Aqua.c1ub.net
*
  Wed 26/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอะไรดีๆมาฝากสำหรับใครที่ยังไม่เคยใช้ Dropbox  (อ่าน 2868 ครั้ง)
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 12/10/10, [21:36:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พูดง่ายๆเข้าใจเก็ตๆก็คือเป็นเว็บแชร์ไฟล์ที่เราสามารถฝากไฟล์หรือดึงข้อมูลจากที่ไหนบนโลกก็ได้ครับ ยกเว้นตอนไอ่เน็ตเจ้ากรรมนายเวรมันดันเจ๋ง แถมยังสามารถแชร์ลิงค์ให้เพื่อนๆไปโหลดจากเว็บของเราได้ ใช้งานง่ายมากไม่ยุ่งยากอย่างที่คิด มีปีะโยชน์อย่างบอกไม่ถูก สำหรับคนที่ชอบแชร์คลิปเอย รูปเอย  [on_026]   สำหรับ free user ทางเว็บเค้าให้ได้คนละ 2GB ก็เหลือเฝือแล้ว

เอารูป wallpaper สวยๆมาแบ่งหน่อยนึง http://www.dropbox.com/gallery/12916449/1/Sample%20Album?h=e9c5ea

เคยมั้ยครับกับเวลาที่เวลาเราทำงานเสร็จแล้วต้องทำการเซฟเก็บไว้ใน Thumb Drive หรือฮาร์ดดิสก์แบบพกพาอยู่ตลอดเวลา? เคยมั้ยครับที่เวลาคุณทำอุปกรณ์ดังกล่าวหายในขณะที่ภายในนั้นมีข้อมูลสำคัญๆ อยู่เพียบ? เคยมั้ยครับการที่อยู่ๆ ฮาร์ดดิสก์เจ้ากรรมของเราดันพังขึ้นมาอย่างไม่รู้คุณโหน่คุณเหน่ และท่านไม่ได้ทำการสำรองข้อมูลทิ้งไว้? ในวันนี้ผมมีวิธีการแก้ปัญหาดังกล่าวมาฝากกันครับ โดยการใช้บริการฝากและแชร์ไฟล์ยอดนิยมที่มีชื่อว่า Dropbox  แต่ก่อนที่ผมจะพาไปรู้จักกับรูปร่างหน้าตาของบริการดังกล่าว ผมอยากให้ท่านผู้ท่านรับชมวิดีโอแสดงคุณสมบัติอย่างคร่าวๆ ของโปรแกรมตัวนี้กันก่อน (เพราะผมคิดว่าทางผู้ผลิตทำออกมาได้ดีมากเลยทีเดียว) ไปชมกันเลยดีกว่าครับ...

<a href="http://www.youtube.com/v/OFb0NaeRmdg" target="_blank">http://www.youtube.com/v/OFb0NaeRmdg</a>

จากวิดีโอข้างบนก็พอจะสรุปได้ว่า Dropbox เป็นบริการซิงก์และฝากไฟล์แบบออนไลน์ ซึ่งผู้ใช้งานสามารถเข้าถึงข้อมูลที่ฝากอยู่ได้จากทุกๆ ที่ที่มีอินเทอร์เน็ต  กล่าวคือเมื่อผู้ใช้งานได้ติดตั้งตัวโปรแกรมและจับไฟล์ต่างๆ โยนเข้าไปไว้บนโฟลเดอร์ที่ Dropbox สร้างแล้วมันก็จะถูกดึงไปไว้บนเซอร์เวอร์ของ Dropbox โดยทันที ทีนี้ผู้ใช้งานจึงสามารถเข้าถึงโฟลเดอร์นี้ได้จากเครื่องคอมพิวเตอร์ใดๆ ที่ได้ติดตั้งโปรแกรม Dropbox ไว้ (ในขณะนี้รองรับทั้ง Windows, Mac, Linux และแม้กระทั่ง iPhone) นอกจากนั้น ถ้าไม่สะดวกที่จะติดตั้งโปรแกรม ผู้ใช้งานยังสามารถเข้าถึงไฟล์ที่ฝากไว้ผ่านทางเวบไซต์ Dropbox ได้โดยตรงอีกด้วย และที่สำคัญก็คือ ถ้าในขณะที่เรากำลังอัพโหลดไฟล์เข้าโฟลเดอร์ Dropbox อยู่แล้วอินเทอร์เน็ตเกิดหลุดขึ้นมา ทางโปรแกรมจะทำการ resume การอัพโหลดให้ใหม่โดยอัตโนมัติเมื่อเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตอีกครั้งครับ

คุณสมบัติโปรแกรม

การซิงค์

ภาพวาดด้านบนนั้นก็พอจะอธิบายได้อย่างคร่าวๆ แล้วว่า เมื่อผู้ใช้งานจับไฟล์ใดๆ โยนเข้าไปไว้ในเจ้ากล่องมหัศจรรย์นี้แล้ว Dropbox จะทำการซิงก์ไฟล์ดังกล่าวโดยทันที ผู้ใช้งานจึงสามารถเข้าถึงไฟล์ได้ทุกที่ที่สามารถเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตได้

