Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวม ตู้ Biotope สวยๆมาให้ดู กันครับ  (อ่าน 56454 ครั้ง)
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #30 เมื่อ: 18/04/11, [22:43:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เอ่อ..คุณน๊อตครับ  ผมขอความรู้หน่อยครับ ว่าตู้แนวนี้มันยากตรงไหน ยังไงบ้างครับ ประดับความรู้หน่อย

เพราะผมมองแบบไม่รู้มันเหมือนง่ายๆเลยครับ

จากที่ ผม เลี้ยงมา นะครับ

ปลาปอม ไปเลี้ยง ในตู้ไม้น้ำ คงไม่เหมาะเป็น แน่แท้ และตู้ แบบนี้ เลียนแบบ ที่ ที่มันอยู่ได้ มากสุดแล้ว

ปัญหา ของตู้ แบบนี้ คือ
1. การทำระบบ ให้ นิ่ง ที่สุด เพื่อที่จะทำให้ ปลา ปรับตัวเข้ากับตู้ และ โชว์ ฟอร์ม สุดยอด ออกมา
2. ระบบ กรอง ที่ต้องใหญ่ เพื่อ ที่จะรองรับ ของเสีย ของปลาตัวใหญ่ และ แท๊งเมท อื่นๆ
3. ระบบไฟ  สว่างไฟก็ ไม่ดี มืดไปก็ ไม่ดี
4. ระบบพื้นตู้ ผมว่า ยากสุด คือ มันจะทำยังไง ไม่ให้ มันหมักหมม ดูดบ่อยๆก็ไปกวนปลา ไม่ดูด ปลาก็ เน่า
5. ระบบ parameter ของน้ำ อันนี้ ฝรั่งมันชอบมาก ไม่รู้ทำไม ส่วยตัวผมเอง ยังไม่เคยลองวัด  แต่จากที่ คุณ beetleman ทำมา ผมเลย จะลองวัด parameter มั่งละั

ตอนนี้ ผมมี โปรเจคแบบ นี้ กำลัง สั่งตู้ มา เด๋วรอดูกัน

ปล. คนเลี้ยงปอม มาอ่าน อย่าตกใจละ เลี้ยงแบ ธรรมดาๆๆ แบบที่เราๆท่านๆเลี้ยงก็ได้ แต่มันไม่สะใจ เลยต้องเพิ่มความยากเข้าไปอีก
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 18/04/11, [22:57:13] »

อ่อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ

กำลังคิดอยู่เลยว่าเลี้ยงปอมแบบธรรมดาๆมันง่ายไป  ้hahaha
« ตอบ #32 เมื่อ: 18/04/11, [23:00:13] »

อ่อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ

กำลังคิดอยู่เลยว่าเลี้ยงปอมแบบธรรมดาๆมันง่ายไป  ้hahaha

ถูก เลี้ยง แบบ บ้านๆ มัน ง่ายไปไม่ปวดหัว ลองของยากซักหน่อย
Discus.lover ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #33 เมื่อ: 19/04/11, [12:12:02] »

เห็นหลายคนเริ่มสนใจจัดแนวนี้ ถ้าเริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ จากนั้นค่อยขยายอุปกรณ์เพื่อวัด parameter ต่างๆ เน้นกรอง,น้ำ,ทรายปูพื้นสะอาดๆ ขอนไม้สำหรับจัดตู้ให้เหมือนเป็นรากไม้หรือลำต้นของต้นไม้

ผมวัดค่า pH เกือบจะตลอดเวลา รวมถึงตอนเปลี่ยนน้ำด้วยครับ ทำให้สามารถรู้การเปลี่ยนแปลง pH ตอนเปลี่ยนน้ำและผลของน้ำใหม่ต่อค่า pH ที่เปลี่ยนไป ตู้นี้ผมคุมที่ประมาณ 6.3-6.8 ครับ สำหรับค่า hardness และ parameter ต่างๆ ผมยังไม่ได้วัดและยังไม่ได้ศึกษาอย่างละเอียดเลยไม่มีข้อมูลครับ

รูปนี้เป็นตอนวัดค่า pH ขณะกำลังเติมน้ำใหม่เข้าในตู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 19/04/11, [14:27:34] »

