Aqua.c1ub.net
*
  Mon 17/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก้างพระร่วงมาแล้ว!!!  (อ่าน 3336 ครั้ง)
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 04/05/11, [14:06:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ไปสอยมาแล้วครับ3ตัว กะว่าจะใส่ตู้ 22 นิ้วตามที่เคยบอกและครับแต่กลับมาตู้ดั๊นรั่ว [mo_001]เลยต้องนำปลามาใส่ไว้ในตู้ตู้ 12 ริ้วก่อนอ่ะครับ 3 ตัว ปูด้วยกรวด มีกระถางดินเผา 3 อัน อ๊อคซิเจนต์หัวทราย อาหารที่ซื้อมาคือไรแดง มันจะรอดหรือเปล่าเนี่ย แต่ที่ร้านพักมา 2 อาทิตย์แล้วนะครับ [on_065]
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/05/11, [14:09:07] »

ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรก้อไม่น่ามีปัญหานะ
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/05/11, [14:13:22] »

ทีแรกผมเอาน้ำกรองใส่ตู้ครับแล้วลองเอามือจุ่มลงไปผมคือน้ำอุ่นรู้สึกได้ว่าร้อนเลย [mo_001]ผมก็เลยเอาน้ำเย็นเติมไปนิดหนึ่ง จนน้ำไม่ร้อน เย็นนิดๆไม่ถึงกับเย็นมากลองเอามือจุ่มตู้อื่นดูก็รู้สึกแบบเดียวกัน เลยเอาถุงปลามาแช่ 3 นาที [on_009]ใจร้อนไปหน่่อยจะแกะถุงในตู้ก็ไม่ได้ถุงใหญ่เกินอีก [on_009]เลยหยิบมาแกะข้างนอกแล้วเทใส่เลย [on_009] กลัวจะช๊อคน้ำจิบเป๋งเลย cryingrun
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/05/11, [14:35:16] »

แนะนำนะ

คราวหน้าคราวหลัง ก่อนจะเอาปลากลับบ้าน ควรทำตู้ไว้ให้เรียบร้อยก่อน
ไม่ใช่ว่าเอาปลามาก่อน แล้วจะใส่ตรงไหนค่อยว่ากัน  แบบนี้ไม่เวิร์ค ตรงที่อาจจะมีข้อบกพร่องต่างๆขึ้น
เหมือนกรณี ตู้รั่วเนี่ยะ

ถ้าจะให้ดี อย่างแย่ๆเลย ควรตั้งตู้ใส่น้ำทิ้งไว้ซักคืนนึงก่อน  อย่างน้อย อุณหภูมิ น้ำตอนเอาปลามาลงมันก้อนิ่ง
ไม่เหมือนกับตอนเที่ยงตอนบ่ายๆ   น้ำในท่อมันร้อนเพราะตากแดดมา 

แช่ปลาในน้ำไว้ซักพักใหญ่ๆ  20 - ครึ่งชั่วโมง ให้ปลามันเริ่มคุ้นกับอุณหภูมิในตู้ แล้วค่อยๆปล่อยปลาลง

คราวนี้ช่างมัน คราวหน้าลองใหม่ละกัน
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/05/11, [16:28:20] »

โอเคครับหลวงพี่ [เขิลลลล]ตอนนี้ยังว่ายไปมารอบตู้อยู่รออาทิตย์หน้าล่ะมั้งถึงจะได้ตู้ใหญ่ asspain
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/05/11, [16:31:37] »

ก่อนลงปลาควรเอาไปลอยตู้ไว้ก่อนสัก 20 นาที

จากนั้นเทปลาใส่ถัง แล้วเอาน้ำในตู้ปลาเติมลงไปสัก 50-50

ทิ้งไว้สักพักค่อยถ่ายน้ำออก แล้วเติมน้ำในตู้ลงไปใหม่ ช่วงนี้กินเวลาสักครึ่งชั่วโมง- 1ชั่วโมง จึงค่อยจับปลาใส่ตู้ครับ

เพื่อให้ปลาได้ปรับสภาพน้ำด้วย เพราะน้ำในตู้กับน้ำทางร้านอาจจะต่างกันมาก ทั้ง ph kh

ควรให้ปลาปรับตัวสักพักก่อนครับ เพื่อลดความเสี่ยง

ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/05/11, [20:48:31] »

ได้มาเลี้ยงสมใจแล้ว ดูแลเขาดี ๆ นะ

แล้ว up รูปมาให้ดูหน่อย 
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/05/11, [20:55:40] »

hide1เครียดมากกว่าครับจนกว่าจะได้ตู้ใหม่ กลัวจะร่วงสมชื่อ
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/05/11, [11:35:47] »

ได้มาเลี้ยงสมใจแล้ว ดูแลเขาดี ๆ นะ

แล้ว up รูปมาให้ดูหน่อย 
กล้องผมถ่ายไม่ไหวอ่ะครับ n032ตู้ก็เล็ก กระจกก็มัว กล้องหาความชัดไม่ได้กว่าจะถ่ายได้ตัวปรับความชัดหมุนซะ...เหนื่อยแทน [on_065]
Thanit-A. ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/05/11, [18:26:31] »

เป็นปลาที่เลี้ยงรอดแล้ว จะทน ไม่เรื่องมาก และอยู่กับเรานานมากครับ

ของผมเลี้ยงมาจะสองปีแล้ว เลี้ยงจนปลาสอดที่เคยอยู่กับมันออกลูก ลูกมันโตออกหลาน หลานมันก็เริ่มออกลูกแล้ว เจ้าก้างพระร่วงก็ยังอยู่... มันอยู่ร่วมกับ tankmate รุ่นที่สามแล้ว ล้างตู้ ตู้ล่มไปสองรอบ ก็ยังอยู่ครบทุกตัวล่ะครับ...

