Aqua.c1ub.net
*
  Thu 27/Jun/2024
หน้า: 1 2 3 4 5 ... 26   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายชื่อปลาแพะน่าสนใจ ณ.JJ ประจำสัปดาห์จ้า  (อ่าน 195144 ครั้ง)
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 16/11/10, [23:38:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

c.sychri   เย้  [โห่..ฮี้..โห่]    ตามหามานาน   และแล้วเจ้เค้าก็เอามา  

เมื่อกี๊โทรไป  บอกมี 4 ตัวนี่ครับ   เค้าจองแล้วนะ hawaii  โปะ ฉึ่ง ๆ  ๆ   ๆ  

ใกล้จะครบฝูงแล้  ว          ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ว่าจะบอกอยุ่เลยว่าร้านคุณเพ็ญมี ดันลืม 555
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #61 เมื่อ: 17/11/10, [00:01:41] »

ว่าจะบอกอยุ่เลยว่าร้านคุณเพ็ญมี ดันลืม 555

แหมม   ไม่เป็นไรครับ  อย่างน้อยก็ทัน  4 ตัว 

ขอบคุณครับ   [on_042]
fish3345 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #62 เมื่อ: 19/11/10, [23:24:46] »

วันนี้เข้าร้าน All fish มา มีแพะปิ๊กมี่ ตัวเล็กน่ารักเชียว
กับออตโต้ ตัวละ 40 บาท ใครต้องการก็แวะไปดูได้เลยครับ

แพะพันธุ์อะไรไม่รู้ เห็นน่ารักดี ก็เลยเอารูปมาฝากครับ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #63 เมื่อ: 20/11/10, [00:04:29] »

เมื่อเย็นแวะไปร้านพี่เพ็ญว่าจะไปถอยโกลล์มาเพิ่มซะหน่อย ปรากฎว่าหมดซะแย้ว  [on_007]
ก็เลยไปถอยลูกผสมจูลี่+แพนด้ามาคู่นึง ตัวละ 100 บาท
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #64 เมื่อ: 20/11/10, [00:35:26] »

วันนี้เข้าร้าน All fish มา มีแพะปิ๊กมี่ ตัวเล็กน่ารักเชียว
กับออตโต้ ตัวละ 40 บาท ใครต้องการก็แวะไปดูได้เลยครับ

แพะพันธุ์อะไรไม่รู้ เห็นน่ารักดี ก็เลยเอารูปมาฝากครับ

แพะพันธุ์อะไรไม่รู้ เห็นน่ารักดี ก็เลยเอารูปมาฝากครับ - cory ambiacus หรือเปล่าครับ รอผู้รู้มายืนยัน ถ้าใช่ ราคาเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/10, [00:37:50] โดย iodineman »
« ตอบ #65 เมื่อ: 20/11/10, [01:33:07] »

กระทู้นี้น่าจะปักหมุดนะครับ จะได้เข้ามาเช็คได้บ่อยๆ
กระทู้โดนดันหายไปทู๊กที ฝาก Mod พิจารณาด้วยนะครับ

แพะพันธุ์อะไรไม่รู้ เห็นน่ารักดี ก็เลยเอารูปมาฝากครับ - cory ambiacus หรือเปล่าครับ รอผู้รู้มายืนยัน ถ้าใช่ ราคาเท่าไหร่ครับ

ซื้อมา 4 ตัว แต่จำราคาไม่ได้แล้วครับ
พนักงานขายผู้หญิงบอกว่า ไม่รู้ชื่อเหมือนกัน
ตอนไปก็ไม่เห็นคุณโอ๋ด้วย
รอผู้รู้มาเฉลยละกันครับ
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #66 เมื่อ: 20/11/10, [01:45:25] »

ในรูปคือ corydoras loretoensis ครับเป็นปลาแพะขนาดกระทัดรัด แต่ไม่ถึงกับแคระนะครับ

ส่วนปลาแพะ Rare & Wild Caught ร้าน Allfish เข้ามาถึงเรียบร้อยแล้วนะครับ
ใครจองอะไรไว้โทรไปสอบถามพี่โอ๋ได้เลยจ้า   C.eques Deep Green สวยมากๆ   [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/10, [01:47:06] โดย Angel007 »
« ตอบ #67 เมื่อ: 20/11/10, [01:53:25] »