เห็นหลายคนเริ่มสนใจจัดแนวนี้ ถ้าเริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ จากนั้นค่อยขยายอุปกรณ์เพื่อวัด parameter ต่างๆ เน้นกรอง,น้ำ,ทรายปูพื้นสะอาดๆ ขอนไม้สำหรับจัดตู้ให้เหมือนเป็นรากไม้หรือลำต้นของต้นไม้

ผมวัดค่า pH เกือบจะตลอดเวลา รวมถึงตอนเปลี่ยนน้ำด้วยครับ ทำให้สามารถรู้การเปลี่ยนแปลง pH ตอนเปลี่ยนน้ำและผลของน้ำใหม่ต่อค่า pH ที่เปลี่ยนไป ตู้นี้ผมคุมที่ประมาณ 6.3-6.8 ครับ สำหรับค่า hardness และ parameter ต่างๆ ผมยังไม่ได้วัดและยังไม่ได้ศึกษาอย่างละเอียดเลยไม่มีข้อมูลครับ

รูปนี้เป็นตอนวัดค่า pH ขณะกำลังเติมน้ำใหม่เข้าในตู้

ลอกการ บ้าน หน่อย

ph meter ใช้แบบไหน ครับ

แล้วกรด ที่ พี่ใช้ ใช้ตัวไหน ครับ

กำลัง จะงอก ไบโอ แบบ เต็มๆ ครับ
บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 19/04/11, [16:05:52] »

เ้ข้ามาจดๆๆๆ  [on_018]

ที่บ้าน ph 8 แหนะ ไม่รู้ว่าเลี้ยงปลาทะเลอยู่รึเปล่า  [on_026]
« ตอบ #36 เมื่อ: 19/04/11, [17:24:39] »

ลอกการ บ้าน หน่อย

ph meter ใช้แบบไหน ครับ

แล้วกรด ที่ พี่ใช้ ใช้ตัวไหน ครับ

กำลัง จะงอก ไบโอ แบบ เต็มๆ ครับ

เครื่องวัด pH เป็นเครื่องขอยืมมาครับแต่ขอยืมมาแบบว่านานๆเลย จริงๆแล้ว สามารถใช้ตั้งแต่ test kit ( ข้อดีสะดวก ประหยัด ข้อจำกัด อ่านค่าได้เป็นหลักเดียว ,ใช้การเทียบสีและอ่านค่า) ส่วน pH pen   หรือเครื่องวัดแบบผมก็ใช้ได้เหมือนๆกัน ที่สำคัญคือจะต้องมีการวัดเทียบกับสารละลายมาตรฐานที่เรียกว่า standard pH4 และ pH7  buffer มาก่อนเพื่อความถูกต้องของการอ่านค่าครับ

ส่วนกรดเองผมคิดว่า HCl ก็ใช้ได้ครับถ้าได้คุณภาพระดับ analytical grade ยิ่งดี แล้วก็มีใบหูกวางแห้ง6-7ใบใส่ผ้าขาวบางแช่ลงในช่องกรองข้างแล้วใช้อากาศดันน้ำในช่องกรองล้นออกมาในตู้ครับ ถ้ามีกรองล่างให้ใส่ใบหูกวางแห้งที่กรองล่างก็ได้ครับ

ผมจะเน้นใช้กรองนอกขนาดรุ่นกลางๆ 2-3 เครื่อง เพื่อให้มี out flow หลายจุด และไม่แรงเกินไปครับ ในกรณีที่เน้นต้องการเพิ่มจะ outflow ที่ไม่ต้องการความแรงของน้ำ ผมจะใช้กรองนอกรุ่นเล็กแทนหัวปั๊มอย่างเดียว  

ถ้ากรองรองรับของเสียและปริมาณปลาได้เพียงพอ ทำให้ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำถี่ๆ แต่ยังต้องเปลียนอย่างสม่ำเสมอ อาจจะเป็น สัปดาห์ละครั้ง ก็ได้ครับ เปลี่ยครั้งละประมาณ 10-30% ขึ้นกับสภาวะแวดล้อมและคุณภาพของน้ำเป็นหลักครับ

