Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแพ็คกุ้งไปต่างจังหวัด(เสริมวิธีแบบช่วยโลกReuse)  (อ่าน 33698 ครั้ง)
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« เมื่อ: 22/05/11, [20:41:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องจากเป็นคำถามที่คนถามบ่อยจะอธิบายก็มักไม่เข้าใจเลยขอตั้งเลยจะได้ลิงค์ไปอ่านกันได้

ช่วงนี้หน้าร้อนจะขนส่งกุ้งไปข้ามภาคข้ามจังหวัด กับอากาศแสนร้อนส่วน กุ้งสนนราคาใช้น้อยซะที่ไหน
อยากเลี้ยงก็อยาก แต่ติดที่ความห่างไกลพอน้องกุ้งเดินทางกันทีค่อนวัน ต้องผจญกับสิ่งที่เราไม่รู้ทำไง ดีให้เซฟมากที่สุดสำหรับกุ้งสำหรับเงินเราและสำหรับลูกค้าของเรา

ก็เลยเป็นที่ของกระทู้นี้มาเริ่มเลยละกันครับ

1.อุปกรณ์ที่ควรเตรียม
1.1ลังโฟม
1.2เทปพันกล่องเชือกหรืออื่นๆที่ทดแทน
1.3หนังยาง,กระดาษเอ4,ปากกา,ถุงเหนียวบรรจุกุ้ง,กระดาษหนังสือพิมพ์
1.4แผ่นเจล.แผ่นเย็น,น้ำแข็งบรรจุภาชนะ

2.บิดหมุนถุงให้ตึงลม

2.2เสริมๆน้ำกุ้งบรรจุแค่1ส่วน4 ของปริมาตรถุงหรือตามความเหมาะสม ส่วนต้นไม้(แนะนำมอส,จอกญี่ปุ่น,สาหร่าย,เฟิร์น)ใส่เล็กน้อยให้เหมาะสม
พอกุ้งมีที่เกาะเพราะ กระบวนการสังเคราห์อาหารของต้นไม้มีผลต่อ ปริมาณco2ในสภาพปิดในความมืด

3.คล้องหนังยาง

4.รัดหนังยางเสร็จ

5.ซ้อนถุงกันซึมกันพลาดและกระทำตามกระบวนการ2-4ซ้ำ

6.ห่อแผ่นเย็นด้วยหนังสือพิมพ์อย่างน้อย5แผ่นกระดาษ

7.สิ่งที่ใช้ทดแทนข้อ6

8.บรรจุแผ่นเย็นที่ห่อแล้วลงกล่อง

9.กั้นแผ่นกระดาษ1ปึกกันความเย็นที่มากไป

10.บรรจุถุงกุ้งลงกล่อง

11.กระดาษหนังสือพิมพ์โป๊ะปิดหน้า

12.ปิดฝากล่องตามด้วยปิดกระดาษเอ4ตามด้วยชื่อที่อยู่เบอร์โทรผู้รับผู้ส่งแล้วพันเทปกล่องให้รอบ
พร้อมระบุคำเตือนอย่าโยนกระแทก(บรรจุสัตว์น้ำ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/04/12, [10:51:23] โดย wewe »
Tags: เรดบี 
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/05/11, [20:44:06] »

กระบวนการส่ง

1.รถทัวร์
จะไปเหนืออีสานกลางไปที่หมอชิต2
จะไปตะวันออกไปที่ขนส่งเอกมัย
จะไปภาคใต้ไปสายใต้ใหม่
(รถตู้ภาคใต้อยู่ที่เซ็นจูรี่ปากซอยรางน้ำ,รถตู้ภาคกลางเหนือตอนล่างตะวันออกอยู่ อนุสาวรีย์ชัยสมรภุมิ)
(รถไฟไม่แนะนำล่าช้าอากาศร้อนและไม่ตรงต่อเวลา)

