Aqua.c1ub.net
*
  Sun 02/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติ:ขอคำแนะนำอยากตั้งตู้เลี้ยงเฉพาะปลาทะเล  (อ่าน 1357 ครั้ง)
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 04/01/11, [16:08:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ แต่อยากได้คำแนะนำที่ต้องการจริงๆเลยมาตั้งกระทู้รกๆเพิ่มอีกซัก1ทีนะครับ
พยายามเปิดหาข้อมูลตามกระทู้ต่างๆหมดแล้ว แต่จะเน้นไปทางก้นตู้มากกว่า
แต่ผมชอบสีสรรค์ของปลาทะเลอยู่แล้ว
และพอดีไปเห็นตู้IQ3หน้าร้านแอตแลนติส(ขออนุญาตินะครับ)ตู้เล็กๆแต่การตูนในตู้ดูร่าเริงจริงๆ
อยากได้ไว้ในห้องนอน เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆทั้งหลายหน่อยครับ
เน้นเลี้ยงปลาทะเลอย่างเดียวเลยนะครับ
งบประมาณ3-4พันบาท
1.)ตู้ไม่อยากให้เกิน24"นะครับควรสั่งตัดขนาดประมาณแบบไหน ขาตู้แบบไหนดีครับ
2.)กรอง ควรใช่กั้นเอา หรือกรองนอกเลยครับ
3.)ไฟ ควรใช่wประมาณเท่าไหร่ และสีอะไรดีครับ(เน้นเลี้ยงปลาครับ)
4.)อุปกรณ์เพิ่มเติ่มที่จำเป็นสำหรับตู้เลี้ยงปลาทะเล ควรเพิ่มเติ่มอะไรอีกไหมครับ
เพิ่มเติมคำแนะนำอื่นๆได้เลยนะครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยนะครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/01/11, [16:56:16] »

ต้องขอโทษพี่ๆด้วยนะครับ แต่อยากได้คำแนะนำที่ต้องการจริงๆเลยมาตั้งกระทู้รกๆเพิ่มอีกซัก1ทีนะครับ
พยายามเปิดหาข้อมูลตามกระทู้ต่างๆหมดแล้ว แต่จะเน้นไปทางก้นตู้มากกว่า
แต่ผมชอบสีสรรค์ของปลาทะเลอยู่แล้ว
และพอดีไปเห็นตู้IQ3หน้าร้านแอตแลนติส(ขออนุญาตินะครับ)ตู้เล็กๆแต่การตูนในตู้ดูร่าเริงจริงๆ
อยากได้ไว้ในห้องนอน เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆทั้งหลายหน่อยครับ
เน้นเลี้ยงปลาทะเลอย่างเดียวเลยนะครับ
1.)ตู้ไม่อยากให้เกิน24"นะครับควรสั่งตัดขนาดประมาณแบบไหน ขาตู้แบบไหนดีครับ
แนะำนำเป็นขนาด 24 อะ ครับ  ดีกว่า  24x12x16 นิ้ว    กรองล่าง 
ขาเน้นไปที่ขาไม้ นะครับจะได้เสียเงินรอบเดียวจบ

2.)กรอง ควรใช่กั้นเอา หรือกรองนอกเลยครับ
กรองล่างดีกว่าครับสำหรับปลาทะเล นะ 

3.)ไฟ ควรใช่wประมาณเท่าไหร่ และสีอะไรดีครับ(เน้นเลี้ยงปลาครับ)
ถ้าไม่ได้ เน้นก้นตู้ ก็เล่นไฟธรรมดา ก็ได้ ครับ  t5 ซัก 2-3 หลอด  หรือ 55w ก็ได้   
สีฟ้า 1   ชมพู 1   [เจ๋ง] [เจ๋ง]

4.)อุปกรณ์เพิ่มเติ่มที่จำเป็นสำหรับตู้เลี้ยงปลาทะเล ควรเพิ่มเติ่มอะไรอีกไหมครับ
เพิ่มเติมคำแนะนำอื่นๆได้เลยนะครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยนะครับ

พวกน้ำเกลือ กะ แบ๊คทีเรีย  ครับ แล้วอย่าใจร้อนนะครับ  ค่อยๆๆทำ
TonGa ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/01/11, [20:58:40] »

ตู้สำเร็จ มุมโค้งก็ได้ครับ แบบสี่เหลี่ยมจตุรัสก็สวยดี ราคา 500 - 800 ตามขนาด
ถ้าซื้อตู้สำเร็จเอากรองนอก หรือกรองแขวนก็ได้ครับ ไซด์ไม่เกิน 18 ใช้รีซันก็ได้ครับไม่เกิน 500
ก็ pl ขาวล้วน หรือครึ่งขาวครึ่งฟ้าหรือ t5no ก็พอครับ ขาวหลอดฟ้าหลอด ราคาไม่เกิน 500
อุปกรณ์จำเป็น พวกตัววัดอุณหภูมิ ที่วัดความเค็ม
สิ่งที่ต้องมีในตู้ ก็พวกหินเป็นมีบ้างดีกว่าไม่มีเลย ตู้เล็กขยันเปลี่ยนน้ำหน่อย ต้องการคำแนะนำหรือจัดให้สำเร็จเลยก็ติดต่อมาครับ โทรมาถามไม่คิดเงิน แต่ขอเป็นช่วง 6 โมงเย็น - สามทุ่มกำลังดีครับ ยินดีให้คำปรึกษาไม่คิดเงิน
tumcool ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/01/11, [13:34:24] »

ตู้เล็กๆ วันดีคืนดี ปลามันชอบโดด ออกมาน่ะคับ ถ้าไม่เกิด 24 คงเลี้ยงได้แต่ปลาการ์ตุน ตัวเล๊กๆมากๆ

อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/01/11, [10:00:02] »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ คงต้อง ยุติความคิดไว้แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ
หลายๆคนแนะนำว่า ถึงจะเลี้ยงจริงๆ 24" คงได้เปลี่ยนปลากันบ่อยๆ
ไม่ได้ท้อนะครับ แต่รอหาพื้นที่ได้ก่อน ตั้งใหญ่ๆไปเลยดีกว่า [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์