Aqua.c1ub.net
*
  Sat 15/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนนํ้าตู้กุ้งครับ  (อ่าน 3213 ครั้ง)
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 15/09/10, [20:28:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เปลี่ยนนํ้าบ่อยมีสิทธ์ทำให้กุ้งม่อง ไหมครับ ?
อีกอย่าง

เปลี่ยนแบบ อาทิตย์ละ 10 % หรือ

2อาทิตย์ 20% ดีกว่าครับ

หรือเน้น ประหยัด  2 อาทิตย์ 10% ครับ ปลไม่เปลื่องแร่ธาตุด้วย

หรือเปลี่ยนนํ้า ตอนที่ ค่าtds เกิน limit ที่เราตั้งไว้ เช่น 100-150 เป็นต้น ปล สำหรับคนมีปากกา tdsครับ

ปล นํ้า ที่เปลี่ยนเป็น RO น่ะ เปลี่ยนแล้ว PH ไม่ค่อยแกว่ง อ่ะ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/10, [20:31:43] โดย vinbitxp »
ShrimpHouse-JJ ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/09/10, [20:51:00] »

ความเห็นส่วนตัวนะคับ จากที่เคยเปลี่ยนมา อาทิตละ 1 ครั้งบางทีมีกุ้งตายบ้าง ตอนหลังนี้เลยไม่เปลี่ยนเลย
ใช้เติมเอาอย่างเดียวแล้ววัดค่า Gh TDS เอาอ่าคับ ถ้ายังOK ผมก็ไม่เติมแร่ธาตุใดๆเลยใส่ก็แต่แบคทีเรีย กุ้งไม่ตายเลยครับ บางทีก็วัดค่า No3 ถ้ามันเยอะเกินไปก้ถึงเปลี่ยนน้ำบ้างนิดหน่อยคับผม

ความเห็นส่วนตัวนะคับ [on_065]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/09/10, [20:55:38] »

เปลี่ยนอาทิตย์ ละ 10% ก็ได้ ครับเปลี่ยนเยอะไปค่าน้ำมันจะแกว่ง อะ   emb01
mookendo ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/09/10, [22:49:38] »

เดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนอาทิตย์ละ5-10% อาทิตย์ละครั้งครับ เคยเปลี่ยนเยอะกว่านี้แล้วตายเลยเข็ด แต่เห็นที่ไต้หวันบางฟาร์มเค้าเปลี่ยนกันอาทิตย์ละ25%
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/10, [00:32:52] »

ของผมน้ำหายไปสัก 1-2 นิ้วค่อยเติมอ่ะครับ
ไม่วงไมวัดอะไรเลย [on_026]
ShrimpHouse-JJ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/09/10, [01:29:19] »

เดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนอาทิตย์ละ5-10% อาทิตย์ละครั้งครับ เคยเปลี่ยนเยอะกว่านี้แล้วตายเลยเข็ด แต่เห็นที่ไต้หวันบางฟาร์มเค้าเปลี่ยนกันอาทิตย์ละ25%

เคยตู้น้อง น้องมันวัดNo3แล้วเกิน15เลยจัดเปลี่ยนซะ ไปฟังใครมาไม่รู้บอกไต้หวันให้เปลี่ยนได้เลยทีเดียว25-50เปอร์เซ็นกุ้งไม่มีตายรอบนั้นหงายท้องไป5-6ตัวทั้งๆที่ค่อยๆเติม เข็ด พอไม่เปลี่ยนน้ำ หรือเปลี่ยนนิดหน่อย ไม่ตายเลยคับ
อันนี้ตู้น้องนะคับ [on_065]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/10, [01:32:25] โดย -PEKSTER- »
bokk ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/09/10, [07:45:24] »

ปกติเปลี่ยนอาทิตย์ละ 10-20 อะครับ
มากกว่านี้ก็เคยพลั้งมือ

แต่ก็ไม่มีกุ้งตายครับ  emb01
wewe ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/09/10, [08:51:48] »

ผมเปลี่ยนครับเปลี่ยนเล็กน้อยสัปดาห์ละ5-10%หรือบางสัปดาห์ลืมก็ไม่เปลี่ยนเลย

ถ้าไม่เปลี่ยนเลยระยะยาวไม่เป็นผลดีหรอกแต่ดินกุ้งอาจไม่เปลี่ยนได้แต่ดินต้นไม้ควรเปลี่ยนบ้างเถอะเล็กน้อยก็ยังดี

การเปลี่ยนน้ำปริมาณมากเหมาะสำหรับกรณีฉุกเฉินเหตุการณ์เฉพาะหน้ามากกว่า
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/09/10, [13:36:46] »

