Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Algetten ใช้ดีจึงบอกเพื่อน  (อ่าน 52944 ครั้ง)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 02/03/11, [15:06:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* tetra-algetten-iso.jpg.png (198.69 KB, 264x491 - ดู 13185 ครั้ง.)

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวไม้น้ำหลายๆท่านคงเบื่อ เอือมระอา และเหน็ดเหนื่อย สูญเสีย สิ้นเปลืองทั้งเงินทองและเวลาไปกับการกำจัดตะใคร่ใช่ไหมครับ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ชอบเลี้ยง ซึ่งโดยปกติแล้ว ผมจะไม่นิยมใช้สารเคมีใดๆในตู้ปลา ตู้กุ้ง และตู้ไม้น้ำ (ยกเว้นปุ๋ย และยารักษาโรค)
ดังนั้นการป้องกันตะใคร่ของผมก็มักเน้นไปที่วิธีทางธรรมชาติ เช่น
การหลีกเลี่ยงไม่ให้ตู้โดนแสงแดดไม่ว่าจะส่องโดนโดยตรงหรือว่าส่องผ่านบานหน้าต่างกระจก
จำกัดเวลาการให้แสง ปริมาณคาร์บอน ปุ๋ย และปริมาณอาหาร ให้เหมาะสม
หลีกเลี่ยงไม้น้ำที่มีตะใคร่ปนเปื้อน และการใช้่ปลา กุ้ง และหอยในการกำจัดและควบคุมปริมาณตะใคร่ในตู้

แต่ด้วยความชอบลอง ผลิตภัณฑ์กำจัดตะใคร่มากมายหลายยี่ห้อ ก็ผ่านมือมาเยอะมากๆ
จนถึงตอนนี้ ผมพบกับสูตรใหม่ที่ทาง Tetra เตตร้า เยอรมันนี รับรอง ว่า สุดยอด  
Algetten สูตรใหม่ (กล่องนึงมี 12 เม็ด พร้อมรางใส่เม็ดยาและจุ๊บใสติดผนังตู้แลดูหรูหราสวยงาม) ราคาราว 235 บาทต่อกล่อง
ผมได้ทดลองใช้และรู้สึกดี จึงต้องเอามาบอกเพื่อนๆครับ
โอ้ พระเจ้า มันยอดมากๆเลย จอรจ์
ผมทดลองใช้ ทั้งหมดสิบสองเม็ดกับตู้ขนาดเมตรครึ่ง
(ตู้เก่าที่โดนตะใคร่เขียวเกาะกระจกจนมองไม่เห็นส่งที่อยู่ภายใน และมีตะใคร่ขนทั้งเขียวและดำ ตะใคร่เส้นผมรุม)
ผ่านไปแล้วสองเดือน ไม่ต้องขัดกระจกเลยครับ น้ำยังใสปิ้ง กระจกไม่มีตะใคร่มาเกาะเลยแม้แต่น้อยนิด
ตะใคร่ขนและเส้นผมค่อยๆหายไปจนแทบไม่มีหลงเหลือให้เห็นอยู่เลยครับ
ไม้น้ำทุกตัวอยู่รอดปลอดภัย ริคคาเดียยังคงเขียวสดใส บริกซ่าไม่เหลืองไม่ละลาย
สัตว์น้ำทุกตัวไม่ว่าจะเป็นปลา กุ้งไฟร์เรด เรดบี แบล็คบี ทุกตัวอยู่รอดปลอดภัยดีครับ

ผมว่าจะมันเหมาะกับตู้ที่ตั้งใหม่มากๆเลยครับ ป้องกันและควบคุมได้ในระยะยาว
ช่วยลดความวิตกกังวลว่าตู้จะโดนตะใคร่รุมไปได้เลยครับ ใครจะตั้งตู้ใหม่ ผมแนะนำครับ

ราคาค่าตัวนี้ผมว่าคุ้มค่ามากครับ ดีกว่าใช้พวกที่เป็นน้ำยาของเหลวอีกครับ
ซึ่งโดยทั่วไปยากำจัดตะใคร่ที่เป็นของเหลวมักมีคุณสมบัติในการกำจัดเป็นจุดเด่น แต่ด้อยในเรื่องการป้องกัน และด้อยมากๆในเรื่องของความปลอดภัยต่อสัตว์น้ำต่างๆ
เจ้าตัวนี้มันทำงานแบบเงียบๆช้าๆค่อยเป็นค่อยไป และปลอดภัยมากครับ

