Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 ... 26 27 28 29   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานตลาดหมอแคระ  (อ่าน 237290 ครั้ง)
praesepe ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #810 เมื่อ: 19/01/13, [21:53:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เดี๋ยวนี้ไม่มีใครรายงานตลาดปลาเลยเหรอครับ
อยากรู้เพราะจะเข้าสวนไปหาดูปลา
กลัวไปแล้วไม่มี...จะเสียเที่ยว
พอดีเป็นเด็กตจว.
 asspain
จริงๆ ตอนนี้ ร้านที่ขายหมอแคระในเจเจส่วนใหญ่ก็เป็นสปอนเซอร์เว็บอยู่นะครับ ซึ่งทางร้านเองก็อัพเดทเรื่อยๆ อยู่แล้ว หรือจะสอบถามหาปลากับสมาชิกในนี้ดูก็ได้ครับ ซึ่งก็เลยทำให้ไม่ได้อัพเดทเหมือนแต่ก่อนกันครับ
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #811 เมื่อ: 20/01/13, [00:04:53] »

จริงๆ ตอนนี้ ร้านที่ขายหมอแคระในเจเจส่วนใหญ่ก็เป็นสปอนเซอร์เว็บอยู่นะครับ ซึ่งทางร้านเองก็อัพเดทเรื่อยๆ อยู่แล้ว หรือจะสอบถามหาปลากับสมาชิกในนี้ดูก็ได้ครับ ซึ่งก็เลยทำให้ไม่ได้อัพเดทเหมือนแต่ก่อนกันครับ

ตามนั้นครับ
แต่ถ้าใครช่วยรวบรวมเป็นลิสต์ลงกระทู้นี้ ผมจะกดบวกให้ครับ
 [เจ๋ง]
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #812 เมื่อ: 21/01/13, [01:14:52] »

ขอบคุณครับพี่

ตามนั้นครับ
แต่ถ้าใครช่วยรวบรวมเป็นลิสต์ลงกระทู้นี้ ผมจะกดบวกให้ครับ
 [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ...อยากให้มีคนทำจัง
เพราะเด็กตจว.อย่างผมจะได้ตามและเข้าสวนถูกจังหวะ
Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #813 เมื่อ: 21/01/13, [17:52:07] »

เข้าไปดูมาเมื่อ วันอาทิตย์ ที่ 20/1/2013

All fish-  มี คาคาทอย ทริปเปิ้ลเรด ตัวผู้ทั้งหมด(เห็นบอกว่าเป็นปลานอก)/ พัลเชอร์/ บลูแรม /แรม7สี / thomasi /นอกนั้นก็ปลาเหลือติดตู้นิดๆหน่อยๆ

ร้านลุงกาจ- แรมโบลิเวีย / คาคาทอย(เหลือติดตู้นิดๆหน่อยๆไม่กี่ตัว)/บลูแรม/แรม7สี

ร้านโบ๊ท- คาคาทอย ดับเบิ้ลและทริปเปิ้ลเรด(ตัวผู้)/อากาซ

Atlantis - แรมโบลิเวีย / อากาซเรด / บาดิสอะไรซักอย่าง เห็นเขียนว่า บลูบาดิส แต่ไม่น่าใช่

Ebi-club - ไม่ได้เข้าไปดูในร้าน เดินผ่านไปเห็นมีสตีลบลู ในตู้หน้าร้านครีบพริ้วสวยมาก แต่ไม่รู้ว่าขายรึเปล่า

Bee smile - ร้านปิดครับ เลยไม่ได้ดู  036

ร้าน ฮวา เทียน หลี - มี บลูบาดิส /คาคาทอย / ฮองสโล /ไตรฟาส/อากาซ

ร้านผักน้ำ- มี สตีลบลู / ฮองสโล/ วิลเฮม

[on_065]
« ตอบ #814 เมื่อ: 21/01/13, [22:46:31] »

หล่อเลย  [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #815 เมื่อ: 22/01/13, [18:25:59] »

เข้าไปดูมาเมื่อ วันอาทิตย์ ที่ 20/1/2013

All fish-  มี คาคาทอย ทริปเปิ้ลเรด ตัวผู้ทั้งหมด(เห็นบอกว่าเป็นปลานอก)/ พัลเชอร์/ บลูแรม /แรม7สี / thomasi /นอกนั้นก็ปลาเหลือติดตู้นิดๆหน่อยๆ