เคยตู้น้อง น้องมันวัดNo3แล้วเกิน15เลยจัดเปลี่ยนซะ ไปฟังใครมาไม่รู้บอกไต้หวันให้เปลี่ยนได้เลยทีเดียว25-50เปอร์เซ็นกุ้งไม่มีตายรอบนั้นหงายท้องไป5-6ตัวทั้งๆที่ค่อยๆเติม เข็ด พอไม่เปลี่ยนน้ำ หรือเปลี่ยนนิดหน่อย ไม่ตายเลยคับ
อันนี้ตู้น้องนะคับ [on_065]

ผมกำลังคิดอยู่ว่าที่ไต้หวันเปลี่ยนที่25%เค้าเปลี่ยนยังไง เปลี่ยนทั้งหมดทีเดียวเลย หรือค่อยๆเติมน้ำวันละ10%

ถ้าค่อยๆเติมวันละ10ก็ไม่น่มีปัญหา อีกข้อที่ไม่แน่ใจคือเค้ามีการปรับค่าน้ำให้เข้ากับค่าในตู้รึเปล่า แต่ข้อนี้ผมว่าน้ำ

หนักเบากว่าเพราะถ้าทำแบบนั้นต้นทุนน่าจะเพิ่ม มือสมัครเล่นอย่างผมขอสบายใจที่ำไม่เกิน10%ดีกว่าคร้ับ

จริงๆตรงนี้ที่ผมสื่อออกมาว่าที่ไต้หวันเปลี่ยน25% มานั่งอ่านดูแล้วก็ดูจะเป็นความผิดของผมด้วยที่ตอบไม่เคลียร์

เพราะถ้าใครอ่านแล้วอาจเข้าใจว่า25%ก็เปลี่ยนได้ ซึ่งจริงๆผมอยากยกตัวอย่างมากกว่าว่าอย่างบางที่ในญีุ่ปุ่น

บอกไม่เปลี่ยนใช้เติมน้ำเอา(แต่เราก็ไม่รู้ว่าไซส์กรองเค้าใช้ใหญ่ขนาดไหน หรือเค้ารีเซ็ทตู้ใหม่ทุกๆกี่ปี) ของ

ผมเปลี่ยน5-10% ในขณะที่ไต้หวันอาจเปลี่ยนถึง25% คนอ่านก็ต้องมานั่งคิดครับว่าตู้ตัวเองควรปฏิบัติแบบไหน

มันไม่มีสูตรตายตัวครับ อยากให้ดูถึงเหตุผลและความเหมาะสม มากกว่าการจดจำแล้วเอามาปฏิบัติตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/10, [13:56:07] โดย mookendo »
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/09/10, [13:41:28] »

ถ้าตู้ไม่มีปัญหาอะไรเปลี่ยนน้อยๆอ่ะดีแล้ว [on_055]
Unity NoN ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/10, [14:03:06] »

20% วันเว้นวันครับ ตอนแรกน้ำเหลือง เปลี่ยนเพื่อให้มันใสขึ้น แต่ไม่ดีขึ้นเลยปล่อยแล้วเหลืองก็ช่าง กุ้งไม่ตาย ออกลูกได้ดี
ตอนนี้ ก็ 20% เท่าเดิม แต่ 3วันครั้ง  กุ้งก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ

หลังเปลี่ยนน้ำ ผมก็เติมแร่ธาตุปกติ ใช้น้ำประปาพักในอ่างใหญ่ๆ ใช้ทำอย่างอื่นด้วย ซักผ้า ล้างห้องน้ำ  (ก็ตึกแถวมันมีแค่อ่างเดียว  036)
อุณภูมิต่างกันเยอะเหมือนกันครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/10, [14:21:04] »

20% วันเว้นวันครับ ตอนแรกน้ำเหลือง เปลี่ยนเพื่อให้มันใสขึ้น แต่ไม่ดีขึ้นเลยปล่อยแล้วเหลืองก็ช่าง กุ้งไม่ตาย ออกลูกได้ดี
ตอนนี้ ก็ 20% เท่าเดิม แต่ 3วันครั้ง  กุ้งก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ

หลังเปลี่ยนน้ำ ผมก็เติมแร่ธาตุปกติ ใช้น้ำประปาพักในอ่างใหญ่ๆ ใช้ทำอย่างอื่นด้วย ซักผ้า ล้างห้องน้ำ  (ก็ตึกแถวมันมีแค่อ่างเดียว  036)
อุณภูมิต่างกันเยอะเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับที่มาแชร์ขอมูลให้ฟัง ผมว่าปัญหามันอยู่ตรงนี้แหละครับที่มีทั้งคนที่เปลี่ยนแล้วตายกับเปลี่ยนแล้วไม่ตาย

