Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติเลี้ยงกุ้งที่มัน เเกร็นๆบ้างไหม คับ...  (อ่าน 1534 ครั้ง)
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 22/11/10, [22:37:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปกติ เลี้ยงกุ้งที่มันโตช้ามากๆ หรือว่ามันแกร็น บ้างหรือปล่าวคับ พอดีผมมีอยู่ประมาณ 3 ตัวที่เลี้ยงอยู่ ที่รู้เพราะตอนให้อาหารผมจะมองหาพวกมันก่อนเสมอ ว่ายังอยู่หรือปล่าว คือมันโตช้ามาก ประมาณว่า 6 เดือนได้แล้วเพิ่งจะไข่ 1 ครั้ง  คือว่าชอบมากเหมือนมันโตช้าแล้วมันจะสวย หรือปล่าว

เริ่มจากตัวนี้ น่าจะ2 เดือนแล้วตัวมันยัง 5 มิลเองมั้ง ตัวอื่นเซนกว่าหมดแล้ว

ตัวนี้ น่าจะ 6 เดือนได้ แต่เพิ่งจะไข่แค่ 1 ครั้ง 1 ฟอง แสดงถึงความผิดปกติ อย่างแท้จริง

ตัวนี้พอๆกันแต่ไข่เยอะกว่า

วันนี้มันมาเดินใกล้กันเลยถ่ายซะหน่อย

ผมชอบที่จะเก็บพวกแกร็นๆไว้ เพราะรู้สึกว่ามัน สวยในความคิดผม คือมันก็ไม่ได้สวยอะไรมากมายถ้าเทียบกับท่านอื่น แต่มันดูดีกว่า ตัวอื่นๆในตู้ที่โตแบบปกติ แต่ไม่รู้ว่ามันมีผลอะไรหรือปล่าวต่อลูกของมันอีกที แต่สงสัยทำไม ตัวอื่นกำลังไข่แต่ก็ยังลอกคราบเรื่อยๆ  แสดง ถึงความผิดปกติอะไรหรือปล่าว หรือว่า มีท่านใดที่พอ มีวิธีจะบอนไซมันบ้างคับ ให้มันโตช้าๆหน่อย สีจะได้ไม่แตก.... [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/10, [22:03:53] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
PT เ ต็ ม ถั ง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/11/10, [22:41:31] »

กุ้งสวยจัง ซื้อจากท่านไหนมา

pm มาหน่อย เด้อ  [on_035]
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/11/10, [23:07:28] »

พอมันโตช้า มันก็นานๆลอกคราบทีนะคะ

เลยทำให้เค้าสร้างเม็ดสีได้แน่นกว่าตัวที่โตไวๆ ซึ่งสีจะแตก

thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/11/10, [08:40:53] »

กุ้งสวยครับ ถึงตัวเล็กแต่สีแน่นๆ ดีกว่า ตัวโตแต่สีแตกลายงานะครับ
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/11/10, [10:56:07] »

กุ้งสวยจัง ซื้อจากท่านไหนมา

pm มาหน่อย เด้อ  [on_035]

ไม่ได้ซื้อมาคับ  มันออกมาจากกุ้งในตู้ แต่ไม่รู้ออกมาจากตัวไหน...

พอมันโตช้า มันก็นานๆลอกคราบทีนะคะ

เลยทำให้เค้าสร้างเม็ดสีได้แน่นกว่าตัวที่โตไวๆ ซึ่งสีจะแตก

แต่2ตัวนี้ ที่โตๆ มันก็ลอกคราบตามปกตินะ แต่ตัวมันไม่ใหญ่เท่านั้น ประมาณแกรน ในตู้กุ้งจะลอกคราบบ่อยและถี่มาก ขนาดไข่อยู่ก็ยังลอกแล้วลอกอีก  [เอ๊ะ!!!]

[on_007]
กุ้งสวยครับ ถึงตัวเล็กแต่สีแน่นๆ ดีกว่า ตัวโตแต่สีแตกลายงานะครับ

ช่ายคับ บางตัวดูมีอนาคต ตอนที่ยังเล็กๆ แต่มันโตไวเกิน พอโตมา ดับสนิท  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์