ตัวนี้ร้านไวท์เครนมีขายครับ เพราะเขาเป็นตัวแทนในประเทศไทย
ผมมักจะสั่งซื้อสินค้าของเตตร้าผ่านทางไวท์เครนครับ มั่นใจว่าได้ของแท้แน่นอน
ร้านค้าอื่นๆก็่น่าจะมีครับ ต้องดูดีๆว่าเป็นสูตรใหม่รึป่าว เท่าที่ดูในท้องตลาดตัวนี้หายากนิดนึง และมักเป็นตัวสูตรเก่า ข้างกล่องไม่มีแถบแดงระบุว่าเป็นสูตรใหม่ครับ
โดสข้างกล่องอ่านไม่ออกครับ ไม่มีภาษาอังกฤษ มีแต่ภาษาเยอรมัน ดัชต์ เสปน ผรั่งเศส
ทางไวท์เครนน่าจะแปลให้หน่อยแล้วแปะไว้ข้างกล่อง
ที่ผมมใช้ ก็คือ สิบสองเม็ด ต่อตู้ขนาดเมตรครึ่ง (ตู้อคริลิคหน้าตรงขอบมนมาตรฐานของเอซู)

เน้นอีกทีว่า ตัวนี้ป้องกันได้ดีมากๆ แต่การควบคุม ลด และกำจัด จะเป็นอย่างค่อยเป็นค่อยไปแบบนุ่มนวล
ดังนั้นเพื่อนๆคนไหนตะใคร่รุมตู้ กรุณาขัดตู้ หยิบและสางตะใคร่ออกให้มากที่สุด เปลี่ยนน้ำ แล้วจึงค่อยใช้ยาตัวนี้น๊ะครับ
หากยังคงขี้เกียจ ไม่มียาตัวไหนที่ช่วยได้หรอกครับ
และงดให้ปุ๋ยน้ำในช่วงสัปดาห์แรกด้วยน๊ะครับ จะได้ผลดียิ่งขึ้น

เท่าที่ใช้มา การันตีได้เลยว่า ไม่มีตะใคร่เขียวจุดเกิดใหม่ มาเกาะตามกระจกตู้ ก้อนหิน และ ตามใบพืชน้ำเลย ตลอดระยะเวลาสามเดือนครับ

จะรอดูเหมือนกันว่าจะใช้ได้นานที่สุดแค่ไหน เพราะว่า ดูเหมือนมันไม่ได้ละลายไปเลยแม้แต่น้อย

อีกตัวที่ใช้ควบคู่กันไปที่ย่าสนใจคือ  AlgiMin  แต่เจ้าตัวนี้ไม่เหมาะสำหรับตู้ที่มีกุ้งน๊ะครับ ได้ผลดีกับพวกเส้นๆทั้งหลาย ดีกว่าของเอซูครับ

ปล ผมเป็นสาวกของเตตร้าครับ จึงอวยกันเป็นพิเศษ ใช้ตั้งแต่กรองนอก อาหารปลา ยันสารพัดเคมี อิอิ

ส่วนตู้ผมยังคงเยอะเหมือนๆเดิม แต่ไม่สวย เพราะเน้นธรรมชาติ
ส่วนตู้ที่ไทย มีตู้เดียวครับ  โล่งๆเปลือยๆ อิอิ

ตู้ข้างบน ไม่มีคนดูแลครับ ทิ้งไว้ที่บ้านที่ไทย มีแค่คนให้อาหารกุ้งและปลาครับ
ในตู้ มีนีออนสามสิบตัว คาร์ดินัลห้าสิบตัว อ๊อตโต้ เรดบีห้าสิบตัว ไฟร์เรดยี่สิบตัว เชอร์รี่อีกเล็กน้อย  กับหอยเขาห้าตัว
ไม้น้ำก็มีบริกซ่า คริปพาว่า แฮร์กลาสมินิ ไส้ปลาไหล คริปแดง มอสขนนกยูเอส และริคคาเดีย
ทุกตัวรอดปลอดภัยทั้งพืชและสัตว์ จากยาควบคุมและป้องกันตะใคร่ Tetra Algetten ตัวนี้ครับ

สำหรับตะใคร่ขนดำ แนะนำว่าให้เอาออกด้วยมือ หรือตัด กรีดลอกออกด้วยมีดโกนคมๆก่อนจะดีกว่าครับ
เพราะว่า เจ้าขนดำมันขลับตัวนี้ ซากมันค่อนข้างแข็งแรง แม้ว่าจะตายไปแล้ว สีจะซีดขาว แต่ขนก็ยังอยู่คงกระพันเหมือนมัมมี่ รกหูรกตาในตู้อยู่ดีครับ

