Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: My Corydoras Collection ---> อัพเดตปลาแพะ @ หาดใหญ่ แล้วคร้าบบผม ^^  (อ่าน 21556 ครั้ง)
John-Amazonas ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 27/03/11, [01:40:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Update My Collection Tanks คับผม
ภาพเริ่มต้นแล้วกานคับภาพในอดีต

Present
ตู้แรก
ตู้เล็กนี้เป็นพวกหาง่ายๆตามท้องตลาดทั่วไปคับ
ในตู้นี้จะมี แพะTrilineatus,Panda,Sterbia,แพะเผือก,แพะลายคับผม

ตัวแรกแพะTrilineatus

ตัวสองPanda

ถ่ายได้แค่นี้คับ [on_026] [on_026]
ตู้สองคับ
รวมแพะตัวจิ๋วๆ [on_055]
มีสมาชิกดังนี้ C.Duplicareus,C.Harbosus,C.Green Laser,C.Gold Laser,C.Similis,C.Axelrodi,C.Melanistius และ C.Metae

ภาพรวมๆในตู้

คราวนี้มาดูปลาแพะแต่ละชนิดใน Collection ของผมบ้าง
น้องดุฟ

HarbosusและSimilis

Green Laser

Gold Laser

ได้แค่นี้อีกเหมือนกานตัวอีกหนีกล้องตลอด อิอิ

ตู้สาม
คราวนี้ตู้ใหญ่เก็บแต่แพะไซต์ใหญ่คับผม
เริ่มด้วยภาพรวมก่อนคับ

ตู้นี้มีสมาชิกเยอะพอสมควรคับมีปลาแพะดังนี้
C.Melanistuis,C.Melanotaenia,C.Weitzman,C.Leopardus,C.Sodalis,C.Melini,C.Veginea,
C.Arcuatus,C.Reynoldsi,C.Loxozonus,B.Splenden,C.Black Venezuela,C.sp(Trilineatus cross panda),C.Astropersonatus,แพะเผือก,แพะลายและแพะเขียวตัวใหญ่คับ

พิมจนเหนื่อยเลย มาเริ่มกันเลยดีกว่าคับ
ตัว1 หลายคนคงรู้จักกันดี

ตัวที่2 Weitzman

ตัวที่3 Black Venez

ตัวที่4 Leopardus

ตัวที่5 Verginea

ตัวที่6 Astro

ตัวที่7 Arcuatus

ตัวที่8 แพะลาย

ตัวที่9 Loxozonus

ตัวที่10 Melanistius

ตัวที่11 Melini

ตัวที่12 Sodalis

อันนี้Soda&Leo จะเมาไหมเนี้ย ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ตัวที่13 แพะเขียว

ตัวที่14 Brochis splenden

ตัวที่15 Reynold

ตัวที่16 Melanoteania

และสุดท้ายภาพตอนกินอาหารคับ

เอาไว้แค่นี้ก่อนแล้วกันคับ ถ้าได้สายพันธ์ไหนเพิ่มเติมเด๋วจะงอกตุ้เพิ่มรับน้องเลยแล้วกานคับ อิอิ

Generation 1

ภาพในอดีต
เอาจากตุ้แรกละกันนะคับ เริ่มด้วยภาพรวมๆๆ

ภาพก๊วนปลาแพะตู้เล็กๆ

ตัวโปรด อิอิ

คราวนี้มาชมตู้ปลาแพะกับปอมสักหน่อย

อยากสะสมเป็น Collection แบบพี่กอล์ฟ สเปคตรัม อควาเรียม

เป็น Idol ของผมเลย อิอิ

ขอบคุณคับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/12, [00:01:09] โดย John-Amazonas »
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/03/11, [03:28:29] »

idea1  หลายตู้หลายชนิดดีครับ  ชอบๆ
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/03/11, [09:00:01] »

ตู้เยอะ แอบอิจฉาครับ 555
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/03/11, [13:06:21] »

เลี้ยงหลายอย่างจัง

ทั้งตู้ทะเล ตู้ปอม ตู้แพะ [on_035]
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/03/11, [13:35:47] »

โอ้ย...อาย... emb01
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/03/11, [17:56:31] »

