Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ!!~..ใบเหลือง..ไม่คายฟอง  (อ่าน 8378 ครั้ง)
fat-chocobo ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/10/10, [11:17:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ
คือวันแรกที่ผมลงไม้น้ำ มอสสไปกี้บอล  ริกเซียร์  เพิลหวีด  มาคลานด้า  ใบพาย ฯลฯ
ในตู้ 90*40*40 ไฟ T5ho 24w*3

เนื่องจากในวันแรกที่ลง น้ำประปาพัก 1วัน จะมี Co2 อยู่มาก  ลงไปแล้วเปิดไฟ  ต้นไม้คายฟองทันทีเยอะทีเดียวคล้ายหิมะ ใส่ปุ่ยอัลฟ่าโอเมก้า 5ช้อนเลย

หลังจากวันแรกใบก็เริ่มเหลืองไม่คายฟอง  จึงเพิ่มปุ๋ยน้ำ 12ช่อนชา(ตักเอาครับ)  ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
จากนั้นผมมาเริ่มคิดเรื่องไฟ  แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวเพราะวันแรกยังกะหิมะตก  ต่อมาก็ปุ๋ย  ใส่ไปตั้งเยอะไม่มีไรเกิดขึ้นไม่น่าเกี่ยว  จากนั้นมา Co2 จากที่เคยปรุ่งปลายช้อนต่อขวด  ผมเทใส่ในขวดเพิ่มอีกขวดละ 1ช้อนชา(ผมใช้ สองขวดต่อพ่วงกัน  3+2ลิตร )  Co2 แรงขึ้นแบบเห็นได้ชัด  จากนั้นมอสเริ่มคายฟอง  ริกเซียไม่คายใบเหลืองเหมือนเดิม  เพิลหวีดจิ๋วคายกอละฟอง(กอละประมาณ 1/2 พอต)  ผมเลยคิดว่าเป็นเรื่องของ Co2  หรือไม่ใช่ช่วยแนะนำทีครับ
และอยากทราบเรื่อง Co2 เห็นหลายท่านบอกออกกัน 3ฟอง/วิ  ทำไมผมออกตั้ง  2วิ/ฟอง(น๊อยน้อย) ทั้งที่ใส่ปลายช้อนเหมือนกัน  มีเทคนิคให้ออกแรงมั้ยครับ  อยู่ประมาณ 20ก็ได้
ข้าวฟ่าง ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/10/10, [12:23:12] »

3วิต่อฟองหรอ  [on_008] น่าจะขวดใหญ่มั้งคะไม่ก็ใส่ยีสเยอะ หรือออกช่วงแรกๆกระมั้งคะ   ของฟ่างทำมาไม่เคยออก เลย 3 ฟอง/วิเลยอะ  สุดๆ ก็  2 วิ ต่อฟองคะ  ขวดใหญ่มั้งคะเลยออก 3ฟอง/วิ

ขวดเล็กมันก็ออกน้อยตามจะนวน ปริมาตรของ น้ำหวานในขวดอะมั้งคะ  ขวดใหญ่ มันมีหน้ำหวานเยอะยีตส์แตกตัวเร็วเพราะมีอาหารมาก ปริมาณของน้ำหวานก็มาก  มั้งคะ อิอิ คิดเอาเองนะ
l-lYclro~@qua ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/10/10, [12:43:42] »

ในระยะแรกๆ ที่เริ่มปักยังไม่ต้องให้ปุ๋ยหรอกครับ ไปก็ไม่ต้องเปิดนานครับ
6 ชม. พอครับ ช่วยลดปัญหาตะใคร่ได้เยอะเลย
และก็ในช่วงแรกๆต้นไม้จะยังไม่ค่อยคายฟองครับ รอระบบรากมันเริ่มเดินซักอาทิคย์หนึ่ง
จะเริ่มแตกใบใหม่ออกมา เขียวๆๆ แดงๆๆ เหมือนเดิมครับ [on_055]