ปล ตู้นี้เปลี่ยนมาใช้ชิลเล่อร์ของ GEX ครับ มันยอดมาก นิ่ง ไม่รวนเลยครับ หน้าตาสวยหรูดีด้วยครับ กรองนอกก็ของ GEX เช่นเดียวกัน ติดตั้งและล้างทำความสะอาดง่ายมากๆครับ (เสียตรงที่เกะกะพื้นที่ภายในตู้ไปนิด ไม่เหมาะสำหรับตู้เล็กๆ)ขอบคุณคร้าบบบบบบบ ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/11, [16:16:05] โดย ตี๋น้อย »
Tags: ไม้น้ำ 
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/03/11, [15:48:31] »

ขอบคุณมากครับ เดียวต้องลองหามาใช้มั่งละ  [on_055]
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/03/11, [15:58:49] »

ตามโดสข้างกล่องเค้าให้ใช้เท่าไหร่ครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/03/11, [16:01:58] »

กลับมาก็มีของมาฝากน้องๆเลยนะฮ๊าฟฟฟฟ  emb01
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/03/11, [16:28:56] »

น่าลองอย่างมาก  [เจ๋ง]
ray ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/03/11, [16:46:47] »

ใครมีขายมั่งครับ ตะไคร่ขนดำเริ่มบุกแล้ว 036
Plankton ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/03/11, [17:44:32] »

ขอบคุณครับที่เล่าสู่กันฟัง
กำลังโดนตะไคร่รุมเร้า
ขี้เกียจถ่ายน้ำ เดี๋ยวจัดมาลองดีกว่า

Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/03/11, [17:50:15] »

กลับมาพร้อมสาระดีๆ ไม่บวกให้ได้ไง [เจ๋ง]
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/03/11, [18:38:16] »

น่าลองแฮะ พอดีซื้อมอส คนขายเค้าดันแถมขนดำมาด้วย  ้hahaha
wanza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/03/11, [18:45:26] »

036
สุดๆอะครับ รบกวนแนะนำร้านด้วยครับ

ตอนนี้ตั้งตู้ได้2เดือน ขนดำก็มาซะงั้น เกาะเต็มตำลึงเลย -*-

ขอบคุฯครับ
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/03/11, [18:45:35] »

น่าเอามาลองใช้มาก ตอนนี้แฟนเค้าเรียกตู้ผมว่าตู้เพาะเลี้ยงตะใคร่ ว่าแล้วก็ไปหามาใช้ดีกว่า

[on_055] [on_055]
chat_69 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/03/11, [19:33:26] »

ต้องลอง
qautobom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/03/11, [20:41:12] »

หาซื้อได้ที่ไหนครับ cryingrun
ตอนนี้ตู้ผมโดนเล่น3ตู้เลย [on_007]
pinpong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/03/11, [20:59:30] »

เมื่อวานไปเจอมา แรกๆ ดูงงๆ กับยาเม็ดครับ ไม่แน่ใจว่าดีไหม แต่พอได้อ่านผลการทดลองแล้วน่าลองมาก (ทำขายทั่วโลกถ้าไม่ดีคงขายไม่ออก) โดยเฉพาะยี่ห้อนี้ มีความน่าเชื่อถือสูง
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/03/11, [21:04:31] »

[on_055] ต้องไปหามาลองซะแล้ววววว
^3^ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/03/11, [21:06:38] »

ใช้ดี จริงๆครับ ผมก็ ใช่ อยู่ ส่วนตัวใช้ของ ยี่ห้อนี้เกือบทุกอย่าง ครับ [on_066]
ทุ่งญ่าสีเขียว ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/03/11, [21:21:00] »

คงต้องลองใช้ดู  ถึงจะรู้ ว่าดีจิงมั้ย  [on_003]
pantakan3113 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/03/11, [22:06:46] »

ใช้กับมอสได้ไหมครับ ตะไคร่ในตู้ผมงามกว่ามอสซะอีก [เจ๋ง]
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/03/11, [23:13:03] »

ของมีขายร้านไหนบ้างครับ  แล้วโดสข้างกล่องเขียนไว้ยังไงครับพี่ตี๋     036

ปล.  ไม่ได้คุยกันนานเลยนะครับพี่     เป็นไงบ้าง ตู้ยังเยอะเหมือนเดิมมั้ย โพสให้น้องๆดูบ้างนะครับ          [หลั่นล้า]
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/03/11, [08:06:17] »

