Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : การจัดเตรียมขอนไม้(Driftwood) ก่อนใช้ตบแต่งจริงในตู้ไม้น้ำ  (อ่าน 107033 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 28/10/10, [00:43:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การจัดตู้แนวขอน เป็นแนวทางการจัดตู้ที่เป็นที่นิยมมาช้านาน ด้วยเพราะหากตบแต่งด้วยมอสและเฟิร์น ยิ่งทำให้เพิ่มบรรยากาศในตู้ไม้น้ำมองเป็นธรรมชาติ ดังเช่นตามแนวป่าเขาที่มักมีพืชเหล่านี้ขึ้นอยู่  

ว่าด้วยเรื่องไม้ ไม้? http://essmextension.tamu.edu/treecarekit/index.php/before-the-storm/introduction-to-tree-care/how-trees-grow/
ไม้จัดเป็นอินทรีย์สารชนิดหนึ่ง เน่าเปื่อยผุพังได้ตามธรรมชาติ  ไม้ประกอบด้วย เปลือกเป็นส่วนนอกสุด เปลือกไม้เป็นส่วนที่ไม่มีชีวิต  เปลือกไม้เกิดจากเซลล์ที่ตายแล้วของต้นไม้

1. กระพี้ (phloem,xylem) ส่วนที่ถัดจากเปลือกเข้าไป  จะมีสารที่จำเป็นแก่การดำรงชีวิตของพืช ได้แก่ แป้ง น้ำตาล และโปรตีน    ทำให้ไม้เกิดเชื้อราได้ง่ายและมอดชอบกิน

2. แก่นไม้ (Heart wood) ส่วนที่ถัดจากกระพี้
   3. ใจไม้ ใจกลางของไม้จะมีจุดหยุ่น ๆ

ชนิดของไม้ ตามความแข็งแรง?
    ไม้แบ่งออกได้เป็น 3 ประเภท โดยถือเอาค่าความแข็งแรงในการดัดของไม้แห้ง และความทนทานตามธรรมชาติของไม้ชนิดนั้น ๆ เป็นเกณฑ์ได้แก่
   1.  ไม้เนื้อแข็ง มีความแข็งแรงสูงกว่า 1000 กิโลกรัมต่อตารางเซนติเมตร มีความทนทานสูงกว่า 6 ปี ได้แก่ ไม้เคี่ยม ไม้แอ๊ก ไม้หลุมพอ ไม้เสลา ไม้สักขี้ควาย ไม้เลียงมัน ไม้รัง ไม้ยมหิน ไม้มะค่าโมง ไม้มะเกลือเลือด ไม้ประดู่ ไม้เต็ง ไม้ตะบูนดำ ไม้ตะคร้อหนาม ไม้ตะคร้อไข่ ไม้แดง ไม้กันเกรา
   2. ไม้เนื้อแข็งปานกลาง มีความแข็งแรง 600 ถึง 1000 กิโลกรัมต่อตารางเซนติเมตร มีความทนทาน 6 ปี ได้แก่ ไม้เหียง ไม้รกฟ้า ไม้ยูง ไม้มะค่าแต้ ไม้พลวง ไม้นนทรี ไม้ตาเสือ ไม้ตะแบก ไม้ตะเคึยนหนู ไม้ตะเคียนทอง ไม้กว้าว
   3. ไม้เนื้ออ่อน มีความแข็งแรงต่ำกว่า 600 กิโลกรัมต่อตารางเซนติเมตร มีความทนทานต่ำกว่า 2 ปี ได้แก่ ไม้อินทนิล ไม้สัก ไม้ยางแดง ไม้พะยอม ไม้พญาไม้ ไม้ทำมัง ไม้ตะบูนขาว ไม้กะบาก ไม้กระเจา ไม้กวาด
ไม้เนื้ออ่อนที่จมยากเพราะการเรียงตัวของเซลลูโลสเป็นแบบหลวมๆจึงจมยากตามไปด้วยนะครับ
****ข้อมูลที่ทำสีเข้มจะ update ตามที่ผู้เคยใช้ ไม้นั้นๆในตู้ไม้น้ำได้ หากมีเพิ่มเติมผมจะ update ให้นะครับ****