ทำให้มันเจาะจงไม่ได้ครับว่าควรเปลี่ยนมากสุดที่เท่าไหร่ ต้องอาศัยการทดลงปรับเปลี่ยนของคนเลี้ยงแต่ละคนครับ
P O N G ` ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/09/10, [20:19:04] »

ผมเอามาแชร์บ้าง ผมเป็นพวกชอบยุ่งกับตู้ครับ เปลี่ยน 2 ครั่งต่อ 1 อาทิตย์ 20 %กุ้งไม่ตายนะครับรู้สึกว่า เวลากุ้งไม่ค่อยกินอาหาร ผมจะเปลี่ยนนํา อีกวัน มันจะกินดีกว่าเดิมครับ บางทีอาหารเยอะไป ก็จะช้อนออกเพื่อไม่ให้ของเสียในตู้เยอะเพราะอาหารบางที มันสะสม ผมเลย เปลี่ยน 2 ครั่ง
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/09/10, [21:05:30] »

ใคร มีประสบการณ์แบบไหน ช่วยบอกเล่าเก้าสิบด้วยครับ

ผมเริ่มจับ ทิศทางอะไรบางอย่างได้แหละ

ผมว่า คุณ หมู กับ คุณ วี เปลี่ยนนํ้า 10% ใน1อาทิตย์ ก็เกินพอ เพราะเปลี่ยนมากเปลื่งแร่ธาตุ เสี่ยงกุ้งตาย
ระบบ นี้เหมาะกับตู้ที่แบคทีเรียsetแล้วแหงๆ + ค่าพารามิเตอร์นํ้ากุ้งไม่มีปัญหา

ส่วนระบบ ทดนํ้า ผมเคยไปดูคนในเวปทำระบบนี้หลายคน น่ะ อันนี้ผมไม่กล้าทำเพราะ ไม่มั่นใจระบบแบคทีเรีย+กรองตัวเอง

อันนี้ความเข้าใจ ในความคิดของ ของผม น่ะ เดียวผมไปถามเฮีย ซากุระ อีกทีด้วยดีฟ่า  [on_035]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/09/10, [01:15:58] »

พี่ครับ ถามแล้วมาบอกน้องๆด้วยนะครับ เห็นหน้าคุณ ซากุระแล้ว พูดกันไม่รู้เรื่องแน่ๆ
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/09/10, [12:46:01] »

กุ้งโตที่ไม่อ่อนแอเปลี่ยนน้ำเยอะปัญหาไม่มีหรอก [on_003]

แต่สำหรับกุ้งแรกเกิดถ้ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่มากรวดเร็วมันก็หายไปแบบ
ไม่รุ้ตัวได้นะ [on_007]

ฉะนั้นถ้าไม่มีปัญหาอะไรผมไม่นิยมเปลี่ยนน้ำปริมาณมากๆหรอก

ผมถือคติยุ่งกับมันให้น้อยที่สุดความเสี่ยงก็จะน้อยที่สุด

ยิ่งยุ่งกับมันมากมันก็ยิ่งตายให้เราเห็นมากเท่านั้น [on_003]

แต่การไม่เปลี่ยนน้ำเลยไม่ดีหรอกครับนานๆเปลี่ยนเล็กน้อยก็ยังดี emb01
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/09/10, [13:10:45] »

กุ้งโตที่ไม่อ่อนแอเปลี่ยนน้ำเยอะปัญหาไม่มีหรอก [on_003]

แต่สำหรับกุ้งแรกเกิดถ้ามีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่มากรวดเร็วมันก็หายไปแบบ
ไม่รุ้ตัวได้นะ [on_007]

ฉะนั้นถ้าไม่มีปัญหาอะไรผมไม่นิยมเปลี่ยนน้ำปริมาณมากๆหรอก

ผมถือคติยุ่งกับมันให้น้อยที่สุดความเสี่ยงก็จะน้อยที่สุด

ยิ่งยุ่งกับมันมากมันก็ยิ่งตายให้เราเห็นมากเท่านั้น [on_003]

แต่การไม่เปลี่ยนน้ำเลยไม่ดีหรอกครับนานๆเปลี่ยนเล็กน้อยก็ยังดี emb01

ผมลูกกุ้งแรกเกิดเยอะด้วยอ่ะ .... n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์