Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาใช้ Ubuntu กันเถอะ  (อ่าน 4028 ครั้ง)
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 05/10/10, [10:57:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เป็น os ที่น่าสนใจและมีผู้คนใช้กันแพร่หลายเอาการอยู่ ของฟรี+หรูหราได้แบบไม่ต้องโดนคิตัง แถมยังมาพร้อมกับความสามารถที่ล้นเหลือ แถมไม่ต้องคิดมากเรื่อง virus ด้วย

ติดตั้ง

โหลดไฟล์อิมเมจมา เสร็จแล้วไลท์ลงแผ่นเป็นอันเสร็จ เหมือนกับลงวินโดวทั่วไปแหละครับ หรือไม่สำหรับคนที่ใช้งาน windows เป็นยาเสพติดสามารถโหลดโปรแกรม Wubi installer มาลงได้ครับ ตัวโปรแกรม wubi เป็นโปรแกรมที่จะทำการ install ตัวอูบันตูให้เราแบบง่ายๆชิวๆ ในกรณีที่เรายังมี windows อยู่ในเครื่องนะครับ มันจะแบ่งพาร์ทิชั่นให้เราอัตโนมัติ ตอนบูตเครื่องมันจะมีช้อยให้เลือกว่าวันนี้เอ็งอยากเข้าวินโดว หรือ อูบันตู อยากใช้อันไหนก็กดเอา
- http://wubi-installer.org/   (Wubi Installer)
- http://www.ubuntu.com/desktop/get-ubuntu/download    (Ubuntu 10.04.1 LTS)

หน้าตาและธีมใหม่

การเปลี่ยนแปลงที่ชัดเจนที่สุดของ Ubuntu 10.04 คงไม่มีอะไรโดดเด่นไปกว่าธีมใหม่ งามครับคล้ายคลึงกับ mac เอาการ อะดูเอาเองแจ่มมั้ยละ อันนี้แค่ส่วนหนึ่งลูกเล่นมีอีกเพียบแต่ลองเล่นเอาเองละกัน ให้อธิบายคงไม่ไหวจะเคลียร์

รูปภาพระดับเมพขิงๆ ที่เล่นเอาตระกูลวินทั้งหลายชิดซ้ายขอบในไปเลย แถมใครอยากได้เพิ่มไปโหลดเพิ่มได้ แถมมี Theme interface ให้เล่นอีกมากมาย

ไอคอนใน Panel แบบใหม่จะใช้สไตล์แบบ monochrome เหมือนกับ Mac OS X ให้ดูเหมือนกันหมด เพียงแต่ธีม Ambiance ใช้สีกลับกันเป็นไอคอนสีขาวบนพื้นเข้ม จะเห็นว่าบางโปรแกรมอย่าง VLC หรือ Shutter ด้านซ้ายสุด ยังไม่ปรับมาใช้ไอคอนแบบใหม่นี้

โปรแกรม Gwibber เป็นศูนย์กลางของ Social Web ต่างๆ ได้แก่ Flickr, Twitter, StatusNet, Qaiku, Facebook, FriendFeed, Digg, และ Identi.ca ซึ่งจากการทดสอบ ผมก็เห็นว่า มันทำให้สามารถอัพเดท micro blog และ Facebook ได้ดีทีเดียว. แหล่มมั้ยละ future นี้ใน mac ยังไม่มีนะครับจิบอกให้

ตอนนี้กำลังลองใช้อยู่ โอเลยแหละแถมของฟรีอีกต่างหาก ไม่คิตัง [on_026] โปรแกรมต่างๆสามารถโหลดมาเพิ่มได้ แถมไม่กินสเป็คเหมือนใครบางคน โปรแกรมที่รองรับกับตัว ubuntu นี้มีเพียบครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีโปรแกรมรองรับ ยังไงก็ลองๆใช้กันดูไม่เสียหาย เพราะไม่คิตัง แถมหรูติดคลาสได้แบบฟรีๆ  [on_062]

อยากศึกษาเพิ่มเติม : http://www.blognone.com/node/16255
                             http://www.ubuntuclub.com/node/1966  หรือไม่ก็อากูก็ได้ข้อมูลเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/10/10, [12:16:35] โดย ณ~ใชเหมี่ยง »
~.*LST*.~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/10/10, [11:03:00] »

มันคือ mod window ใช่ใหมครับ มันดีกว่าวินโดว์ธรรมดายังงัยบ้างอ่ะ  [on_003]

ผมก็ใช้อูบันตูนะแต่เป็น theme ของ android  [on_066]
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/10/10, [11:16:22] »

มันคือ mod window ใช่ใหมครับ มันดีกว่าวินโดว์ธรรมดายังงัยบ้างอ่ะ  [on_003]

ผมก็ใช้อูบันตูนะแต่เป็น theme ของ android  [on_066]

เป็นระบบปฏิบัติการอีกสายพันธ์นึงนะครับ ระบบปฏิบัติการมันมีเยอะแยะไปหมด แต่หลักๆก็มี  Windows กับ Linux เนี่ยแหละครับ Ubuntu ก็อยู่ในตระกูล Linux เช่นกัน มันมีเยอะครับถ้าจะพูดถึงอูบันตู ประมาณว่ารถรุ่นเดียวกันแต่มีหลายซีรีส์ให้เลือกอะไรแบบเนี่ย ถามว่าดีอย่างไรต่างกับพี่วินที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้ยังไงนะหรอ ก็บอกได้เลยครับ ไม่เสียตัง ระบบโดยรวมแล้วกินขาด ปลอยภัยในเรื่องของไวรัสมากกว่า เมื่อก่อนอาจจะไม่ค่อยมีคนนิยมใช้เพราะจะมีเรื่องคำสั่งต่างๆนาๆเยอะแยะ แต่เดี๋ยวนี้มันเปลี่ยนไปแล้วครับมันมี tools ให้เราเลือกใช้เพียบ
kp_phoenix ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/10/10, [11:32:03] »