ตู้ 2 ขยายเลย เชียร์ [เจ๋ง]
TonBa_Cory&Apistro ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/03/11, [11:05:44] »

เจ้าแพะน่ารักทั้งนั้นเลยครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/03/11, [16:57:55] »

idea1  หลายตู้หลายชนิดดีครับ  ชอบๆ
ชอบแล้วจัดสักหน่อยไหมคับ อิอิ

ตู้เยอะ แอบอิจฉาครับ 555
เปลี่ยนน้ำเหนื่อยเยย อิอิ

โอ้ย...อาย... emb01
พี่อ๊อดก้อเยอะเหมือนกานนะคับ

ตู้ 2 ขยายเลย เชียร์ [เจ๋ง]
อนาคตขยายแน่นอน ตอนนี้ปรับเปลี่ยนเอาเทวดาออกไปก่อนแล้วกับพวกปลาหมอแคระThomasi
จัดให้น้องกรีนเลเซอร์และน้องดุฟให้ว่ายเล่นอย่างเดียว แพะไซต์เล็ก [on_055]

เจ้าแพะน่ารักทั้งนั้นเลยครับ [เจ๋ง]

ผมชอบตอนมันกินอาหารนี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/03/11, [12:04:10] โดย Sonicz »
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/03/11, [18:28:24] »

รอดูความคืบหน้านะครับจอน!!!
 [เจ๋ง]
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/03/11, [21:07:55] »

มีแต่ตัวแหล่มๆทั้งนั้นเลยครับ ^___^
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/03/11, [09:17:12] »

รอดูความคืบหน้านะครับจอน!!!
 [เจ๋ง]

คับเด๋วอัพรูปแล้วลงใหม่ให้คับผม

มีแต่ตัวแหล่มๆทั้งนั้นเลยครับ ^___^

ยังเหลืออีกหลายชนิดคับแต่ราคาแรงมากต้องค่อยๆเก็บทีละนิดคับผม อิอิ [on_026]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/03/11, [10:56:10] »

สวยดีครับ [เจ๋ง]ของผมก็เคยได้แบบนี้อยู่ช่วงนึงแล้วก็ร่วงกันยกตู้ cryingrunช่วงก่อนปีใหม่
ตแนนี้เลยมานั่งเก็บใหม่ยังดีที่ได้แบล๊กเวนมาแบล๊กเวน [on_055]
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/03/11, [12:00:56] »

สวยดีครับ [เจ๋ง]ของผมก็เคยได้แบบนี้อยู่ช่วงนึงแล้วก็ร่วงกันยกตู้ cryingrunช่วงก่อนปีใหม่
ตแนนี้เลยมานั่งเก็บใหม่ยังดีที่ได้แบล๊กเวนมาแบล๊กเวน [on_055]

เสียใจด้วยนะคับ   มันจากไปเพราะสาเหตุอะไรหรอคับ [งง]

แต่ยังไงเอาใจช่วยแล้วมาสะสมใหม่เป็น Collection กันคับ [เจ๋ง]

เอารุปมาอวดให้ดูบ้างสิคับ

อย่าลืมล้างทำความสะอาดทรายบ่อยๆอาทิตย์ละครั้งปลาจะได้ไม่คันครับผม [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/03/11, [12:09:19] โดย Sonicz »
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/03/11, [12:10:38] »

อย่าลืมล้างทำความสะอาดทรายบ่อยๆอาทิตย์ละครั้งปลาจะได้ไม่คันครับผม [on_055]

ผมนานๆๆๆๆๆๆจะกวนมันสักครั้งแต่ไม่แนะนำ อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ้hahaha ที่ทำอยู่แค่ขัดตู้ + ถ่ายน้ำ แค่นั้น

ผมปูทรายบางด้วยแหละ + จำนวนแพะเยอะ ช่วยกันคุ้ย เกลี่ย ก็โอเคดี

ตอนเข้ามาดูครั้งแรกไม่เห็นภาพที่ 1  พอมาเห็นทีหลัง ตู้ 2 เล้กกว่าที่คิดแฮะ

ibum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/03/11, [14:38:20] »

สวยจังค่ะ น้องแพะตัวมน ๆ  [เจ๋ง]