ในรูปคือ corydoras loretoensis ครับเป็นปลาแพะขนาดกระทัดรัด แต่ไม่ถึงกับแคระนะครับ

ส่วนปลาแพะ Rare & Wild Caught ร้าน Allfish เข้ามาถึงเรียบร้อยแล้วนะครับ
ใครจองอะไรไว้โทรไปสอบถามพี่โอ๋ได้เลยจ้า   C.eques Deep Green สวยมากๆ   [on_026]

ขอบคุณครับ

[เจ๋ง]
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #68 เมื่อ: 20/11/10, [07:40:16] »

เมื่อเย็นแวะไปร้านพี่เพ็ญว่าจะไปถอยโกลล์มาเพิ่มซะหน่อย ปรากฎว่าหมดซะแย้ว  [on_007]
ก็เลยไปถอยลูกผสมจูลี่+แพนด้ามาคู่นึง ตัวละ 100 บาท

ขอดูรูปร่างหน้าตาหน่อยได้มั้ยครับ ว่าสะสวยแค่ไหน
porjing ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #69 เมื่อ: 20/11/10, [11:14:18] »

ลูกผสมจูลี่+แพนด้า น่ารักมาก [เจ๋ง] ผมก็เล็งๆอยากได้อยู่
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #70 เมื่อ: 20/11/10, [16:03:08] »

แต่พี่โอ๋บอกว่า armatus นะครับคุณกอล์ฟ
พอผมไปดูรูปแล้วก็แยก2ตัวนี้ไม่ออกเหมือนกันว่าต่างกันยังไง รุ้สึกว่า armatusจะกระโดงสูงกว่ารึเปล่า
« ตอบ #71 เมื่อ: 20/11/10, [17:10:19] »

แต่พี่โอ๋บอกว่า armatus นะครับคุณกอล์ฟ
พอผมไปดูรูปแล้วก็แยก2ตัวนี้ไม่ออกเหมือนกันว่าต่างกันยังไง รุ้สึกว่า armatusจะกระโดงสูงกว่ารึเปล่า

ผมยังยืนยัน  นั่งยัน  นอนยัน    ว่าในรูปยังไงก็เป็น C.loretorensis แน่นอนล้าน % เหมือนเดิมครับ
C.loretoensis ก็กระโดงสูงได้พอๆกับ Armatus เลยครับ  แถมยังสูงกว่าด้วยซ้ำ

และ C.armatus  แบ่งเป็น 2 form คือ C.sp "Ogawae" / และ C.096 (Armatus "Old Form")
ซึ่งพี่โอ๋แจ้งผมว่า ที่เข้ามา คือ C096  เดี๋ยวคืนนี้จะเอารูปมาลงให้ชม พร้อมกับตัว Rare อื่นๆครับ

« ตอบ #72 เมื่อ: 20/11/10, [20:45:03] »

ผมยังยืนยัน  นั่งยัน  นอนยัน    ว่าในรูปยังไงก็เป็น C.loretorensis แน่นอนล้าน % เหมือนเดิมครับ
C.loretoensis ก็กระโดงสูงได้พอๆกับ Armatus เลยครับ  แถมยังสูงกว่าด้วยซ้ำ

และ C.armatus  แบ่งเป็น 2 form คือ C.sp "Ogawae" / และ C.096 (Armatus "Old Form")
ซึ่งพี่โอ๋แจ้งผมว่า ที่เข้ามา คือ C096  เดี๋ยวคืนนี้จะเอารูปมาลงให้ชม พร้อมกับตัว Rare อื่นๆครับ

ปูเสื่อรอชม  [on_035]
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #73 เมื่อ: 20/11/10, [21:34:21] »

เฝ้าเลยละครับงานนี้    รอได้ทั้งคืน   [on_047]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #74 เมื่อ: 20/11/10, [21:53:58] »