ลองใช้เป็นข้อมูลสำหรับของคนที่สนใจนะครับ เพราะว่าการ setup เหล่านี้จะไม่เหมือนกันเลย ขึ้นกับสภาพแวดล้อมของตู้แต่ละใบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/11, [17:31:20] โดย beetleman »
« ตอบ #37 เมื่อ: 19/04/11, [17:36:06] »

เครื่องวัด pH เป็นเครื่องขอยืมมาครับแต่ขอยืมมาแบบว่านานๆเลย จริงๆแล้ว สามารถใช้ตั้งแต่ test kit ( ข้อดีสะดวก ประหยัด ข้อจำกัด อ่านค่าได้เป็นหลักเดียว ,ใช้การเทียบสีและอ่านค่า) ส่วน pH pen   หรือเครื่องวัดแบบผมก็ใช้ได้เหมือนๆกัน ที่สำคัญคือจะต้องมีการวัดเทียบกับสารละลายมาตรฐานที่เรียกว่า standard pH4 และ pH7  buffer มาก่อนเพื่อความถูกต้องของการอ่านค่าครับ

ส่วนกรดเองผมคิดว่า HCl ก็ใช้ได้ครับถ้าได้คุณภาพระดับ analytical grade ยิ่งดี แล้วก็มีใบหูกวางแห้ง6-7ใบใส่ผ้าขาวบางแช่ลงในช่องกรองข้างแล้วใช้อากาศดันน้ำในช่องกรองล้นออกมาในตู้ครับ ถ้ามีกรองล่างให้ใส่ใบหูกวางแห้งที่กรองล่างก็ได้ครับ

ผมจะเน้นใช้กรองนอกขนาดรุ่นกลางๆ 2-3 เครื่อง เพื่อให้มี out flow หลายจุด และไม่แรงเกินไปครับ ในกรณีที่เน้นต้องการเพิ่มจะ outflow ที่ไม่ต้องการความแรงของน้ำ ผมจะใช้กรองนอกรุ่นเล็กแทนหัวปั๊มอย่างเดียว  

ถ้ากรองรองรับของเสียและปริมาณปลาได้เพียงพอ ทำให้ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำถี่ๆ แต่ยังต้องเปลียนอย่างสม่ำเสมอ อาจจะเป็น สัปดาห์ละครั้ง ก็ได้ครับ เปลี่ยครั้งละประมาณ 10-30% ขึ้นกับสภาวะแวดล้อมและคุณภาพของน้ำเป็นหลักครับ

ลองใช้เป็นข้อมูลสำหรับของคนที่สนใจนะครับ เพราะว่าการ setup เหล่านี้จะไม่เหมือนกันเลย ขึ้นกับสภาพแวดล้อมของตู้แต่ละใบครับ

ขอบคุณ ครับ

ส่วนตัว ผมไม่เคย เลี้ยงปลาแล้ว วัด ph เลย แต่ ไปอ่านๆมา เลย อยากลองซักหน้่อย ว่า จะทำให้ ปลา รีดฟอร์ม สุดๆของ มันออกมาได้ รึเปล่า
« ตอบ #38 เมื่อ: 19/04/11, [17:39:24] »

พี่ beetleman ครับ

ผมซื้อปากกาวัด ph มา แล้วก็น้ำยาลด ph ของเตตร้า ลองวัดก่อนเติมน้ำยาได้ประมาณ 8 อะครับ

พอเติมลงไป 3 ฝา ลงมาเหลือ 7.7 ทึ้งไ้ว้ซักพัก เติมไปอีก มันลงนิดหน่อย แล้วทึ้งไว้ 1-2 ชม. ก็กลับมาอยู่ที่ 8

มีทางแก้ไหมอะครับ  [on_007]
« ตอบ #39 เมื่อ: 19/04/11, [20:21:23] »

ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ น้ำประมาณกี่ลิตรครับ ผมว่า 3 หยดน้อยเกินไปครับ
« ตอบ #40 เมื่อ: 19/04/11, [21:49:11] »

ตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ น้ำประมาณกี่ลิตรครับ ผมว่า 3 หยดน้อยเกินไปครับ

