Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "อ๊อตโต้หน้าแดง" และไข่ปริศนา  (อ่าน 6877 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« เมื่อ: 31/10/10, [01:50:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

"อ๊อตโต้หน้าแดง" และไข่ปริศนา

พอดีวันนี้ได้คุยกับคนในเวบเรื่องปลาตัวนี้
เห็นว่ากันว่าตายง่าย เลี้ยงให้รอดค่อนข้างยาก และยังไม่ค่อยมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์กัน
เลยขอเอาข้อมูลและรูปที่่ถ่ายไว้มาฝากครับ

เจ้าซัคเกอร์แคระตัวจิ๋ว ที่เราเรียกๆกันว่า "อ๊อตโต้หน้าแดง" นี้ หลายคนคงจะเคยเห็นแล้ว
แต่คงมีหลายคนที่ไม่เคยแม้แต่จะได้ยินชื่อ เพราะมันนานๆทีถึงจะมีเข้ามาครับ
แต่ "อ๊อตโต้หน้าแดง" ชื่อนี้ อาจจะไม่ค่อยตรงตามความเป็นจริงเท่าไหร่นะครับ
เพราะมันคงไม่ใช่ปลาในสกุลอ๊อตโต้ (Otocinclus) แต่เป็นสกุลนันน็อบโตโพม่า (Nannoptopoma) ซึ่งเป็นญาติๆกัน
ผมคิดว่า แต่เจ้าหน้าแดงชนิดนี้ ยังไม่ได้รับการบรรยายทางวิทยาศาสตร์นะครับ เลยมีแต่ชื่อสกุล
http://www.planetcatfish.com/catelog/species.php?species_id=1289

ของผม เคยเลี้ยงอยู่ 2 ตัวครับ
เลี้ยงไว้ในตู้เล็กๆ ใส่ออกซิเจนมากมาย ทำน้ำไหลแรงมากๆ และเอาพัดลมเป่าเต็มที่
สรุปคือน้ำในตู้ไหลแรงและเย็นแบบลำธารเลยครับ
ที่ทำอย่างนี้ เพราะเลี้ยงกับปลาผีเสื้อ ซึ่งชอบสภาพแวดล้อมแบบลำธาร
แต่เจ้า "อ๊อตโต้หน้าแดง" ก็ดูจะชอบเอามากๆ ซะด้วย
สำหรับตู้นี้ ผมก็ให้อาหารสำเร็จรูปแบบจมกับปลาผีเสื้อไปตามเรื่อง ซึ่งกุ้งเชอรี่กับหอยก็จะมากินด้วย
แต่เจ้าหน้าแดงนี้ไม่เห็นเคยลงไปกินอะไรกับเขาเลย วันๆเอาแต่ดูดๆขอนไม้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันได้อาหารพอหรือเปล่า

และวันดีคืนดี ก็เกิดไข่ปริศนาสีแดงขึ้นในตู้ครับ ไข่เกาะบนขอนไม้ กระจัดกระจาย ทั้งแบบเดี่ยวๆ และเป็นกลุ่มๆ
คาดว่าไม่น่าใช่ไข่ปลาผีเสื้อ หรือกุ้งเชอรี่ และก็ไม่น่าจะใช่ไข่หอยในตู้ด้วย เพราะพวกนั้นไข่เป็นวุ้น
ตัดผู้ต้องสงสัยอื่นไปแ้ล้ว รายเดียวที่เหลือก็คือเจ้า "อ๊อตโต้หน้าแดง" ตัวนี้แหล่ะครับ
ซึ่งลักษณะการติดไข่ในตู้ของผม ถ้าเทียบกับการวางไข่ของอ๊อตโต้ธรรมดาแล้ว ก็ดูจะใกล้เคียงกันด้วย

