Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พ202 เลกเชอร์ของลุงอามาโน่  (อ่าน 62039 ครั้ง)
PorscH ออฟไลน์
Swinging [4P]
« เมื่อ: 01/09/07, [01:49:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

บทความนี้เป็นบางส่วนของเลกเชอร์โดย Mr.Amano ในการประชุม Aquatic Gardeners Association (AGA) ประจำปี 2004 เก็บมาจาก http://www.aquaticplantcentral.com แต่จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน อ่านแล้วมีประโยชน์มาก แต่บางอย่างก็ไม่น่าเชื่อว่าควรทำตามหรือเปล่า เพราะขัดกับความรู้เดิมที่มี แต่ก็ถือว่าควรเปิดใจกับสิ่งใหม่เสมอ เพราะยิ่งคิดว่ารู้น้อยยิ่งได้รู้มาก บางอย่างเหมาะกับเค้า แต่ไม่เข้ากับเราก็ไม่ต้องไปทำตาม หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ

PRINCIPLES

1.   ปลูกไม้กลุ่มให้เป็นเลขคี่

2.   ไม้ที่มีลักษณะใบฝอยละเอียดควรปลูกไว้จากกลางไปหลังตู้
ส่วนพวกที่มีใบหนาใหญ่ควรให้อยู่บริเวณขอบนอกออกมา

3.   ไม่ควรปลูกไม้แดงตรงกลางตู้ เพราะทำให้รู้สึกหนักและมืด

4.   ไม้ที่มีใบสีเข้ม(แดงหรือเขียวเข้ม)ควรอยู่ขอบตู้ ไล่เข้ามาเป็นสีอ่อนบริเวณกลางตู้

5.   พยายามจัดพรรณไม้ต่างๆและพวกหินหรือขอนไม้ ให้เกิดความตัดกันของบริเวณที่สว่างและมืด

6.   ทรายสีอ่อนเมื่ออยู่กับพรรณไม้ ทำให้เกิด contrast ที่ดี

7.   ถ้าจะใช้หิน พยามยามเลือกหินให้มีขนาดต่างๆกันไป ทั้งก้อนใหญ่และเล็กเหมือนตามธรรมชาติ

8.   ปล่อยให้พรรณไม้ปกคลุมหินบ้างบางส่วน หรืออาจจะคลุมไปหมดเลยก็ได้

9.   การจัดตู้ไม้น้ำแบบใช้ทรายตกแต่งด้านหน้า ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ดีนอกเหนือจาก ตู้ในแบบเดิมซึ่งมีพรรณไม้ปกคลุมบริเวณด้านหน้าตู้จนหมด

10.   An attractive layout alternative is a slope up from near the middle up to the two back corners. (อันนี้ไม่กล้าแปล เพราะไม่แน่ใจว่าเป็นยังไงแน่ ให้เพื่อนๆจินตนาการเอาเอง ฮ่าๆๆ)

TECHNIQUE

1.   ใช้ด้ายในการผูกมอสกับหินหรือไม้

2.   มอสบนก้อนหินจะดูดีเมื่อนำมาใช้ปิดรอยต่อระหว่างทรายด้านหน้ากับบริเวณดินที่มีการปลูกพรรณไม้

3.   ใช้ขอนไม้พันมอส หรือหินขนาดใหญ่ที่มีมอสขึ้นในบริเวณด้านหลัง เพื่อให้เกิดเงามืดซึ่งเป็นการตัดกันที่ดีระหว่าง บริเวณมืดและสว่าง

4.   ยึด Anubias บนหินที่มีมอสอยู่ ด้วยเอนพลาสติก และเล็มรากออกให้เกือบหมด ซึ่งจะมันจะงอกรากใหม่มายึดหินไว้เอง

5.   หินซึ่งมีราก Anubias ยึดไว้แล้วสามารถนำไปวางไว้บนทราย หรือย้ายไปมาได้โดยง่าย แต่ในช่วงแรกให้วางมันเอนไปด้านหน้าเพื่อซ่อนราก แล้วใบมันก็จะค่อยๆชูขึ้นหาแสงเอง

6.   ควรเลือกปลูก crypt.ในบริเวณที่มีพื้นปลูกค่อนข้างลึกเท่านั้น

7.   ปลูกไม้ข้อ 2-3ต้นในหลุมเดียวกัน

8.   ตู้ที่เพิ่งตั้งใหม่ ไม่ควรตัดแต่งในช่วง 3เดือน

9.   ในการตัดแต่งครั้งแรก ปล่อยให้ไม้ข้อยาวถึงผิวน้ำ แล้วตัดออกครึ่งหนึ่งเลย

10.   Anubias และมอสเป็นไม้หน้าตู้ที่ดี เนื่องจากไม่ต้องตัดแต่ง

11.   ติดตั้งสายหรือท่อต่างๆที่โยงเข้าหรือออกจากตู้ไว้ด้านข้างตู้
จะทำให้เมื่อมองจากหน้าหน้าจะไม่เห็นสายหรือท่อเหล่านั้น เนื่องจากเงาสะท้อนกระจกที่เกิดขึ้นข้างในตู้

