอบถามดูครับ

ระวัง จะเป็นฆาตกรต่อเนื่อง นะ

เอาไว้ตู้ผมดีกว่า อย่างนี้ต้องขังเดียว  แหกซิมิ   ้hahaha  ้hahaha

เดี๋ยวขอลองก่อนนะครับ ผมล่ะชอบจริงๆ พวกห้าวๆ แบบนี้
ไม่รู้จัก รร.ดัดสันดาน ขนาด 48 นิ้ว กรองข้างเต็มของผลาระเบิดเสียแล้ว

กัตตัวนี้สวยดี  น่าจะดุอยู่แล้วเพราะเลี้ยงตัวเดียว

จริงๆตัวนี้แอบมีอยู่ 2 หน่วย ตัวเท่าหัวแม่โป้ง สู่ขอไว้แต่ยังไม่ได้พากลับบ้านเลย  ้hahaha  ้hahaha

ไม่ได้อยู่ตัวเดียวครับ อยู่กับฟรอนบุรุนดิตัวเขื่อง และแซงแซวอีก 2 ตัว

คิดว่าตอนนี้คงเอาอยู่ แต่โตขึ้นต้องดูอีกทีครับ...

รอชินตู้ซักพัก เดี๋ยวเผด็จคงซ่าต่อ  ้hahaha

ซ่าซิ โดนลงบ่อดิน ชิชะ [on_026]
##-DEATH-## ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/05/11, [11:05:02] »

เจ้าเผด็จพันธ์อะไรเหรอครับ??? [งง]
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/05/11, [11:15:38] »

Paratheraps guttulatus (Günther, 1864) ครับผม
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/05/11, [13:00:49] »

Paratheraps guttulatus (Günther, 1864) ครับผม
มีชื่อไทยไหมเอ่ย [งง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/05/11, [13:04:51] »

มีชื่อไทยไหมเอ่ย [งง]

ปลาหมอ กัตทูลาต้า / ปลาหมอกัตทูลาตัส ครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/05/11, [13:08:24] »

ชื่อทางการค้าเมืองขวานทอง จะเอื้อนเอ่ยว่า

กัตตุลาตัม  เรดสปอต

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ว่าแต่มันไม่อยู่ใน เวียร์จา แล้วหรอบอย

ที่ว่าอยู่ตัวเดียว ผมหมายถึง มันไม่ได้อยู่กะเวียร์จาตัวอื่นๆน่ะ เลยดุ  รวมกะฟรอน กะแซงแซว นี่มันไม่เห็นผล

ปลาแนวนี้ถ้าจะให้ไม่ดุ มันต้อง เลี้ยงรวมกับ  เรแกน  อาเจนเตีย  เมลานูรัส  ฮาทเวจ  ซินสไปลุ่ม  เพอร์ซี  เทคซัส ฯ  หลายๆตัว ถ้าอยู่ร่วมกันได้ก้อสบาย
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/05/11, [13:18:00] »

โอยยยยย!!!อยากเลี้ยงปลาหมอตะหงิดๆแล้ว [on_045]
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/05/11, [13:25:37] »

โอยยยยย!!!อยากเลี้ยงปลาหมอตะหงิดๆแล้ว [on_045]

เลี้ยงสิ  สนุกนะ  หลายรูปแบบ หลายพฤติกรรม
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/05/11, [13:52:00] »

ผมอยากเลี้ยงพี่ใหญ่ที่สุดของทะเลทราบทังกายินก้าครับ ไม่รู้ช่วงนี้มีของเข้าเปล่าใครรู้บอกหน่อยครับตอนนี้เลี้ยงปลาหมอเทมเมนซิสไปก่อน ้hahaha
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/05/11, [13:57:16] »

ว่าแต่มันไม่อยู่ใน เวียร์จา แล้วหรอบอย

ที่ว่าอยู่ตัวเดียว ผมหมายถึง มันไม่ได้อยู่กะเวียร์จาตัวอื่นๆน่ะ เลยดุ  รวมกะฟรอน กะแซงแซว นี่มันไม่เห็นผล

ปลาแนวนี้ถ้าจะให้ไม่ดุ มันต้อง เลี้ยงรวมกับ  เรแกน  อาเจนเตีย  เมลานูรัส  ฮาทเวจ  ซินสไปลุ่ม  เพอร์ซี  เทคซัส ฯ  หลายๆตัว ถ้าอยู่ร่วมกันได้ก้อสบาย

