Aqua.c1ub.net
*
  Tue 11/Jun/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: aquamart โดนว่า  (อ่าน 17775 ครั้ง)
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 10/04/11, [14:34:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10367220/J10367220.html  [on_065]ผมว่าบอกไปอย่างนั้นก็ถูกแล้วนะว่าไม่ได้ขายปลา
BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/04/11, [15:19:16] »

มีคนชอบก็ต้องมีคนเกลียด เป็นธรรมดางะ

บางคนทำบุญยังโดนหาว่าเสแสร้งเลยแต่ถึงมันจะเสแสร้งมันก็ดีกว่าไม่ได้ช่วยห่าเหว ไรเลยนะขรั๊บ

ประมาณมือไม่พายเอาเท้าราน้ำ

้hahaha

00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/04/11, [15:33:11] »

อาจจะมีคนสร้างงาน  ก็ได้ นะ   [on_026]
##-DEATH-## ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/04/11, [16:55:21] »

มีคนชอบก็ต้องมีคนเกลียด เป็นธรรมดางะ

บางคนทำบุญยังโดนหาว่าเสแสร้งเลยแต่ถึงมันจะเสแสร้งมันก็ดีกว่าไม่ได้ช่วยห่าเหว ไรเลยนะขรั๊บ

ประมาณมือไม่พายเอาเท้าราน้ำ

้hahaha

ช่ายๆ ้hahaha
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/04/11, [17:41:51] »

งานนี้้  [on_065]

หมูโชค ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/04/11, [17:56:12] »

อาจจะมีคนสร้างงาน  ก็ได้ นะ   [on_026]

งานเข้าแล้ว [on_065]
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/04/11, [18:45:33] »

ผมเดิน JJ ก็บ่อยนะครับเจอร้านไหนบริการแย่ก็เข้าครั้งเดียวเลิกครับถึงจะมีของดีกว่าที่อื่นก็ไม่ไหวครับ [on_051]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/04/11, [19:30:56] »

กรรม [on_065]มีงี้ด้วย
ผมว่าร้านเค้าออกจะโอเคนะ [on_abe]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/11, [19:43:53] โดย runner »
SUNZONESKY ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/04/11, [19:31:28] »

อยากแชร์ประสบเหตุบ้างครับ
เหตุของผมไม่ใช่ร้านนี้นะครับ ขอย้ำไม่ใช่ร้านนี้ครับ
แต่เป็นร้านในสวนฯ ร้านหนึ่ง ผมอยู่ ตจว. อยากสั่งซื้อสินค้าร้านเขา
โดยติดต่อทางเน็ตครับ ผมสะดวกทางเน็ต ติดต่อไปกี่ครั้ง ไม่มีแจ้งกลับครับ เงียบเฉย
มีของ หรือ ไม่มีของ จะขายหรือไม่ขาย จะอะไร อย่างไร ทำไม ไม่มีตอบครับ
ถามอะไรไปกี่ครั้งกี่ครั้ง ไม่มีคำตอบครับ
ทำธุรกิจต้องดูด้วยธุรกิจของตัวเอง เป็นประเภทไหน เป็นด้านบริการหรือเปล่า
ถ้าเป็นด้านการบริการ ก็ต้องทำความเข้าใจกับคำว่า การให้บริการ ให้กระจาย
อารมณ์ กับ บุคลิกส่วนตัวและเรื่องส่วนตัว กับหน้าที่การงาน ต้องแยกกันครับ
ถ้าคิดรวยแล้วทำธุรกิจเล่นๆ ผมว่า ถ้ารวยจริงเขาไม่ทำธุรกิจกันหรอก
คนรวยจริงเขาไม่ทำงานหรอกครับ เขาใช้เงินอย่างเดียว คนที่ทำงานเพราะคิดว่าเขายังไม่รวย

(ร้านเขาให้ติดต่อทางเน็ตด้วยนะครับ หรือเลือกตอบ เลือกขาย เลือกลูกค้า ก็ไม่รู้)

ขัดตาขัดใจขออภัยเป็นความรู้สึกส่วนตัวอ่ะครับ

ถ้าเป็นด้านการบริการ ก็ต้องทำความเข้าใจกับคำว่า การให้บริการ ให้กระจาย(ลูกค้าอ่ะครับ)

เปลี่ยนเป็น
ถ้าเป็นด้านการบริการ ก็ต้องทำความเข้าใจกับคำว่า การให้บริการ ให้เข้ามันสมอง