พี่คะ ขอถามหน่อย ไอ้กล่องสี่เหลี่ยมที่แยกปลาในตู้อะคะ มีขายเหรอคะ หรือทำเอง
อยากได้มั่ง แต่ไม่รู้จะไปถามซื้อยังไง
บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/03/11, [16:49:36] »

สุดยอดมากครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #16 เมื่อ: 30/03/11, [21:56:59] »

เสียใจด้วยนะคับ   มันจากไปเพราะสาเหตุอะไรหรอคับ [งง]

แต่ยังไงเอาใจช่วยแล้วมาสะสมใหม่เป็น Collection กันคับ [เจ๋ง]

เอารุปมาอวดให้ดูบ้างสิคับ

ผมไม่มั่นใจเหมือนกันครับ [on_007]อยู่ดีๆก็ไม่ยอมกินอาหารผอมตายไปดื้อๆ
เอายาลงยังไงก็ไม่ไหวสุดท้ายย้ายปลาแล้วเทด่างทับทิมลงตู้เลย
ผมเดาว่าอาจจะเป็นเบื่ออาหารเม็ดหรือโรคบางอย่างก็ได้ครับอันนั้นไม่มั่นใจจริงๆ n032
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #17 เมื่อ: 30/03/11, [22:34:40] »

สวยครับ
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/03/11, [22:47:42] »

ผมจำได้ว่าก่อนปีใหม่ ท่านยังมี eques อยู่เลยนะ อย่าบอกว่าร่วงหมดแล้ว.............. [on_008]
« ตอบ #19 เมื่อ: 31/03/11, [00:08:08] »

ผมจำได้ว่าก่อนปีใหม่ ท่านยังมี eques อยู่เลยนะ อย่าบอกว่าร่วงหมดแล้ว.............. [on_008]
ยังอยู่ครับยังอยู่ทั้ง2ตัว(เป็นแพะ2ใน3ตัวที่รอดมา)แต่มีตัวนึงเพิ่งมาครีบเปื่อยเอาไม่นานมานี้แต่ก็ยังโอเคอยู่ครับ
อาการไม่น่าเป็นห่วง
« ตอบ #20 เมื่อ: 31/03/11, [09:21:34] »

สวยจังค่ะ น้องแพะตัวมน ๆ  [เจ๋ง]

พี่คะ ขอถามหน่อย ไอ้กล่องสี่เหลี่ยมที่แยกปลาในตู้อะคะ มีขายเหรอคะ หรือทำเอง
อยากได้มั่ง แต่ไม่รู้จะไปถามซื้อยังไง
จิงๆๆมีขายนะคับ บอกว่ากล่องพักปลาอะคับ
แต่ของผมนี้ทำเองอะคับ จิงๆก้อทำไม่ยากอะไรนะคับ
ถ้าสนใจเด๋วจะบอกวิธีทำให้คับ ้hahaha

ผมไม่มั่นใจเหมือนกันครับ [on_007]อยู่ดีๆก็ไม่ยอมกินอาหารผอมตายไปดื้อๆ
เอายาลงยังไงก็ไม่ไหวสุดท้ายย้ายปลาแล้วเทด่างทับทิมลงตู้เลย
ผมเดาว่าอาจจะเป็นเบื่ออาหารเม็ดหรือโรคบางอย่างก็ได้ครับอันนั้นไม่มั่นใจจริงๆ n032
อืม เดาได้ค่อนข้างยากนะคับเนี้ย แต่ที่แน่ๆทำความสะอาดเน้นเปลี่ยนน้ำก็ช่วยน้องปลาแพะได้ระดับนึงแล้วคับผม
สู้ๆคับ

สวยครับ
ขอบคุณครับ

ยังอยู่ครับยังอยู่ทั้ง2ตัว(เป็นแพะ2ใน3ตัวที่รอดมา)แต่มีตัวนึงเพิ่งมาครีบเปื่อยเอาไม่นานมานี้แต่ก็ยังโอเคอยู่ครับ
อาการไม่น่าเป็นห่วง
สุดยอดจังมีequesตัวนี้ด้วย หาไม่ได้เลยราคาอยุ่เท่าไร หาแถวไหนหวา เลี้ยงยากไหมคับผม gossip idea1
« ตอบ #21 เมื่อ: 31/03/11, [11:00:57] »

