Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มตั้งตู้ทะเล อยากถามเรื่องวิธีเก็บหินเป็นในธรรมชาติ  (อ่าน 1640 ครั้ง)
twinsdaddy ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/12/10, [10:23:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมได้ตู้อคิลิกมาใบนึง ขนาด 24สุ.ประมาน 36นิ้ว เป็นตู้แบบที่มีฝามีกรองหลังด้วยอะครับ ฝาสีเงินๆเด๋วจะหารูปมาให้ดูนะครับ เลยกะว่าจะตั้งตู้ทะเล บ้านพ่อตาผมอยู่สแมสาร ปีใหม่นี้ต้องไปเยี่ยมพอดี เลยกะจะไปหาหินเป็นทรายเป็นมาบำบัดไว้ก่อน รอตู้พร้อมอุปกรณ์ครบก็จะเริ่มประมานต้น เดือนกุมภา ทีนี้เลยอยากถามว่า มีใครเคยเอาหินเป็นที่เก็บมาได้มาใช้บ้างแล้วเราควรจะทำยังไง ที่จะเอามันกลับมา กทม.ได้เอากลับมาแล้วต้องทำยังไง
เพราะกะว่าที่บ้านพ่อตาจะเอาใส่อ่าง แล้วอัดอ๊อกไว้กับน้ำทะเลที่ตักมาอะครับ กลับมาถึงแล้วใช้น้ำเกลือทะเลผสมบำบัดต่อเลยได้ไมี หรือมีเทคนิกอะไรแนะนำบ้างครับที่จะช่วยให้ระบบ อยู่ตัวเร็วขึ้นแล้วก็รอดได้ในระยะยาว
ใจคอดว่าจะเลี้ยงปลาการ์ตูนซักคู่กะก้นตู้นิดหน่อย พวกกระดุม เห็ด หนอนท่อ แอนนิดหน่อย แล้วก็พวกกุ้งครับ เลี้ยงไม่เยอะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์