น้ำน่าจะ 800 ลิตร ใส่ไป ทั้งหมดประมาณ 5-6 ฝาได้มั้ง ฝาละ 10ml
« ตอบ #41 เมื่อ: 19/04/11, [23:18:11] »

น้ำน่าจะ 800 ลิตร ใส่ไป ทั้งหมดประมาณ 5-6 ฝาได้มั้ง ฝาละ 10ml

น้ำ 800 ลิตร ใส่50-60 mL ไม่พอครับ เริ่มต้นจากให้ pH ลงที่ 7 ให้ได้ครับ ถ้าใช้น้ำประปาเป็นหลักผ่านเฉพาะกรองดักคลอรีน คงจะปรับกันบ่อยๆหน่อยในช่วงแรกครับ น้ำประปามีแร่ธาตุต่างๆมาก ผมเองไม่เคยลองกับของ tetra ผมใช้ HCl เข้นข้นประมาณ 3%  ซึ่งมีค่า pH ประมาณ 1 ครับ ผมใช้ไปประมาณ 1.5ลิตร (1,500mL) จาก pH 7.0 ลงมาที่ pH 6.0 กับน้ำประมาณ 300ลิตร เป็นน้ำประปาเหมือนกัน เปลี่ยนน้ำแต่ละครั้งค่า pH สูงขึ้นตลอดเลย ใช้กรดปริมาณไม่แน่นอนในการปรับแต่ละครั้งหลังเปลี่ยนน้ำ ผมปลี่ยนมาเป็นใช้นำ้ประปาผ่านเครื่องกรองสำหรับทำน้ำดื่มอีกทีครับแบบที่เรซินหลายๆอันสำหรับ ค่า pH ค่อนข้างนิ่ง ทำให้เรื่องการปรับ pH ง่ายขึ้นมาก  ผมยกตัวอย่างเป็นกรณ๊ศึกษานะครับ เพราะเสี่ยงกับระบบกรองล่มได้เหมือนกันถ้าเราใส่กรดมากเกินไป ต้องค่อยๆเติมครับ

ส่วนน้ำ RO ผมเองยังไม่เคยลองใช้เลยไม่สามารถให้รายละเอียดต่างๆได้มากนัก
« ตอบ #42 เมื่อ: 20/04/11, [00:04:15] »

น้ำ 800 ลิตร ใส่50-60 mL ไม่พอครับ เริ่มต้นจากให้ pH ลงที่ 7 ให้ได้ครับ ถ้าใช้น้ำประปาเป็นหลักผ่านเฉพาะกรองดักคลอรีน คงจะปรับกันบ่อยๆหน่อยในช่วงแรกครับ น้ำประปามีแร่ธาตุต่างๆมาก ผมเองไม่เคยลองกับของ tetra ผมใช้ HCl เข้นข้นประมาณ 3%  ซึ่งมีค่า pH ประมาณ 1 ครับ ผมใช้ไปประมาณ 1.5ลิตร (1,500mL) จาก pH 7.0 ลงมาที่ pH 6.0 กับน้ำประมาณ 300ลิตร เป็นน้ำประปาเหมือนกัน เปลี่ยนน้ำแต่ละครั้งค่า pH สูงขึ้นตลอดเลย ใช้กรดปริมาณไม่แน่นอนในการปรับแต่ละครั้งหลังเปลี่ยนน้ำ ผมปลี่ยนมาเป็นใช้นำ้ประปาผ่านเครื่องกรองสำหรับทำน้ำดื่มอีกทีครับแบบที่เรซินหลายๆอันสำหรับ ค่า pH ค่อนข้างนิ่ง ทำให้เรื่องการปรับ pH ง่ายขึ้นมาก  ผมยกตัวอย่างเป็นกรณ๊ศึกษานะครับ เพราะเสี่ยงกับระบบกรองล่มได้เหมือนกันถ้าเราใส่กรดมากเกินไป ต้องค่อยๆเติมครับ

ส่วนน้ำ RO ผมเองยังไม่เคยลองใช้เลยไม่สามารถให้รายละเอียดต่างๆได้มากนัก

HCL 3% หาซื้อได้ ที่ไหน ครับ อยากลอง เหมือนกัน
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #43 เมื่อ: 20/04/11, [01:37:46] »