แชร์ไฟล์

ผู้ใช้งานสามารถแชร์โฟลเดอร์ทั้งโฟลเดอร์หรืออัลบั้มภาพได้โดยใช้ Dropbox โดยการจับโฟลเดอร์ที่ต้องการแชร์ไปไว้บน Dropbox และ invite เพื่อนๆ ให้นำโฟลเดอร์ดังกล่าวไปใช้งานได้ นอกจากนั้นผู้ใช้งานยังสามารถส่งลิงค์ของไฟล์ใดๆ บน Dropbox ของตนไปให้กับเพื่อนๆ ได้อีกด้วย

สำรองข้อมูลแบบออนไลน์

เนื่องจากโฟลเดอร์ที่ทาง Dropbox ได้ทำการสร้างไว้นั้นจะทำงานอยู่บนเซอร์เวอร์ของ Dropbox เอง เพราะฉะนั้นถ้าเครื่องคอมพิวเตอร์ทีบ้านเกิดไฟไหม้ (เหมือนในภาพ) หรือหัวใจวายไปก่อนวัยอันควร ก็มั่นใจได้เลยว่าข้อมูลต่างๆ ที่ได้ฝากไว้บน Dropbox จะยังอยู่ครบ นอกจากนั้นเมื่อเริ่มสมัครบริการ ผู้ใช้งานทุกท่านจะได้รับพื้นที่ในการฝากไฟล์ฟรีๆ มาถึง 2GB ด้วยกัน (สามารถเพิ่มได้โดยจ่ายเงินอัพเกรดเป็น Account แบบ Pro)

สามารถกู้ไฟล์ที่ลบทิ้งไปแล้วได้

นอกจากจะทำหน้าที่ในการรับฝากไฟล์แบบธรรมดาแล้ว Dropbox ยังเก็บ history ของการเปลี่ยนแปลงใดๆ ที่ผู้ใช้งานได้ทำลงไปบนโฟลเดอร์ Dropbox ของตนด้วย เพราะฉะนั้นผู้ใช้งานจึงสามารถเข้าไปแก้ไขความผิดพลาดที่เกิดขึ้นได้ หรือแม้กระทั่งทำการกู้ไฟล์ที่เผลอลบทิ้งไปได้ด้วย โดยปกติแล้ว Dropbox จะเก็บ history ไฟล์ของผู้ใช้งานเอาไว้เป็นระยะเวลา 30 วัน ซึ่งผู้ใช้งานสามารถเพิ่มเป็นแบบไม่จำกัดเวลาได้โดยใช้ “Pack-rat” ซึ่งเป็น add-on สำหรับผู้ใช้งาน Account แบบ Pro ครับ

เครดิต & วิธีติดตั้งตามนี้ไปโลด http://beta.i3.in.th/content/view/1927
ลิงค์ดาวโหลด : http://www.dropbox.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/10, [21:50:04] โดย ณ~ใชเหมี่ยง »
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/10/10, [09:06:22] »

036 ไม่มีใครสน
MannyMonomania ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/10/10, [10:40:21] »

ผมว่าน่าสนใจดี [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/10/10, [11:32:50] »

ใช้อยู่ครับ สะดวกดีผมใช่กับมือถือ แอนดรอย
::: n o t d y ::: ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/10/10, [00:22:33] »

น่าสนใจค่ะ ขอบคุณนะคะ  [on_055]
Padboke ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/10/10, [00:24:21] »

ขอบคุณคร้าบ lau01
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/10/10, [00:25:28] »

ใช้อยู่เหมือนกันอะ ใว้ส่งพวกบทความ
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/10/10, [00:26:32] »

ใช้อยู่เหมือนกันอะ ใว้ส่งพวกบทความ

มันน่าจะให้ซัก 5 gb พี่เอว่าปะ
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/10/10, [00:43:53] »

ขอลองหน่อยน่าจะดี
ส่วนมากฝากไว้บนเซิฟของออฟฟิตอ่ะ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/10/10, [10:07:07] »

มันน่าจะให้ซัก 5 gb พี่เอว่าปะ

เห็นด้วยครับ

ได้สักดีวีดีนึงนี่ แหล่มเลย  [on_055]

ปล. ขอบคุณสำหรับไฟล์ที่แชร์ให้เมื่อวานเน้อครับ  [on_067]
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/10/10, [10:25:14] »

เห็นด้วยครับ

ได้สักดีวีดีนึงนี่ แหล่มเลย  [on_055]

ปล. ขอบคุณสำหรับไฟล์ที่แชร์ให้เมื่อวานเน้อครับ  [on_067]

[หมัดดาวหาง] ปี๊ดมั้ยครับ   [on_026]
~][Natto][~ ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/10/10, [13:11:23] »

น่าจะเหมือนกับพวก FTP นะ ใช่ป่ะ
ต้องลองๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์