ร้านลุงกาจ- แรมโบลิเวีย / คาคาทอย(เหลือติดตู้นิดๆหน่อยๆไม่กี่ตัว)/บลูแรม/แรม7สี

ร้านโบ๊ท- คาคาทอย ดับเบิ้ลและทริปเปิ้ลเรด(ตัวผู้)/อากาซ

Atlantis - แรมโบลิเวีย / อากาซเรด / บาดิสอะไรซักอย่าง เห็นเขียนว่า บลูบาดิส แต่ไม่น่าใช่

Ebi-club - ไม่ได้เข้าไปดูในร้าน เดินผ่านไปเห็นมีสตีลบลู ในตู้หน้าร้านครีบพริ้วสวยมาก แต่ไม่รู้ว่าขายรึเปล่า

Bee smile - ร้านปิดครับ เลยไม่ได้ดู  036

ร้าน ฮวา เทียน หลี - มี บลูบาดิส /คาคาทอย / ฮองสโล /ไตรฟาส/อากาซ

ร้านผักน้ำ- มี สตีลบลู / ฮองสโล/ วิลเฮม

[on_065]

กด + ไปเลย [เจ๋ง]

ผมช่วยเพิ่มให้อีกหน่อยครับ
- ฮวา เทียน หลี มียูโนตัสด้วยครับ
- อีกร้านนึง ผมไม่รู้ชื่อ แต่เป็นร้านที่มาแทนร้านนับเก้า มีเคอร์วิเซปส์
- ร้านเต้ยส้มก็มีเคอร์วิเซปส์
- ร้านออลฟิช มีแคนดิดิ ด้วย
- ร้านเฉี่ยนวู่ อาจจะมีพัลเคอร์
- ร้านบีสไมล์ มีแรมโบลิเวีย คาคาทอย อกาสซิส สตีลบลู อะโดเกต้า เมนเดซอาย กิบไบเซปส์

top125 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #816 เมื่อ: 25/01/13, [18:08:09] »

อยากได้Apistogramma agassizii "Tefe" (อกาซเทเฟ่)1คู่อ่ะคับขอราคาด้วยคับพอดีตู้ว่างเลยอยากลองดู
kzlpom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #817 เมื่อ: 26/01/13, [14:11:28] »

ที่สนามหลวง 2 มีขายบ้างมั๊ยคับ...มือใหม่อยากเอาไปดูแลบ้างก๊าบบบ [เจ๋ง]
« ตอบ #818 เมื่อ: 26/01/13, [21:35:19] »

ล่าสุดวันเสาร์ที่ 26/1/2013
รายงาน เพิ่มเติมนะครับ

ร้านโบ๊ท - มี ฮองสโล(แดงเว่อๆ) / แม็คมาสเตอร์
Bee smile - เห็นมี คาคาทอยโกลด์ มาฝูงนึง/เรดบาดิส /อากาซ(โกลด์ หรือ ไฟร์เรด นี่ล่ะ)

gossip
Moderator
« ตอบ #819 เมื่อ: 26/01/13, [22:29:01] »

อยากได้Apistogramma agassizii "Tefe" (อกาซเทเฟ่)1คู่อ่ะคับขอราคาด้วยคับพอดีตู้ว่างเลยอยากลองดู

โพสต์ถามในห้องซื้อขายปลาได้เลยครับ

ที่สนามหลวง 2 มีขายบ้างมั๊ยคับ...มือใหม่อยากเอาไปดูแลบ้างก๊าบบบ [เจ๋ง]

น่าจะมีอยู่ 1-2 ร้านนะครับ

ร้านโบ๊ท - มี ฮองสโล(แดงเว่อๆ) / แม็คมาสเตอร์
Bee smile - เห็นมี คาคาทอยโกลด์ มาฝูงนึง/เรดบาดิส /อากาซ(โกลด์ หรือ ไฟร์เรด นี่ล่ะ)

gossip

[เจ๋ง]
kzlpom ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #820 เมื่อ: 27/01/13, [14:17:16] »

ขอบคุนพี่ อ๊อด Melanochromis คับผม...เด๋วจะหาเวลาไปเดินสั๊กหน่อย... [on_018]
PSA ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #821 เมื่อ: 28/01/13, [12:04:47] »

gossip
ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]

กดบวกให้กับจิตสาธารณะครับ
LittleBoice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #822 เมื่อ: 05/02/13, [18:19:20] »

ใครไปเที่ยวตลาด ช่วย Update ปลาแต่ละร้านหน่อยครับ ^^"
วันเสาร์ - อาทิตย์ จะเข้าไปดู [ซื้อ] อะครับ

