Aqua.c1ub.net
*
  Sat 01/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการความช่วยเหลือหน่อยคับ  (อ่าน 1767 ครั้ง)
!M! ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/10/10, [00:16:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่า ซุุปเปอร์เรด ต้องใช่ไฟแรงไหมคับ ผมอยากลองเลี้ยงดูคับ ตอนนี้ผมไฟpl 55 w อยู่โคม 1 ไม่ทราบว่าพอหรือปล่าวเอ๋ย
อีกข้อหนึ่งคับ ตู้ 24 ของผมมันมีตัวอะไรไม่รู้  ตัวคล้ายปริง ตัวเล็กเหมือนพยาธิ คล้านเหมือนพวกหอยคับ เป็นตัวสีขาวๆๆ คับ ไม่ทราบว่าเป็นตัวไรคับควรทำยังงัยดี ตัวนี้มันเยอะมากผมเห็นแล้วตกใจเลยคือตัวไรคับ  [on_007]

minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/10/10, [00:22:30] »

พานาเลียค่ะ เกิดจากอาหารที่ตกค้างในตู้ ย่อยสลายไม่หมดเป็นเชื้อให้เกิดตัวนี้ได้
มันฝังตัวในดินขยายพันธ์ ง่าย ถ้าไม่เอาเศษอาหารออกให้หมดและคุมคุณภาพน้ำให้สะอาดกว่าเดิม

โรทาล่าซุปเปอร์เรด กับไฟ 55w ก็ปลูกได้ค่ะ แต่ปัจจัยมันยังขึ้นกับธาตุเหล็ก Iron ด้วย
สีมันถึงจะแดง ปัจจัยต่อมาเป็นไฟแรงกว่านี้ก็จะแดงมากขึ้น
(48w ยังทำแดงได้แต่ต้องเพิ่ม ViitaPlant2ตัวเร่งสีช่วย)
!M! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/10/10, [00:35:25] »

พานาเลียค่ะ เกิดจากอาหารที่ตกค้างในตู้ ย่อยสลายไม่หมดเป็นเชื้อให้เกิดตัวนี้ได้
มันฝังตัวในดินขยายพันธ์ ง่าย ถ้าไม่เอาเศษอาหารออกให้หมดและคุมคุณภาพน้ำให้สะอาดกว่าเดิม

โรทาล่าซุปเปอร์เรด กับไฟ 55w ก็ปลูกได้ค่ะ แต่ปัจจัยมันยังขึ้นกับธาตุเหล็ก Iron ด้วย
สีมันถึงจะแดง ปัจจัยต่อมาเป็นไฟแรงกว่านี้ก็จะแดงมากขึ้น
(48w ยังทำแดงได้แต่ต้องเพิ่ม ViitaPlant2ตัวเร่งสีช่วย)
แล้วไอ้พานาเลียมียากำจัดไหมคับ
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/10/10, [00:38:00] »

ถ้าเยอะมากๆๆๆๆ ก็ No panalea ของคุณเกี๊ยว หรือ ยาฆ่าพานาเลียของ Azoo

ใช้ตามโดสที่บอกไว้อย่างเคร่งครัด ไม่งั้นกุ้งจะร่วงไปด้วย
ฆ่าหอยได้ด้วย ถ้าเลี้ยงหอยไว้เอาออกก่อนนะคะ
!M! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/10/10, [00:42:42] »

ถ้าเยอะมากๆๆๆๆ ก็ No panalea ของคุณเกี๊ยว หรือ ยาฆ่าพานาเลียของ Azoo

ใช้ตามโดสที่บอกไว้อย่างเคร่งครัด ไม่งั้นกุ้งจะร่วงไปด้วย
ฆ่าหอยได้ด้วย ถ้าเลี้ยงหอยไว้เอาออกก่อนนะคะ
ขอบคุณมากคับผม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์