ตัวนี้ร้านไวท์เครนมีขายครับ เพราะเขาเป็นตัวแทนในประเทศไทย
ผมมักจะสั่งซื้อสินค้าของเตตร้าผ่านทางไวท์เครนครับ มั่นใจว่าได้ของแท้แน่นอน
ร้านค้าอื่นๆก็่น่าจะมีครับ ต้องดูดีๆว่าเป็นสูตรใหม่รึป่าว เท่าที่ดูในท้องตลาดตัวนี้หายากนิดนึง และมักเป็นตัวสูตรเก่า ข้างกล่องไม่มีแถบแดงระบุว่าเป็นสูตรใหม่ครับ
โดสข้างกล่องอ่านไม่ออกครับ ไม่มีภาษาอังกฤษ มีแต่ภาษาเยอรมัน ดัชต์ เสปน ผรั่งเศส
ทางไวท์เครนน่าจะแปลให้หน่อยแล้วแปะไว้ข้างกล่อง
ที่ผมมใช้ ก็คือ สิบสองเม็ด ต่อตู้ขนาดเมตรครึ่ง (ตู้อคริลิคหน้าตรงขอบมนมาตรฐานของเอซู)

เน้นอีกทีว่า ตัวนี้ป้องกันได้ดีมากๆ แต่การควบคุม ลด และกำจัด จะเป็นอย่างค่อยเป็นค่อยไปแบบนุ่มนวล
ดังนั้นเพื่อนๆคนไหนตะใคร่รุมตู้ กรุณาขัดตู้ หยิบและสางตะใคร่ออกให้มากที่สุด เปลี่ยนน้ำ แล้วจึงค่อยใช้ยาตัวนี้น๊ะครับ
หากยังคงขี้เกียจ ไม่มียาตัวไหนที่ช่วยได้หรอกครับ
และงดให้ปุ๋ยน้ำในช่วงสัปดาห์แรกด้วยน๊ะครับ จะได้ผลดียิ่งขึ้น

เท่าที่ใช้มา การันตีได้เลยว่า ไม่มีตะใคร่เขียวจุดเกิดใหม่ มาเกาะตามกระจกตู้ ก้อนหิน และ ตามใบพืชน้ำเลย ตลอดระยะเวลาสามเดือนครับ

จะรอดูเหมือนกันว่าจะใช้ได้นานที่สุดแค่ไหน เพราะว่า ดูเหมือนมันไม่ได้ละลายไปเลยแม้แต่น้อย

อีกตัวที่ใช้ควบคู่กันไปที่ย่าสนใจคือ  AlgiMin  แต่เจ้าตัวนี้ไม่เหมาะสำหรับตู้ที่มีกุ้งน๊ะครับ ได้ผลดีกับพวกเส้นๆทั้งหลาย ดีกว่าของเอซูครับ

ปล ผมเป็นสาวกของเตตร้าครับ จึงอวยกันเป็นพิเศษ ใช้ตั้งแต่กรองนอก อาหารปลา ยันสารพัดเคมี อิอิ

ส่วนตู้ผมยังคงเยอะเหมือนๆเดิม แต่ไม่สวย เพราะเน้นธรรมชาติ
ส่วนตู้ที่ไทย มีตู้เดียวครับ ไว้จะเอาภาพมาให้ดูกันครับ โล่งๆเปลือยๆ อิอิ

ขอบคุณคร้าบบบบบบบ ้hahaha
Vanilla ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/03/11, [08:39:10] »

ตอนนี้ลอง Aqua-mania กับขนดำก่อน หลังจากขวดยาหยอดตา AZOO ไม่ไหว
ถ้าไม่มีความเป็นแปลงจะไปขอซื้อใช้มั่ง
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/03/11, [09:37:44] »

ขอบคุณครับพี่ น่าใช้มากเลย  [ปิ๊งๆๆ]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/03/11, [10:11:12] »

ขอบคุณมากครับ
it's solution!!!
jihawaii ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/03/11, [13:16:22] »

น่าสนใจอย่างแรง

[เจ๋ง]
แบ้งค์เขาใหญ่ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 03/03/11, [13:38:50] »

ใครมีขาย PM มาโลดด
kumtung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 03/03/11, [14:56:30] »

ขอบคุณมากครับ
it's solution!!!
พี่เก่งมีมั้ยครับจัดมาซักชุด [เจ๋ง]
ouiiiiii ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 03/03/11, [15:12:29] »

235บาทที่ไวท์เครนครับไปซื้อได้เลยครับมีเยอะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/11, [21:25:35] โดย taratorn365 »
yamatomo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/03/11, [16:41:47] »

อย่างงี้ต้องจัดซักกล่องแล้ว [เจ๋ง]
OzAquas ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/03/11, [16:51:20] »

สุดยอดเลยคับ กําลังอยากฆ่ามันพอดีเลย 555
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/03/11, [21:53:09] »

หายไปนานเลย นึกว่าเลิกเลี้ยงแล้ว
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์