1.1เมื่อไปถึงขนส่งทำไงดี
ไปที่ช่องขายตั๋วของรถทัวร์ที่ลูกค้าแสดงเจตจำนง ถ้าลูกค้าไม่บอก
ไปช่องรถของ บริษัท99โลด เพราะค่อนข้างครอบคลุมทุกจังหวัด
จากนั้นถามช่วงเวลาที่รถออกเร็วที่สุดชานชลาที่ เท่าไหร่
(ควรเจรจาช่วงเวลาที่ลูกค้าสะดวกรับด้วยไม่ใช่ของไปถึงเช้าเกินไปหรือไปค่ำจนเกินไปหรือติดทำงานเพราะ บางบริษัทเค้าไม่มีบริการเฝ้าของให้นะครับ)

1.2เมื่อไปที่ช่องบางบริษัทจะมีโต๊ะรับฝากของอยู่หน้าชานชลาก็ฝากตามระเบียบ บริษัท
พร้อมใบฝากของส่วนค่าส่งใกล้ไกลก็ประมาณ100-200บาท
ถ้าราคาเกินก็จงต่อราคา ก่อนบิลออก
จากนั้นขอเบอร์รถ และ เบอร์คนขับ รวมถึงช่วงเวลาถึงที่หมาย
เพื่อที่เราจะได้แจ้งผู้รับสินค้าให้มารับ ตรงกันส่วนมากจะมีปัญหา
กับรถที่ผ่านจังหวัด ที่ไม่ได้หมดระยะปลายทาง จังหวัดเป้าหมายที่มักจะคลาดกัน
ฉะนั้นเวลาของถึงผู้รับควรแม่นตรงเวลา ถ้าไม่แม่นกล่องที่เราส่งนั้นอาจหายหรือส่งกลับมาที่ๆ เราไปส่งใหม่อีกรอบนะครับ
แต่มีโอกาสที่จะหาย เพราะถูกโยนที่หน้าตู้ขายตั๋วปลายทางมากกว่าถูกตีกลับ

1.3ถ้าไปที่ชานชลาแล้วไม่มีโต๊ะรับฝากของทำไงดีก็ไปที่ช่องชานชลาในช่วงเวลาที่รถจะออก
เมื่อรถเป้าหมายเข้าช่อง ก็เจราจากับคนขับว่าฝากของ ไปที่ใดพร้อมให้สตางค์คนขับไปตามที่เราตกลงต่อรองไว้
พร้อมขอ เวลาถึงปลายทาง รวมถึงเบอร์โทรและเลขข้างรถ และคำขอร้องที่เราอยากเน้น เช่นวางบนชั้นโดยสารรถทัวร์ มิใช่ช่องเก็บของใต้ท้องรถที่ร้อนอบอ้าว

1.4การขนส่งสินค้าระยะทางไกลมีความเสี่ยงสูง ควรถ่ายภาพสิ่งมีชีวิตก่อนส่งเสมอ
และภาพบรรจุภัณฑ์และสัญญาใจระหว่างผู้ซื้อขายว่ามีประกันหรือ
ไม่และขอบเขตความรับผิดชอบได้แค่ไหนอย่างไร ดีกว่าจะมากินใจในภายหลัง

2.เครื่องบินอันนี้การแพ็คจะต้องปรับปรุงเล็กน้อยตรงถุงที่บรรจุกุ้งให้มีลมแค่เล็กน้อยห้ามตึงไม่งั้นอาจจะระเบิดแตกจากแรงกดอากาศได้แน่นอน
2.1ขั้นตอนตามนี้เลย http://www.jiewton.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538682599

3.เนื่องจากกระบวนการส่งนี้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มพอประมาณ ควรตกลง ราคาค่าใช้จ่ายกันให้เข้าใจตรงกันก่อนตกลงซื้อและจัดส่ง

4.ต้องตรงต่อเวลาทั้งผู้ส่งและผู้รับสำคัญ

5.ถ้าสินค้ามีมูลค่ามาก ลูกค้าเมื่อได้รับสินค้าควร ตรวจสอบสภาพกล่อง เทปปิดผนึกว่าเรียบร้อยหรือไม่ ถ้ามีกล้องถ่ายภาพหรือกล้องวีดีโอควรถ่ายภาพก่อนและหลังเปิด (ในกรณีที่มีประกันความเสียหาย) เพื่อเป็นหลักฐานด้วยนะครับจะได้แฟร์ๆทั้งสองฝ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/06/14, [17:17:49] โดย wewe »
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/05/11, [20:47:16] »