ตอนนี้ปลาที่เคยอยู่ในสกุล Vieja ที่มีลายเส้นเปื้อนๆที่ตัว ถูกโยกมาอยู่ในสกุล Paratheraps หมดแล้วครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด คำว่า para หมายถึงด้านข้าง ส่วนคำว่า theraps เป็นชื่อสกุลปลาหมอสีสกุลหนึ่งครับ
แปลแบบลูกชาวสวนว่า ปลาที่มี(ลาย)ด้านข้างเหมือนปลาในสกุล theraps ครับ

ผมอยากเลี้ยงพี่ใหญ่ที่สุดของทะเลทราบทังกายินก้าครับ ไม่รู้ช่วงนี้มีของเข้าเปล่าใครรู้บอกหน่อยครับตอนนี้เลี้ยงปลาหมอเทมเมนซิสไปก่อน ้hahaha

มีขายนะครับ ลองเดินหาดู ตัวใหญ่ๆ ขนาดฟุตกว่าๆ ก็มี

แต่ควรเลี้ยงในตู้ 48 ขึ้นนะครับ ไม่งั้น สงสารปลา....

ส่วนตัวผม ผมขอบาย ไม่มีตู้เลี้ยงใหญ่ขนาดนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/05/11, [14:01:48] โดย plaraberd »
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/05/11, [14:11:11] »

ตู้ 36 อย่าเลี้ยงเลยไจแอนท์   ถ้าจะเลี้ยงมันก้อเลี้ยงได้ไม่นาน(ถ้าเลี้ยงได้จนโตนะ)

ผมแนะนำตัวนี้ดีกว่า  Oreochromis Niloticus  หาซื้อง่าย สวยดี    เวลาเลือกเอา เกล็ดสีเขียวๆหางแดงๆ
ตัวใหญ่ๆเลี้ยงกะ พีค๊อกแบสได้นะ  อยู่ด้วยกันได้สบายเลย (ฮา)
« ตอบ #17 เมื่อ: 27/05/11, [14:12:10] »

ตอนนี้ปลาที่เคยอยู่ในสกุล Vieja ที่มีลายเส้นเปื้อนๆที่ตัว ถูกโยกมาอยู่ในสกุล Paratheraps หมดแล้วครับ

มีเวปให้เชคมั๊ยครับ เปลี่ยนกันซะผมตามไม่ทันแล้ว 5555
« ตอบ #18 เมื่อ: 27/05/11, [14:43:28] »

เอาเว็ปเทพปลาหมอไปเลยครับ

http://www.cichlidae.com/gallery/default.php

เทพจริง อะไรจริง คนๆ นี้...

« ตอบ #19 เมื่อ: 27/05/11, [14:55:29] »

เวปเทพ นี้ใช่ที่ ถ้าจะรีจีสเตอร์มันต้องจ่ายตังค์แลกหนังสือป่ะ คุ้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/05/11, [14:57:49] โดย Buddha from Space »
Plagapong ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 27/05/11, [15:06:36] »

พี่ใหญ่สุด tangayinka มี จิ๋วๆ ตัวละ 2-3 นิ้ว ที่ร้าน เต้ย-ส้ม มีอยู่นะ

แต่พอจะมีที่ขยับขยาย ตอนโต ไหมอ่ะครับ ไจแอนท์ เหมาะเลี้ยงบ่อ สุดล่ะครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/05/11, [15:08:29] »

เวปเทพ นี้ใช่ที่ ถ้าจะรีจีสเตอร์มันต้องจ่ายตังค์แลกหนังสือป่ะ คุ้นๆ

ใช่ครับ ส่วนใหญ่ผมยึดชื่อตามนี้แหละ เพราะอัพเดทสุดแล้ว
จากนั้นค่อยเอาชื่อไปหาต่อในเว็ปอื่นๆ ครับ
« ตอบ #22 เมื่อ: 27/05/11, [16:48:19] »

ตู้ 36 อย่าเลี้ยงเลยไจแอนท์   ถ้าจะเลี้ยงมันก้อเลี้ยงได้ไม่นาน(ถ้าเลี้ยงได้จนโตนะ)

ผมแนะนำตัวนี้ดีกว่า  Oreochromis Niloticus  หาซื้อง่าย สวยดี    เวลาเลือกเอา เกล็ดสีเขียวๆหางแดงๆ
ตัวใหญ่ๆเลี้ยงกะ พีค๊อกแบสได้นะ  อยู่ด้วยกันได้สบายเลย (ฮา)
ก็ต้องใส่ตู้ใหญ่ๆแน่ล่ะครับ 36 ก็อ่วมอรทัยแน่ asspain
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์