Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ว้าว ว้าว~ ตัว? ที่เลี้ยงกะกุ้ง เดส ได้ดี - - - > ขอ GURU ตอบทีครับ  (อ่าน 1899 ครั้ง)
pgum ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/01/11, [21:16:00] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_008] ไม่มีข้อมูล เลยครับ

วานกูรู ตอบทีนะครับ  [on_026]

ขอบคุณครับ   ้hahaha

ปล. pm ได้ ก้อสุดยอดเลยครับ   [เจ๋ง]

[on_055] [on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/01/11, [21:33:30] »

ปลาหางนกยูงค่ะ  ที่เลี้ยงไว้ก็ดูจะอยู่กันสงบสุขดี  ยังไม่มีใครถูกจับกิน   [on_055]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/01/11, [23:39:59] »

ปลาจิ้มฟันจระเข้ ครับ เอาไว้คุมประชากรลูกปลาหางนกยูงได้ดีครับ  [on_055]
Albino buffalo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/01/11, [14:05:14] »

ทุกชนิดมีสิทธิ์โดนหมด
ถ้าพวกที่ไม่โดนกินก็จะเป็นพวกที่กินเครแทน

กุ้งเครน่าจะเป็นผู้บริโภคลำดับที่สองในห่วงโซ่อาหาร  (secondary  consumer )
แน่นอนว่าต้องมีผู้ที่อยู่ต่ำกว่าและสูงกว่า

ทั้งนี้แล้วแต่นิสัยของเครด้วยครับ

จากที่ผมเคยลองเลี้ยงรวมกับเดสตัวที่ดุที่สุดของผมในตู้ 24" นะครับ 
หางนกยูง&สอด  โดน 80% แสตนดาร์ดเลยรายนี้
ม้า่ลาย โดน 10% รอดเยอะเพราะว่ายเร็วและระวังตัวดี การหลบหลีกสุดยอด
น้ำผึ้ง  โดน 100% ที่เห็นส่วนใหญ่คือชอบว่ายเข้าบ้านกุ้งแล้วโดนปิดประตูตีแมว
ปลากัด โดน 80% น่าจะเพราะสีสันล่อตาล่อใจ และชอบอยู่นิ่งๆ
หอยแอป โดน 100% อาหารกระป๋องอันโอชะ
หอยขม โดน 40 % เปลือกแข็งและปิดฝาได้สนิท งัดยากหน่อย
กุ้งฝอย โดน 20% ที่เหลือมันแก้แค้นให้เพื่อน เครได้รับบาดเจ็บสาหัส
หอยเชอรี่(แต่ไม่สามโคกนะ)ตัวเท่ากำปั้น โดน100% ขนาดไซส์ใหญ่ๆอูมๆยังไม่รอด
กุ้งเชอรี่(ไม่สามโคกอีกแหละ) ไม่ยักโดน เป็นชนิดเดียวที่ใส่รวมแล้วไม่โดน สงสัยตัวเล็ก
ปลาทอง 100 % ล้างตู้ปลาทองเลยเอาฝากไว้ตู้กุ้ง ไม่ถึง5นาที โดนจู่โจมซะแล้วเริ่มจากเด็ดครีบว่าย เท่านี้ก็ไม่รอด ใครเคยลองเลี้ยงเครรวมกับปลาที่ตัวใหญ่หน่อยจะรู้ว่าเครมีจุดโจมตีคือครีบว่าย เห็นมาหลายตัวแล้ว

เลือกเอาเลยครับ อยากได้แทงค์เมทแบบไหน [on_055]
Aqua story ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/01/11, [16:15:27] »

ทุกชนิดมีสิทธิ์โดนหมด
ถ้าพวกที่ไม่โดนกินก็จะเป็นพวกที่กินเครแทน

กุ้งเครน่าจะเป็นผู้บริโภคลำดับที่สองในห่วงโซ่อาหาร  (secondary  consumer )
แน่นอนว่าต้องมีผู้ที่อยู่ต่ำกว่าและสูงกว่า

ทั้งนี้แล้วแต่นิสัยของเครด้วยครับ

จากที่ผมเคยลองเลี้ยงรวมกับเดสตัวที่ดุที่สุดของผมในตู้ 24" นะครับ 
หางนกยูง&สอด  โดน 80% แสตนดาร์ดเลยรายนี้
ม้า่ลาย โดน 10% รอดเยอะเพราะว่ายเร็วและระวังตัวดี การหลบหลีกสุดยอด
น้ำผึ้ง  โดน 100% ที่เห็นส่วนใหญ่คือชอบว่ายเข้าบ้านกุ้งแล้วโดนปิดประตูตีแมว
ปลากัด โดน 80% น่าจะเพราะสีสันล่อตาล่อใจ และชอบอยู่นิ่งๆ
หอยแอป โดน 100% อาหารกระป๋องอันโอชะ
หอยขม โดน 40 % เปลือกแข็งและปิดฝาได้สนิท งัดยากหน่อย
กุ้งฝอย โดน 20% ที่เหลือมันแก้แค้นให้เพื่อน เครได้รับบาดเจ็บสาหัส
หอยเชอรี่(แต่ไม่สามโคกนะ)ตัวเท่ากำปั้น โดน100% ขนาดไซส์ใหญ่ๆอูมๆยังไม่รอด
กุ้งเชอรี่(ไม่สามโคกอีกแหละ) ไม่ยักโดน เป็นชนิดเดียวที่ใส่รวมแล้วไม่โดน สงสัยตัวเล็ก
ปลาทอง 100 % ล้างตู้ปลาทองเลยเอาฝากไว้ตู้กุ้ง ไม่ถึง5นาที โดนจู่โจมซะแล้วเริ่มจากเด็ดครีบว่าย เท่านี้ก็ไม่รอด ใครเคยลองเลี้ยงเครรวมกับปลาที่ตัวใหญ่หน่อยจะรู้ว่าเครมีจุดโจมตีคือครีบว่าย เห็นมาหลายตัวแล้ว

เลือกเอาเลยครับ อยากได้แทงค์เมทแบบไหน [on_055]

ละเอียดดีครับ มีโพลด้วย สุดยอดจริงๆ [เจ๋ง]  แต่ก็จริงๆแหละครับปลาทุกชนิดมีสิทธิ์โดนหมด แต่ก็แนะนำหางนกยูงอีกเสียงครับ  ส่วนตัวผมเอาลูกปลากัดใส่ไว้อะครับ เป็นอาหารของเดสด้วย [เจ๋ง]
Yo Crayfish Samutprakan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/01/11, [16:43:07] »

ผมขอเเนะนำให้เลี้ยงม้าลายดีกว่า ตั้งเเต่เลี้ยงมาอยู่ครบทุกตัว ช่วยเก็บเศษอาหารได้ด้วย ไม่ต้องไห้อาหาร [on_055]
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/01/11, [16:47:06] »

ไม่ก็เข้าไปหาขอมูลในเดสแก็งก็ได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์