พรุ่งนี้มาต่อเน็ตช้า [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/05/11, [00:45:26] โดย wewe »
PT เ ต็ ม ถั ง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/05/11, [23:09:02] »

สุ  ด ย  อ ด
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/05/11, [11:05:43] »

+1 ไปเลยเสี่ยวี  [on_026]
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/05/11, [11:08:52] »

+1 ไปเลยเสี่ยวี  [on_026]
[on_026]ขอบใจๆกำลังอยากได้แท่งพลังแท่งที่5อยู่
mookendo ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/05/11, [11:24:24] »

นั่งติดตามอยู่เมื่อคืน สุดยอดลเยครับคุณวี [เจ๋ง]
Tao ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/05/11, [11:32:51] »

[เจ๋ง] สุดยอด!!
<~★TuM-RBz★~> ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/05/11, [11:35:48] »

ดีเลยครับ +ให้ด้วยคน [เจ๋ง]
คนต่างจังหวัดจะได้มีโอกาสได้ลองเลี้ยงเรดบีกันบ้าง  emb01
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/05/11, [19:26:23] »

กระทู้ดีมากครับ รายละเอียดการระวังต่างๆครบถ้วน

ขอเพิ่มเติมจากประสบการณ์รับส่งนะครับ

review
ทัวร์ 999 เชียงใหม่ นี่โหดร้ายกับผู้รับเกินไป ของเคยหาย ของเล่นวางไว้หน้าถนนข้างห้องน้ำเลย เสี่ยงโดนขโมยมาก ของไม่ลงที่ท่ารถผมตามไปๆมาๆ ปรากฎว่าจนท.รับโกรธกับเด็กรถ งอนกันก็ไม่ลงของให้ ผมขับรถตามกุ้ง-ปลามาหลายครั้งแล้ว ไปได้อยู่อู่ลำพูนบ่อยๆ  มั่วเรื่องการรับ เอกสารก็ไม่ดูไม่จดอะไรสักอย่าง  ผมต้องเป็นคนโทรตามเอาเลขเที่ยวรถเองทุกครั้ง เที่ยวรถที่ส่งมากับรถที่มาจริงๆไม่ตรงเที่ยวกันอีก (ประมาณว่าของเต็มรถยัดไม่ได้ไปคันหลังเถอะ) เลวร้าย ตื่นเต้นทุกครั้งที่ไปรับของเลย ใครที่ชอบประสบการร์แปลกใหม่ ตื่นเต้นตามของไม่ได้หลับนอนทั้งผู้รับผู้ส่ง ลองส่ง 999 ครับลุ้นทุกเที่ยวทุกคันการันตี  ราคา 150-250 บาท

สยามเฟิร์ส เชียงใหม่ คนรับของยุ่งยากมากครับเพราะคนจ่ายของน้อยคิวบางวันยาวเป็นชั่วโมง อีกอย่างที่น่ากลัวคือโยนกล่องแล้วเอาเท้ารับ ครับ ถุงแพคไม่แน่นแตกแน่ ดีตรงที่มีรถรับส่งถึงแน่นอน ไม่จอดไปทั่วเหมือน 999 ราคา 100-200 บาท

นิ่มสี่เส็ง express ก็แย่พอๆกัน ถ้าส่งเป็นกุ้งจะเอาไปไว้ในตู้ แช่ปลาเข้ารถอุณหภูมิ-18 องศาทันที ส่งเป็นกล่องโฟมไม่รับ ผมเคยส่ง คาดินัล ปลาหมอ กุ้ง longnose ตายแข็งยกถุง มาแล้วกุ้งเชอรี่ปลอดภัยดี เข็ดๆๆ
ราคา 150-250 บาท
สายเหนือแนะนำ  นครชัยแอร์ ราคา 150-250 บาท +เครื่องบิน ราคา 200-300 บาท ไปเลยครับ  แพงกว่าหลักสิบแต่ชัวร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/05/11, [19:38:19] โดย coffman »
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/05/11, [19:43:21] »