ร้านพี่เพ็ญได้Green Laserจะเข้ามาราวๆอีก2อาทิตย์นะครับเพราะช่วงนี้พี่เพ็ญกำลังยุ่งกับการส่งปลาไปอเมริกาอยู่
เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะพิสูจนว่าเข้มจริงป่าว idea1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/10, [21:55:42] โดย runner »
D-Zoic ออฟไลน์
« ตอบ #75 เมื่อ: 20/11/10, [23:41:23] »

อยากเห็นเจ้าตัวนี้อ่ะคับ
  C.eques Deep Green ใครมีรูปบ้างค้าบ cryingrun
« ตอบ #76 เมื่อ: 21/11/10, [00:09:36] »

อยากเห็นเจ้าตัวนี้อ่ะคับ
  C.eques Deep Green ใครมีรูปบ้างค้าบ cryingrun

จัดไป  [on_066]

http://www.planetcatfish.com/catelog/species.php?species_id=1351
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #77 เมื่อ: 21/11/10, [01:51:03] »

อยากได้ฝูงโกล [on_024]
« ตอบ #78 เมื่อ: 21/11/10, [02:10:53] »

แพะ C.loretorensis กับ Armatus
รบกวนช่วยบอกวิธีดูแยกแยะแพะทั้งสองชนิด
เพื่อเป็นความรู้ด้วยนะครับ

« ตอบ #79 เมื่อ: 21/11/10, [03:38:22] »

C.armatus "Old Form" / C. Ogawae (New Armatus) / C.loretoensis

ข้อแตกต่างของทั้ง 3 ชนิด สังเกตง่ายมาก ชัดเจน ไม่คลุมเครือเลย ดังนี้นะครับ.

1.ขนาด ไล่จากใหญ่สุดไปเล็กสุด  Ogawae > Armatus Old Form > Loretoensis
โดยที่ Loretoensis จะมีขนาดเล็กกว่า Old Form เล็กน้อย   
ทั้งนี้เนื่องจากหน้าผากของ Old Form ลาดชั้นมากกว่าหรือเรียกว่า High Body นั่นเอง

ส่วน Ogawae ไม่ต้องพูดถึง เพราะหน้าผากสูงชันมากๆและแตกต่างอย่างชิ้นเชิง

2.ลวดลายบนตัว  C.loretoensis จะมีจุดที่เข้ม ชัด และดูเจาะจง กระจายเป็นระเบียบทั่วทั้งตัว
ส่วน Armatus Old Form จะไม่มีจุดดังกล่าวนี้ หรือมีก็จะเป็นเพียงแค่กระ ฝุ่น กระจายตามแนวเส้นข้างลำตัวเท่านั้น

3.แถบคาด    C.armatus Old Form มีแถบคาดผ่านดวงตา และแถบคาดผ่านกลางตัวจากครีบกระโดง
ส่วน C.loretoensis ไม่มีแถบคาดขวางลำตัว และถึงจะมีแถบคาดดวงตาแต่ก็ไม่ชัดเจนเลย

4.เรียงลำดับราคา และความหายาก จากมากสุด ไปน้อยสุด  Ogawae > Armatus Old Form > Loretoensis

เท่านี้คงจะจำแนกพวกมันได้อย่างชัดเจนไร้ข้อสงสัยแล้วนะครับ

C.loretoensis
http://www.nettaigyo.com/corydoras/encyc/corydoras/loretoensis.html

C.armatus "Old Form"
http://www.nettaigyo.com/corydoras/encyc/corydoras/armatus-old.html

C.armatus "New Form" or C.sp. "Ogawae"
http://www.nettaigyo.com/corydoras/encyc/corydoras/armatus.html

Corydoras armatus "Old Form"

« ตอบ #80 เมื่อ: 21/11/10, [04:16:50] »

C.armatus "Old Form" / C. Ogawae (New Armatus) / C.loretoensis

ข้อแตกต่างของทั้ง 3 ชนิด สังเกตง่ายมาก ชัดเจน ไม่คลุมเครือเลย ดังนี้นะครับ.