น่าเสียดายที่ผมไม่ได้เห็นลูกปลาเลย
ส่วนเจ้าปลาโตสองตัว (โตแล้วมันก็ยังแค่นิ้วเดียว) วันดีคืนดี ก็ตายไปในอาทิตย์เดียวกัน
หลังจากอยู่ในตู้ผมมาได้ราวๆ 6 เดือนครับ เป็นที่น่าเสียดายมากๆ

มาดูรูปกันดีว่าไข่เป็นยังไง

ขอสรุปอีกทีนะครับว่า ผมคิดว่าเจ้่าตัวนี้เป็นปลาที่อาจจะเลี้ยงให้รอดในระยะยาวยากครับ
เพราะฉะนั้น ใครจะซื้อมาเลี้ยง ก็ควรศึกษาดีๆ และมั่นใจว่าจะเลี้ยงได้จริงๆ
และถ้าเลี้ยงได้สำเร็จแล้ว ก็เอาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันบ้างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/10, [01:52:28] โดย อ๊อด Melanochromis »
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/10/10, [04:04:25] »

โห  คุณอ๊อด   ตัวนี้ผมชอบมาก   เลี้ยงมา 2 (แล้ว)กับอัลตั้ม  มันก็เอาตัวรอดได้  และหายไปเฉยๆ โดยไม่ทราบสาเหตุเหมือนกับกรณีของคุณเลยในช่วงหน้าร้อน   

[on_052]
แบงค์ซัง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/10/10, [04:26:23] »

ยังไม่มีโอกาสเลี้ยงเจ้าตัวนี้เลย ส่วนตัวชอบออตโตอยู่แล้ว
เดี๋ยวลองศึกษาเพิ่มแล้วถ้ามีโอกาสจะลองสอยมาเลี้ยงบ้าง [เอ่อๆๆ]
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
SM ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/10/10, [05:24:35] »

สุดยอดเลยครับได้ไข่ด้วย

เคยได้มาตัวนึงจาก Allfish ครับน่ารักมากกกก
เลี้ยงในตู้ไม้น้ำเวลาเอามือลงไปทำความสะอาดตู้มันจะว่ายเข้ามาหาแล้วก็เกาะมือเหมือนพวก spa fish ไม่รู้ตัวอื่นเป็นหรือเปล่า
เสียดายเลี้ยงได้ประมาณ 5เดือนก็หายไป ต้องไปดูร้านคุณเพ็ญ ไม่รู้เข้ามายัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/10, [05:29:12] โดย SM »
clickcat488 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/10/10, [07:29:02] »

แนะนำปลาดีมาอีกแล้ว
แต่ดูจะยากเอาการเลยนะครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/10/10, [08:37:53] »

โห  คุณอ๊อด   ตัวนี้ผมชอบมาก   เลี้ยงมา 2 (แล้ว)กับอัลตั้ม  มันก็เอาตัวรอดได้  และหายไปเฉยๆ โดยไม่ทราบสาเหตุเหมือนกับกรณีของคุณเลยในช่วงหน้าร้อน   

แล้วตอนนั้นเลี้ยงยังไงครับ เคยเห็นมันกินอาหารที่เราให้ไหมครับ

ยังไม่มีโอกาสเลี้ยงเจ้าตัวนี้เลย ส่วนตัวชอบออตโตอยู่แล้ว
เดี๋ยวลองศึกษาเพิ่มแล้วถ้ามีโอกาสจะลองสอยมาเลี้ยงบ้าง
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ถ้าชอบทางนี้ ก็เชียร์เลยครับ
จริงๆ พวกกลุ่มปลาซัคเกอร์แคระ (อ๊อตโตและญาติๆ) มันก็มีอยู่หลายสิบชนิดเลยนะครับ

เคยได้มาตัวนึงจาก Allfish ครับน่ารักมากกกก
เลี้ยงในตู้ไม้น้ำเวลาเอามือลงไปทำความสะอาดตู้มันจะว่ายเข้ามาหาแล้วก็เกาะมือเหมือนพวก spa fish ไม่รู้ตัวอื่นเป็นหรือเปล่า
เสียดายเลี้ยงได้ประมาณ 5เดือนก็หายไป ต้องไปดูร้านคุณเพ็ญ ไม่รู้เข้ามายัง