กระทู้ดีมากครับ รายละเอียดการระวังต่างๆครบถ้วน

ขอเพิ่มเติมจากประสบการณ์รับส่งนะครับ

ทัวร์ 999 เชียงใหม่นี่โหดร้ายกับผู้รับเกินไป ของเคยหาย ตามไปๆมาๆ จนท.รับโกรธกับเด็กรถงอนก็ไม่ลงของให้ ผมขับรถตามกุ้ง-ปลามาหลายครั้งแล้ว ไปได้อยู่อู่ลำพูนบ่อยๆ  มั่วเรื่องการรับ เอกสารก็ไม่ดูไม่จดอะไรสักอย่าง  ผมต้องเป็นคนโทรตามเอาเลขเที่ยวรถเองทุกครั้ง สายเหนือแนะนำ สยามเฟิร์ส นครชัยแอร์ +เครื่องบินไปเลยครับ  แพงกว่าหลักสิบแต่ชัวร์

นิ่มสี่เส็ง express ก็แย่พอๆกัน เอาปลาเข้า -18 คาดินัล ปลาหมอ กุ้ง longnose ตายยกถุง มาแล้วจ้า เข็ดๆๆ
55+อันนี้เข้าใจเลยพี่เก่งเจอพนักงานขับรถดีก็ดีไปส่วนมากเจอะปัญหาของหายกับพวกรถผ่านเนี่ยแหละ
เพราะเค้าไม่รอเค้าโยนที่ตู้ขายตั๋วรถเลยถึงเน้นให้ลูกค้าเจอะจงยี่ห้อรถทัวร์และเวลาให้แม่นก่อน

Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/05/11, [22:49:43] »

[on_026]ขอบใจๆกำลังอยากได้แท่งพลังแท่งที่5อยู่
งั้นเอาไปอีกบวก
sitman ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 24/05/11, [01:21:01] »

+ ให้แล้วครับ

จะได้มีคนส่งกุ้งเป็นมากขึ้น  emb01
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 24/05/11, [08:14:48] »

ระดับมืออาชีพ   [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/04/12, [11:59:34] »

(ปรับปรุงหน่อยเสริมวิธีแบบช่วยโลกร้อน ด้วยกระบวนการ Reuse )
เห็นหลายท่านบอกว่าหาซื้อเจลและถุงกันลำบากก็ไม่ต้องซื้อใช้ของใกล้ตัวเหลือใช้เนี่ยละกัน

อุปกรณ์ ขวดน้ำเปล่า6ลิตร,กล่องโฟม,หนังยางหรือเทปกาวหรีอฟิล์มห่ออาหาร,กระดาษ

1.ขวดน้ำ6ลิตรนำมาทดแทนถุงพลาสติกเหนียวที่บางท่านไม่สะดวกหาซื้อ
แต่ประสิทธิภาพเหนือขั้นหลายขุมกันซึมกันรั่วกันกระแทกกันกุ้งถูกมุมถุงหนีบตายได้ด้วย
เหนือกว่าถุงทุกด้านดีมากบรรจุ อากาศน้ำ ได้เพียบพื้นที่ กว้างขวาง กุ้งว่ายสบาย
บางท่านอาจงงแล้วจะใส่กุ้งอย่างไรปกติผมช้อนกุ้งจะช้อนด้วยกระชอนแล้วใช้ช้อนชอนออกพร้อมน้ำอีกที
เพื่อกันการกระทบกระทั่งกับตัวกุ้งแล้ว เทลงขวดเลย ขวดควรล้างน้ำในตู้เขย่าหนึ่งทีครับ
แล้วใส่น้ำในตู้ตามลงไป ปกติผมใส่ .75-1ลิตร ตามด้วย จอก,มอส,สาหร่าย,เฟิร์น พอประมาณ
ปิดฝาถ้าบรรจุใส่กล่องไม่ลงผมแนะนำบี้คอขวดเลยครับตามภาพขวดนี้ผมใส่กุ้ง 25 ตัวใช้เวลาเดินทางช่วงกลางวัน
เป็นเวลาเดินทางรวม6ชั่วโมงแบบอากาศภายนอกร้อนๆ กุ้งรอดหมดครับ น้ำใกล่องก็ยังเย็นอยู่น้ำแข็งละลายเกือบหมด

