Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทริกง่ายๆ แก้รูปตู้เหลือง  (อ่าน 9015 ครั้ง)
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« เมื่อ: 22/04/11, [01:24:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่ได้ทำตัวให้เป็นประโยชน์กับเวปมาซะนาน   วันนี้เอาซักหน่อย

ช่วงนี้เห็นเพื่อนหลายคนลงรูปตู้กันเยอะแล้วรูปมักจะติดสีออกเหลือง   สาเหตุก็มาจากหลายอย่างทั้ง หลอดไฟเก่า  น้ำเหลืองเพราะดิน  ไหนจะขอนไม้อีก  การตั้งค่ากล้องที่ผิดก็มีส่วน
วันนี้เลยเลือกมาอธิบายวิธีแก้กัน  จะได้มีรูปสวยๆ ไว้อวดคนอื่น   แต่ยังไม่เอาวิธีเล่นกับกล้อง  ยิ่งไปแก้ที่สาเหตุจากตู้ยิ่งยากไปกันใหญ่  เอาแบบวิชามารง่ายๆ ดีกว่า

อุปกรณ์ที่ใช้ก็
1.    Photo shop สามัญประจำเครื่อง   ใครไม่มีก็หาโหลดได้ตามสะดวก
2.   รูปตู้ที่อยากโชว์   ส่วนผมเอาตู้ที่มันสวยอยู่แล้วของอาจารย์จุ่น    เอามาเพราะยังไงมันก็สวย กั๊กๆๆ

ดูภาพที่ยังไม่ได้ปรับอะไรกันไปก่อนแค่ย่อ   ภาพนี้ผมถ่ายด้วย White Balance เป็น Fluorescent แล้ว   ซึ่งกล้องมันจะเติมสีฟ้าให้แล้ว  แต่ก็จะเห็นว่ารูปมันยังออกเหลืองหน่อยๆ  

1.   เริ่มต้นก็เปิดโปรแกรม แล้วก็เปิดภาพที่อยากจะทำมันซะ  ขอข้ามส่วนนี้ไปนะเดี๋ยวจะหาว่าดูถูก
2.   วิชามารก็เปิดเมนูตามภาพข้างล่าง

3.   โปรแกรมมันเปิดหน้าต่างใหม่ขึ้นมา   เลือกคำสั่งตามรูป   คำสั่งนี้พอจิ้มมันปุ๊บเคอร์เซ่อร์จะเปลี่ยนเป็นรูปคล้ายๆ ที่หยอดยา   คำสั่งนี้มีไว้สำหรับตั้งค่าจุดที่เป็นสีดำในภาพ

4.   ทีนี้ก็เลือกจุดที่จะจิ้ม  โดยส่วนใหญ่ก็เลือกจุดในรูปของเราที่มันต้องเป็นสีดำนะแหล่ะ   ปกติในตู้ไม้น้ำยังไงทุกตู้มันจะมีจุดที่เป็นเงาสีดำอยู่แล้ว   แต่สีมันจะเพื้ยนออกเป็นสีเหลืองๆ อยู่   อย่างผมก็จิ้มมันตรงจุดตามภาพ

5.   จิ้มปุ๊บสีมันก็จะเปลี่ยนปั๊บ  ไม่พอใจก็ Cancel แล้วเลือกจิ้มจุดใหม่ตามสะดวก   เสร็จแล้วก็ย่อภาพเตรียมตัวโชว์  
6.   เกือบลืม  ก่อนปรับนี่ควรทำก่อนย่อภาพนะเอ้อ

ใครลองทำแล้วได้ผลเป็นยังไงก็เอามาโชว์กันบ้างนะครับ

Before -> After (ทำไมทำแล้วเหมือนมันไม่ค่อยต่างเลยหว่า)

credit ตู้ ขอขอบคุณพี่จุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/14, [19:57:50] โดย Longhairguy »
Tags: การถ่ายภาพ 
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/04/11, [01:56:14] »

ขอบคุณครับผม บวกคนแรกเลย
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/11, [18:49:30] »

เติมต่อให้อีกหน่อย   วิธีใช้แก้รูปที่ถ่ายแล้วสว่างเกินไปก็ได้ด้วยนะเอ้อ   

อย่างตัวอย่าง   จะเห็นว่าผมถ่ายออกมาแล้วสว่างไป   ก็ใช้คำสั่งแบบด้านบน  แล้วจิ้มจึ๊กๆ ก็ได้ละ

Before -> After   (จิ้มมันตรงจุดที่ลูกศรชี้)

sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/11, [18:57:23] »

ต่อๆ ด้วยอีกแบบ   เปลี่ยนรูปกากๆ ให้มีเสน่ห์ได้ไม่ยาก   ใช้เทคนิคเดิมเลยแต่คราวนี้จิ้มจึ๊กมันที่พื้นหลัง   เปลี่ยนพื้นหลังมันให้กลายเป็นสีดำซะ   กั๊กๆๆ

ทีนี้กล้อง Compact ก็ถ่ายให้สวยได้นะเว้ย

Before->After

ใครเอาไปทำแล้วได้ผลยังไงก็เอามาโชว์บ้างเน้อ
จ.อร์จ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/04/11, [19:40:43] »

ต่อๆ ด้วยอีกแบบ   เปลี่ยนรูปกากๆ ให้มีเสน่ห์ได้ไม่ยาก   ใช้เทคนิคเดิมเลยแต่คราวนี้จิ้มจึ๊กมันที่พื้นหลัง   เปลี่ยนพื้นหลังมันให้กลายเป็นสีดำซะ   กั๊กๆๆ

ทีนี้กล้อง Compact ก็ถ่ายให้สวยได้นะเว้ย

Before->After

ใครเอาไปทำแล้วได้ผลยังไงก็เอามาโชว์บ้างเน้อ

เจ๋งคับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/04/11, [16:57:16] »

[เจ๋ง] lau01
googuard ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/05/11, [16:09:26] »

[เจ๋ง]
wtulite ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/03/12, [13:52:25] »

สวยเลย เป็น ทริกง่ายๆไว้ศึกษาเลยนะเนี่ย
makeonlyz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/04/12, [12:11:24] »

ขอบคุณครับ จะลองทำดูนะครับ  [on_066]
nuaon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/04/12, [14:59:11] »

จัดตู้ได้สวยมากๆ
Ten-Ten ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/04/12, [10:11:30] »

โอ้ว ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
THEFOOL ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/08/12, [18:01:16] »

[on_066] แจ่มจริงๆ ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์