เรื่องอาหารสามารถฝึกให้กินอาหารเม็ดได้ครับ
แต่ก่อนกินไรแดงเฉพาะตอนปิดไฟ... เลี้ยงๆไปสักพัก ซากุระ เม็ดลอยน้ำตอนเที่ยงวันก็กินครับ(ถ้ามันมีเพื่อนร่วมตู้กินให้ดูมันก็กินตามนะ)

« ตอบ #10 เมื่อ: 06/05/11, [19:27:56] »

ตอนนี้เลี้ยงให้กินไรแดงแช่แข็งมาสองวันแล้วครับ สอตัวแรกพอไรแดงหล่นต๋อมลงมาจะโฉบเข้าไปกินเลยไม่เกี่ยงเรื่องเวลา แต่อีกตัวไม่ค่อยจะกินอ่ะครับพยายามหานะแต่หาไม่เจอ [on_065]
« ตอบ #11 เมื่อ: 06/05/11, [21:09:38] »

ตอนนี้เลี้ยงให้กินไรแดงแช่แข็งมาสองวันแล้วครับ สอตัวแรกพอไรแดงหล่นต๋อมลงมาจะโฉบเข้าไปกินเลยไม่เกี่ยงเรื่องเวลา แต่อีกตัวไม่ค่อยจะกินอ่ะครับพยายามหานะแต่หาไม่เจอ [on_065]

ใหม่ๆจะไม่คุ้นตู้ครับ ปกติก้างพระร่วงเป็นปลาหากินกลางคืนแนะนำว่าให้ให้อาหารเขาแล้วก็ปิดไฟด้วยนะครับ ของผมเองก็ให้ไรแดงแช่แข็งอยู่หลายเดือนเหมือนกันกว่าเขาจะยอมกินอาหารเม็ดที่ลอยบนผิวน้ำ ขัดกับธรรมชาติของเขาน่ะครับ
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/05/11, [21:52:28] »

พยายามดู ดูโฟลว์ น้ำในตู้ หน่อยละกันนะ ครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/05/11, [05:44:02] »

พยายามดู ดูโฟลว์ น้ำในตู้ หน่อยละกันนะ ครับ
[งง]คืออะไรอ่ะครับโฟลว์น้ำ
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/05/11, [05:45:30] »

ใหม่ๆจะไม่คุ้นตู้ครับ ปกติก้างพระร่วงเป็นปลาหากินกลางคืนแนะนำว่าให้ให้อาหารเขาแล้วก็ปิดไฟด้วยนะครับ ของผมเองก็ให้ไรแดงแช่แข็งอยู่หลายเดือนเหมือนกันกว่าเขาจะยอมกินอาหารเม็ดที่ลอยบนผิวน้ำ ขัดกับธรรมชาติของเขาน่ะครับ
ไอ้ตัวที่ไม่กินเค้าก็พยายามหาอาหารนะครับ อุตส่าห์เขี่ยอาหารไปใกล้ๆให้พี่แกก็กลับตัวมากินไม่ทันอาหารโดนเพื่อนๆร่วมฝูงซิวไปเลย 036
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/05/11, [21:42:27] »

[งง]คืออะไรอ่ะครับโฟลว์น้ำ

คือการใหลของน้ำครับ   ไม่รุ้ว่าปลาตัวนี้อยู่ในน้ำใหลแรง หรือ นิ่ง ๆ  แต่รู้ว่าเป็นปลากลางน้ำ

ต้องลองให้อาหารจมครับ พวก เตตราบิท  ครับ

ข้อมูลก่อนการเลี้ยงครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=2888&area=4&name=board5&topic=145&action=view
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/11, [21:45:39] โดย acc95 »
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/05/11, [22:54:45] »

เคย เจอ ตามธรรมชาติ ในน้ำตก ปลาแบบนี้ อยู่น้ำๆหล ค่อนข้างแรงนะครับ

ในตู้ น้ำควรจะไหล ด้วย ของผม เลี้ยงมานานละ ยังอยู่กัน สบายใจดี
พี่ครับของตังค์ 5 บาท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/06/11, [12:30:02] »

ผม มี 6 ตัว ในตู้ ต้อง ปิดไฟให้อาหารตลอด
เปิดไฟ ให้ ก็ไม่ออกมา เลย หลบแต่ ใต้ขอนไม้
สงสัย พี่แก อาย
 [on_062]
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/06/11, [02:42:56] »

ผม มี 6 ตัว ในตู้ ต้อง ปิดไฟให้อาหารตลอด
เปิดไฟ ให้ ก็ไม่ออกมา เลย หลบแต่ ใต้ขอนไม้
สงสัย พี่แก อาย
 [on_062]

เขาเป็นปลาหากินกลางคืนน่ะครับ จะออกมาหากินเฉพาะตอนไม่มีแสงแล้ว แต่ถ้าหิวจัด หน้าด้าน พวกเยอะ ตอนเที่ยงที่บ้านผมก็ออกมาเหมือนกันล่ะครับ ตอนนี้มี 23 ตัว 3 ตัวเป็นปลาแก่อยู่คู่ตู้มาหลายปี อีก 20 เป็นน้องใหม่ ซื้อมาเป็นเพื่อนไอ้แก่ 3 ตัว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์