Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว โคมไฟ LED แบบ Hi-Output ของ Cidly  (อ่าน 5648 ครั้ง)
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 23/04/11, [23:43:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีทั้งหมด 6 รุ่น 60W, 90W, 120W, 165W, 450W, 900W
มีให้เลือกสีบอดี้ 2 สีคือ ขาว กับ ดำ

Cidly LED HO เป็นโคมไฟ LED HO ที่มีราคาถูกสุด ตอนนี้ อย่าไปเทียบกับ LED Superbright นะครับ แบบนั้นมันเลี้ยงปะการังไม่ได้
เมื่อผมดูที่เสป็ค ถ้ามันไม่โกหก นะครับ ถือว่าหลอดอยู่ในกลุ่มเกรดเอ ระดับ cree ค่า Par ถือว่าดี ครับ

แพ็คกิ้ง
ทีนี้แกะกล่อง แพ็คกิ้งระดับดี มีโฟมรอบ มาพร้อมถุงสลิงที่ใช้แขวน ผมเอารุ่น 60 90 120 165 มาวางบนขาไม้ MH 150w พอดีเด๊ะ
หน้าตาโคมถือว่า พอใช้ได้ วัสดุทำจากเหล็กสีอบ ด้านหน้าเป็นอลูมิเนียมฟอยบาง ดูไม่ประทับใจเท่าไหร่นัก แต่ในรุ่นใหญ่ใช้หนาขึ้นดูดีกว่า
Packing 8 /10
Material 6 /10

ลองส่องตู้
หลอดขาวน่าจะสัก 10000 เค หลอดบลูสวย เมื่อเปิด 2 สีผสมกันลงน้ำแล้วกำลังดี ออกขาวอมฟ้า แต่เปิดหลอดขาวเปล่าๆ จะออกเหลืองหน่อยๆ ข้อดีของโคมยี่ห้อนี้ คือ มันแยกเมนไฟเป็น 2 ปลั๊ก แต่ละปลั๊กคุมสีแยกกัน จึงสามารถใช้ Timer คุมสีตามเวลาที่ต้องการได้ โคมรุ่นนี้มาพร้อมพัดลมที่เป่าเข้า เห็นยี่ห้ออื่นใช้วิธีเป่าออก เป่าเข้าจะดีตรงที่ระบายความร้อนได้ดีมาก แต่ผิดหลักทฤษฎี
Design 7.5 /10

ผ่าเครื่อง
หลักการออกแบบใช้ระบบต่อขนาน เมื่อหลอดใดหลอดนึงเสียก็จะไม่ส่งผลต่อหลอดอื่น ภายในใช้ระบบ อีบาลาตต์ ทำให้โคมน้ำหนักเบา แต่คนไทยไม่ต้องกังวล เหมือนยี่ห้ออื่น เพราะมันมีระบบจ่ายไฟตาม input มันรองรับได้ ตั้งแต่ 85-264v ดังนั้นเรื่องไฟตก-ไฟเกิน จึงไม่ใช่ปัญหาสำหรับมัน พัดลมถูกออกแบบให้ทำงานอัตโนมัติ แม้จ่ายไฟเพียงปลั๊กเดียว โดยที่มันไม่ได้ทำงานตามหลอดไฟ และมันหมุนรอบตามอุณหภูมิ ผมทดสอบที่ความร้อนสูงมันจะหมุนแรงกว่า ทั้งนี้มันก็มาพร้อมเสียงด้วย
Systems 7.5 /10

สรุป
ไม่มีอะไรที่ถูกแล้วดี ดังนั้นราคาระดับนี้ เมื่อมองที่คุณภาพหลอดผมถือว่าคุ้ม แต่ข้อเสียเมื่อแลกกับราคา ต้องยอมรับเรื่องวัสดุ และ เสียงพัดลม ฃ

แนะนำให้ซื้อครับ

Credit: Seasun Aquarium ครับ
ส่วนตัวผมแล้วตอนนี้ใช้ตัว 60W สีดำอยู่ แล้วรู้สึกว่าก้นตู้งามขึ้น สมบูรณ์ขึ้นครับ
ขนาดตู้ของผม 12x10x10 ครับ
ไว้จะมาอัพรูปตอนใช้ เร็วๆนี้ครับ

แนะนำอีกเสียงครับ 
ราคาเริ่มต้นที 5,800 บาท 

ลิงค์ครับ

http://seasunaquarium.com/home/index.php?option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=453
VooZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/04/11, [00:54:37] »

[เจ๋ง]อย่าลืมรูปนะครับ  แล้วก็ใช้ไปซัก 1 เดือนมารายงานผลก้นตู้ทีนะครับ  [on_035] ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_066]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/04/11, [01:51:12] »

[เจ๋ง]อย่าลืมรูปนะครับ  แล้วก็ใช้ไปซัก 1 เดือนมารายงานผลก้นตู้ทีนะครับ  [on_035] ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [on_066]
จะรอรีวิวของ K.Mr.Devil จากการใช้จริงนะครับ [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์