Aqua.c1ub.net
*
  Mon 03/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกแนะนำให้ด้วย  (อ่าน 2000 ครั้ง)
❤ It's Cray ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 29/04/11, [17:18:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงกุ้งไว้สามตัวแต่เปลี่ยนน้ำใหม่ และล้างตู้กุ้งทั้งสามก็ไม่ค่อยจะดี มีกุ้งไบร์ทมันก็หลบอยู่ในท่อ บูลล็อบ

มันเป็นอะไรไม่รู้มันได้แต่นอน และมาโมเคร็บมันเหมือนจะลอกคราบแต่ก็ไม่ลอกคราบหรือว่ามันจะตั้งท้อง

ช่วยบอกทีคับจะขอบคุณมาก
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/04/11, [18:05:44] »

ผิดห้องน่ะ
NP CRAYFISH ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/04/11, [21:58:53] »

เปลี่ยนน้ำ บ่อยไปรึเปล่าครับ กุ้งปรับตัวไม่ทัน ส่วนกุ้ง คนละสาย กัน ระวังดีกันตายนะครับ
อีกสาเหตุ ถ้ากุ้งขนาดใหญ่ก็จะเป็นแบบนี้ครับ สาย P เบื่ออาหารเอาแต่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/04/11, [22:01:02] โดย Napat01 »
Emppess_ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/04/11, [23:25:05] »

เปลี่ยนน้ำ บ่อยไปรึเปล่าครับ กุ้งปรับตัวไม่ทัน ส่วนกุ้ง คนละสาย กัน ระวังดีกันตายนะครับ
อีกสาเหตุ ถ้ากุ้งขนาดใหญ่ก็จะเป็นแบบนี้ครับ สาย P เบื่ออาหารเอาแต่นอนครับ
ไบร ผมนอนทั่งวันเลยครับ ไม่ค่อยกินด้วย [on_007]
LastPiece ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/04/11, [00:24:46] »

ไบร ผมนอนทั่งวันเลยครับ ไม่ค่อยกินด้วย [on_007]
ขอถามก่อนหน่อยว่า เพิ่งซื้อมารึเปล่าครับ?  ถ้าใช่ เขากำลังอยู่ในช่วงปรับตัวครับ เดี๋ยวก็หาย
powermide nine in ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/04/11, [21:00:35] »

กุ้งอาจจะยังไม่ชินสินะ
Gasai Yuno★ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/04/11, [23:14:43] »

เปลี่ยนน้ำปปล่อยอาจเคลียดและปรับตัวไม่ทันรึป่าวครับ
❤ It's Cray ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/05/11, [08:51:25] »

ไม่ค่อย แต่ทุกทีดูดน้ำออกแล้วก็เติมใหม่

มีอีกเรื่องคับ

ซื้อไบร์มาตอนลงตู้ก็แข็งแรง อีก 2 ชม.ผ่านมันเหม์อนจะลอกคราบแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนกลางคืนมันก็ตัวแข็งมาก เหมือนตาย แต่มันขยับขานิดหนึ่ง วันอีกวันตาย cryingrun asspain
LastPiece ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/05/11, [13:06:32] »

ไม่ค่อย แต่ทุกทีดูดน้ำออกแล้วก็เติมใหม่

ซื้อไบร์มาตอนลงตู้ก็แข็งแรง อีก 2 ชม.ผ่านมันเหม์อนจะลอกคราบแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนกลางคืนมันก็ตัวแข็งมาก เหมือนตาย แต่มันขยับขานิดหนึ่ง วันอีกวันตาย cryingrun asspain
คาดว่าช็อคน้ำ ... ข้างล่างคิดว่าไง ??
slayer ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/05/11, [14:20:22] »

คาดว่าช็อคน้ำ ... ข้างล่างคิดว่าไง ??

ดูว่าหลังเปิดรึเปล่าครับ อาจเกิดจากลอกคราบไม่ผ่าน
NP CRAYFISH ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/05/11, [22:23:20] »

น้ำพักรึเปล่าครับ หรืออาจจะมีสาเคมี บนครับ เพราะตอนลอกคราบใหม่ กุ้งจะดูดเเร่ธาตุจากน้ำครับ แล้วเป็นช่วงที่กุ้งอ่อนแอที่สุดครับ ขนาดกี่นิ้วครับ ตอนซื้อน่าจะดูเอาตัวที่หัวยังไม่เปิดนะครับ จะได้ให้เวลากุ้งปรับตัว อีกสาเหตุคือน้ำใหม่กระตุ้นให้ลอกครับ แต่กุ้งสะสมอาหารไม่เพียงพอเลยตายครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์