2.ขวดน้ำขนาดเล็กจะบรรจุน้ำแล้วไปแช่แข็งหรือจะบรรจุน้ำแข็งบดก็ตาม สะดวกเลยครับ ขวดตามภาพช่วยคงความเย็นในกล่องได้6-8ชั่วโมงภายใต้อากาศภายนอกที่35-40องศา จากนั้นพันด้วยกระดาษตามภาพเลยครับ
จะรัดด้วยเทปหนังยางฟิล์มอาหารสุดแล้วแต่ความสะดวก

3.จากนั้นบรรจุลงกล่องโฟมตามภาพบุกระดาากันกระแทกกันเคลื่อนตามมุมช่องว่างให้เรียบร้อย

4.ปิดฝากล่องพันเทปกาวให้เรียบร้อยเขียนชื่อที่อยู่เบอร์โทรผู้รับและผู้ส่งบนกระดาษแล้วปะที่หน้่ากล่อง

5.จบการแนะนำครับ เพื่อโลกเพื่อเราและเพื่อเงินครับ  ้hahaha บวกได้นะไม่ว่ากันแต้มหายไปเยอะเลย
[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/04/12, [12:41:11] โดย wewe »
Creador ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/04/12, [16:42:41] »

(ปรับปรุงหน่อยเสริมวิธีแบบช่วยโลกร้อน ด้วยกระบวนการ Reuse )
เห็นหลายท่านบอกว่าหาซื้อเจลและถุงกันลำบากก็ไม่ต้องซื้อใช้ของใกล้ตัวเหลือใช้เนี่ยละกัน

อุปกรณ์ ขวดน้ำเปล่า6ลิตร,กล่องโฟม,หนังยางหรือเทปกาวหรีอฟิล์มห่ออาหาร,กระดาษ

1.ขวดน้ำ6ลิตรนำมาทดแทนถุงพลาสติกเหนียวที่บางท่านไม่สะดวกหาซื้อ
แต่ประสิทธิภาพเหนือขั้นหลายขุมกันซึมกันรั่วกันกระแทกกันกุ้งถูกมุมถุงหนีบตายได้ด้วย
เหนือกว่าถุงทุกด้านดีมากบรรจุ อากาศน้ำ ได้เพียบพื้นที่ กว้างขวาง กุ้งว่ายสบาย
บางท่านอาจงงแล้วจะใส่กุ้งอย่างไรปกติผมช้อนกุ้งจะช้อนด้วยกระชอนแล้วใช้ช้อนชอนออกพร้อมน้ำอีกที
เพื่อกันการกระทบกระทั่งกับตัวกุ้งแล้ว เทลงขวดเลย ขวดควรล้างน้ำในตู้เขย่าหนึ่งทีครับ
แล้วใส่น้ำในตู้ตามลงไป ปกติผมใส่ .75-1ลิตร ตามด้วย จอก,มอส,สาหร่าย,เฟิร์น พอประมาณ
ปิดฝาถ้าบรรจุใส่กล่องไม่ลงผมแนะนำบี้คอขวดเลยครับตามภาพขวดนี้ผมใส่กุ้ง 25 ตัวใช้เวลาเดินทางช่วงกลางวัน
เป็นเวลาเดินทางรวม6ชั่วโมงแบบอากาศภายนอกร้อนๆ กุ้งรอดหมดครับ น้ำใกล่องก็ยังเย็นอยู่น้ำแข็งละลายเกือบหมด