ขอบคุณครับ T_T
« ตอบ #823 เมื่อ: 06/02/13, [23:55:41] »

วันอังคารผมไปเดินมา

ร้านผักน้ำ มีฮองสโล วิลเฮล์ม โบเรล อากาส สตีลบลู ร้านอื่นๆนอกจากนี้ก็เหมือนเดิมครับ  จบข่าว  [on_061]
LittleBoice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #824 เมื่อ: 07/02/13, [16:47:21] »

ว๊าว ขอบคุณครับ วันเสาร์นี้จะเข้าไปดูมั่ง เผื่อตัวไหนโดนตาโดนใจ อาจจะ ซื้อ อิอิ ^^"
ขอคำแนะนำ สำหรับมือใหม่ด้วยนะครับ (ไม่รุ้ว่าลักษณะการเลี้ยงหมอแคระ จะเหมือนหมอสีมั๊ย) อิอิ

ขอบคุณครัย  [เจ๋ง]
. : ไร้นาม : . ออฟไลน์
« ตอบ #825 เมื่อ: 07/02/13, [16:58:35] »

ว๊าว ขอบคุณครับ วันเสาร์นี้จะเข้าไปดูมั่ง เผื่อตัวไหนโดนตาโดนใจ อาจจะ ซื้อ อิอิ ^^"
ขอคำแนะนำ สำหรับมือใหม่ด้วยนะครับ (ไม่รุ้ว่าลักษณะการเลี้ยงหมอแคระ จะเหมือนหมอสีมั๊ย) อิอิ

ขอบคุณครัย  [เจ๋ง]
ดูกระทู้ปัดหมุดเลย...มีครบ
ใช้ไอ้คำว่า"ค้นหา"ตรงบรรทัดเดียวกับวันเวลาของเว็ป อันนี้เจอทุกอย่างที่อยากรู้แน่นอน [on_018]
« ตอบ #826 เมื่อ: 10/02/13, [08:04:55] »

ไปดูมาเมื่อวันเสาร์ ที่ 9/2/2013

ที่เพิ่มมาใหม่ก็....

ร้านเต้ย-ส้ม -มี ปลาหมอไพค์แคระ crenicichla  regani orinoco ฝูงนึง

นอกนั้นก็เหมือนเดิมครับ   ้hahaha

(เพิ่มนิสนึง)
ออลฟิช- มี ฟิลาเมนท์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/13, [09:21:21] โดย Riccia »
Moderator
« ตอบ #827 เมื่อ: 11/02/13, [08:49:04] »

ไปดูมาเมื่อวันเสาร์ ที่ 9/2/2013

ที่เพิ่มมาใหม่ก็....

ร้านเต้ย-ส้ม -มี ปลาหมอไพค์แคระ crenicichla  regani orinoco ฝูงนึง

นอกนั้นก็เหมือนเดิมครับ   ้hahaha

ชนิดนี้ ถ้าใครเพาะได้ DCB Project ก็นับคะแนนให้นะครับ
ตามที่เคยประกาศไป แต่ผ่านมาเกือบปียังไม่มีใครทำได้เลยครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=172272.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0
 [เจ๋ง]
« ตอบ #828 เมื่อ: 12/02/13, [09:23:31] »

ชนิดนี้ ถ้าใครเพาะได้ DCB Project ก็นับคะแนนให้นะครับ
ตามที่เคยประกาศไป แต่ผ่านมาเกือบปียังไม่มีใครทำได้เลยครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=172272.0
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0
 [เจ๋ง]

ว่าจะถามนานละครับ แล้ว พวก ปลาหมอ บาดิส ต่างๆล่ะครับ นับเป็นหมอแคระมั้ย ส่งDCB  ได้รึเปล่าเอ่ย
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #829 เมื่อ: 12/02/13, [18:05:45] »

ว่าจะถามนานละครับ แล้ว พวก ปลาหมอ บาดิส ต่างๆล่ะครับ นับเป็นหมอแคระมั้ย ส่งDCB  ได้รึเปล่าเอ่ย

ปลาดาริโอ ดาริโอ อยู่ในสกุล Badidae ไม่นับเป็นหมอแคระครับ แต่ถ้าอยากส่งก็ได้ครับแต่ไม่นับคะแนน ผมก็อยากเห็นลูกมันเหมือนกัน  [on_055]
Moderator
« ตอบ #830 เมื่อ: 13/02/13, [07:42:21] »