12.   ใช้กระดาษแข็งกั้นแบ่งบริเวณที่จะเทดินและทรายออกจากกัน แล้วจึงค่อยๆเทดินและทรายลงไปให้เต็มทั้งสองข้าง ปรับความลาดเทของทั้งดินและทรายให้เท่ากัน แล้วค่อยดีงกระดาษแข็งออกเบาๆ

13.   ในการสร้างสโลปแบบเทจากหลังมาหน้านั้น สามารถใช้ขอนไม้หรือหินพันมอสเป็นตัวกั้นสโลปนั้นไว้ไม่ให้ไหลลงมา

14.   ใช้ขอนไม้หรือหินนการซ่อนรอยต่อระหว่างดินและทราย

15.   ใช้ไฟส่องขึ้นจากด้านหลังตู้ ทำให้เกิดบรรยาศที่สวยงาม

16.   ในการจัดตู้แบบเรียบๆ ใช้หินก้อนเล็กๆที่มีมอสพันวางไว้รอบๆหินกลาง

17.   การใช้กลุ่มขอนไม้พันมอสที่เป็นกิ่งๆขัดกันไปมา จะดูสวยงามก็เมื่อมอสขึ้นเต็ม ดูแน่น และหากจัดวางอย่างถูกต้อง ก็จะทำให้เกิดมีมุมมองลาดเทแบบหน้าต่ำหลังสูง หรือแบบสองข้างสูงต่ำลงตรงกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/14, [13:43:18] โดย บัง! »
Tags: ไม้น้ำ 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/09/07, [02:04:43] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆอีกครั้งครับ นำมาให้ตลอดจริงๆขอบคุณมากๆ inn01
Rapee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/09/07, [07:12:16] »

ขอบคุณครับ   คุณครู..... 

ผมว่าหลายๆข้อ  ผมเพิ่งรู้ว่ามันน่าจะทำอย่างไร....
หลังจากที่มั่วมานาน
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/09/07, [09:05:28] »

เป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆที่อาจมองข้ามไปจริงๆ ขอบคุณมากครับ  coo01
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/09/07, [10:55:39] »

ขอบคุณมากครับ

เห็นด้วยครับกับการที่เลือกปลูกไม้กลุ่มให้เป็นเลขคี่ มันจะเป็นกลุ่มที่สวยงามลงตัวครับ
ลองนึกถึงการเรียงตัวของพินโบว์ลิ่งสิครับ ที่เรียงสลับฟันปลา อิอิ

อีกอันนึงก็เรื่องการปลูกไม้ข้อขนาดเล็กๆ หลายๆต้นในหลุมเดียวกัน (ขอเน้นว่าขนาดเล็ก)
และในแต่ล่ะหลุม หรือในการปักหนึ่งครั้งควรเป็นเลขคี่ ผมมักจะปลูกไม้ข้อขนาดเล็กๆ เช่นพวกโรทาล่า ปักทีนึงสามกิ่งเช่นกัน

ส่วนอีกอันนึงที่บอกว่า อย่าเพิ่งตัดแต่งต้นไม้ในตู้ใหม่ จนกว่าจะสามเดือน เขาคงเป็นห่วงว่า ต้นไม้อาจจะยังไม่อยู่ตัว และระบบยังไม่สมดุลย์พอ
ถ้าเกิดตัดแต่งในช่วงนี้ เนื่องจากระบบรากและลำต้นยังไม่สมบูรณ์ อาจจะทำให้ยอดหรือใบหรือต้นที่แตกใหม่ มีขนาดแคระแกรน ไปได้ครับ
รวมถึง ในการตัดไม้ข้อครั้งแรกควรตัดเมื่อยอดสูงถึงหรือเลยระดับและขนานไปกับผิวน้ำแล้ว ก็มีเหตุผลคล้ายกัน และการตัดครึ่งจะทำให้เกิดพุ่มและมิติ ความหนานแน่น ที่สวยงามครับ
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/09/07, [11:15:44] »

ขอบคุณครับ
สำหรับความรู้ดีๆแบบนี้
double3x ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/09/07, [12:26:17] »

suicide suicide
ซาบซึ้ง ในน้ำใจ
ถือเปงความรู้เล็กๆน้อยๆที่สำคัญมาก
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/09/07, [12:58:54] »

ยอดเยี่ยมเช่นเคย  coo01
>KOM< ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/09/07, [13:03:35] »

รับทราบ  heaven
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/09/07, [18:30:41] »

ไว้จะลองจัดดูน่ะ ขอบคุณคับ
auzi ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/09/07, [00:31:22] »

An attractive layout alternative is a slope up from near the middle up to the two back corners