ทำใจดีๆ ก่อนดู ตู้นี้

โอย  จะเป็นลม  [on_051]

เจ้า 2 ตัวในรูปสวยมากอะ   ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ และเป็น Heckel  อะไร วานบอกทีครับ

โดยเฉพาะ ราคา  gossip
« ตอบ #44 เมื่อ: 20/04/11, [01:57:08] »

เจ้า 2 ตัวในรูปสวยมากอะ   ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ และเป็น Heckel  อะไร วานบอกทีครับ

โดยเฉพาะ ราคา  gossip

น่าจะ ริโอเนโกร นะครับ ราคา ไม่แรงมาก
« ตอบ #45 เมื่อ: 20/04/11, [23:51:00] »

ไบโอ ปลอมๆ ของข้าพเจ้า

รูปไม่ชัด ไว้วันหลังเอาแบบ ชัดๆมาให้ดู

ข้อมูลตู้

36*18*18
กรองล่าง
ไฟ LED
ไม่มีฮีตเตอร์
กำลังจะหา ph cntroller มาลอง
« ตอบ #46 เมื่อ: 21/04/11, [14:52:17] »

ไบโอ ปลอมๆ ของข้าพเจ้า

รูปไม่ชัด ไว้วันหลังเอาแบบ ชัดๆมาให้ดู

ข้อมูลตู้

36*18*18
กรองล่าง
ไฟ LED
ไม่มีฮีตเตอร์
กำลังจะหา ph cntroller มาลอง

ผมว่า 2 ตัวน้อยไปครับ ปลามันจะดูหงอยๆครับ ถ้าลายขึ้นตลอดเวลาแสดงว่าปลายังไม่คุ้นกับสภาพแวดล้อมและยังเครียดอยู่ครับ ลองสังเกตดูนะครับ
tuuu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 21/04/11, [16:46:34] »

ขอถามว่าใบหูกวาง ใช่เพื่ออะไร แนะนำมือใหม่หน่อยครับ
« ตอบ #48 เมื่อ: 21/04/11, [17:51:48] »

ผมว่า 2 ตัวน้อยไปครับ ปลามันจะดูหงอยๆครับ ถ้าลายขึ้นตลอดเวลาแสดงว่าปลายังไม่คุ้นกับสภาพแวดล้อมและยังเครียดอยู่ครับ ลองสังเกตดูนะครับ

ตู้นี้ มี เฮคเคล ควายๆอยู่ 4 ตัว ครับ เพิ่งย้ายปลามาลง เมื่อวาน ยังไม่คุ้น เท่าไร่

ตอนนี้ อยากลอง ph controller โดย ใช้ คาร์บอน ไม่รู้ ว่า เวิร์คมั๊ย มีใครเคยลองมั่ง
« ตอบ #49 เมื่อ: 21/04/11, [21:34:58] »

Biotope แบบบ้านๆ ของผมครับ เป็น Heckel เมื่อชินกับสภาพแวดล้อมแล้ว
ตู้นี้คุมpHอยู่ที่ 5.5-6.2 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/11, [11:28:55] โดย beetleman »
« ตอบ #50 เมื่อ: 21/04/11, [22:48:05] »

ขอถามว่าใบหูกวาง ใช่เพื่ออะไร แนะนำมือใหม่หน่อยครับ

ลด ph
ทำให้น้ำเป็นสีเหลือง
ทำให้ปลาคลายเครียด
« ตอบ #51 เมื่อ: 21/04/11, [22:55:17] »

กำลังปวดกบาลกับการลด ph ว่าจะไม่ลดหละ

1. ลงดิน
2. ทำน้ำ RO
3. ปั่นเรซิ่น
4. เปลื่ยนวัสดุกรอง ph soft

เค้าว่าลงดิน แก้ปัญหาที่ต้นเหตุึ แต่ถ้าลงนี้ปัญหาใหญ่เลย ย้ายปลา เอาทรายออก  036
« ตอบ #52 เมื่อ: 21/04/11, [23:21:39] »