ดีกว่า หรือเปลี่ยนเป็น
ถ้าเป็นด้านการบริการ ก็ต้องทำความเข้าใจกับคำว่า การให้บริการ ให้กระจ่างชัด

ดี
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/04/11, [19:56:31] »

ร้านพี่เกี้ยวบริการดีมากครับสำหรับผม ไปไม่เคยคิดหวังเลย เป็นร้านประจำผมร้านนึงไปแล้ว ผมยังเห็นพี่เกี้ยวยิ้ม น่ารักจะตาย
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/04/11, [20:04:47] »

ไม่ต่อยังลดให้เลย  emb01
runner ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/04/11, [20:20:49] »

ไปช่วยกันแก้ข่าวจะดมั้ยเนี่ย [on_abe]
Charlvee ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/04/11, [21:14:48] »

อ่านสำนวนก็รู้ว่าจงใจ discredit โจทก์เก่าล่ะมั่ง

ไม่ค่อยแมนนะอาการนี้

แม้เจ้าของร้านจะยิ้มยากหน่อย แต่เรื่องความสุภาพและบริการไม่มีข้อบกพร่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/11, [21:17:25] โดย Charlvee »
indigoben ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/04/11, [21:24:16] »

เกี๊ยว หน้าตาอย่างงี้มานานแล้ว รู้จัก มา3-4ปี ยังไม่เคยได้ยินเสียวหัวเราะเลย แต่ผมก็ได้ความรู้จากเค้าเยอะนะ แต่ก็จริง หน้าตาเดาอารมณ์ยากอยู่ แต่ถ้าดูยุ่งๆ ผมจะออก เพราะ ไม่อยากไปถามมาก ไม่ค่อยได้ซื้อของแกมานานแล้ว asspain
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/04/11, [21:36:27] »

ขออนุญาตแสดงความเห็น ในมุมต่างหน่อยนะครับ

ทำธุรกิจต้องดูด้วยธุรกิจของตัวเอง เป็นประเภทไหน เป็นด้านบริการหรือเปล่า
ถ้าเป็นด้านการบริการ ก็ต้องทำความเข้าใจกับคำว่า การให้บริการ ให้กระจาย
อารมณ์ กับ บุคลิกส่วนตัวและเรื่องส่วนตัว กับหน้าที่การงาน ต้องแยกกันครับ
ผมมองว่าการเปิดร้านขายของ มันไม่จำเป็นต้องเป็นงานบริการหรืองานขายเสมอไป
อย่างพวกแกลเลอรรี่ของศิลปินเนี่ย ผมว่าบางทีเจตนาหลักของเค้าคือการแสดงผลงานของเค้ามากกว่า
ส่วนใครจะชอบไม่ชอบ ซื้อไม่ซื้อมันก็อีกเรื่องนึง ใครจะรู้ เจ้าของร้านบางร้าน อาจคิดแบบนี้ก็ได้
ผมมองว่าไม้น้ำ หรือเรดบี คืองานศิลปะ งานอดิเรก ของศิลปินแต่ถ้ามันทำเงินได้ด้วยก็ไม่เห็นเสียหลาย

ถ้าคิดรวยแล้วทำธุรกิจเล่นๆ ผมว่า ถ้ารวยจริงเขาไม่ทำธุรกิจกันหรอก
คนรวยจริงเขาไม่ทำงานหรอกครับ เขาใช้เงินอย่างเดียว คนที่ทำงานเพราะคิดว่าเขายังไม่รวย
ไม่จริงเสมอไปหรอกครับ ผมเคยรู้จักครับ คนที่รวยมากๆแล้วยังทำงานอยู่ และขยันกว่าคนจนเสียอีก
บางคนมองว่างานมันคือชีวิต การไม่ทำงาน ชีวิตมันไร้คุณค่า เงินที่ได้มายังไม่สนเลย ให้ครอบครัวดูแลหมด
บางคนมองว่าตัวเองมีพอแล้ว แต่ต้องทำเพื่อคนอื่นต่อไป ทำเพื่อเป็นแนวทาง เป็นตัวอย่าง ว่าทำยังไงถึงได้รวย
บางคนมองว่ามันไม่ใช่เรื่องเงิน มันเป็นเรื่องตัวเลข เป็นเรื่องความทัาทายทาย เป็นเรื่องของเป้าหมายใหม่ๆ
บางคนมองว่ามีคนที่รอคอยผลงาน หรือผลลัพท์จากงานของเขาอยู่ จะเหนื่อยจะหนักก็ต้องทำต่อไป
ฯลฯ