ไม้ที่ใช้ในตู้ไม้น้ำไม่ทราบหมวดหมู่
** สารภีเป็นไม้ที่มีเนื้อไม้ละเอียดแข็งแรง ทนทาน และเป็นไม้ไทยที่มีอายุยืนอีกด้วยhttp://www.saunmitpranee.com/catalog.php?category=48

ไม้ผุพังเสียหายจากอะไร?
ไม้ที่จมแล้วหรือเคยผ่านการใช้งานในตู้ไม้น้ำแล้วมักไม่มีปัญหานะครับ แต่ไม้ที่ใหม่ หรือเป็นไม้แห้งอาจจำเป็นต้องทำบางสิ่งบางอย่างเพื่อลอกเปลือกและทำให้เหมาะสมกับการใช้ในตู้ไม้น้ำนะครับ

#  การแช่น้ำ การแช่น้ำเป็นระยะเวลานาน ๆ จะทำให้แป้งและน้ำตาลที่มีในไม้สลายตัวไป เมื่อนำไม้มาใช้งาน ถึงแม้จะมีกระพี้ติดอยู่ มอดก็จะไม่เข้ารบกวน
#  การอบหรือนึ่งหรือต้ม จะทำให้สารประกอบทางเคมีบางประเภทซึ่งดูดและคายน้ำได้มากสลายตัวไป ทำให้การพองและการหดตัวของไม้ลดลง  

ในต่างประเทศขายขอนไม้จมกันอย่างเป็นล่ำเป็นสัน เอาจริงเอาจังกับคุณภาพ จนถึงขั้นการันตีว่าปลอดภัยกับปลาในตู้ หรือการันตีว่าจะไม่ทำให้น้ำเหลือง ไม่กระทบกับคุณภาพน้ำ แต่ก็แน่นอนราคาของขอนไม้จมในต่างประเทศรูปร่างธรรมดาๆก็ปาเข้าไป กว่า 1000+ บาทเลยทีเดียว asspain

สารฟอกขาวกับขอนไม้ในตู้ไม้น้ำ?
ขอนไม้บางประเภทที่ถูกฟอกสีมาแล้ว  มักใช้สารเคมีที่รุนแรงเช่น โซดาไฟ ไฮโดรเจนเพอร์ออกไซด์ สารประกอบคลอรีน ยากต่อการล้างออกหากซึมอยู่ในเนื้อไม้  ซึ่งเป็นอันตรายต่อสิ่งมีชีวิตในน้ำ กระทบต่อค่า pH และการเซ็ตตัวของระบบกรอง ความหลีกเลี่ยงการใช้ไม้ประเภทนี้  [on_008]

บางเวปมีวิธี แช่ขอนด้วยสารเคมีที่ใช้ในตู้ปลาซึ่งต้องทำตามวิธีอย่างเคร่งครัดนะครับ http://www.aqua-fish.net/show.php?h=aquariumdriftwood ซึ่งในบ้าเราเท่าที่ทราบยังไม่มีน้ำยาต้มขอนไม้โดยตรง
 Allow the pieces to soak in a bleach/hot water solution, ten parts water to one part bleach. Make certain that the wood is completely covered by the solution, and allow it to soak undisturbed for a minimum of twelve hours. Then drain the water, make a new mixture using the same recipe, and soak again for twelve hours. Purchase a dechlorinator that is safe for aquarium use, and soak the new aquarium driftwood in it for approximately two hours

เบื้องต้นควรทำอย่างไรเมื่อได้ไม้มา?

ผมอ่านและประมวลหลายบทความ ข้อที่มักจะตรงกันคือ

1 เอาเปลือกออกให้หมด เท่าที่จะทำได้
เพราะเปลือกคือแหล่งของสารที่เป็นกรด สีเหลืองที่เรียกว่า แทนนิน
 แทนนิน (อังกฤษ: tannin) เป็นสารที่มีโมเลกุลใหญ่และโครงสร้างซับซ้อน มีสถานะเป็นกรดอ่อนรสฝาด เป็นสารให้ความฝาดในพืช พบได้ในพืชหลายชนิด   คอนเดนส์แทนนิน (condensed tannins) หรือเรียกอีกอย่างว่า โปรแอนโทรไซยานิน (proanthrocyanin) พบได้ในส่วนเปลือกต้น และแก่นไม้เป็นส่วนใหญ่
Molecular Formula - C76H52O46

