Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มขนาดมิเตอร์ไฟ 15 A เป็น 30 A ค่าไฟจะเพิ่มขึ้นอ่ะเปล่า  (อ่าน 7155 ครั้ง)
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 04/11/10, [12:44:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าเราเพิ่มขนาดมิเตอร์ไฟ 15 A เป็น 30 A ค่าไฟจะเพิ่มขึ้นอ่ะเปล่า

แบบว่าใช้เท่าเดิม แต่มันไปคิดอัตราใหม่รึเปล่าอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
HoNDa ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/11/10, [13:15:46] »

เท่าที่ทราบมันไม่เกี่ยวกันน่ะครับ รอผู้รู้อื่นมาตอบล่ะกันครับ แนะนำโทรถามการไฟฟ้าเลย [on_055]
mao ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/11/10, [13:19:12] »

ไม่เพิ่มครับคิดจากที่เราใช้งานจริง emb01
Pinky@BuS ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/11/10, [15:38:35] »

ไม่เพิ่มจ่ะ

ที่เปลี่ยนนี่แสดงว่าใช้กำลังไฟเกินกำลัง มิเตอร์ 15A รึปล่าว

เพิ่มขนาดมันก็แค่เพิ่มศักยภาพ การทำงานของมิเตอร์ อ่ะ

ส่วนอัตราที่จะเพิ่มขึ้น คิดง่ายๆว่า

ใช้ไฟน้อย ค่าไฟต่อหน่วยถูก
ยิ่งใช้เยอะ ค่าไฟต่อหน่วยยิ่งแพง
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/11/10, [16:13:13] »

ที่เปลี่ยนเป็นเพราะใช้ไฟเยอะหรือป่าวครับ อาจจะไกล้เคียงกับไฟสูงสุดที่มอเตอร์รับได้

เลยต้องเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ขึ้น เพื่อนให้รับไฟได้มากขึ้น แต่ไม่นา่จะเกี่ยวกับค่าไฟครับ

ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/11/10, [16:17:52] »

เพิ่งจะทำเรื่องเปลียนขนาดมิเตอร์

ต้องเดินสายไฟใหม่อีก เกือบหมื่น  [on_abe]
chintest ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/11/10, [16:24:16] »

ถ้าจำไม่ผิด อัตราเดิม ประเภท1.2 บ้านเรือน  บ้านแม่ ค่าไฟกดไป 7000กว่า

ถ้าใช้กับบ้านหลายหลัง แนะนำขอมิเตอร์เพิ่ม  อัตราก้าวหน้าจะน้อยลง ค่าไฟถูกลง  [on_055] [on_055]
chintest ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/11/10, [16:28:11] »

เพิ่งจะทำเรื่องเปลียนขนาดมิเตอร์

ต้องเดินสายไฟใหม่อีก เกือบหมื่น  [on_abe]

แสดงว่าสายเก่าหรือสายทนแอมป์ได้น้อย  เปลี่ยนเพื่อปลอดภัยคุ้มนะ  [on_065]
~oปริศนาปลาทองo~ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/11/10, [16:09:11] »

สายไฟก็มีอายุการใช้งานน่ะครับ บ้านดเก่าๆที่สร้างมาซัก 9-10 ทางที่ดีควรเปลี่ยนกันได้แล้วน่ะครับเพราะมันอยู่ในช่วงหมดอายุการใช้งานของสายไฟ  [on_018]
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/11/10, [16:33:57] »

ไม่เพิ่มครับ แต่ถ้าบ้านมีหลายเลขที่ ผมว่าขอเพิ่มอีกมิเตอร์ดีกว่า อัตรา ft จะได้ถูกหน่อย
kukiert03 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/11/10, [17:48:49] »

ตามปกติ ไม่เพิ่มครับ  แต่ว่า เพื่อนผมที่เรียนช่างไฟมาด้วยกันบอกว่า มิเตอร์ยิ่งใหญ่  มิเตอร์จะหมุนช้าลง ( ผมก็เรียนไฟฟ้ามา แต่หนักไปทางออกแบบมากกว่า ไม่ลงปฎิบัติเหมือนเพื่อนผม ) แต่ผมว่าที่มันหมุนช้าลง เพราะ อัตราการหมุนของแผ่นจาน กับตัวเลขหน่วยไม่เท่ากันมากกว่า เลยดูว่าหมุนช้าลง  ( ไฟขึ้นช้าลง )  เช่น  ถ้ามิเตอร์ ก  ขนาดเล็ก แผ่นจากหมุน 5  รอบ  เลขขึ้น 1 หน่วย  มิเตอร์ ข  ใหญ่กว่า แต่หมุน 1  รอบ เท่ากับ  1 หน่วย  เราใช้ไฟ 1 ชั่วโมง ไฟขึ้น 10 หน่วย  ถ้ามิเตอร์ ก ก็จะหมุนด้วยความเร็ว  50 รอบ/ชั่วโมง  แต่ มิเตอร์ ข หมุนด้วยความเร็ว  10 รอบ/ชั่วโมง  ทำให้ดูเผิน ๆ ว่า มิเตอร์ ข ซึ่งขนาดใหญว่า กินไฟน้อยกว่า เพราะจานหมุนช้ากว่า
auntty ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/11/10, [09:33:30] »

ตามปกติ ไม่เพิ่มครับ  แต่ว่า เพื่อนผมที่เรียนช่างไฟมาด้วยกันบอกว่า มิเตอร์ยิ่งใหญ่  มิเตอร์จะหมุนช้าลง ( ผมก็เรียนไฟฟ้ามา แต่หนักไปทางออกแบบมากกว่า ไม่ลงปฎิบัติเหมือนเพื่อนผม ) แต่ผมว่าที่มันหมุนช้าลง เพราะ อัตราการหมุนของแผ่นจาน กับตัวเลขหน่วยไม่เท่ากันมากกว่า เลยดูว่าหมุนช้าลง  ( ไฟขึ้นช้าลง )  เช่น  ถ้ามิเตอร์ ก  ขนาดเล็ก แผ่นจากหมุน 5  รอบ  เลขขึ้น 1 หน่วย  มิเตอร์ ข  ใหญ่กว่า แต่หมุน 1  รอบ เท่ากับ  1 หน่วย  เราใช้ไฟ 1 ชั่วโมง ไฟขึ้น 10 หน่วย  ถ้ามิเตอร์ ก ก็จะหมุนด้วยความเร็ว  50 รอบ/ชั่วโมง  แต่ มิเตอร์ ข หมุนด้วยความเร็ว  10 รอบ/ชั่วโมง  ทำให้ดูเผิน ๆ ว่า มิเตอร์ ข ซึ่งขนาดใหญว่า กินไฟน้อยกว่า เพราะจานหมุนช้ากว่า

ประมาณนี้เลยครับ

ผมเคยใช้แคมป์มิเตอร์วัดมิเตอร์ไฟฟ้าขนาด 15(45)A เทียบกับขนาด 30(100)A ได้กระแสเท่าๆกัน

จานหมุนของทั้งสองจะหมุนรอบไม่เท่ากัน (จำไม่ได้แล้วว่าอันไหนหมุนเร็วกว่ากัน)

แต่เวลาผ่านไประยะหนึ่ง ตัวเลขทั้สองขึ้นเท่าๆกันครับ...
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์