ปลาดาริโอ ดาริโอ อยู่ในสกุล Badidae ไม่นับเป็นหมอแคระครับ แต่ถ้าอยากส่งก็ได้ครับแต่ไม่นับคะแนน ผมก็อยากเห็นลูกมันเหมือนกัน  [on_055]

ตามนั้นเลยครับ
เกณฑ์ของ DCB คือ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=110259.0

เกณฑ์ของปลาหมอแคระ
1.   ปลาที่นับเป็นปลาหมอแคระ (Dwarf Cichlid) จะใช้หลักสากล คือนับปลาหมอสีทุกชนิด(สปีชีส์) ที่อยู่ในสกุล Anomalochromis, Apistogramma, Apistogrammoides, Biotoecus, Congochromis, Crenicara, Crenicichla (เฉพาะชนิดที่อยู่ใน wallacii group), Dicrossus, Enigmatochromis, Laetacara, Mikrogeophagus, Nannacara, Nanochromis, Pelvicachromis, Taeniacara และหรือสกุลอื่นๆ ที่อาจแยกออกมาจากสกุลเหล่านี้
2.   ปลาหมอสีในสกุลข้างต้น ที่ยังไม่ได้รับการบรรยายเป็นสปีชีส์ แต่เป็นที่ยอมรับทั่วกันว่าน่าจะเป็นสปีชีส์ในตัวเอง และคาดว่าจะได้รับการบรรยายอย่างเป็นทางการในอนาคต เช่น บริทเบนเด้น ให้อนุโลมนับเป็นสปีชีส์ได้
3.   ปลาหมอสีซึ่งเป็นลูกผสมของปลาในสกุลข้างต้น และเป็นที่รู้จักแพร่หลายกันมานาน เช่น สตีลบลู ให้อนุโลมนับเป็นสปีชีส์ได้
4.   ปลาหมอสีอื่นๆ หรือ “ปลาหมอ” อื่นๆ นอกเหนือไปจากนี้ ไม่นับเป็นปลาหมอแคระ
5.   ปลาสปีชีส์เดียวกัน แต่ต่างสายพันธุ์ หรือมาจากต่างแหล่ง ให้นับเป็นสปีชีส์เดียวกัน เช่น คาคาทอยทริปเปิลเรดกับคาคาทอยออเรนจ์แฟลช หรือ แรมเจ็ดสีธรรมดากับแรมบอลลูน
6.   หากมีความไม่ชัดเจนนอกเหนือไปจากนี้ ให้กรรมการเป็นผู้ตัดสิน โดยอาจขอความเห็นจากสมาชิกห้องปลาหมอแคระได้ 

ข้อ 1. และ 4. จะชัดเจนว่า บาดิสและดาริโอ้ ไม่เข้าเกณฑ์ครับ (มันไม่ใช่ปลาหมอสี หรือ Cichlid)
tajaba ออฟไลน์
« ตอบ #831 เมื่อ: 21/02/13, [23:40:39] »

สอบถามครับ ที่ร้าน atlantis มี ไตรฟาสอยู่คู่นึง แต่ผมดูยังไม่ออกเลยว่า ตัวเมียทั้งคู่ หรือเป็นคู่จริงๆ
ใครคอนเฟริ๋มทีครับ
Moderator
« ตอบ #832 เมื่อ: 23/02/13, [02:13:13] »

สอบถามครับ ที่ร้าน atlantis มี ไตรฟาสอยู่คู่นึง แต่ผมดูยังไม่ออกเลยว่า ตัวเมียทั้งคู่ หรือเป็นคู่จริงๆ
ใครคอนเฟริ๋มทีครับ

ไตรฟาสบางทีก็ดูยากครับ
แต่ว่าถ้าทั้งตู้มีแค่ 2 ตัว และอยู่มานาน ไม่แสดงลักษณะของตัวผู้ซักที ก็คงตัวเมียทั้งคู่ครับ
meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #833 เมื่อ: 08/03/13, [11:57:40] »

วันที่ 7/03/2556
ไตรฟาสเท่าที่จำได้ร้าน โรจน์รวมปลามีหนึ่งคู่ครับ
อากาส ดับเบิ้ลเรด ที่บีสไมล์ครับมีตัวสวยๆอยู่นะ
คาคาทอยโกลว์ ที่บีสไมล์ ครับผม
ฮองสลอย มีที่ร้าน นับเก้า"เก่า"น่ะครับ

นอกนั้น ผมไม่เจอที่อื่นอีกเลย
Chatrita ออฟไลน์
« ตอบ #834 เมื่อ: 01/04/13, [20:35:58] »