Molecular Weight - 1700

Melting point - 218°C

Water solubility - 1g/ 0.35 ml

ใบหูกวาง มีแทนนินสูงจึงนิยมนำมาใช้ลด pH เนื่องจากมีความเป็นกรดอ่อนๆ

อุปกรณ์ขูดไม้ใกล้ตัว
จากประสบการณ์สิ่งที่ใกล้ตัวและขูดเปลือกได้ดีมีดังนี้
1 ช้อนกาแฟสังกะสีแบบบาง ถูกๆ กากๆ ดีที่สุด ด้ามจับถนัดมือ เข้าซอกได้ ไม่ทำลายองค์ประกอบของขอนมากเท่าไหร่ กิ่งไม่หักมาก
2 เศษกระจก(ปรับปรุงมาจากการขูดด้ามหนังสติ๊กตอนเด็ก)
3 มีดโกน ดีแต่เอาลายไม้หายเรียบ
4 หิน เอาไว้ทุบให้เปลือกยุบ แตก ทำทาง ก่อนขูด

2 นำขอนไปต้ม
วิธีสุดคลาสิคของนักเล่นขอน วิธีที่ เร่งเอา tannin ออกมาได้อีกทางหนึ่ง พร้อมๆกับการทำลายหนอน ด้วง ที่ติดมากับขอนไปด้วย ขอนที่ใหญ่มักต้องใช้ภาชนะที่ใหญ่ในการต้ม เพื่อให้ขอนไม้โดนน้ำร้อนอย่างทั่วถึง Tannin จะละลายออกมาได้ดีที่อุณภูมิมากกว่า 80°C (176°F).

เวลาที่ใช้ต้ม
เนื่องจากขอนไม้มีปริมาณแทนนิน ขนาดที่ต่างกัน จึงมีคำแนะนำเรื่องเวลาในการต้มที่หลากหลาย ตั้งแต่ 1 -2 ชั่วโมง หรือบางสูตรใช้เวลาต้ม 15 นาทีแล้วเปลี่ยนน้ำใหม่ ต้มเดือดอีก10 นาที ทั้งนี้ระยะเวลาจำนวนครั้งที่เปลี่ยนน้ำต้องขึ้นอยู่กับ การสังเกตุสีของน้ำที่ต้มเป็นสำคัญ หากขอนที่ได้มามีขนาดใหญ่การต้มน้ำเดือดแล้วเทราดบนขอนแล้วแช่ทิ้งไว้ให้จมในน้ำร้อนก็เป็นวิธีหนึ่งเช่นกัน

เกลือแกงกับการแช่ขอนต้มขอน ใช้ได้ไหม?
บางบทความได้แนะนำให้ใส่เกลือไประหว่างการต้ม หรือการแช่ขอน ในอัตรา 3% หากเติมตอนต้มขอนจะช่วยเพิ่มอุณหภูมิในการต้มได้แทนนินก็สามารถละลายออกมาได้มากขึ้นด้วย (แต่ระวังหม้อทะลุ) asspain
การเติมเกลือยังช่วยฆ่าเชื้อ หอย หนอนบางประเภทได้  หากใช้แช่เกลือจะช่วยให้ไม้คายสีออกมาได้ไวขึ้นอีกด้วย หลังจากต้มหรือแช่ขอนแล้วจะต้องแช่ขอนในน้ำจืดไม่น้อยกว่าเจ็ดวัน เพื่อกำจัดเกลือให้หมดก่อนลงตู้ไม้น้ำ http://www.fishpondinfo.com/plants/decor2.htm

ต้มแล้วจมเร็วกว่าไม่ต้มไหมล่ะ?