ไม่เคยเจอเลยครับ เรื่องเข้ามาเกาะมือ คงน่ารักดีนะครับ
ที่ว่า 5 เดือนแล้วหายไป เท่าที่คุยกับอ่านมา ก็พบว่าส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้ครับ ราวๆ 2-6 เดือน
เหมือนจับจุดกันไม่ค่อยได้ เลยคิดว่าน่าจะมาหาเทคนิคที่ทำให้มันอยู่ระยะยาวและแพร่พันธุ์ได้

แนะนำปลาดีมาอีกแล้ว
แต่ดูจะยากเอาการเลยนะครับ

มันก็คงเป็นปลาเฉพาะทางเหมือนปลาหมอแคระแหล่ะคุณแมว
oak@pisto ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/10/10, [09:27:35] »

[เจ๋ง]ได้ไข่ด้วย [เจ๋ง]
ผมไม่เคยเลี้ยวเจ้าตัวนี้เลยเคยเลี้ยงแต่ออตโต้zebraสี่เดือนก็เริ่มๆทยอยตาย [on_007]
หมูโชค ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/10/10, [09:29:47] »

มาแล้วครับ
วันนี้น่าจะเหลืออยู่ครับ
D-Zoic ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/10/10, [09:50:59] »

อ๊อดโต้น่ารักและสวยมากเลยคับ
น่าเสียดายที่ไม่เห็นลูก cryingrun
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/10/10, [09:51:37] »

มาแล้วครับ
วันนี้น่าจะเหลืออยู่ครับ

มันหมดตั้งแต่ชั่วโมงแรกที่มาถึงร้านแล้วครับ
จ้วงกันต่อหน้าต่อตา
 [on_007] [on_007]
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/10/10, [12:02:45] »

แล้วตอนนั้นเลี้ยงยังไงครับ เคยเห็นมันกินอาหารที่เราให้ไหมครับ

ตอนอยู่ในตู้ใหญ่กะอัลตั้ม  ผมเห็นมันกินแต่ตะไคร่ 

แต่อยู่ตู้ 24 กินอาหารปลาแพะ   กินเก่งใช้ได้เหมือนกัน

โห"........น่ารักครับ  ถ้ามีอย่างนี้ผมรักตายเลย 

เจ้าอ๊อตโตพวกนี้ถ้าผมมีงบเหลือๆนะก็อยากมีไว้เหมือนกัน  และช่วงนี้เห็นร้านคุณเพ็ญมีหลายตัวด้วยข่มใจยากสุดๆ  แต่ต้องท่องไว้ว่า  มาม่า  มาม่า  ๆ   ๆ        ๆ       ๆ [on_063]
NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 31/10/10, [17:38:16] »

[mo_001]

เจ๋งครับพี่  [เจ๋ง]
เป็นผมนึกว่า "รา" เอาขอนมาล้างแล้ว  ้hahaha
« ตอบ #12 เมื่อ: 31/10/10, [23:24:26] »

ตอนอยู่ในตู้ใหญ่กะอัลตั้ม  ผมเห็นมันกินแต่ตะไคร่ 

แต่อยู่ตู้ 24 กินอาหารปลาแพะ   กินเก่งใช้ได้เหมือนกัน

กินอาหารปลาแพะได้ด้วยเหรอครับ ดีจังเลย
ของผมตลอด 6 เดือน ไม่เคยเห็นกินอาหารอะไรที่ให้เลยครับ
 [on_007] [on_007]