« ตอบ #3 เมื่อ: 18/10/10, [14:27:34] »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แต่ใบเหลืองไม่คายฟองที่ว่านี่เหมือนใบจะเน่าอ่ะครับ  ใบพายก็เป็นน้ำตาลไปแล้ว
กลัวล่มเหมือนกัน  มีแต่มอสสไปกี้ครับที่ไบฟูฟ่องพองออกมาเรื่อยๆ  อย่างอื่น หยุดและเริ่มเหลือง

ตอนนี้ริกเซีย 20 ตารางนิ้ว คายมา 3ฟองแล้ว  ค่อยใจชื้นขึ้น
N@ture ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/10/10, [22:48:48] »

ลักษณะใบเหลืองไม่คายฟองเเบบนี้จากที่อ่านคำถามมาก็น่าจะมีความเป็นไปได้ว่าปุ๋ยที่ใส่ลงไปในตู้อาจมีปริมาณมากเกินไปครับ ยกตัวอย่างเช่นพืชบกถ้าเราใส่ปุ๋ยมากๆต้นไม้ก็จะมีลักษณะใบเหลือง เฉาจนอาจจะถึงตายเลยทีเดียวยังไงลองเปลี่ยนถ่ายน้ำเเล้วงดปุ๋ยก่อนในช่วงเเรกๆรอจนต้นไม้มีฟอร์มที่ดีขึ้นใบเริ่มมีสีเขียวมีการคายฟองอากาศ ถ้าเป็นเเบบนี้เเสดงว่าพืชน้ำของเรากลับมาพร้อมที่จะเริ่มเจริญเติบโตมีกระบวนการสังเคราะห์เเสงที่ดีอีกครั้งเเล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/10/10, [23:03:28] โดย N@ture »
NP ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/10/10, [00:21:32] »

ผมไม่กล้าใช้นะ อัลฟ่าโอเมก้า เนี่ย  เพราะมันเป็นปุ๋ยแบบรวม มีทั้งธาตุหลักและธาตุรอง
ก็เลยสงสัยว่าจะใช้แอมโมเนียมเเป็นแหล่งไนโตรเจน ตามประสาของปุ๋ยพืชบกส่วนใหญ่

คุณใส่ไปเยอะแบบนั้น ถ้ามันมีแอมโมเนียมอยู่จริง ต้นไม้จะไม่แฮปปี้ (สัตว์น้ำด้วย)
ลองเปลี่ยนน้ำดูครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/10/10, [05:12:17] »

[mo_001]  ไม่น่าเชื่อว่าเราเป็นตัวการทำให้มันเป็นแบบนั้นนะเนี่ย

เมื่อ  2วันก่อนพึ่งกักน้ำไ้ว้  ต้องได้ใช้แล้วล่ะครับ  เปลี่ยนพรุ่งนี้่เลย

ขอบคุณมากครับ

อ้อ  ปุ๋ยน้ำอะไรที่เหมาะสมกับไม้น้ำแนะนำผมด้วยนะครับ  ที่เลือกใช้อัลฟ่าโอเมก้าเพราะหาซื้อตามร้านแถวบ้านมีแต่แบบนี้  อยู่อุดรอ่ะครับ  ไม่มีร้านไม้น้ำเลย  มีร้านนึงขายแต่ไม่มีปุ๋ยขาย
ตอนนี้เลยใช้ปุ๋ยออสโมโคตกับอัลฟ่าโอเมก้าอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/10, [05:15:04] โดย fat-chocobo »
...ภมร... ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/10/10, [08:09:17] »

อุณหภูมิน้ำเท่าไหร่ครับ

ระยะแรกๆ ทำไมเร่งใส่ปุ๋ยอะครับ
รอสัก3-4 อาทิตย์ค่อยใส่

หาซื้อปุ๋ยไม้น้ำให้เขาส่งไปให้ดีกว่าครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/10/10, [13:35:01] »

อุณหภูมิ 25องศา ครับ
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/10/10, [14:44:10] »

อัลฟ่า-โอเมก้า ล่อไปซะ 5 ช้อนเลยหรอครับ  [on_007] ปุ๋ยพันธ์แรงเลยนะนั้น ตะไคร่อาจถามหาเอาได้ง่ายๆ