จากคำบอกเล่าน่าจะช่วยให้จมไวขึ้นครับ การที่ขอนไม้ไม่จมเนื่องจากยังมีอากาศอยู่ในกระพี้ แก่นไม้มาก จนยกตัวขอนขึ้น

จากแนวคิดทางวิทยาศาสตร์ การต้มเพื่อไล่อากาศ ความร้อนทำให้อากาศที่แทรกตัวในขอนขยายตัวขึ้นจนสามารถเล็ดลอดออกมาจากขอนได้ แต่เมื่อเย็นตัว ช่องว่างระหว่างอากาศเนื้อไม้จะถูกแทนที่ได้ด้วยอากาศเช่นเดิมจึงยังทำให้ขอนลอยเหมือนเดิมหลายท่านจึงคิดว่าวิธีนี้ไม่เวิร์ค ผมจึงแนะนำให้ต้มขอนด้วยน้ำเดือด(เวลาขึ้นอยู่กับขอนใหญ่เล็ก) จากนั้นควรกดให้ขอนจมด้วยหินหนักๆแล้วทิ้งให้ขอนเย็นในน้ำเพื่อให้น้ำเข้าไปแทนที่อากาศจากช่องว่างในขอน หลังการเย็นตัวลงจากประสบการณ์ต้มขอนหลายครั้งผมพบว่ามันจมเป็นบางขอนครับส่วนใหญ่จะจม

จากการทดลองเพื่อยืนยันแนวคิดนี้จะตามมาเร็วๆนี้(อยู่ในระหว่างการทดลอง)

อยากจมไวไวทำอย่างไรดี?
มัดถ่วง เอาหินกด เจาะซ่อนเดือยไม้ น๊อตสแตนเลส(ไม่แนะนำให้ใช้ตะปู หรือวัสดุที่เป็นเหล็ก) ยิงซิลิโคนติดหิน ติดกระจก ติดตู้ ตามวิธีมากมายที่ท่านจะพบได้ในห้องDIY

หรือใช้วิธีต่างๆเหล่านี้
1.ใช้ซิลิโคนหรือ อีพ๊อกซี่ ยิงติดหิน หรือยิงติดพื้นตู้ไปเลย

ตู้ในภาพ ยิงไว้มัมซ้ายสุกแล้วเอาหินปิดรอยไว้

http://www.plantedtank.net/forums/tank-journals-photo-album/110518-fishyjoes-rebuilding-scaping-55g-journal-2.html

2.ใช้ตะกั่วตกปลามัดเอ็นตกปลาถ่วง

3.ยิงน๊อตเกลียวปล่อย ติดแผ่นอครีลิค วางเต็มพื้นตู้

http://www.piranha-fury.com/pfury/index.php?/topic/131795-easiest-way-to-sink-driftwood/

4.มัดจุ๊บยาง รัดเคเบิลไทล์ติดผนัง

http://www.plecoplanet.com/forum/showthread.php?p=100029

5.ใช้หนังยางมัดติดหินทรงแหลมๆ บังไว้ด้านหลัง

http://www.plantedtank.net/forums/planted-nano-tanks/115599-leds-5-5g-shrimp-aquarium-journal.html

6.ใช้หินทับด้านบนปลูกแล้วต้นไม้บัง

http://www.aquaticquotient.com/forum/showthread.php/54301-Low-tech-2-ft

7.ถ้ายังไม่จมโบกปูนทับหรือทำไม้เทียมมันไปเลย

http://www.aquaticplantcentral.com/page/3

ข้อควรระวังในตู้ที่ใช้ขอนใหม่
สังเกตุระดับ pH หาก pH ลดลงมากผิดปกติ และ/หรือ ดูสีของน้ำในตู้ หากมีสีเข้มผิดปกติควรต้มหรือขัดขอนใหม่ แล้วจึงนำกลับไปใช้ในตู้  หาก pH ลดลงไปมากการใช้สาร sodium bicarbonate  เพื่อเพิ่มระบบบัฟเฟอร์ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งนะครับ

หากเพื่อนคนไหนมีรายละเอียดอื่นเพื่อเพิ่มเติมในบทความเกี่ยวกับชนิดของไม้ วิธีการแช่ขอนอื่นใดสามารถเพิ่มเติมให้กับบทความ โปรดแนะนำมาได้นะครับ  [on_066]
ขอให้มีความสุขในการจัดตู้ขอนนะครับทุกท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/11, [19:18:15] โดย Coffman »
Tags: ไม้น้ำ กุ้งแคระ อุปกรณ์การเลี้ยง 
ellemix ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/10/10, [01:34:34] »

ได้ประโยชน์ ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/10/10, [01:42:27] »