สุดยอดจังมีequesตัวนี้ด้วย หาไม่ได้เลยราคาอยุ่เท่าไร หาแถวไหนหวา เลี้ยงยากไหมคับผม gossip idea1
พี่โอ๋allfishเอาเข้ามาก่อนปีใหม่ที่ผ่านมาตอนนี้น่าจะหมดแล้วครับ
เรื่องเลี้ยงผมว่าก็ไม่ยากนะกินอาหารดีมากแต่ก็ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อย
ไม่งั้นมันจะครีบเปื่อยครับ(ผมเป็นอยู่1ตัว [on_051])
ราคาล็อตนี้ตัวละ800ครับ

อ้อมีอีกตัวนึงจะหนาต้าคล้ายกันคือmelanotaeniaที่พี่โอ๋เพิ่งเอาเข้ามาไม่นานนี้ไม่เกิน2เดือนมั้งครับ(แต่หมดแล้ว)
แต่ทรงมันจะยาวกว่าแล้วก็สีถ้ามองบางมุมจะมีสีทองอ่อนๆอยู่ที่ผิวด้วยแต่equesจะเขียวเข้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/11, [11:05:32] โดย runner »
« ตอบ #22 เมื่อ: 31/03/11, [11:25:55] »

พี่โอ๋allfishเอาเข้ามาก่อนปีใหม่ที่ผ่านมาตอนนี้น่าจะหมดแล้วครับ
เรื่องเลี้ยงผมว่าก็ไม่ยากนะกินอาหารดีมากแต่ก็ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อย
ไม่งั้นมันจะครีบเปื่อยครับ(ผมเป็นอยู่1ตัว [on_051])
ราคาล็อตนี้ตัวละ800ครับ

อ้อมีอีกตัวนึงจะหนาต้าคล้ายกันคือmelanotaeniaที่พี่โอ๋เพิ่งเอาเข้ามาไม่นานนี้ไม่เกิน2เดือนมั้งครับ(แต่หมดแล้ว)
แต่ทรงมันจะยาวกว่าแล้วก็สีถ้ามองบางมุมจะมีสีทองอ่อนๆอยู่ที่ผิวด้วยแต่equesจะเขียวเข้มครับ
ขอบคุณครับ
แต่เจ้าmelanotaenia ผมมีในcollection แล้วคับสีสวยใช้ได้เลยออกเขียวอ่อนจิงๆๆ
แต่equesนี้ราคาโหดใช้ย่อยเลยคับ สวยๆๆรอสะสม [เจ๋ง]
ginsalod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/04/11, [19:14:18] »

[เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 14/04/11, [13:05:26] »

Update เพิ่มเติมต้อนรับสงการ์นคับ
อีกสามตู้จุใจกันไปเลย อิอิ ้hahaha [on_026]
akarin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #25 เมื่อ: 14/04/11, [21:42:49] »

แพะหน้ายาว เ้ลี้ยงยากไหมครับ แล้วอุณหภูมิในตู้เท่าไรครับ
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 14/04/11, [21:58:25] »

ตู้ใหญ่ ค่า พีเอชเท่าไหร่อะครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 15/04/11, [00:54:00] »

แพะหน้ายาว เ้ลี้ยงยากไหมครับ แล้วอุณหภูมิในตู้เท่าไรครับ
ถือว่าจุกจิกเรื่องอาหารและค่าน้ำพอควรคับ
แต่ถ้าปรับสภาพได้แล้ว กินเก่งมากคับ

ตู้ใหญ่ ค่า พีเอชเท่าไหร่อะครับ

ที่เคยวัดนะ ประมาณ 8 อ่าคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/04/11, [09:05:45] โดย Sonicz »
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #28 เมื่อ: 19/04/11, [00:30:16] »

หน้ายาว ถ้าพักมา รอดแล้ว ไม่ยากครับ แต่ถ้ายังไม่พัก ยากมาก
moobig ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 05/05/11, [00:51:13] »

สวยจังเลย อยากมีบ้างจัง อิอิ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์