....ชื่อปุ๋ยมันก็บอกอยู่แล้วละครับ Alpha คือการเริ่มต้นหรือจุดเริ่มต้น ส่วนคำว่า Omega มันแปลง่ายๆก็คือ อวสานและการจบสิ้น ดังนั้นถ้าใส่ไม่กะให้ดีๆละก็ อวสาน  [on_065]
NP ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/10/10, [19:31:12] »

ออสโมโค้ท ใช้ได้ครับ  ถ้าจะให้ดีน่าจะใช้ ออสโมโค้ท พลัส  16-8-12 สูตรหกเดือน  เพราะมีธาตุรองด้วย

ออสโมโค้ทปล่อยสารอาหารตามอุณหภูมิ  ถ้าอุณหภูมิน้ำคุณอยู่ที่ 25c ก็น่าจะอยู่ได้เต็มหกเดือน (ข้อมูล
จากบริษัทสก็อตส์สาขาออสเตรเลีย เจาะจงถึงการใช้ในน้ำเลยนะอันนี้)  น้ำในตู้ผมเกือบสามสิบ ก็เลยกะว่า
คงทุกสี่เดือน

ทอม บาร์ แนะนำปริมาณ 5 กรัมต่อหนึ่งตารางฟุต  ถ้าใส่มากเกินไปอาจมีปัญหาได้ เพราะส่วนหนึ่งของ
ไนโตรเจนมาจากแอมโมเนียม แต่ด้วยความที่มันอยู่ในพื้นปลูก ไม่ฟุ้งกระจาย จึงไม่มีปัญหา

ปุ๋ยน้ำ... ปุ๋ยธาตุรองอย่างยูทิไลซ์, มัลติแชมป์ ใช้ได้ ไม่คิดว่าจะกระตุ้นตะไคร่ แต่ทองแดงมันสูงไปหน่อย
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=92677.0

ปุ๋ยน้ำธาตุหลัก ผมใช้ โปแตสเซียมในเตรท, โปแตสเซียมซัลเฟต, โมโนโปแตสเซียมฟอสเฟต
สามตัวนี้กับปุ๋ยธาตุรอง ผมใส่ยังไง ตะไคร่ก็ไม่มานะ (ขีดจำกัดอยู่ที่สงสารสัตว์น้ำมากกว่า)

คำว่าปุ๋ยเกิน ตะไคร่มา มันเหมารวมไปหน่อย เคยเห็นตู้ไหนลดปุ๋ยเพื่อแก้ปัญหาตะไคร่แล้วได้ผลบ้าง?
(ผมไม่เคยเห็น - ไม่นับปุ๋ยที่มีแอมโมเนียมนะ) ส่วนตัวคิดว่าตะไคร่มาจากแสงแรงเกิน, แอมโมเนียม,
CO2 ที่ไม่นิ่ง, กับสารอินทรีย์ในน้ำอย่างพวกของเสียจากสัตว์น้ำมากกว่าสารอาหารที่เป็นแร่ธาตุ

ถ้าราคาปุ๋ยยี่ห้อสำหรับไม้น้ำพอรับไหว ก็น่าลองสังซื้อมาใช้ครับ เห็นเดี๋ยวนี้ร้านปราณีขายแบบเป็นผง
มาให้ผสมใช้เองด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/10, [23:25:23] โดย NP »
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/10/10, [22:16:14] »

ใส่ปุ๋ยเยอะเกินครับ ตั้งตู้ใหม่ งดปุ๋ยซัก3-4อาทิตย์, ไฟแต่พอเพียง 6ช.ม.ก็พอครับ, co2 เยอะหน่อยไม่เป็นไร ดีด้วยซำ้
ต้นไม้ยังไม่ตั้งตัว ไม่สามารถนำปุ๋ยไปใช้ประโยชน์ เหลือตกค้างไว้ก็ไม่ดีครับ เปลือง และ เป็นหนึ่งในหัวเชื้อของตะไคร่ครับ