ผมเองก็ไม่ชอบนะ ร้านที่บริการไม่ดีเนี่ย แต่ก็เข้าใจเค้านะตรงที่...
หากว่าลูกค้ามีสิทธิ์เลือกที่จะไม่ซื้อร้านที่เราไม่ชอบ สินค้าที่ไม่ถูกใจ
แล้วทำไมคนขายถึงจะไม่มีสิทธิ์เลือกลูกค้าที่เค้ามองว่าไม่อยากขาย หรือไม่ใช่เป้าหมายของเค้าบ้างล่ะ [งง]

สำหรับร้านคุณเกี๊ยว ผมว่าร้านเค้าเป็น niche market จะให้สนใจละเอียดกับลูกค้าทุกคนคงไม่ไหวมั้ง
และถึงจะมีบุคลิกแบบนั้น แต่ผมว่าแกเป็นคนที่นิสัยดีทีเดียว ขอความรู้เท่าไหร่ไม่มีกั๊ก [mo_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/11, [21:46:11] โดย Near »
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/04/11, [21:48:48] »

ในฐานะผู้ค้านะครับ บางครั้งลูกค้าเข้ามา
1.มาถามไม่ซื้อ
2.มาซื้อไม่ถาม
3.มาเดินดู
4.มาแอบดู
5.มาลองภูมิ
6.มาเป็น spy
7.มารับของแจก
8.มาเปลี่ยนของ
9.มาสอบราคา
10.มาตักปลาตักกุ้งเล่นแล้วก็เทกลับ
11.เอาลูกมาเดินดูร้านอีกวันพ่อแอบมาสอย

แล้วคนค้าขายจะบริการยังไงให้ดีล่ะครับมาแต่ละคนไม่เหมือนกันแบบนี้  โจทย์นี้ยากนะครับ  [on_051]
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/04/11, [22:24:34] »

ปล่อยมันเกรียนไปเถอะครับ  เจ้าของร้านคงไม่ได้ใส่ใจกับคนประเภทนี้หรอก          ้hahaha
Third 25. ออฟไลน์
เกรียน Inw
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/04/11, [22:34:20] »

ผมว่าพี่เกี๊ยวเค้าคงไม่ใส่ใจกับคนพันธุ์นี้หรอกคับ พวก กระจอก 555+++  ไปเล่นของถูกๆไป๊  [on_035]
Eubie ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/04/11, [23:29:23] »

โถ่ พี่หมีขาว(เหมือหมีจิงๆนะ) เราเจอกันตั้งแต่เสรี ออกจะนุ่มนิ่ม ว่าแต่อยากได้ต้นไม้ ร้านดันปิดก่อนหน้าสงกรานอีก
เกรียน Inw
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/04/11, [00:02:30] »

โถ่ พี่หมีขาว(เหมือหมีจิงๆนะ) เราเจอกันตั้งแต่เสรี ออกจะนุ่มนิ่ม ว่าแต่อยากได้ต้นไม้ ร้านดันปิดก่อนหน้าสงกรานอีก
ไม่ได้ปิดนะ เฮียแกไปญี่ปุ่นนนนนนนนนนนน  [on_055]
kumtung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/04/11, [00:15:01] »

ในฐานะผู้ค้านะครับ บางครั้งลูกค้าเข้ามา
1.มาถามไม่ซื้อ
2.มาซื้อไม่ถาม
3.มาเดินดู
4.มาแอบดู
5.มาลองภูมิ
6.มาเป็น spy
7.มารับของแจก
8.มาเปลี่ยนของ
9.มาสอบราคา
10.มาตักปลาตักกุ้งเล่นแล้วก็เทกลับ
11.เอาลูกมาเดินดูร้านอีกวันพ่อแอบมาสอย

แล้วคนค้าขายจะบริการยังไงให้ดีล่ะครับมาแต่ละคนไม่เหมือนกันแบบนี้  โจทย์นี้ยากนะครับ  [on_051]