ส่วนใหญ่  Linux กับ Ubuntu คนจะนิยมใช้ ลงกับเซิฟเวอร์มากกว่า เพราะผู้ใช้งานคอมพิวเตอร์ ที่ไม่ค่อย มีความรู้ด้านนี้หรือ ผู้ที่ไม่ได้ศึกษาด้านนี้มาก็จะรู้จักแต่ window อ่ะค่ะ  [on_026]
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/10/10, [11:57:32] »

ส่วนใหญ่  Linux กับ Ubuntu คนจะนิยมใช้ ลงกับเซิฟเวอร์มากกว่า เพราะผู้ใช้งานคอมพิวเตอร์ ที่ไม่ค่อย มีความรู้ด้านนี้หรือ ผู้ที่ไม่ได้ศึกษาด้านนี้มาก็จะรู้จักแต่ window อ่ะค่ะ  [on_026]

หวัดดีเกี๊ยวซ่า  [on_035] ก็ถูกนะที่ Linux จะนิยมใช้เป็นเซิฟเวอร์ซะส่วนใหญ่ เมื่อก่อนมันอาจจะใช้งานค่อนข้างยาก+ต้องมีความรู้เกี่ยวกับ linux พอควร เดี๋ยวนี้ไม่ต้องละจ้า เพราะเค้าทำมาเป็น Desktop Edition แล้วละ ใช้งานสำหรับเครื่องบ้านๆอย่างเรานี่แหละ ไม่ยากเหมือนเมื่อก่อนแล้วเครื่องไม้เครื่องมือก็มีให้หมด แถมโหลดมาเพิ่มก็ได้ ไม่ต้องมานั่งพิมพ์คำสั่งให้ยุ่งยากเหมือนเมื่อก่อนละ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/10/10, [12:49:05] »

อูบุนตู้  [on_019]

อ่าว คนละตู้ นิ [on_055]
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/10/10, [16:51:34] »

เคยใช้ช่วงหลายปีที่แล้ว ใช้ยากมาก แล้วก็ไม่ได้สนใจ จนมาเห็นกระทู้นี้แหละ สวยใช้ได้เลย เดี๋ยวจะไปลองใหม่ [เจ๋ง] ขอบคุณที่แนะนำครับ

ปล. linux  รู้จักแรกๆตอนเค้าเอามาทำเซอร์เวอร์ counter ไว้ยิงกัน  [on_026]
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/10/10, [17:03:24] »

เคยลองใช้เมื่อนานเมื่อแล้ว สมัยนั้นเวียนหัวมากๆ
แต่ตอนนี้กำลังอัพ PC ลง OSX อยู่ จะรอดมั๊ยเนี่ย
 asspain
tamago ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/10/10, [23:41:14] »

เคยลอง linux ตอนออกแรกๆ ยอมรับเลยว่างงมากมาย ยอมแพ้ไปอย่างรวดเร็ว [on_007]
เดี๋ยวคราวนี้ลองใหม่ซิ [on_066]
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/10/10, [14:56:40] »

มีจริงหรอครับ  [on_007]

เคยใช้ช่วงหลายปีที่แล้ว ใช้ยากมาก แล้วก็ไม่ได้สนใจ จนมาเห็นกระทู้นี้แหละ สวยใช้ได้เลย เดี๋ยวจะไปลองใหม่ [เจ๋ง] ขอบคุณที่แนะนำครับ

ปล. linux  รู้จักแรกๆตอนเค้าเอามาทำเซอร์เวอร์ counter ไว้ยิงกัน  [on_026]

ลองดูครับตอนนี้ไม่ยากอย่างที่คิดแล้ว แถมมีไรให้ลองมากมาย

เคยลองใช้เมื่อนานเมื่อแล้ว สมัยนั้นเวียนหัวมากๆ
แต่ตอนนี้กำลังอัพ PC ลง OSX อยู่ จะรอดมั๊ยเนี่ย
 asspain

สู้โลดๆ

เคยลอง linux ตอนออกแรกๆ ยอมรับเลยว่างงมากมาย ยอมแพ้ไปอย่างรวดเร็ว [on_007]
เดี๋ยวคราวนี้ลองใหม่ซิ [on_066]

ลองดูครับเป็นยังไงมาบอกกันมั่งเน้ว
WazZa27 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/10/10, [16:37:13] »

5555
เคยอ่านครับ
อย่างฮาและสยองในคราวเดียวกัน
 [on_026]
LittlePom ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 06/10/10, [18:00:20] »

ถ้าดูหนังฟังเพลงเล่นเน็ต บอกได้ว่า เทพมาก
แต่ถ้าจะพิมพ์งาน ที่ต้องใช้ file ร่วมกับคนอื่น จะมีปัญหาเรื่อง font อยู่มาก
แล้วการใช้แบบ หลายหน้าจอ ถ้าเป็น ATI ตอน 10.04 กระตุกจนน่ารำคาญ

แล้ว อย่าลืมใช้ COMPIZ นะครับ รับรองว่า aero ของ วินโดวส์ กระจอกไปทีเดียวเชียวแหล่ะ

อ่อ เรื่อง driver บางทีก็ไม่มีนะครับ

ปล. Ubuntu ไม่ต้องลง anti-virus นะครับ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
kp_phoenix ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/10/10, [18:17:00] »

เกี๊ยวเรียกแต่ ยูบันตู เหอๆๆ เกี๊ยวอ่านผิดป่าวอ่ะคะ อ่านแบบนีั้มา จะ5ปีละ  [on_007]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์