คำว่าปุ๋ยเกิน ตะไคร่มา มันเหมารวมไปหน่อย เคยเห็นตู้ไหนลดปุ๋ยเพื่อแก้ปัญหาตะไคร่แล้วได้ผลบ้าง?
(ผมไม่เคยเห็น - ไม่นับปุ๋ยที่มีแอมโมเนียมนะ) ส่วนตัวคิดว่าตะไคร่มาจากแสงแรงเกิน, แอมโมเนียม,
CO2 ที่ไม่นิ่ง, กับสารอินทรีย์ในน้ำอย่างพวกของเสียจากสัตว์น้ำมากกว่าสารอาหารที่เป็นแร่ธาตุ

[เจ๋ง]

ถ้าราคาปุ๋ยยี่ห้อสำหรับไม้น้ำพอรับไหว ก็น่าลองสังซื้อมาใช้ครับ เห็นเดี๋ยวนี้ร้านปราณีขายแบบเป็นผง
มาให้ผสมใช้เองด้วย
[/quote]

เดี๋ยวไปลองหามาใช้บ้าง อยากได้แบบเดี่ยวๆแบบนี้มานานแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/10, [09:19:02] โดย wsquare »
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/10/10, [13:15:07] »

ว้าว [on_062]  ชัดเจนครับ  ขอบคุณทุกความเห็นมาก

หลังจากเมื่อวันก่อนถ่ายน้ำออก 30% แล้วเอาน้ำประปาที่ขังไว้ 2วันเติมเข้าไป  แอบเอาสไปกี้บอลไปแช่ใน ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ ที่ละลายน้ำ 1%  5ชม.(เขาบอกแช่ 20นาที ผมดีดูแลแฟนที่ไม่สบายอยู่) แล้วเอามาล้างน้ำนำกลับเข้าตู้  สุดยอดเลยครับ  จากสไปกี้สีน้ำตาลๆดูเหมือนปุย  ตอนนี้หลุดออกหมดเลยเหลือแค่สไปกี้สีเขียวสด  สวยมาก  ขอบคุณคุณ coffman ที่นำความรู้ดีๆมาฝาก
ตอนนี้ต้นไม้ในตู้เริ่มดีขึ้นเยอะแล้ว
-มาคลานด้าแดงเลื้อยจากครึ่งตู้ไปแตะผิวน้ำในเวลา 4วัน(สุดยอด)  แต่ที่น่าสังเกตุคือ จะคายฟองแค่ใบที่ใกล้ผิวน้ำ
 - มอสสไปกี้บอล  ฟูเรื่อยๆครับ  อยู่กลางน้ำคายฟองเยอะดี
 - ผักพาย 036 ไม่ีมีอะไรเกิดขึ้นเลยครับหยุดเหลืองไม่คายฟองเหมือนกด start game ไว้
 - ริกเซียตะแกรงที่อยู่ก้นตู้  มีใบเขียวใบใหม่เกิดมาแซมระหว่างใบน้ำเริ่มคายฟองเล็กน้อยแสดงถึงการเริ่มต้นใหม่
*แต่มีข้อสังเกตุนะครับ  ริกเซียที่หลุดออกไปตอนเปลี่ยนน้ำ  มันลอยไปแตะผิวน้ำแล้วมันคายฟองเยอะมากๆต่างกับตะแกรงที่อยู่ก้นตู้มาก
 - หวีดจิ๋วก้นตู้เหลืองไปเรื่อยๆ  คายฟองน้อยมาก
 - ***ตะใคร่สีน้ำตาลขึ้นครับตามพื้นตู้และขอบตู้ n032

ผม T5ho 3หลอดตู้ 90*40*40 คิดว่าผิวน้ำคายฟองดีแต่ก้นตู้ไม่ค่อยคายเป็นเพราะไฟรึเปล่าครับ  ไฟไม่ถึงก้นตูรึเปล่า [on_003]
Mr.Devil ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/10/10, [17:29:00] »

co2 ยีสมันแรงแค่แปปเดียวเอง อย่างมากก้ออาทิดเดียว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์