เจ๋งครับพี่ 
เป็นผมนึกว่า "รา" เอาขอนมาล้างแล้ว

เจอตอนแรกผมก็งงเหมือนกัน
ต้องตัดผู้ต้องสงสัยออกทีละตัว จนเหลือแต่ตัวนี้ครับ
และมาปิ๊งป่อง ตรงที่นึกออกว่า เคยอ่านว่าอ๊อตโตธรรมดามันก็มีวิธีวางไข่แบบนี้เหมือนกัน
 ้hahaha
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/11/10, [08:25:21] »

หวัดดีคับ คุณอ๊อด

ผมป๊อป ที่เจอกันร้านคุณเพ็ญน่ะ   emb01

ปลาชุดใหม่ พยายามกันเต็มที่นะคับ   [เจ๋ง]

« ตอบ #14 เมื่อ: 02/11/10, [02:55:00] »

หวัดดีคับ คุณอ๊อด

ผมป๊อป ที่เจอกันร้านคุณเพ็ญน่ะ   emb01

ปลาชุดใหม่ พยายามกันเต็มที่นะคับ   [เจ๋ง]

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณป๊อบ
คราวนี้เลี้ยงแล้วเป็นยังไง ก็เอามาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
 [เจ๋ง]
IDaria ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 11/11/10, [14:49:46] »

อาทิตย์ก่อนไปเห็นตัวจริงออตโต้หน้าแดงร้านพี่เพ็ญกับออตโต้ที่สีขาวดำจำชื่อไม่ได้น่ารักมากเลยค่ะ  [on_062]
Plagapong ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 11/11/10, [17:37:10] »

อาทิตย์ก่อนไปเห็นตัวจริงออตโต้หน้าแดงร้านพี่เพ็ญกับออตโต้ที่สีขาวดำจำชื่อไม่ได้น่ารักมากเลยค่ะ  [on_062]

อีกตัวน่าจะ พาราอ๊อตโต รึเปล่า รึ ซีบร้า  [งง]
oak@pisto ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/11/10, [23:11:59] »

อีกตัวน่าจะ พาราอ๊อตโต รึเปล่า รึ ซีบร้า  [งง]
น่าจะซีบ้รามากกว่านะ
« ตอบ #18 เมื่อ: 12/11/10, [06:30:10] »

ซัคเกอร์แคระพวกนี้น่ารักมากนะครับ แต่ก็ไม่ใช่ปลาที่เลี้ยงง่ายเท่าไหร่
ขนาดอ๊อตโตธรรมดา บางคนยังเลี้ยงไม่รอดเลย
 ้hahaha ้hahaha

ล่าสุด ผมเห็นทั้งพาราอ๊อตโต อ๊อตโตหน้าแดง ปลาปริศนาอีกตัว(ที่คิดว่าน่าจะเป็นลูกของซัคเกอร์ใหญ่)
และก็คุณเพ็ญก็บอกว่ามีอ๊อตโตแวมไพร์ติดมาอีกตัวด้วยครับ
fish3345 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/11/10, [20:52:00] »

เพราะอ่านกระทู้นี้ เลยไปได้ออตโต้หน้าแดงร้านคุณเพ็ญมาเลี้ยง

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/11/10, [05:06:01] »

เพราะอ่านกระทู้นี้ เลยไปได้ออตโต้หน้าแดงร้านคุณเพ็ญมาเลี้ยง

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ

เลี้ยงแล้วเป็นยังไง ก็เอามาเล่ากันบ้างนะครับ
ที่ผมอยากรู้ที่สุดเลยคือ มันจะกินอาหารสำเร็จรูปแบบไหนได้หรือเปล่า เห็นมันกินอะไรจะๆ บ้าง
เพราะของผม ไม่เคยแตะอาหารอะไรที่ใส่ลงไปทั้งสิ้น เอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาดูดขอนไม้ใบไม้
 [งง] [งง]
porjing ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/11/10, [14:24:06] »

เพิ่งไปดูร้านพี่เพ็ญมา เหลือ 1 ตัว น่าเลี้ยงมากๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์