ที่บริการอยู่ก็ประทับใจลูกค้ามากแล้วพี่(สำหรับผมนะ) ซื้อได้ตั้งแต่กุ้งฝอยยันน้ำตาลทราย 555 ที่จริงร้านไม้น้ำเชียงใหม่ก็มีหลายร้านนะแต่ที่คนเล่นกันเยอะก็เพราะร้านพี่นี่แหละ(ยอมากไปป่าวหว่า) ้hahaha ้hahaha
BoYCoTT ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/04/11, [00:36:35] »

ไม่เคยยิ้ม????????????????????????????????????????????????????จริงเหรอ

ส่วนตัว ผมว่านิสัยใจคอดี คนเรามีหลายบุคลิคครับ อาจจะไม่ถูกใจใครบางคน แต่ถูกใจใครๆอีกหลายคนครับ ผมเชื่อว่างั้น  [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]

~oปริศนาปลาทองo~ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/04/11, [01:35:25] »

ผมว่าถึงพี่เกี้ยวแกจะดูนิ่งๆ แต่ถ้าถามแกก็ตอบอย่างดีเลย ถึงแมัไปแล้วไม่ค่อยได้ซื้อของแกก็เถอะ
แต่ผมว่าพี่เกี้ยวแกเป็นคนขายที่ดีคนนึงเลยแหละ  [on_018]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/04/11, [02:06:46] »

ไม่เคยยิ้ม????????????????????????????????????????????????????จริงเหรอ

ส่วนตัว ผมว่านิสัยใจคอดี คนเรามีหลายบุคลิคครับ อาจจะไม่ถูกใจใครบางคน แต่ถูกใจใครๆอีกหลายคนครับ ผมเชื่อว่างั้น  [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]

พี่โหน่งงงงงงงงง [mo_001]
impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 11/04/11, [02:12:29] »

พี่โหน่งงงงงงงงง [mo_001]
น่ารักอ่า
SUNZONESKY ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 11/04/11, [09:26:42] »

ขออนุญาตแสดงความเห็น ในมุมต่างหน่อยนะครับ

ผมมองว่าการเปิดร้านขายของ มันไม่จำเป็นต้องเป็นงานบริการหรืองานขายเสมอไป
อย่างพวกแกลเลอรรี่ของศิลปินเนี่ย ผมว่าบางทีเจตนาหลักของเค้าคือการแสดงผลงานของเค้ามากกว่า
ส่วนใครจะชอบไม่ชอบ ซื้อไม่ซื้อมันก็อีกเรื่องนึง ใครจะรู้ เจ้าของร้านบางร้าน อาจคิดแบบนี้ก็ได้
ผมมองว่าไม้น้ำ หรือเรดบี คืองานศิลปะ งานอดิเรก ของศิลปินแต่ถ้ามันทำเงินได้ด้วยก็ไม่เห็นเสียหลาย

ไม่จริงเสมอไปหรอกครับ ผมเคยรู้จักครับ คนที่รวยมากๆแล้วยังทำงานอยู่ และขยันกว่าคนจนเสียอีก
บางคนมองว่างานมันคือชีวิต การไม่ทำงาน ชีวิตมันไร้คุณค่า เงินที่ได้มายังไม่สนเลย ให้ครอบครัวดูแลหมด
บางคนมองว่าตัวเองมีพอแล้ว แต่ต้องทำเพื่อคนอื่นต่อไป ทำเพื่อเป็นแนวทาง เป็นตัวอย่าง ว่าทำยังไงถึงได้รวย
บางคนมองว่ามันไม่ใช่เรื่องเงิน มันเป็นเรื่องตัวเลข เป็นเรื่องความทัาทายทาย เป็นเรื่องของเป้าหมายใหม่ๆ
บางคนมองว่ามีคนที่รอคอยผลงาน หรือผลลัพท์จากงานของเขาอยู่ จะเหนื่อยจะหนักก็ต้องทำต่อไป
ฯลฯ

ผมเองก็ไม่ชอบนะ ร้านที่บริการไม่ดีเนี่ย แต่ก็เข้าใจเค้านะตรงที่...
หากว่าลูกค้ามีสิทธิ์เลือกที่จะไม่ซื้อร้านที่เราไม่ชอบ สินค้าที่ไม่ถูกใจ
แล้วทำไมคนขายถึงจะไม่มีสิทธิ์เลือกลูกค้าที่เค้ามองว่าไม่อยากขาย หรือไม่ใช่เป้าหมายของเค้าบ้างล่ะ [งง]