2.ขวดน้ำขนาดเล็กจะบรรจุน้ำแล้วไปแช่แข็งหรือจะบรรจุน้ำแข็งบดก็ตาม สะดวกเลยครับ ขวดตามภาพช่วยคงความเย็นในกล่องได้6-8ชั่วโมงภายใต้อากาศภายนอกที่35-40องศา จากนั้นพันด้วยกระดาษตามภาพเลยครับ
จะรัดด้วยเทปหนังยางฟิล์มอาหารสุดแล้วแต่ความสะดวก

3.จากนั้นบรรจุลงกล่องโฟมตามภาพบุกระดาากันกระแทกกันเคลื่อนตามมุมช่องว่างให้เรียบร้อย

4.ปิดฝากล่องพันเทปกาวให้เรียบร้อยเขียนชื่อที่อยู่เบอร์โทรผู้รับและผู้ส่งบนกระดาษแล้วปะที่หน้่ากล่อง

5.จบการแนะนำครับ เพื่อโลกเพื่อเราและเพื่อเงินครับ  ้hahaha บวกได้นะไม่ว่ากันแต้มหายไปเยอะเลย
[/b]
ดีมากมมาก
adiluck ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/04/12, [14:03:50] »

เยี่ยมครับพี่วี  [เจ๋ง]
juniji ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 30/04/12, [18:36:19] »

หล่อเลยอะพีวี 

หายไปไหนมาซะนาน ไม่เห็นมาตอบอะไรใครเลย  ไว้อาลัย กุ้งต่างจังหวัดอยู่หรือพี่   [on_007]
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/05/12, [13:59:15] »

[/b]
ไม่ได้อัดอ๊อคแล้วมันไม่ตายเหรอครับ
ผมเคยเคลี่อนย้ายเองแต่ต้องเปิดฝากลัวตาย
chalit.pk ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/07/12, [20:25:59] »

เยี่ยมไปเลยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
bean ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/07/12, [02:41:50] »

มายืนยันว่าวิธีพี่วี

ส่งไปต่างประเทศ ems 3-4 วันก็ยังรอดนะครับ >,<

ต้องขอบคุณพี่มากๆครับ

ผมส่งมา 2 รอบแล้ว   [on_065]
« ตอบ #21 เมื่อ: 08/07/12, [11:23:16] »

ส่งไปต่างประเทศ ems 3-4 วันก็ยังรอดนะครับ >,<

[เจ๋ง]แจ่มไปเลย
juniji ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 09/07/12, [01:00:58] »

โห คุณบีนกุ้งไปไกลถึงต่างแดนเลยหรอ

อยากให้คนต่างชาติกิน ปลาร้าป่าว  อิอิ
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 31/01/15, [21:10:42] »

เอ่อ... ไม่มีภาพขึ้นแล้วครับ, อัพรูปให้ดูใหม่บ้างได้ไหมครับ? please...  beg1
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/02/15, [17:41:17] »

ต้องถ่ายทำสาธิตใหม่เลย ภาพที่เก็บไว้หายเรียบแล้วครับ ไม่ได้สำเนาไว้เลย asspain ไว้ทำให้นะ
fourgus ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 02/10/15, [01:23:12] »

รูปมันดูไม่ได้เลยค่ะ.   cryingrun
เอ๋ ว่าแต่รถตู้ หรือรถทัวร์ดีกว่ากันค่ะ
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/10/15, [01:06:32] »

รูปมันดูไม่ได้เลยค่ะ.   cryingrun
เอ๋ ว่าแต่รถตู้ หรือรถทัวร์ดีกว่ากันค่ะ
แล้วแต่ระยะทางเลยจ้าถ้าเส้นสั้นๆรถตู้ดีกว่านะ ลิงค์ภาพเสียหมดเลย เอาเป็นว่าสงสัยข้อใดถามได้นะ
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 21/03/16, [13:50:05] »

อยากให้อัพรูปใหม่หน่อยครับ, มองไม่เห็นแล้วครับ.    beg1
« ตอบ #28 เมื่อ: 01/04/16, [19:48:27] »

หาไฟล์ไม่ได้แล้วต้องทำใหม่อ่ะรอก่อนนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์