Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อไม้ที่ไม่ใช้คาร์บอน  (อ่าน 8512 ครั้ง)
ouiiiiii ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 21/01/11, [07:21:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากได้รายชื่อไม้ที่ไม่ใช้คาร์บอนเพราะจะลงเพิ่ม ตอนนี้ที่ผมมีแล้วก็คือ อนูเบียส อเมซอน หนวดปลาดุก มอส เทป อยากทราบว่ามีอะไรอีกจะได้เอามาลงเพิ่ม ขอบคุณครับ
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/01/11, [08:04:52] »

ต้นไม้ที่ไม่ใช้คาร์บอนมันไม่มีหรอกครับ(นอกจากต้นไม้ปลอม) เพียงแต่ว่าถ้าเราลงต้นไม้แค่เล็กน้อยพอเหมาะสม ต้นไม้ก็สามารถใช้คาร์บอนที่มีอยู่ในน้ำมาใช้สังเคราะห์ได้เพียงพอ
แต่ถ้าคุณไปเพิ่มต้นไม้เยอะๆคาร์บอนมันก็จะไม่พอ ต้นไม้ก็จะเติบโตได้ไม่เต็มที่
DraGonVeryGiant ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/01/11, [08:48:51] »

ผมว่าลองทำคาร์บอนยัสต์ดูดีกว่าครับ มีคาร์บอนต้นไม้เจริญเติบโตดีครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
mhoobkk ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/01/11, [12:39:26] »

หนวดปลาดุกไม่ใช่ไม้น้ำนะครับ
ต้นที่ไม่ต้องการคาร์บอนไม่มีหรอกครับ
มีแต่อนูเบียสที่ได้อยู่
ทุ่งญ่าสีเขียว ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/01/11, [13:05:59] »

ทำมัยไม่ลองใช้คาร์บอนน้ำดูละ   ต้นไม้ทุกชนิดใช้คาร์บอนหมด  เพียงแต่มากน้อยไม่เท่ากัน แล้วแต่ชนิด 
   อนูเบียสจะทนที่สุดแบบไม่มีคาร์บอน
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/01/11, [13:35:16] »

ต้นไม้ที่ไม่ใช้คาร์บอนมันไม่มีหรอกครับ(นอกจากต้นไม้ปลอม) เพียงแต่ว่าถ้าเราลงต้นไม้แค่เล็กน้อยพอเหมาะสม ต้นไม้ก็สามารถใช้คาร์บอนที่มีอยู่ในน้ำมาใช้สังเคราะห์ได้เพียงพอ
แต่ถ้าคุณไปเพิ่มต้นไม้เยอะๆคาร์บอนมันก็จะไม่พอ ต้นไม้ก็จะเติบโตได้ไม่เต็มที่
[เจ๋ง] เห็นด้วยเลยครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/01/11, [13:54:10] »

งั้นผม แนะนำ  ต้นไม้ที่ใช้คาร์บอร์นน้อยๆๆ  แทนก็แล้วกันนะครับ
แบบพวกที่ไม่ต้องใส่  คาร์บอร์นเพิ่มก็พออยู่ได้ อะครับแต่ไม่สวยเท่าที่มีคาร์บอร์น นะครับ   emb01

อานูเบียส ต่างๆๆ
เทป   
ซาจิ 
เฟริ์นต่างๆๆ   รากดำ  โบบิทิส
มอส   ( ฟอร์มจะไม่สวยเท่าตู้ที่มีคาร์บอร์น และ น้ำเย็นๆ ) 
อเมซอน   บางตัว   
คลิป  บางตัว    emb01

ประมาณ นี้อะครับ

emb01
ouiiiiii ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/01/11, [16:00:23] »

ขอบคุณครับตอนนี้ยังไม่มีงบก็เลยกะซื้่อไม้ที่ยังไม่ใช้คาร์บอนมาลองลงก่อน ตอนนี้งบกำลังเก็บไปลงกรองนอก555
o<n>e ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/01/11, [19:17:33] »

ผมว่เก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยซื้อคาร์บอนก่อนดีก่านะครับเพราะคาร์บอนมันก็เหมือนออกซิเจนที่มนุษย์ต้องการละครับกรองใช้กรองแขวนไปก่อนก็ได้ครับราคาม่พงหีอไม่ก็คาร์บอนยีส200-300บาทก็ได้แล้วต้นไม่ได้สวยๆๆไม่ตายจากเราไปก่อนเวลาอันสมควรงะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์