สำหรับร้านคุณเกี๊ยว ผมว่าร้านเค้าเป็น niche market จะให้สนใจละเอียดกับลูกค้าทุกคนคงไม่ไหวมั้ง
และถึงจะมีบุคลิกแบบนั้น แต่ผมว่าแกเป็นคนที่นิสัยดีทีเดียว ขอความรู้เท่าไหร่ไม่มีกั๊ก [mo_007]

ทุกมุมมองที่แตกต่าง ทุกความเห็นที่ไม่ตรงกัน
ไม่มีของใครถูกหรือผิด ไม่มีของใครดีหรือไม่ดี

เพราะทุกคนจะเอาความคิดและความรู้สึกของตัวตนของตัวเองเป็นบรรทัดฐาน

แค่ยกตัวอย่างถึงความแตกต่างของการบริการแค่สั้นๆ พอนะครับไม่งั้นเดี๋ยวยาว
ร้านขายของเหมือนกัน ร้านหนึ่งขายของเป็นอารมณ์ศิลปิน
แต่อีกร้านขายของ เน้นการบริการ เข้าใจถึงคำว่า การให้การบริการอย่างลึกซึ้ง
และเข้าใจถึงความรู้สึกอกเขาอกเรา
ลูกค้าเข้าร้านซื้อไม่ซื้อ เจ้าของร้าน ยิ้มต้อนรับให้ตลอด พูดจาดี พูดจาเพราะ เอาเป็นว่าบริการดีมาก
ถ้าเป็นผม วันนี้ไม่ซื้อ วันหน้าผมซื้อของก็ต้องนึกถึงร้านนี้ก่อนร้านอื่น

ส่วนของผมขอจบแค่นี้นะครับ ผมไม่ขอต่อนะครับ ส่วนทุกท่านตามสบายเต็มที่นะครับ
เพราะทุกคนจะเอาความคิดและความรู้สึกของตัวตนของตัวเองเป็นบรรทัดฐาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/04/11, [17:52:04] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 11/04/11, [11:10:02] »

จะว่าไป ตั้งแต่ได้คุยกับคุณเกี๊ยวมา ยิ้มน้อย แต่ก็ไม่ได้หยิ่งอะไรนิครับ แค่หน้าเฉยๆ ตามสไตล์เค้าอะ  ้hahaha ้hahaha 

หรือคนนั้นเข้าไปที่ร้านตอนคุณเกี๊ยวรมเสีย เลยโดนเหวี่ยง  ้hahaha ้hahaha  พอ่ค้าก็มีอารมณ์นะครับ ผมยังมีเลย  [on_035]
เกรียน Inw
« ตอบ #27 เมื่อ: 11/04/11, [11:13:51] »

แหะๆๆๆ  เดี๋ยวเค้าลงมั่งนะ     เยอะอยู่ๆๆๆๆๆๆๆ  [on_026][on_035]
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 11/04/11, [11:19:00] »

จะว่าไป ตั้งแต่ได้คุยกับคุณเกี๊ยวมา ยิ้มน้อย แต่ก็ไม่ได้หยิ่งอะไรนิครับ แค่หน้าเฉยๆ ตามสไตล์เค้าอะ  ้hahaha ้hahaha 

หรือคนนั้นเข้าไปที่ร้านตอนคุณเกี๊ยวรมเสีย เลยโดนเหวี่ยง  ้hahaha ้hahaha  พอ่ค้าก็มีอารมณ์นะครับ ผมยังมีเลย  [on_035]
[mo_001] เอาแล้วไง
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 11/04/11, [11:19:26] »

ผมว่าร้านคุณเกี๊ยว แกทำแบบ gallery เดินเข้าไปดูเพลินๆ

ต้นไม้ กุ้ง ปลา สวยถูกตา ถูกกระเป๋า ก็ซื้อ

คุณเกี๋ยวแกเป็นพ่อค้าแนวสุภาพ ไม่อยากไปกดดันลูกค้า บางร้านเข้าร้านปุ๊บ ก็รับอะไรครับ รับอะไรค่ะ รับนั่นไหม รับนี่ไหม บางทีก็น่ารำคาญ

ร้านนี้ขายแต่ของดี ค่อนไปทางตลาดบน ส่วนมากลูกค้าจะอยากได้จริงๆ

ผมไปเนี่ยบางทีก็ซื้อ ส่วนมากจะไม่ซื้อ เข้าไปดูอย่างเดียว ชินแล้วตั้งแต่ที่เสรี

แล้วแต่รวมๆผมว่าแกดีนะ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์