ขอโทษก่อนนะครับ ไม่ได้เดินดูทุกร้านอะเวลาไม่พอ+ร้อนมากมาย
ALLFISH
มีคาคาทอย.  แดงมากๆๆ
ไตฟาส
แมกมาสเตอร์. อันนี้ก็แดงๆๆ
อากาส. จำชือมะได้ แสบตาคาคาทอย
ประมาณนี้อะ

ร้านพี่ชาติมี แรมหางยาวๆๆผู้ เมีย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/13, [20:42:42] โดย Chatrita »
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #835 เมื่อ: 05/05/13, [00:42:57] »

มีปลาอะไรใหม่ๆมั่งค้าบช่วงนี้
PinGku ออฟไลน์
« ตอบ #836 เมื่อ: 25/05/13, [12:11:07] »

มีร้านไหนขาย วิลแฮมป่า บ้างไหมครับ
Chatrita ออฟไลน์
« ตอบ #837 เมื่อ: 25/05/13, [17:34:41] »

จำได้ว่า ร้าน Bee Smile มีอินคา คาทาทอย ไตรฟาส มั้งลืมจดมาอะ [on_024]
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #838 เมื่อ: 09/06/13, [10:01:12] »

พอดีเมื่อวานไปมาสองที่ในวันเดียว
ที่จตุจักร
[/color]
ร้านบีสไมด์
1.ไตรฟาส ขนาดวัยรุ่น
2.คาคาทอยสวยเยอะเลยเหมาะกับการเอาไปประกวดมาก ผมเองก็สอยมาคู่นึง
3.อินคาดูแล้วมีแต่ตัวเมีย
4.แมคมาสเตอร์

ร้านออลฟิช
1.ไตรฟาสคู่นึง
2.ฟิลาเมน

ร้านคุณจะ บ้านลูกอ๊อด
1.ไตรฟาสไซต์ใหญ่ทรงสวยหนาๆ

ร้าน cichlid
1.พัลเคอร์

ร้านเต้ยส้ม
1.พัลเคอร์เผือก
2.พัลเคอร์ธรรมดา
3.แลตตาคารา เคิร์พวิเซฟ

สนามหลวงสอง

ร้านพี่โส่ยสินในน้ำ
1.อกาสซิสอายเทเฟ่ ขนาดพร้อมผสม
2.โทมัส ธอร์ เอ้ย โธมันอาย  036

ร้านคุณ Genoz
1.อกาส อเลนคลัวร์

ร้านอะไรไม่รู้ซอยกลางๆ
1.อลิซซาเบธไซต์ใหญ่และสวยสมบูรณ์มาก น่าจะอายุราว 1 ปี

[on_066]
vic_tan0911 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #839 เมื่อ: 15/06/13, [20:19:19] »

หลังจากมีปัญหาหลายๆคนหาร้านขายปลาไม่เจอหรือไม่รู้ว่าหน้าตาร้านเป็นยังไง
วันนี้ผมเลยไปเดินถ่ายร้านที่มีหมอแคระขายเป็นประจำมาลง
คิดว่าน่าจะช่วยหลายๆคนได้ไม่มากก็น้อยนะครับ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]

ร้านผักน้ำ(ตลาดศรีสมรัตน์)

ร้านพี่ชาติ ฮวาเทียนหลี (ตลาดศรีสมรัตน์)[มองดีๆพี่ชาตินอนอยู่มุมขวาของรูปครับ  ้hahaha]

ร้านของคุณbomberman(JJพลาซ่าใกล้ๆรุ้งทองเดิมเ็นร้านอโรวาน่า)

ร้านatlantis(JJพลาซ่า)

ร้านALLFISH(JJพลาซ่า)

ร้านคุณเกี๊ยวaquamart(ด้านหน้าJJ mall)

ร้านลุงกาจ(ด้านหน้าJJmall)

ร้านโรจน์รวมปลา(ด้านหน้าJJ mall)

ร้านคุณพัด Beesmile(ด้านหน้าJJ mall)

ร้านนับ9(ด้านหน้าJJ mall)

ร้านเจียง คิงฟาอควาเรี่ยม (ด้านหน้าJJmall)

atlantis(JJmallชั้น2)

แถมครับ [on_062]

ขาดตกร้านไหนรบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยกันเพิ่มเติมด้วยครับ deepkiss

hi all of those photo have sell apisto??
หน้า: 1 ... 26 27 28 29   ขึ้นบน
พิมพ์