การสร้าง เลย์เอาท์เพื่อเป็นจุดสนใจอีกแบบคือการสร้าง slope จากจุดกึ่งกลางของตู้ ไล่ไปยังมุมหลังตู้ทั้ง2ฝั่ง
(ในที่นี้หมายถึงว่าค่อยๆสร้างเนินจากจุดกึ่งกลาง แปลว่ามุมข้างหลังตู้สูงกว่านะครับ)

ไม่ชัวร์100% นะครับอิอิ
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/09/07, [01:05:36] »

An attractive layout alternative is a slope up from near the middle up to the two back corners

การสร้าง เลย์เอาท์เพื่อเป็นจุดสนใจอีกแบบคือการสร้าง slope จากจุดกึ่งกลางของตู้ ไล่ไปยังมุมหลังตู้ทั้ง2ฝั่ง
(ในที่นี้หมายถึงว่าค่อยๆสร้างเนินจากจุดกึ่งกลาง แปลว่ามุมข้างหลังตู้สูงกว่านะครับ)

ไม่ชัวร์100% นะครับอิอิ

ขอบคุณครับ  inn01
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/09/07, [09:27:21] »

ขอบคุณนะครับ เป็นความรู้ที่ดีมากๆเลยครับ
จั๊กกะดึ๋ย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/09/07, [10:01:48] »

ได้เทคนิคหลายอย่างเลย

บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/09/07, [12:11:01] »

ที่บอกว่า อย่าเพิ่งตัดแต่งต้นไม้ในตู้ใหม่ จนกว่าจะสามเดือน เขาคงเป็นห่วงว่า ต้นไม้อาจจะยังไม่อยู่ตัว และระบบยังไม่สมดุลย์พอ
ถ้าเกิดตัดแต่งในช่วงนี้ เนื่องจากระบบรากและลำต้นยังไม่สมบูรณ์ อาจจะทำให้ยอดหรือใบหรือต้นที่แตกใหม่ มีขนาดแคระแกรน ไปได้ครับ

อันนี้จริงครับ โดนมาแล้วเมื่อเร็วๆนี้เอง จัดทีแรกมันไม่ถูกใจ ใจร้อน รีบตัดแต่งใหม่ ต้นไม้ยังไม่ฟื้นดี แกร็นไปหลายต้นเลย ยอดและใบมันจะเล็กมากๆ มีดีอยู่บริกซ่าต้นเดียว ไม่สน กูจะโต๊ กูจะโต

แต่ก็ต้ัองกะระยะเวลาให้เหมาะสมกับตู้เราเองนะครับ เพราะบางตู้อัดไฟ ปุ๋ย CO2 มากๆ สองเดือนก็โตเต็มตู้แล้ว 3เดือนอาจจะนานไป
TomOaE` ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/09/07, [12:52:09] »

สมอง เม็ด ถั่ว ผม โต ขึ้น มา อีก นิด และ   lau01 lau01 lau01 lau01

ดีมากๆๆๆๆ
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/09/07, [14:20:28] »

ขอบคุณครับ  เป็นเกร็ดเล็กๆน้อยๆที่ไม่ควรมองข้ามจริงๆ                            coo01
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/09/07, [17:03:43] »

อ่านแล้วหยากรื้อตู้ตัวเองใหม่จัง mad01  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล lau01
pathzero ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/09/07, [19:02:04] »

ขอบคุณครับ
หอยงุงิ - Paul ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/09/07, [19:05:59] »

Lecture ที่หน่วยกิตแพงที่สุดในโลก

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยครับ  lau01
slash
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 19/09/07, [10:01:11] »

ขอบคุณคับ
~Bank~ ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/10/07, [22:17:06] »

ขอบคุณมากๆๆเลยขอรับ
~นู๋เน็ทซ่า~ค้ายาดม~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/10/07, [22:39:37] »

lau01 lau01 lau01 lau01 lau01
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/10/07, [15:29:43] »

อ่านแล้วบางข้อก็ไม่เข้าใจอะครับ..... con01
« ตอบ #24 เมื่อ: 18/10/07, [23:36:41] »

อ่านแล้วบางข้อก็ไม่เข้าใจอะครับ..... con01

ข้อไหนบ้างครับ เดี๋ยวช่วยกันอธิบาย
B.Par ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 30/05/08, [09:53:13] »

ขอบคุณมากครับ... [ปิ๊งๆๆ]
timeblack ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 25/06/08, [19:26:50] »

เลกเชอร์ ราคาถูกครับ
แต่อุปกรณ์ภาคปฏิบัตแพงโคตร

อิอิ ขอบคุณคราบ
Ɛ ẍ™ ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 29/01/09, [12:00:51] »

ขอบพระคุณมากครับ ผมจะลองนำมาปรับใช้กับตู้ของผม  [เย้ะ]
puu_12345 ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 15/02/09, [13:55:37] »

ขอบคุณครับ
Yuttapoom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/02/09, [14:30:08] »

idea1ได้ความรู้มากๆ ขอบคุงคนนำมาให้อ่านนะ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์