กำลังปวดกบาลกับการลด ph ว่าจะไม่ลดหละ

1. ลงดิน
2. ทำน้ำ RO
3. ปั่นเรซิ่น
4. เปลื่ยนวัสดุกรอง ph soft

เค้าว่าลงดิน แก้ปัญหาที่ต้นเหตุึ แต่ถ้าลงนี้ปัญหาใหญ่เลย ย้ายปลา เอาทรายออก  036

ใจเย็นๆ ครับ ตู้ใหญ่น้ำมาก ต้องค่อยๆปรับ อย่าใจร้อน เริ่มจากน้ำก่อนครับ อาจจะใช้ RO ผสมกับ ประปา 1:1 ก่อน แล้ววัด pH ซ้ำ อีกที ครับ
« ตอบ #53 เมื่อ: 21/04/11, [23:22:54] »

ภาพเคลื่อนไหว Heckel กับ Biotope แบบบ้านๆ ครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/8vMQkD68Ymc" target="_blank">http://www.youtube.com/v/8vMQkD68Ymc</a>

ผมอยากให้คนที่สนใจจัดตู้แบบนี้ได้เห็นว่าเราเองก็สามารถทำได้ ขอให้มีความพร้อมและความอดทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/04/11, [11:43:48] โดย beetleman »
« ตอบ #54 เมื่อ: 21/04/11, [23:25:40] »

ภาพเคลื่อนไหว Heckel กับ Biotope แบบบ้านๆ ครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/8vMQkD68Ymc" target="_blank">http://www.youtube.com/v/8vMQkD68Ymc</a>

ปลาสวยมากเลย ครับ

น่าอิจฉา จริงๆ
« ตอบ #55 เมื่อ: 21/04/11, [23:36:57] »

ใจเย็นๆ ครับ ตู้ใหญ่น้ำมาก ต้องค่อยๆปรับ อย่าใจร้อน เริ่มจากน้ำก่อนครับ อาจจะใช้ RO ผสมกับ ประปา 1:1 ก่อน แล้ววัด pH ซ้ำ อีกที ครับ

RO คงต้องซื้อเครื่องกรองมาติดอะครับ 55555
« ตอบ #56 เมื่อ: 21/04/11, [23:47:51] »

RO คงต้องซื้อเครื่องกรองมาติดอะครับ 55555

ใจเย็นเว้น บอล

มันมี หลายวิธี ที่จะลดได้ นี่กำลัง จะลอง ph controller แบบ ใช้คาร์บอน แต่กลัวปลาตายวะ
« ตอบ #57 เมื่อ: 21/04/11, [23:48:46] »

ปลาสวยมากเลย ครับ

น่าอิจฉา จริงๆ

ขอบคุณครับ

ถ้าสังเกตุให้ดีจะมี ตัวหนึ่งที่มีแถบเข้มกว่าตัวอื่นๆ ตัวนี้จะเป็นตัวที่ถูกรังแกบ่อยที่สุด เหมือนกับว่ามีระดับชั้นต่ำสุด และถ้าเลี้ยงจนคุ้นเคย จะเห็นพติกรรม การรวมฝูง มีผู้นำฝูง, มีตัวทีคอยเตือนภัยและจะขึ้นมากินอาหารก่อนตัวอื่นเสมอ หลังจากนั้นทั้งหมดก็จะกินพร้อมกัน ไม่มีการแบ่งอาณาเขต แต่ถ้ามีตัวใหม่ลงไป จะยังไม่สามารถรวมกับฝูงได้ จะถูกไล่ต้อนอยู่ที่มุมตู้ เมื่อมีการแย่งอาหาร และจะได้รับการยอมรับเข้าฝูงเมื่อทั้งฝูงยอมให้กินอาหารพร้อมกัน หรือว่าผมคิดไปเอง ใครมีข้อมูลช่วยยืนยันด้วยครับ ผมสังเกตพฤติกรรมนี้เมื่อเลี้ยงในจำนวนมากกว่า 8 ตัว ขึ้นไป
1054hits ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 25/04/11, [09:56:12] »

มาแปะให้อีกอัน

« ตอบ #59 เมื่อ: 25/04/11, [11:05:14] »

มาแปะให้อีกอัน

สวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์