Aqua.c1ub.net
*
  Thu 23/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจออาการ กุ้งเหมือนมันเบื่ออาหารบ้างหรือปล่าวคับ หรือว่ามันเป็นอะไร  (อ่าน 1606 ครั้ง)
ⓦⓔⓔⓩⓔⓡ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/10/10, [18:25:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แบบว่า ช่วงนี้ ผมรู้สึกว่า กุ้งผมมันเปลี่ยนไป จากที่เคยให้อาหารวันละ 3 แผ่น ผมให้ช่วงเช้า ประมาณ 10 โมง
ช่วงบ่ายๆพวกอาหารพวกนี้ก็เหลิอน้อยเต็มที่แล้ว ง่ายๆแทบจะหมด แล้วก็จะมาลุมกัน แบบเป็นกลุ่มๆ แต่ประมาณสัก เกือบๆ เดือนมานี้ ปริมาณอาหาร ที่เคยให้จาก 3 แผ่น ตอนนี้แผ่นนึง มันยังแทะกันถึงจนมืดยังไม่หมดเลย  [เอ๊ะ!!!] แล้วมันก็ไม่ค่อยสนใจอาหาร สักเท่าไหร่ คุ้ยแต่ดินๆ น้อยมากที่จะมากินอาหาร ในตู้มีกุ้ง ตัวบิ๊กๆ ไม่น่าต่ำกว่า 50 ตัว ลูกๆไม่น่าต่ำกว่า 50 รวมๆแล้วเกิน 100 อะคับ ตู้นี่ จะ 1ปีแล้ว  ได้ทดลองหลายอย่าง  แบบลดอาหารไม่ให้มัน เป้น 2 วันครั้ง มันก็ยังไม่ทีท่าว่าจะหิว จะว่ามันเบื่ออาหาร ก็ไม่น่า ใช่ผมสลับ  3อย่าง
 อาการแบบนี้  น่าจะเกิด จากอะไรคับ แต่ผมได้ลด การให้แร่ตัวนึงจาก 3 ช้อนเล็ก เหลือ 1 ช้อน-1 ช้อนครึ่งมา
ประมาณ อาการที่เป็นมา เป็นไปได้ไหมมันไม่ค่อยลอกคราบก็ประมาณว่ามันไม่ค่อยกิน หรือว่า มันมีเหตุการณ์ผิดปกติ  ไม่มีการตาย แบบ เยอะๆ มีบ้างประปรายงงคับ ทำไมมันไม่กิน  [งง]

มันสนใจแต่ดินอะคับคุ้ยๆ อย่างเดียว นี่แหละที่งง ดินมีไร  จะ 1ปีแล้วมีอะไร ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคับแล้ว มีวิธีแนะนำบ้างไหมคับ
thepgung ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/10/10, [21:02:30] »

เคยเจอแต่กับกุ้งเคร อ่ะ ที่เบื่ออาหาร แต่กับเรดบี เนี่ย ใส่อาหารลงไปทีไร รุมทันที โดยเฉพาะหนอนแดง
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/10, [05:02:56] »

ให้อาหารตัวไหน  อยู่มั่งละพี่ 

ผมจะได้ แนะนำ เพิ่มให้   [on_026] [on_026] [on_026] 

บางทีกุ้งมันก็ เบื่ออาหาร นะ  แต่บ้านผม ใส่ไรไปกินหมด   กิมจ้อ ยังสอยเรียบเลย   [on_026]
SM ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/10, [07:15:20] »

ตอนนี้กุ้งที่บ้านมันชอบกินหอยในตู้จังเลย เหลือแต่เปลือก  มันจะกินเฉพาะหอยตัวแบนๆ
ช่วงนี้มันก็ไม่ค่อยกินอาหารเหมือนกันครับ สงสััยกินแต่หอย
Ebi club by aquamarts ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/10/10, [08:43:48] »

เบื่ออาหารขะเป็นตัวบ่งชี้ได้อย่างหนึ่งถึงอันตรายที่จะตามมาครับ

สาเหตุต้นๆน่าจะมาจากno3ซะส่วนใหญ่

หรือลองงดให้อาหารดูบ้างครับกุ้งไมาจำเป็นต้องกินทุกวัน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์