ขอบคุณครับพี่เก่ง มีบทความดีๆมาอีกแล้ว  [on_066]
kinkin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/10/10, [02:19:35] »

ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง]
siegheart ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/10/10, [02:19:58] »

ขอบคุณ สำหรับบทความครับ  lau01
SMartupiD ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/10/10, [02:42:52] »

มีประโยชน์มากเลย ได้ความรู้อีกแล้ว
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/10/10, [02:49:47] »

โดนใจมาก  สำหรับคนที่หลงใหลไม้อย่างผม  ว่างๆจะมาอ่านอีกครับ 

ขอบคุณและคาระวะ  1 จอก [on_047]
HoNDa ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/10/10, [05:58:46] »

นอนดึกนะเนี่ยพี่ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  [on_055]
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/10/10, [07:01:43] »

ขอบคุณคับ [on_062]
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/10/10, [08:43:43] »

เยี่ยมครับ
GUPU ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/10/10, [08:44:32] »

....ขอบคุณครับ....
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/10/10, [08:50:19] »

Coffman ชื่อนี้การันตีบทความ อีกแล้วครับทั่น  [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/10/10, [09:04:45] »

[เจ๋ง] ขอบคุณมากๆครับ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/10/10, [09:44:36] »

บทความดีๆอีกแล้วนะครับพี่เก่ง เป็นประโยชน์มากเลยพี่  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/10/10, [09:59:42] »

สาระดีๆมีประโยชน์มาอีกแล้ว  [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/10/10, [10:21:07] »

เยี่ยมมากครับ

ปล. อยากต้มขอนบ้างแต่ไม่รู้จะต้มยังไง ยาว 3 ฟุตกว่าทั้ง 2 ขอนเลย n032
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/10/10, [10:25:07] »

สาระแน่นๆ สมชื่อ คอฟแมน  [เจ๋ง]
Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 28/10/10, [10:37:06] »

"Coffman" ชื่อนี้ ไม่ทำให้คุณผิดหวัง  [mo_007]
chin@pinyo-096 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 28/10/10, [10:44:37] »

สุโค่ย
ravender ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 28/10/10, [10:56:03] »

ความรู้อีกแล้วครับ
ขอบคุณครับผม
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/10/10, [10:57:53] »

บทความแจ่มมากเลยครับ (แล้วถ้าตู้เหลืองโดยไม่ใช้ขอนแถม Phไม่ลงด้วยทำไงดีครับ  ้hahaha แซวเล่นบนความเศร้า [on_007])
leklek ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 28/10/10, [11:41:40] »

สาระเข้มข้นจริงๆ ขอบคุณครับ
พึ่งรู้นะครับว่ากันเกราเป็นไม้เนื้อแข็ง มิน่าหละโตช้ามากๆเลย
Tต้องT ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 28/10/10, [11:49:35] »

ได้ความรู้มากเลยค่ะ   [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
!! K !! ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 28/10/10, [12:57:56] »

สุดยอด !!  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Tao ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 28/10/10, [13:38:40] »

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 28/10/10, [14:08:00] »

emb01

ส่วนมากจะ โยนลงบ่อแช่ แบบลืมๆๆไปเลย  ไม่ก็ เอาลงตู้ใช้หินกดถ่วงๆๆไว้ให้จมเร็วๆๆ

ปล.  ส่วนมาก  ไม้ที่ใช้จะเป็นพวก
รากอินทนิล  สารภี  กันเกา   หรือ พวกไม้เนื้อแข็งต่างๆๆ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/10/10, [14:27:50] »

ขอบคุณท่านผู้อ่านและคุณจิ๊บที่เพิ่มชนิดไม้ให้ด้วยนะครับ

อยากได้น้ำยาแปลงร่างจัง
Archive ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/10/10, [15:22:10] »

โหๆๆๆ อยุ่ไหนครับเนี่ยยังไม่ถึงเชียงใหม่ก็ตอบซะและ ไปไวมาไวจริงๆๆครับพี่ ้hahaha ขอบคุณสำหรับบทความดีๆๆมีสาระครับ
Harman ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 28/10/10, [15:30:02] »

ขอบคุณครับสำหรับ บทความดีๆ  [เจ๋ง]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 28/10/10, [16:29:16] »

ยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิมครับ ขอบคุณครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์