1.ขนาด ไล่จากใหญ่สุดไปเล็กสุด  Ogawae > Armatus Old Form > Loretoensis
โดยที่ Loretoensis จะมีขนาดเล็กกว่า Old Form เล็กน้อย   
ทั้งนี้เนื่องจากหน้าผากของ Old Form ลาดชั้นมากกว่าหรือเรียกว่า High Body นั่นเอง

ส่วน Ogawae ไม่ต้องพูดถึง เพราะหน้าผากสูงชันมากๆและแตกต่างอย่างชิ้นเชิง

2.ลวดลายบนตัว  C.loretoensis จะมีจุดที่เข้ม ชัด และดูเจาะจง กระจายเป็นระเบียบทั่วทั้งตัว
ส่วน Armatus Old Form จะไม่มีจุดดังกล่าวนี้ หรือมีก็จะเป็นเพียงแค่กระ ฝุ่น กระจายตามแนวเส้นข้างลำตัวเท่านั้น

3.แถบคาด    C.armatus Old Form มีแถบคาดผ่านดวงตา และแถบคาดผ่านกลางตัวจากครีบกระโดง
ส่วน C.loretoensis ไม่มีแถบคาดขวางลำตัว และถึงจะมีแถบคาดดวงตาแต่ก็ไม่ชัดเจนเลย

4.เรียงลำดับราคา และความหายาก จากมากสุด ไปน้อยสุด  Ogawae > Armatus Old Form > Loretoensis

เท่านี้คงจะจำแนกพวกมันได้อย่างชัดเจนไร้ข้อสงสัยแล้วนะครับ

C.loretoensis
http://www.nettaigyo.com/corydoras/encyc/corydoras/loretoensis.html

C.armatus "Old Form"
http://www.nettaigyo.com/corydoras/encyc/corydoras/armatus-old.html

C.armatus "New Form" or C.sp. "Ogawae"
http://www.nettaigyo.com/corydoras/encyc/corydoras/armatus.html

Corydoras armatus "Old Form"

ข้อมูลชัดเจนและเคลียร์ดีมากครับ

ขอบคุณครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #81 เมื่อ: 21/11/10, [07:16:04] »

โอว ขอบพระคุณสำหรับความรู้ครับ
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #82 เมื่อ: 21/11/10, [12:12:28] »

ไม่น่าตอบเลย น่าอายจริงๆ ทายผิดตั้งแต่แรกเลย  [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/11/10, [12:30:14] โดย iodineman »
« ตอบ #83 เมื่อ: 21/11/10, [12:32:48] »

ไม่น่าตอบเลย น่าอายจริงๆ ทายผิดตั้งแต่แรกเลย  [on_007]
ค่อยๆฝึกฝีมือไปครับ ผมยังแยกไม่ออกเลย ขนาดมีตำรา aqualog อยู่ในมือนะเนี่ย  036
« ตอบ #84 เมื่อ: 21/11/10, [17:25:41] »

ค่อยๆฝึกฝีมือไปครับ ผมยังแยกไม่ออกเลย ขนาดมีตำรา aqualog อยู่ในมือนะเนี่ย  036
ซื้อจากไหนครับจะไปหามาอ่านมั้ง [เจ๋ง]
« ตอบ #85 เมื่อ: 21/11/10, [17:58:16] »

ซื้อจากไหนครับจะไปหามาอ่านมั้ง [เจ๋ง]

สนใจเล่มนี้ไหมครับ ของคุณคิงคองครับ

มีหนังสือ ปลาแพะมาจำหน่าย 1 เล่ม ( profile 100 )
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=114597.0

[on_055]
« ตอบ #86 เมื่อ: 21/11/10, [21:47:57] »

สั่งจาก amazon ครับ ส่วนราคาก็  [on_007]
D-Zoic ออฟไลน์
« ตอบ #87 เมื่อ: 21/11/10, [23:55:12] »

ขอบคุณคับ สวยมากๆ [ปิ๊งๆๆ]
ค่าตัวแรงมั้ยคับ [งง]
« ตอบ #88 เมื่อ: 22/11/10, [07:25:30] »

โทรหาพี่โอ๋ดูครับเห็นว่าเข้ามาวันศุกร์10ตัวตอนนี้กำลังพักปลาอยู่ [on_055]
« ตอบ #89 เมื่อ: 22/11/10, [08:07:13] »

900 มั้ง
หน้า: 1 2 3 4 5 ... 26   ขึ้นบน
พิมพ์