Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยคับเรื่องCO2  (อ่าน 994 ครั้ง)
pleum ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/09/10, [12:31:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมกะลังจะลองเลี้ยงกุ้งเรดบีดู แต่ตอนนี้จะเริ่่มจากตัวที่ทนๆอย่างเชอร์รี่ก่อนอ่ะคับ คือเหนบทความนึงกล่าวถึงCO2กับเรดบี เห็นบอกว่า ลูกเรดบีไม่ถูกกะCO2 เลยไม่รู้ว่าตัวอื่นเป็นเหมือนกันรึปล่าว แล้วตู้ที่ผมจะเลี้ยงกุ้งก็เป็นตู้ไม้น้ำด้วยถ้าไม่ใส่CO2แล้วจะเลี้ยงไม้น้ำได้รึปล่าวคับ(ตอนนี่ในตู้ใส่ต้นไม้แล้วแต่ยังไม่เยอะคับซื้อมาลงแค่2พอตในตู้24แต่ยังไม่ได้ซื้อCO2มาใส่คับ)ถ้าลงต้นไม้เยอะแล้วไม่ใส่CO2ต้นไม้จะตายมั้ยคับ แล้วมีความเป็นไปได้มั้ยคับว่าทั้งCO2 และ O2 จะอยู่ในระบบเป็นจำนวนมากได้ในเวลาเดียวกันคับ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นกุ้งจะรอดมั้ยคับ ขอโทดที่ถามเยอะนะคับ พอดีมือใหม่จิงๆคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/09/10, [12:34:30] โดย pleum »
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/09/10, [12:39:46] »

ใส่คาร์บอร์นได้ ครับ
แต่เปิดน้อยๆๆ ( จำนวนฟองต่อวิ น้อย เช่น 1 ฟองต่อ 4 วิ ) 
( ถ้าจะเลี้ยงเรดบี ก็เลี้ยงได้ ครับแต่อย่าเปิดคาร์บอร์นมากเกินไปเท่านั้นเอง เพราะถ้าคาร์บอร์นเยอะเกิน ph ในน้ำ
จะสูง เป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำทุกอย่างแหละครับ ) 

pleum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/09/10, [12:41:17] »

ใส่คาร์บอร์นได้ ครับ
แต่เปิดน้อยๆๆ ( จำนวนฟองต่อวิ น้อย เช่น 1 ฟองต่อ 4 วิ ) 
( ถ้าจะเลี้ยงเรดบี ก็เลี้ยงได้ ครับแต่อย่าเปิดคาร์บอร์นมากเกินไปเท่านั้นเอง เพราะถ้าคาร์บอร์นเยอะเกิน ph ในน้ำ
จะสูง เป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำทุกอย่างแหละครับ ) 

ขอบคุณมากคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์